4-1-1-2-2 Optimus By Qetesh Vs 4-2-2-2 'tweak'
0

18 posts in this topic

อยากทราบว่าเพื่อนๆในบอร์ดที่ใช้ 2 แผนที่ดังมากในบอร์ดของพวกเรานี้

เพื่อนๆมองว่ามันมีทีเด็ดที่แกต่างกันออกไปยังไง?

ทั้ง ATK

DEF

Movement Ect.

ขอแบบวัดกันปอนด์ต่อปอนด์

ส่วนตัวมองว่า Tweak :ใช้การยืนแนวกว้างเพื่อเปิดพิ้นที่ในการจ่ายบอทะลุช่อง

นักเตะจะไม่เก็บบอล จ่ายไปข้างหน้าทันทีที่มีโอกาศ ยิงกระจายเลยฮะ

การป้องกันจะเป็นการเข้าไล่บอลเร็วตั้งแต่เสียบอลถ้าแย่งได้ก็เปิดเกมต่อเนื่องได้เลยแต่ซึ่งบางทีเจอนักเตะที่มีวามเร็ว

และมีความสามารถเฉพาะตัวก็จะโดนผ่านไปได้ง่ายๆเลย ผลที่ามมาคือการเข้าไปล่อเป้า สถิติที่ออกมาการยิงมักจะไกล้เคียงกับผั่งตรงข้ามแต่การเข้าทำจะทะลุทะลวงและจะแจ้งมากกว่าเลยยิงได้มากกว่า

Optimus : นักเตะยืนไม่ห่างกันมากถ่ายบอลต่อเนื่องกองหน้าวิ่งหาช่องตลอด แต่ที่สังเกตเวลาเจอทีมที่เล่นอัดกองกลางไว้ตรงกลางเช่นทีมใน BraZil

มักจะเจาะไม่เข้าเท่าไรนัก นักเตะจะไปยืนออกันที่หน้ากองหลังฝั่งตรงข้ามตรงนี้ผมแก้ยังไงก็ยังไม่หาย อีกหนึ่งข้อการสวนกลับแนวรับจะยืนต่ำลงมาถ้าตัดบอลได้ก็ทำให้มีพื้นที่ในการโ้ต้กลับและมักจะยิงได้จากลักษณะแบบนี้

การป้องกันรับลึกแต่เสียเยอะเหมือนกันทั้งๆที่มีตัว DMC มายืนช่วยกองหลังแต่ก็ยังไม่วายที่จะโดนจ่ายทะลุช่องตรงนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม แต่รวมๆมักจะเสียจาก Set pieces และการโดนโต้

เพื่อนๆมองกันมุมไหน ขอแสดงความเคารพความคิดของเพื่อนๆที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นทั้งหมดมาแชร์กัน

ขอขอบคุณครับ

• Like 1

แก้ไขหัวข้อกระทู้ให้ตรงกับจุดประสงค์ด้วยครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้หรอกใช้แค่แผน Mr.H กับแผนตัวเอง

เคยใช้แต่ tweak เลยจะคอมเม้นต์แต่ tweak ละกันข้อดี ใช้ได้ผลแทบทุกทีม ยิงเยอะ โอกาสเยอะ เซ็ตพีซก็ค่อนข้างชัวร์ข้อด้อย จากความคิดผมแผนนี้ค่อนข้างแพ้ทางพวกครองบอลเก่งๆ กองกลางทีมเราเหมือนไม่มีตัวตน บอลข้ามหัวแทบตลอด แล้วที่ผมไม่ชอบคือมันไม่ใช่สไตล์ผมเลยอ่ะ(เล่นน่อล)ไอเรื่องเสียเยอะ รู้สึกเฉยๆ แต่ยังไงก็ตามผมว่า tweak มันคือยอดแผนแห่ง fm2012

ผมเล่น patch 12.2.2 เปรียบเทียบกันทั้ง 2 แผน

tweak เสียเยอะ ยิงได้ไม่เยอะเท่า 12.0.4 ครองบอลได้น้อย กลางแทบหายไปจากเกมเลย เกมรับเลยเสียเยอะไปหน่อย

Optimus ยิงได้เยอะในบ้าน เยือนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เกมรับก็พอรับได้แค่มี DMC DC มีความเร็วหน่อย แย่งลูกเก่ง ทางบอลดี แค่นี้ก้อเสียประตูยากแล้วครับ

ป.ล. ผมเล่น Liverpool patch 12.2.2 ใช้ทั้ง 2 แผน

ผมเล่น patch 12.2.2 เปรียบเทียบกันทั้ง 2 แผน

tweak เสียเยอะ ยิงได้ไม่เยอะเท่า 12.0.4 ครองบอลได้น้อย กลางแทบหายไปจากเกมเลย เกมรับเลยเสียเยอะไปหน่อย

Optimus ยิงได้เยอะในบ้าน เยือนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เกมรับก็พอรับได้แค่มี DMC DC มีความเร็วหน่อย แย่งลูกเก่ง ทางบอลดี แค่นี้ก้อเสียประตูยากแล้วครับ

ป.ล. ผมเล่น Liverpool patch 12.2.2 ใช้ทั้ง 2 แผน

เห็นด้วยที่ว่า เกมเยือนไม่ดีเท่าไหร่นัก ง่ายๆว่าถ้าเจอที่เปิดเกมบุกสู้มักจะออกอาการเป๋ได้ง่ายเหมือนกัน

ถ้าดวงดียิงเข้าง่ายก็พอว่า ถ้าซวยยิงไงไม่เข้านี่ดิ

ส่วนตัวผมเคยลองtweakแล้วยิงได้เยอะมากแต่เสียเยอะเช่นกันผมว่าแผนนี้เค้าเซตลูกเซตพีสมาสุดยอดมากสำหรับแพท12.0.4แต่เอามาเล่นแพท12.2.2จะด้อยลงนิดหน่อยผมเห็นว่าแผนนี้หลังยืนสูงไปทำให้เสียง่ายและผมชอบแปบหน้าเป้า1ปีก2มากกว่าเล่นเล่นแผนตัวเอง :014:ส่วนอีกแผนไม่เคยลองเพราะหน้า2เหมือนกันเลยไม่ได้ลอง

ผมไม่เคยใช้ทั้ง 2 แผนเลยครับ :014:แต่จากปากเสียงสมาชิกหลายท่านก็ว่า ดีที่สุด ของภาคนี้แล้วล่ะส่วนผม ที่ไม่ได้ใช้แผนก็บอกอะไรไม่ได้เท่าคนใช้ ถ้ารู้จุดอ่อนของแผน ผมก็คิดว่า ความสามารถของตัวท่านเองคงจะปรับปรุงให้ดีขึ้นได้

ผิดห้องหรือเปล่าครับ

อย่าไปซีเรียสเรื่องห้องมากเลยครับ :014:

ถ้าผิดมากขอโทษละกันครับนี่มีน้อยใจอีก

คนอื่นยังไงไม่รู้นะแต้ผมเล่นทีมเล็กๆ ใช้ทั้ง2แผนนี้เจอทีมเก่งประจำลีกนั้นโดนยิงใส้แตกตลอด :009-2: ชนะทีมกลางก็ยิงไม่ค่อยเยอะ :010: ต้องมาปรับเยอะเลยกว่าผลงานของทีมจะออกมาดี :014:

ผมยังเล่น 12.0.4 ส่วนตัวผมยกให้ tweak ครับ ผมมองจากองค์โดยรวม จังหวะได้เสีย ที่สำคัญมันทำให้นักเตะผมสภาพจิตใจดีขึ้นมากไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ผมปรับบางตำแหน่งให้มันเข้ากับนักเตะผมผมจะใช้ตั้งแต่นัดที่18ไป ถ้าใช้ต้นๆฤดูกาลคอมดักทางถูก เจอแผนสลับหลอกไปพักนึงก็กลับมาทวีค

ไม่เคยใช้ทั้ง 2แผนเลยอะ แต่ทั้ง2แผนก็คือสุดยอดของ FM2012

เท่าที่เคยลองใช้ทั้งสองแผนตอน 12.0.4 ยอมรับว่าทวีคเค้าดีจริง กองหน้ายิงได้เป็นกอบเป็นกำ แต่ต้องจูนกองหลังใหม่นิดหน่อย ส่วนออฟติมัตสำหรับผมเฉยๆแต่ตอนนี้มา 12.2.2 สองแผนนั้นโยนทิ้งได้เลย ผมมีกลศึกใหม่แล้ว :016:

Edited by อัศวินม้ากระดก™

เท่าที่เคยลองใช้ทั้งสองแผนตอน 12.0.4 ยอมรับว่าทวีคเค้าดีจริง กองหน้ายิงได้เป็นกอบเป็นกำ แต่ต้องจูนกองหลังใหม่นิดหน่อย ส่วนออฟติมัตสำหรับผมเฉยๆแต่ตอนนี้มา 12.2.2 สองแผนนั้นโยนทิ้งได้เลย ผมมีกลศึกใหม่แล้ว :016:

ผมก็ชอบทวิคนะ แต่เห็นใครๆก็ใช้ออฟติมัสแล้วบอกยิงได้เยอะแต่ผมเอามาใช้ทำไมมันไม่เปนงั้นก็งงเหมือนกันกลศึกใหม่ที่เพิ่งโพสต์นะเหลอครับ เดี๋ยวผมเอาไปลองมั่งดีกว่า

ผมใช้ Optimus มาโดยตลอด โดยเฉพาะ ver 3 สำหรับ 12.2.2 ตอนผมเล่น arsenal ยิงได้เยอะมากๆครับ cavani 80 ลูกในฤดุกาลแรก แต่พอผมเอาไปลองเล่นกับ Man City ใช้ Cavani เหมือนกันแต่กลับยิ่งได้น้อยลงทั้งๆที่เพื่อนร่วมทีมเก่งกว่าน่อลเยอะ ผมลองวิเคราะห์ดูแล้ว ปันหาน่าจะมาจากกองหน้าตัวซ้ายครับ น่อลมี เพอร์ซี่ที่เล่นเป็น Taquarista โดยธรรมชาติอยุ่แล้วเลยช่วยทำสกอร์ได้มาก ปีกสองข้างใช้ Willian คู่ Douglas Costa ก็เร็วมากๆ ถึงแม้ Stat โดยรวมจะสู้ Silva + Nasri ไม่ได้ แต่ Assist เยอะกว่าเพราะแผนนี้ปีกใช้แต่ความเร็ว (pace จะมีผลมากกว่า Acceleration ในแผน Optimus) เอาไปลองใช้กับแมนยู welbeck ยิงได้เยอะกว่ารูนี่อิกครับ เพราะฉะนั้น การ Set นักเตะให้ตรงกับสเป๊กที่คุณ qetesh ตั้งไว้สำคัญมาก ยังไงก็ตาม ตอนนี้ผมเล่น Man City ซึ่งนักเตะแต่ละก็รู็ๆกันอยู่ว่าโหดขนาดไหน แต่สเป๊กไม่ค่อยครงกับแผน optimus มันก็ไม่ค่อยเวิร์คผมเลยลองปรับนิดนึงเพื่อให้แผนเข้ากับนักเตะในทีมมากขึ้น เช่น ถ้าอยากใช้ Edin Dzeko กับ David Silva ซึ๋งไม่เข้ากับแผน Optimus เลยผมเข็นลงไปเป็นสิบนัดDzeko ก็เล่นไม่ออก ผมเลยลองปรับแผน ซึงแต่เดิมเซ็ตไว้ว่า No use Target Man, No use playmaker, Targetman supply Run on to ball (ลองคิดดูนะครับว่าเชโก้วิ่งอย่างช้าจะให้จ่ายแบบ Run to ball) เปลี่ยนเป็น Use Target man, Targetman Supply Mixed( ตัวนี้ขึ้นอยู่กับเพื่อนร่วมทีมด้วยว่า Crossing passing อะไรดีกว่ากัน) ที่สำคัญคือถ้าคนจ่าย มี Decision สูง มันจะรู้ว่าควรจะจ่ายให้ Target Man ยังงัยด้วยตัวมันเอง ในที่นี้ Silva ผม Decision สูงมากอยู่แล้ว กด Use Playnaker เพิ่มให้ด้วย Silva จะได้บอลมากขึ้น ซึ่งแต่เดิมจะได้เฉพาะตอน counter แล้วถูกสั่งให้ sprint ไปมุมธง ผลประกดว่า เปลี่ยนแล้ว work มากๆครับ Silva+ Dzeko rate ประมาน 9++ ตลอด จากเดิม Dzeko ได้ไม่เคยถึง 7 ซิลบาได้ 7 กว่าๆ นานจะถึง 8 ซักที อิกอย่างที่อยากให้ลองปรับดูคือ Creativity ครับ กองหน้าตัวขวาที่เล่นเหมือน Poacher จะเซ็ตไว้ให้ Creativity ต่ำมากๆ Welbeck ที่มี ครีเอทีฟน้อย จึงเล่นได้อย่างเหมาะเจาะ แต่ตอนนี้ผมมี กุน อกูเอโร่ อยู่ เพราะฉะนั้นผมปรับเพิ่มให้ Creativity เป็น much พบว่าเล่นดีขึ้นเยอะมากๆ ยิ่งพวกลูกเว่าๆเช่น ยิงไกล หรือ ชิพข้ามหัวโกล์ บ่อยขึ้นมาก สุดท้ายที่อยากให้ปรับคือตอน Team talk ครับ กับนักเตะที่ important Match ต่ำเช่น Welbeck, Seidou Doumbia ซึ่งมี่ค่า Important Match ไม่ถึง 10 ให้พูดกับมัน ว่า No preasure for u today หรือ Relax play ur Natural game มันจะเล่นดียิงคมขึ้นมากๆ ถ้าไปกด expect, have faith จะเล่นไม่ออกยิงหลุดกรอบ (ดูจาก genie scout ใครไม่อยากโกงก็ดูจาก Player Report ก็ได้ครับว่า Relish or not relish on big match) อย่างเวลเบคหรือดุมเบียนี่ผมมห้มัน Relax ทุกนัด เวิร์คมากๆครับ ในทางกลับกัน พวกที่ Important Match สูงกว่า 15 เช่น Willian Roneey Otamendi พวกนี้กด Expect ไปจะเล่นดีกว่าเดิมเยอะ ถ้ายังงัยลองปรับกันดูแล้วเอาผลมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

• Like 1