แนะนำการซ้อมทีมทีครับ
0

4 posts in this topic

อยากทราบการฝึกซ้อมทีมอะครับ 

หมายถึง Match Training หรอครับ ถ้าใช่ก็

Att.Set Pieces   เพิ่มประสิทธิภาพการโจมตีจากลูกตั้งเตะ

Att.Movement   เพิ่มความสามารถในการทำเกมส์รุก การหาช่องว่าง

Teamwork   เพิ่มความขยัน การเล่นเป็นทีม

Def.Set Pieces เพิ่มประสิทธิภาพในการป้องกันลูกตั้งเตะ

Def.Positioning เพิ่มความสามารถในการยืนตำแหน่ง การยืนต่ำแหน่งที่ดีจะทำให้นักเตะได้เปรียบ ทำให้มีโอกาศในการปะทะหรือแย่งบอลชนะสูงกว่า

ถ้าเป็นในส่วน General Training ( จะให้ผลแตกต่างมากถ้าเราใช้เป็น เช่นอีก 1อาทิตย์จะเจอทีมใหญ่ ผมวางแผนไว้เมื่อเจอจะเล่นเกมส์กดดัน ใช้ Pressing ใน Week นั้น ผมจะเลือกเป็น Fitness )

Balanced   ฝึกผสมรวมทุกอย่าง

Fitness   ฝึกความฟิต ความขยัน ความเร็ว ความแกร่ง พละกำลัง

Tactic   ฝึก team work การอ่านเกมส์ การตัดสินใจ สมาธิ และความสุขุม

ฺBall Control   ฝึกควบคุมบอล จับบอลแรก การโหม่ง เลี้ยงบอล

Defending   การปะทะ ประกบตัว การยืนต่ำแหน่ง

Attacking   การยิงประตู โยนบอล ส่งบอล ยิงไกล หาช่อง ความคิดสร้างสรรค์

Team Cohesion   การผสานตัวเข้ากับทีม การสื่อสารกันระหว่างนักเตะ ความเข้าใจกัน ความรู้ใจ

การฝึกทั้งหมดมันมีระดับ ผมเลือก General Training เป็น Balance + High สัดส่วนการฝึกเป็น 40% และไม่พักก่อนแข่ง ส่วน Match Training ผมเลือกตามจิตนาการ ส่วนการฝึกผู้เล่นผมเลือกฝึก Focus ทุกตัว

แนะนำให้ฝึก Balance ครับ ถ้ามีโอกาศพิเศษ ก็ค่อยไปเลือกหัวข้ออื่น เพราะถ้าเลือกหัวข้ออื่นค้างไว้ทั้งฤดูกาล ค่าพลังในส่วนอื่นๆจะเพิ่มน้อย

Edited by devilblaze
  • Like 3

ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ง  :016:

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ