รีวิวการฝึกซ้อมในภาค 2013 ขั้นต้น
0

67 posts in this topic

หลายๆ คนอาจจะยังงงว่าการซ้อมในภาคนี้เซตกันยังไง ผมก็เลยจะมารีวิวให้ดูนะครับว่าจะทำการฝึกซ้อมยังไงบ้าง

ขั้นแรกมาถึง ให้สังเกตุดูบาร์เลื่อนตรงกลางก่อนครับ

ปุ่มเลื่อนนี้จะแสดงถึงการแบ่งเวลาซ้อมครับ ว่าเราจะซ้อมเพิ่มค่าพลังกับซ้อมรับมือการแข่งขันมากน้อยแค่ไหน

ถ้าเลื่อนมาขวาสุดหรือก่อนขวาสุด 1 ขีด จะสังเกตุเห็นได้ว่า Match Prepation(การซ้อมรับมือการแข่งขัน) วันที่ 14-18-21 หายไป นั่นหมายความว่าจะไม่มีการซ้อมเพื่อรับมือการแข่งขันเกิดขึ้น อาจจะทำให้การแข่งขันนั้นทีมเราเล่นลำบากขึ้น (ภาพข้างล่าง)

แล้วถ้าเลื่อนขีดมาซ้ายสุดล่ะ ก็จะมี Match preparetion 2 วันนะครับ ทำให้เราซ้อมเตรียมสู้กับคู่แข่งได้ดีขึ้น เอาไว้ใช้เวลาเจอกับคู่แข่งที่เก่งๆ ครับ เราจะได้เตรียมทีมมาดี แต่ถ้าใช้เกือบทุกนัด นักเตะเราพลังจะขึ้นช้าได้นะครับ เพราะมีเวลาฝึกเพิ่มค่าพลังน้อยลง (ภาพข้างล่าง)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อไปมาสังเกตุบนขวาครับ จะมีให้ติ๊ก การพักก่อนแข่งและหลังแข่ง ถ้าเอาติ๊กออกก็จะมีเวลาซ้อมมากขึ้นนั้่นเอง ค่าพลังจะขึ้นไว แต่อาจจะมีผลเสียตรงที่ความฟิตจะขึ้นช้าครับ ดังนั้นถ้ามีตารางแข่งที่ถี่ๆ 2-3 นัดติดๆ กัน ควรมีการพักด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นอาจฟิตไม่ทันลงแข่งได้นะ (ภาพล่าง)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้เข้าสู่การเซตแผนซ้อมละครับ ด้านซ้ายมือเราจะเป็นการเซ็ตครับว่าทีมจะฝึกเพิ่มค่าพลังแบบไหน ซึ่งถ้าขี้เกียจเซตก็ให้ดูที่ผมครอบไว้ด้วยกรอบสี่เหลี่ยมบนซ้ายสุดอะครับ มันจะฝึกแบบนี้ตลอดเลย(ผมเรียกว่าการฝึกแบบตลอดไปนะ) ส่วนกรอบที่ผมครอบไว้ด้านซ้ายอีก 4 อันที่เหลือ ก็คือเซตรายสัปดาห์ครับ ถ้าคุณเซตตรงนี้มันก็จะฝึกตามที่เซตไว้ครับจะไม่เกี่ยวกับเซตแบบตลอดไปด้านบน แต่ถ้าไม่ได้เซตสัปดาห์มันก็จะไปฝึกเหมือนแบบตลอดไปนั่นเอง ส่วน intensy ก็หมายถึงความหนักเบาในการซ้อมครับว่าจะซ้อมหนักแค่ไหน(ภาพล่าง)

ส่วนค่าที่มีให้เซตนั้นจะประกอบไปด้วย(ผมจะแปลเท่าที่ตัวเกมส์บอกนะครับ) สามารถไปอ่านเพิ่มได้ที่ http://www.fm-thai.c...p?showtopic=477 แต่การฝึกไม่เหมือนภาคเก่านะ ผมเลยยังไม่เจาะลึกว่าเพิ่มอะไรยังไง

balance = การฝึกแบบสมดุล(น่าจะเพิ่มเกือบทุกค่านะ)

fitness = การฝึกเพิ่มความแข็งแกร่ง ฟิตเนส(พวกวิ่ง กระโดด) และสภาพความฟิต(conditioning)

tactics = การฝึกเพิ่มด้านแทคติดในการเข้าใจเกมส์

ball control = การฝึกทักษะด้านการควบคุมบอล

defending = การฝึกด้านการป้องกัน

attacking = การฝึกด้านการโจมตี

team cohesion = การฝึกเพิ่มความสามัคคีและความเข้าใจในการเล่นเป็นทีม(น่าจะหมายถึงค่าทีมเวิค กับขยันมั้ง เดาเอา)

สรุปคือการฝึกมีหลายค่าที่ไม่เหมือนภาคเก่าเช่น การฝึก shooting,set piece,goal keeping หายไป แต่เพิ่มการฝึกแบบ team cohension มาแทน นั่นหมายความว่า ค่าพลังอาจจะปรับการขึ้นแบบใหม่นั่นเอง ดังนั้นผมจึงไม่แนะนำให้ฝึกแบบตลอดไป ควรฝึกแบบรายสัปดาห์มากกว่า

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรามาดูที่การซ้อมก่อนแข่งมั่งครับด้านขวา ซึ่งจะมีแบบตลอดไป(บนขวา) หรือเจาะจงเป็นรายวัน(กรอบเขียวที่ผมครอบไว้ก่อนวันแข่ง) ก็เหมือนกับการฝึกแบบเพิ่มค่าพลังน่ะครับที่ถ้าเราเจาะจงรายวัน การฝึกแบบตลอดไปก็ไม่มีผลในวันนั้น สเน่ห์ของภาคนี้คือการเซตรายวันนี่แหละครับ เพราะถ้าเราเจอคู่ต่อสู้ที่อ่อนกว่าเราสามารถเซตตั้ง attack movement ไว้ก่อนได้เลย หรือเราเจอทีมเก่งๆ เราก็เซตป้องกันไว้เลย ถ้าเราเจอทีมแบบสโต๊ค เราก็สามารถเซตป้องกันลูกเซตพีชได้เลย หรือถ้าคู่ต่อสู้เก่งมากๆ เราก็เพิ่มวันซ้อมเป็น 2 วันตามที่บอกไปด้านบนตอนแรกๆ นะครับ รับรองถ้าเราเตรียมตัวมาดี โอกาสชนะก็มีสูง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มาถึงไฮไลต์ของการซ้อมละครับ คือการซ้อมรายบุคคล ที่จะลืมไม่ได้

การฝึกซ้อมทั่วไปจะเพิ่มค่าพลังแบบทีละหลายๆค่า แต่ไม่ได้เน้นว่านักเตะนั้น ต้องการค่าพลังแบบไหน ดังนั้นส่วนที่สำคัญที่สุดคือการรีดการซ้อมให้เป็นค่าพลังในแบบที่ต้องการ ดังนั้นภาคนี้เขาจึงทำการซ้อมแบบ individual role เพิ่มมาด้วย ซึ่งจะทำให้นักเตะมีค่าพลังแบบที่เรากำหนดเช่น poacher, goalkeeper,tagetman เป็นต้น หรือถ้าต้องการเพิ่มค่าพลังเดี่ยวๆ แบบสุดๆไปเลยก็เลือกเป็น spacific attibute ที่จะเพิ่มไปทีละค่านั่นเอง

จบแล้วครับ สำหรับการรีวิวเรื่องแผนการซ้อม หวังว่าทุกคนคงปรับไปใช้ได้เหมาะสมนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครั

Edited by ★Gnabry★
  • Like 1

เจ๋งมาก... :021:

ไม่ผิดหวังจริงๆๆ

mod ใหม่ขยันจริง :007:

ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ :008:

นี่แหละที่กำลังรอ งงอยู่เลยกับการซ้อม

ขอบคุณหลายเด้อ

เข้าใจเลย :008:ปล.ทำไมไม่อเอารูปใหญ่หมด ขี้เกียจคลิกเข้าไปดูอีก :011:

เข้าใจเลย :008:ปล.ทำไมไม่อเอารูปใหญ่หมด ขี้เกียจคลิกเข้าไปดูอีก :011:

รูปใหญ่มันจะดูลำบากไหมอะ เพราะมันตั้ง 7 รูป :014:

โหมดนี้ทำให้เราเป็น เฮดโค้ชมากกว่าภาคก่อนเยอะเลย ถ้าตั้งค่าซ้อมดี วันแข่งคงมีชัยกว่าครึ่ง

ปักหมุดให้แระจะได้ไม่หล่น

งงครับท่าน ผมโลหดเดโมมา ทำไมหน้าต่างซ้อมมันไม่เหมือนที่รีวิวเลยอ่ะ

เรื่องแผนการซ้อมก่อนแข่งนี่ ผมว่า -30% กำลังดีแหละครับ ไม่หนักไป ไม่เบาเกิน

รอซื้อแผ่นจริงมาเล่นคับจะลองเอาไปใช้นะคับ

น่าขึ้นเงินเดือนให้จริงๆ :008:

ก็ดีนะครับในขณะที่เกมเพิ่มรายละเอียดขึ้นทุกภาค ผมกลับขี้เกียจเซ็ตมากขึ้นทุกภาค ฮ่าๆๆ

คราวนี้ก็ต้องคอยเข้าไปปรับการซ้อมบ่อยขึ้นซะแล้วตอนระบบเดิมนี้แทบไม่ได้เข้าไปยุ่ง :055: :055:

ขอบคุณ สำหรับความรู้ใหม่ ครับผม

สุดยอดครับ ดูก่อนเอาไปเล่นจะได้เตรียมตัวให้พร้อม :)