ปัญหา Crash dump
0

6 posts in this topic

คืออยากจะสอบถามหน่อยครับ เพื่อนๆที่มีปัญหา Crash dump (เล่นผ่านสตรีม) ใช้การ์ดจอรุ่นไหน หรือ ซีพียู อะไรกันบ้างครับ

พอดีผมอยากจจะหาสาเหตุของปัญหานี้ เพราะลองแก้หมดแล้ว ทั้งลบกราฟฟิคทิ้งทั้งหมด หรือลงเกมใหม่  ก็ยังมีปัญหาตลอด

ของผมลองเล่นสองเครื่อง ที่มีปัญหา  Crash dump จะเป็น PC ที่ใช้ซีพียูและการ์ดจอ AMD จะเล่นได้ไม่ถึงเดือน(ในเกม) แล้วก็จะเด้งออกมาโดยไม่มีสาเหตุ

ส่วนโน้ตบุ๊คที่เป็น i5 การ์ดจอ nvidia เล่นเป็น 3-4 ฤดูกสาลก็ไม่หลุดซักครั้ง ทั้งที่ลงไฟล์กราฟฟิคชุดเดียวกัน 

ผมก็เลยอยากสอบถามว่าคนที่มีปัญหา Crash dump ใช้การ์ดจอรุ่นไหน หรือ ซีพียู อะไรกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่ค่อยเป็นนะ  แต่เคยเป็นอยู่ครั้งเมื่อวาน   คือ  ผมไปเล่นเกมส์อื่นโหลดมาเยอะมากคอมก็หนักมาก 

พอกลับมาเล่น FM  ผมเปิดเว็บเยอะเกิน ทั้งยูทูป เว็บ เฟส  ฮ่าๆ   สุดท้ายผมเลยลบเกมส์อื่นทิ้งหมดเหลือแต่ FM  เวลาเล่นวินโด้โหมดก้จะเล่นแค่เฟส

โน๊ดบุ็คผมก็ประมาณนี้เอง :014:

แก้ไข.   ผมไม่ค่อยเซฟบ่อยด้วยมั้งไฟล์เกมส์เลยไม่ใหญ่ ผมตั้งเป็นเซฟ 1 ปี  เลยเล่นไปเรื่อยๆ  อยากพักก็เซฟไว้  ผมไม่ได้เซฟทุกเดือน

Edited by e69™

จำนวนชั่วโมงการเล่นเยอะ Crash Dump น้อยมากแทบจะนับครั้งได้ เจอก็โหลดเซฟล่าสุดกลับมาเล่นใหม่ได้ไม่มีปัญหา

ส่วนตัวคิดว่าไม่เกี่ยวกับค่ายแดงหรือค่ายเขียวมันเป็นปัญหาเฉพาะเครื่องนั้นๆเอง

สงสัยจะไม่เกี่ยวกับการ์ดจอจริงๆแล้วครับ คงต้องมาหาสาเหตุใหม่

ขอบคุณมากครับผม

น่าจะลองไปเช็คพวก .Net Framework 4.5 กับ 4.5.1 กับ Visual C++ ปีต่าง ๆ ตั้งแต่ 2002-2013 ลองไปอัพเดทให้หมดดูครับ ที่แรกผมมีปัญหาเหมือนกันตอนนี้ไม่มีละ

ผมก็เป็นครับแต่ไม่บ่อย ยังดีที่ผมยังBackupเซฟไว้