Begin Again: เริ่มต้นใหม่กับชายชุดดำแห่ง Coimbra, Academica Fantasia!!
0

43 posts in this topic

INTRODUCTION:

แฮ่ สวัสดีเพื่อนๆ ชาว FM-Thai อีกครั้งนะครับ หลังจากที่ผมได้โชว์เงิบ ทำทีมตกชั้น โดนไล่ออก เสียผู้เสียคนไปซะก็นาน 
(ถ้าท่านสนใจวีรกรรมความเงิบของผม เชิญอ่านได้ที่ กระทู้นี้ เลยฮะ)

ประจวบเหมาะกับช่วงนั้นเป็นช่วงมหกรรมฟุตบอลโลกพอดี ผมก็เลยพักการเล่นเซฟนั้นไปชั่วคราว มีแอบมาดูๆ บ้างนิดหน่อย ลองหางานในนั้นทำ ....ก็ไม่มีใครจ้าง ๕๕๕
ผมลองไปรับงานคุมทีม 
Cadiz ในลีก Segunda B ของสเปนมา แล้วก็ทำผลงานได้ดีพอสมควร แต่ก็รู้สึกว่า มันเหนื่อยเหลื๊อเกิน เพราะเล่นทีมเล็กกว่าเดิมอีก ถึงผลงานจะพอไปวัดไปวาได้บ้างก็ตาม
บวกกับภาระหน้าที่การงานในโลกจริง ที่ดันเป็นช่วงงานชุกของปีพอดี 
ผมจึงตัดสินใจปิดเกมเซฟนั้นลงด้วยประการฉะนี้ล่ะครับ

แต่ก็นั่นล่ะครับ ด้วยความที่เป็นคนติดเกมนี้เข้าขั้นบ้า บางวันแค่เปิดเซฟมาทิ้งไว้ยังงั้นไม่เล่นก็พอใจแล้ว ผมจึงตัดสินใจกลับคืนสู่สนามอีกครั้ง!!

และคราวนี้ เป้าหมายของผมอยู่ที่ดินแดนที่ว่ากันว่า เป็นเสมือนบราซิลแห่งทวีปยุโรป แหล่งผลิตนักเตะชั้นนำมากมาย

ประเทศโปรตุเกสนั่นเอง

ส่วนทีมผู้โชคดี (หรือร้ายคราวนี้เป็นทีมระดับกลางตาราง ที่สื่อฟุตบอลในประเทศมอบตำแหน่งเต็ง 10 ไว้ให้ พรั่งพร้อมด้วยสนามความจุเกือบๆ สามหมื่นที่นั่ง (แต่มีคนมาดูจริงๆ แค่สี่พันกว่าๆสนามซ้อมระดับยอดเยี่ยมสำหรับทั้งทีมชุดใหญ่และทีมเยาวชน

กลุ่มชายชุดดำแห่งเมือง Coimbra, ทีม Academica F.C. ครับผม!!

• Academica เป็นทีมที่ตั้งอยู่ที่เมือง Coimbra ประเทศโปรตุเกส นับเป็นทีมอาชีพที่ก่อตั้งเป็นทีมแรกๆ ในประเทศเลยล่ะครับ โดยก่อตั้งขึ้นจากการรวมตัวกันของชมรมกีฬาในมหาวิทยาลัยประจำเมือง Coimbra เมื่อปี 1978 ซึ่งชื่อทีม Academica ก็แปลว่าสถานศึกษานั่นเอง 
  • Academica แต่เดิมก็จะเป็นทีมที่รวบรวมศิษย์เก่าจากมหาวิทยาลัย Coimbra เพื่อมาเตะฟุตบอลร่วมกัน แต่หลังจากการปฏิวัติเมื่อปี 1975 ทีมก็ได้ปรับปรุงให้กลายเป็นทีมฟุตบอลอาชีพเต็มตัวมาจนถึงทุกวันนี้ แต่ก็ยังคงมีศิษย์เก่ามหาวิทยาลัย Coimbra เป็นนักเตะในทีมอยู่บ้างเหมือนกันนะครับ
  • ชุดแข่งหลักประจำทีมเป็นสีดำทั้งชุด มีที่มากจากที่นักศึกษาในมหาวิทยาลัย Coimbra ในสมัยก่อตั้งทีม มักจะชอบใส่ชุดสูทสีดำเต็มยศมาเรียนหนังสือกันครับ
  • สนามเหย้ามีชื่อว่า Estadio Cidade de Coimbra ความจุประมาณ 30,000 ที่นั่ง เคยเป็นสนามแข่ง EURO 2004 และเคยจัดคอนเสิร์ตของตำนานเพลง Rock n Roll อย่างวง Rolling Stones ด้วย
  • ปัจจุบันเล่นอยู่ในลีกสูงสุดของประเทศ Liga ZON Sagres ที่ตอนนี้ดูจะกลายเป็นการชิงความยิ่งใหญ่ แข่งกันเก่งอยู่สองทีม คือ FC Porto กับ Benfica โดยมีตาอยู่อย่าง Sporting Lisbon คอยดูเชิงอยู่ห่างๆ
  • ทีม Academica หรือบ้าน AF ของผมนี่ก็จะวนเวียนอยู่อันดับกลางๆ ค่อนไปทางด้านล่างมาตลอด ขึ้นชั้นตกชั้นมาก็หลายครั้ง ล่าสุดที่สไลด์ตารางเพลินไปหน่อย จนถึงกับตกชั้นไปเลย คือในฤดูกาล 1998/99 ที่จบด้วยอันดับโหล่ ตกชั้นไปเล่นในลีกรองคือ Liga 2 Cobavisao แต่ก็ขึ้นชั้นกลับมาได้ทันทีในปีถัดมาครับ

• เกียรติประวัติของทีมนี้คือ แชมป์ลีกทั้งหมด สมัยเมื่อยุคคุณปู่ ปี1949 แล้วก็ปี 1973, แชมป์ฟุตบอลถ้วย Taca de Portugal อีก สมัยเมื่อปี 1939 ซึ่งนับเป็นแชมป์ทีมแรกของถ้วยนี้ และล่าสุดเมื่อปี 2012 ที่ผ่านมานี่เองครับ ส่วนอันดับในลีกสูงสุดที่เคยไต่ขึ้นไปถึง คือเป็นรองแชมป์เมื่อปี 1967 ครับ

• ทีมเยาวชนของ Academica เคยผลิตผู้เล่นชั้นดีออกมามากมาย ที่น่าจะเป็นที่รู้จักมากที่สุดน่าจะเป็น Sergio Conceicao ปีกดีกรีทีมชาติโปรตุเกส ที่เป็นชาวเมือง Coimbra โดยกำเนิดเลย และเริ่มต้นการเป็นนักเตะเยาวชนกับ Academica ก่อนจะถูกดึงตัวไปอยู่กับ Porto และเล่นให้กับทีมระดับใหญ่ๆ ในยุโรปหลายต่อหลายทีม โดยเฉพาะในกัลโช่ เซเรีย อา อิตาลี ทั้งปาร์ม่า ลาซิโอ และอินเตอร์มิลานมาแล้ว ติดทีมชาติชุดใหญ่ทั้งหมด 56 นัด ยิงไป 12 ประตู รุ่นใกล้ๆ กับหลุยส์ ฟิโก้นั่นล่ะครับ

couto.jpg?w=620

• อีกคนที่น่าจะเป็นที่รู้จักพอสมควรคือ Fernando Couto เซนเตอร์แบ็คตำนานทีมชาติโปรตุเกสที่มีเอกลักษณ์คือผมยาวสลวย ลงเล่นในนามทีมชาติไปถึง 110 นัด เคยมาสร้างชื่อกับ Academica ช่วงสั้นๆ ในปี 1989-90 ก่อนจะถูกดึงตัวไปอยู่กับยักษ์ใหญ่ของประเทศอย่าง Porto แล้วไปโลดแล่นอยู่ในยุโรปกับทั้ง ปาร์ม่าบาร์เซโลน่า และลาซิโอครับ

• และสุดท้าย Pedro Roma คนนี้นับว่าเป็นนักเตะระดับตำนานของทีม Academica เลยครับ เขาคือผู้รักษาประตูที่เริ่มต้นอาชีพกับ Academica และได้ลงสนามให้ทีมไปถึง 265 นัด ตลอดช่วงเวลากว่า 15 ปีที่อยู่กับทีม ปัจจุบันก็ทำงานเป็นโค้ชให้กับทีมชาติโปรตุเกสชุด U-19 อยู่ครับ

เป้าหมายของผมก็เหมือนเดิมครับ พาทีมขึ้นมาเป็นขั้วอำนาจที่ ที่จะมาท้าทายตำแหน่งแชมป์ลีกของโปรตุเกสกับเจ้าประจำอย่าง Porto และ Benfica ให้ได้ในอนาคตข้างหน้า ด้วยนโยบายการทำทีมเน้นปั้นเด็กๆ ในทีม ร่วมกับการรวบรวมนักเตะพรสวรรค์ที่ยังไม่ได้รับการขัดเกลาจากทั่วโลก มาพัฒนาให้เป็นสตาร์ที่ Academica Dolce Vita (ชื่อสนามซ้อมแห่งนี้

แต่เมื่อผมตกลงปลงใจเปิดเซฟเลือกทีม และเปิดเข้าไปดูในหน้าของทีม U19 สิ่งที่ผมได้เจอก็ทำให้ต้องตกตะลึงกับทีมที่เต็มไปด้วยดาวรุ่งมากพรสวรรค์!!

................ 4 คน

academica_u19.png?w=620

งานนี้ท่าทางจะได้เข็นกันยาวๆ ซะแล้วล่ะครับ ยาวมากด้วย ฮ่าๆๆ

ภาพประกอบ

Sergio Conceicao จาก tuttosport, http://www.tuttosport.com/images/20/C_3_Media_928120_immagine_l.jpg
Fernando Couto จาก mothersoccer.fr, http://www.mothersoccer.fr/wp-content/uploads/2014/03/couto-mothersoccer.jpg
Pedro Roma จาก helderbriosa.blogspot.com, http://4.bp.blogspot.com/-2AclnfA9C0o/TWcL0IRiNfI/AAAAAAAAAtw/2UvVg5-f9_g/s1600/pedroroma.jpg

Edited by ihbnroll
  • Like 1

เย้ มาแล้ว ผมชอบการวิเคราะห์เกมของท่านมากๆเลยครับบบ

• Like 1

สวัสดีครับ,

กลับมาพบกันอีกครั้งกับภารกิจการล่าฝันของผู้จัดการทีมผู้ไม่กลัวหน้าแตก ในภารกิจการเป็นแกนนำคณะชายชุดดำแห่ง Coimbra, Academica F.C. ครับผม

คุมทีมใหม่รอบนี้ ผมก็ยังดำเนินนโยบายการคุมทีมด้วยสเต็ปคล้ายๆ เดิมครับ นั่นคือเริ่มจากการสร้างกลุ่มสตาฟโค้ชที่ดีก่อน โดยผมจะเน้นทีม Scout เป็นพิเศษ ว่าต้องมีความชำนาญพื้นที่ที่หลากหลาย  เพื่อกระจายเครือข่ายข้อมูลของทีมเราให้กว้างไกล โยงใยให้ทั่วโลกครับผม รอบนี้ผมยกเลิกสัญญากับสต๊าฟชุดเก่าไปสามท่านด้วยกัน นั่นคือโค้ชฟิตเนส 1 นาย, นักกายภาพ 1 นาย, ตบท้ายด้วยหัวหน้าแมวมองอีก 1 นาย เปิดพื้นที่ให้ทีมงานชุดใหม่เข้ามาเต็มความจุเท่าที่บอร์ดบริหารอนุญาตเลยครับ (สังเกตผู้จัดการทีมคนเก่า ไม่ใช่ใครที่ไหน อดีตนักเตะเยาวชนของทีม ที่ไปได้ดิบได้ดีเป็นตำนานปีกทีมชาติโปรตุเกส คุณพี่ Sergio Conceicao นั่นเอง)

staff_out.png?w=620

ส่วนขาเข้า จัดเต็มฮะ Scout 6 นาย 6 สัญชาติ ทั้งอิหร่าน ฝรั่งเศส โปรตุเกส บราซิล เบลเยี่ยม แล้วก็สวีเดน ซึ่งดีกรีสมัยยังเล่นอยู่ก็ไม่ใช่ธรรมดาครับ เป็นตำนานกองหน้าชาวสวีเดน Patrik Andersson นั่นเอง

staff_in.png?w=620

ยังครับ ยังไม่พอ ผมไปควานหาสต๊าฟโค้ชอินเตอร์เนชันแน่วมาอีกหลายสัญชาติฮะ ทั้ง Head of Youth Development ชาวอาร์เจนติน่า โค้ชชาวสเปน, เยอรมนี แล้วก็โครเอเชีย ได้ Knowledge มาพอสมควรเลยครับ

(กลายเป็นรู้เรื่อง Scandinavia ดีกว่าภูมิภาคตัวเองซะงั้น ฮ่าๆๆ แสดงว่าเฮียแพทริคขยันกว่า Scout คนอื่น สินะ สินะ สินะ)

ในส่วนผู้เล่น ก็มีผู้เล่นเข้าออกพอสมควรฮะ ในภาพคือผู้เล่นที่เข้าออกทีมหลังปิดตลาดเดือนมกราคมครับ

ซึ่งทั้งหมดก็ทำผลงานใช้ได้ เป็นตัวหลักของทีมกันซะเป็นส่วนใหญ่ เจ้า Artur, Ze Carlos แล้วก็ Noel Soumah นี่เป็นกองหลังตัวจริงเลยครับ ลงแทบทุกนัดในตำแหน่งแบ็คขวา, แบ็คซ้าย แล้วก็เซนเตอร์ตามลำดับ โดยเฉพาะรายสุดท้าย Noel Soumah นี่จะเรียกว่าเป็นการเซ็นสัญญาแห่งฤดูกาลเลยก็ว่าได้ครับ เพราะกลายเป็นเสาหลักในแนวรับของทีมไปแล้วด้วยวัยเพียง 18 ปีเท่านั้นเอง โดยเป็นกองหลังที่ตัดลูกส่ง (Interception) มากที่สุดในทีมที่ 161ครั้ง จากการลงสนาม 17นัด, อัตราการแย่งโหม่งลูกได้สูงถึง 80%, เข้า Tackle สำเร็จถึง 90% ในเกมรุกก็เติมขึ้นมาทำประตูไปแล้ว 4 ประตูด้วยกัน แต่ในทางกลับกัน Soumah เป็นเซนเตอร์ที่ส่งลูกแม่นเป็นที่โหล่ด้วยอัตราความสำเร็จ 76% และก่อความผิดพลาดในเกมรับมากที่สุดในทีม เฉลี่ยประมาณ 3 ครั้งใน 1 เกมครับ แต่ด้วยอายุเพียงแค่ 18 ปี อนาคตของเจ้าหนูชาวเซเนกัลคนนี้สดใสโคตรๆ ครับ อยู่เล่นกับทีมได้อีกนานเลย ถ้าไม่โดนทีมใหญ่ๆ มาซื้อตัวไปซะก่อนนะ

ตัวจริงหน้าตาเป็นแบบนี้ฮะ

soumah-pic.png?w=249

มาที่ผู้เล่นเด่นๆ คนอื่นในทีมบ้าง Academica ทีมนี้ มีดีที่มิดฟิลด์ตัวกลางครับ มีมิดฟิลด์ดีๆ เดินชนกันให้วุ่นไปหมดเลย ทำเอาผมเวียนหัวเลยทีเดียวว่าจะจัดใครลงดี เพราะมิดฟิลด์ที่มีนี่ค่าพลังไล่ๆ กันมาก็ห้าหกคนได้ แต่ในบรรดาหกคนที่ว่า ถ้าเป็นเกมนัดสำคัญ "ต้อง" มีสองคนนี้ลงเล่น คนแรกเพื่อนๆ หลายท่านอาจจะคุ้นชื่อ เขาคือ Makelele ครับ

นี่ไม่ใช่อดีตมิดฟิลด์ตัวรับ ศิษย์เอกของโชเซ่ มูรินโญ่นะฮะ คนละมาเกเลเล่กัน ซึ่งนอกจากชื่อจะเหมือนกันแล้ว ยังเล่นตำแหน่งเดียวกันอีกตะหาก บังเอิญมั่กมั่ก ซึ่งมาเกเลเล่ของผมสามารถเล่นได้ทั้งตำแหน่ง Anchorman หน้าแผงหลัง หรือจะให้ขยับมาเป็น Deep-Lying Playmaker คอยคุมจังหวะเกมให้เพื่อนที่กลางสนามก็ได้ประสิทธิภาพดีเหมือนกัน ทำไป 3 ประตูกับอีก 1 Assist จากทุกรายการเป็นทางการที่ลงแข่ง ฟอร์มอาจจะไม่หวือหวาแต่สม่ำเสมอมากครับ โดยจากที่ลงเล่นให้ทีมไป 18 เกม มาเกเลเล่จ่ายบอลให้เพื่อนถึง 1,324 ครั้ง เฉลี่ยถึง 73 ครั้งต่อเกม และจ่ายลูกสำเร็จถึง 86% สูงที่สุดในทีม ตัดลูกจ่ายได้ 87 ครั้ง และเอาชนะในการ Tackle แย่งบอลกัน 79% เป็นคนที่ทำให้เกมการเล่นของทีมต่อเนื่องมากๆ ครับ

คนต่อมาคือคีย์แมนในแดนกลางอย่างแท้จริงครับ เค้าคือ Lassana Camara หรือเรียกสั้นๆ ว่า ซานะจัง (ชื่อคิกขุเชียว) ซานะจังเป็นอดีตนักเตะเยาวชนของเบนฟิก้าที่ไม่เคยได้ลงสนามให้ทีมชุดใหญ่เลยครับ ก่อนหน้านี้ก็โดนปล่อยยืมตัวไปต่างประเทศ ให้ทีม Servette ในลีกสวิตเซอร์แลนด์ ก็ได้ลงเล่นแค่ 7นัด ปีต่อมาได้ย้ายไปเล่นกับทีม Valladolid ในลีกระดับสองของสเปน ก็ได้ลงเล่นไปเพียงสองนัด ก่อนจะย้ายมา Academica เมื่อฤดูกาล 2012-13 ก็ไม่ได้ลงสนามแม้แต่นัดเดียว แต่มาแจ้งเกิดในยุคของผมนี่แหละฮะ ..อะแฮ่ม!!

โดยซานะจังเป็นผู้เล่นที่มี Rating เฉลี่ยสูงสุดในทีม ที่ 7.45 จากการลงสนามให้ทีม 19 นัด ทำไป 6 ประตู 6 Assist และเป็นเจ้าของสถิติจ่ายบอลสุดท้าย (Key Pass) ได้สำเร็จสูงสุดในลีกที่ 20 ครั้งด้วยกัน โดยผมมักจะวางตัวซานะจังไว้เป็นมิดฟิลด์ตัวกลาง-Advance Playmaker หรือบางครั้งก็จะให้ยืนปักหลักทำเกมเป็น Deep-Lying Playmaker คอยทำเกมจ่ายบอลสวยๆ ให้เพื่อนร่วมทีมครับ โดยมีของแถมคือแกแลบเข้ามาเก็บตกบอลในเขตโทษได้บ่อยมากๆ 6 ประตูที่ได้มาจากการเติมเกมเข้ามาเก็บบอลจังหวะสองในเขตโทษทั้งหมดเลยครับ ในส่วนของค่าพลังก็เรียกได้ว่าครบเครื่องทั้งรุกและรับ และอายุอานามก็เพียง 22ปีเท่านั้น ตัวจริงยาวๆ ครับ

อีกตำแหน่งที่โดดเด่นในทีมผมคือตัวรุกริมเส้นครับ ผมเลือกที่จะเซ็ตให้ปีกทั้งสองข้างยืนแคบ แล้วคอยลากตัดเข้ามาสร้างสรรค์โอกาสใกล้ๆ กรอบเขตโทษ และคนที่เล่นได้เด่นที่สุดในทีมก็คือปีกร่างเล็กหน้าตาหล่อเหลานามว่า Salvador Agra ครับ

ด้วยความสูงเพียง 166cm และน้ำหนักกระทัดรัดเพียง 60กิโลกรัม Agraใช้ความคล่องตัวและสปีดต้นที่ดีทำผลงานได้สุดยอดมากครับ โดยเป็นคนที่ยิงประตูสูงและ Assist ให้เพื่อนมากที่สุดในทีม (6ประตู, 7 Assist) จ่ายบอลสุดท้ายหรือ Key Pass ได้ 13 ครั้ง เป็นรองเพียงซานะจังเท่านั้นเอง เลี้ยงบอลผ่านคู่ต่อสู้ได้ 28 ครั้ง เป็นอันดับสองในทีม รองจากซานะจัง(อีกแล้ว) และเป็น Man of the Match สูงสุดในทีมที่ 4 ครั้ง จากการลงเล่นเป็นปีกขวาครับ ข่าวร้ายคือ แกเป็นนักเตะที่ผมยืมตัวมาจาก Real Betis และไม่แน่ว่าฤดูกาลหน้าต้นสังกัดที่แท้จริงจะปล่อยตัวมากระชากลากเลื้อยให้ทีมผมอีกรึเปล่า

คนต่อมาเป็นนักเตะดาวรุ่งที่ผมยอมขัดคอสต๊าฟโค้ชในทีมทุกคนเพื่อเก็บตัวเขาไว้เล่นกับทีม แทนที่จะปล่อยตัวให้ทีมอื่นยืมตามที่ทีมสต๊าฟแนะนำ เจ้าหนูวัย 21 ปีชาวไอวอรี่ โคสต์คนนี้มีชื่อว่า มากีเก้ (Magique) ยืนประจำการในตำแหน่งปีกซ้ายครับ

ถึงแม้ตำแหน่งดั้งเดิมของเจ้าตัวคือการยืนเป็นผู้เล่นหมายเลข 10 หลังกองหน้า แต่ด้วยความที่ผมเซ็ตระบบทีมไว้เป็น 4-3-3 เจ้า Magique ก็เลยต้องถ่างออกไปยืนทางริมเส้นแทนครับ โดยในตอนแรกผมตั้งใจจะเก็บแกไว้เป็นอะไหล่คอยเสริมทีมยามที่ปีกซีเนียร์ในทีมเจ็บ หรือไม่ก็ลงเล่นแค่เกมบอลถ้วยเท่านั้น ซึ่งโอกาสของเจ้านี่ก็ดันมาตั้งแต่ต้นฤดูกาลเลยครับ เพราะปีกซ้ายในทีมชุดใหญ่เจ็บหมดเลย!! และเจ้า Magique ก็ไม่ปล่อยโอกาสหลุดมือ ระเบิดฟอร์มยึดตำแหน่งตัวจริงทางกราบซ้ายมันซะอย่างงั้น โดยได้ลงเล่นเป็นตัวจริง 12นัด สำรองอีก 7 ยิงไป 6 ประตู (เยอะที่สุดในทีม เท่ากับซานะจัง และ Salvador Agra) และ Assist ไป 5 ครั้ง และเลี้ยงบอลผ่านคู่ต่อสู้ได้ถุึง 28 ครั้งครับ จริงๆ น่าจะเยอะกว่านี้เพราะในสนามแกได้บอลทีไร พาบอลผ่านคู่ต่อสู้ไปได้ดื้อๆ ตลอด เสียบอลยากมาก ทั้งที่ค่า Dribble หรือความเร็ว/สปีดต้น ก็ไม่ได้มากมาย อยู่กลางๆ ที่ 13 เท่านั้นเอง

โม้ถึงผู้เล่นที่โชว์ฟอร์มดีมาซะยาว ไม่ได้พูดถึงผลงานทีมเลย โดยขณะนี้วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2014 (ในเกม) เพิ่งหมดเวลาซื้อขายนักเตะในตลาดหน้าหนาวไปสดๆ ร้อน ทีม Academica ที่ผมคุมอยู่ ลงแข่งไป 17 นัด ชนะ 8 เสมอ 5 แพ้ 4 นัด อยู่อันดับที่ 3 ของตาราง ทั้งๆ ที่ผ่าน 4 นัดแรกมา มีคะแนนเพียง 3 แต้มเท่านั้น - จริงๆ ช่วงเปิดฤดูกาลเป็นช่วงโปรแกรมเพชรหนังพันล้านของทีมผมเลยครับ เจอทั้ง Porto และ Benfica เลย แต่หลังจากนัดที่เปิดบ้านแพ้ให้กับ FC Porto ไป 2-4 ทีมของผมก็เดินหน้าโกยแต้มแบบไม่พลาดท่าแพ้ให้ใครเลยติดต่อกัน 12 นัด เป็นเวลาถึง 4 เดือนครึ่ง เสถิติใหม่ของสโมสรเลยครับ ที่น่าสนใจก็คือ ทีมผมเป็นทีมที่ยิงประตูเยอะที่สุดในลีก ที่ 35 ประตูจาก 17 นัด (เท่ากับ FC Porto) แต่ในขณะเดียวกันก็เสียประตูไปถึง 26 ประตู เรียกว่าโดนเจาะตาข่ายแทบทุกนัดเลยทีเดียว

(นับไปนับมา เตะกระชับมิตรไปตั้ง 14 นัดแน่ะ ถึงว่าทำไมเล่นอยู่ตั้งหลายวันไม่ผ่านช่วง Pre-Season ซะที ฮ่าๆๆๆ)

ในฟุตบอลถ้วย ทั้ง Taca de Protugal (ถ้วย FA Cup โปรตุเกส) และ Taca da Liga (อารมณ์ประมาณลีกคัพ มีรอบแบ่งกลุ่มด้วย) ทีมผมก็ทะลุไปถึงรอบลึกทั้งคู่ครับ โดยในถ้วย Taca de Portugal นั้นผมกำลังจะลงแข่งรอบ 8ทีมสุดท้ายกับ Beira-Mar ส่วน Taca da Liga ผมมาเจอกับโคตรทีมอันดับหนึ่งของประเทศอย่าง Benfica ครับ แถมเตะกันในบอลถ้วยเสร็จ ได้พักสามวัน กลับมาเจอกันอีกรอบในฟุตบอลลีกต่ออีกตะหาก แหม่

จากเรื่องราวที่ดีงาม มาถึงจุดที่น่าเป็นห่วงในทีมกันบ้าง แม้ว่าตอนนี้ในเกมจะเป็นช่วงกลางซีซั่นแรกเท่านั้น แต่ผู้จัดการทีมที่ดีต้องมีการวางแผนล่วงหน้าครับ ผมมองดูที่ทีมของผม ปัญหาใหญ่ที่เรียกได้ว่าเป็นระเบิดเวลารอวันบรู้มเป็นโกโก้ครั้นช์เลยก็คือ "ขนาดของทีม" หรือที่ฝรั่งเค้าเรียก Squad Depth นั่นเองครับ

ข้างบนนี้คือรายชื่อผู้เล่นในทีมชุดใหญ่ของผมครับ จะเห็นได้ว่า "เกินครึ่งทีม" จะอยู่กับทีมถึงแค่สิ้นฤดูกาลนี้เท่านั้นเอง ผมลองนับดูเล่นๆ พบว่า เมื่อฤดูกาลนี้จบลง ทีมผมจะเหลือผู้เล่นในทีมแค่ 15 คนเท่านั้นเอง และโซนที่อาการหนักสุดคือแนวรับ ที่เป็นตัวยืมมาเกินครึ่งครับ โดยถ้าผมไม่ต่อสัญญากับ Rafik Haliche เซนเตอร์แบ็คดีกรีกัปตันทีมชาติแอลจีเรียล่ะก็ ผมจะเหลือกองหลังอาชีพในทีมแค่ 3 คนเท่านั้นเอง คือ Artur แบ็คขวาตัวจริง, Noel Soumah เซ็นเตอร์แบ็ค และ Stanislas Simon ซึ่งก็อายุแค่เพียง 15ขวบเท่านัั้น

หันไปมองที่งบประมาณการซื้อตัวและจ่ายค่าเหนื่อยนักเตะ

ด้วยงบที่เห็น การต่อสัญญากับนักเตะเดิม หรือเซ็นสัญญานักเตะล่วงหน้าเข้าทีม เรียกได้ว่าเป็นไปแทบไม่ได้เลยทีเดียว รายได้ของทีมตอนนี้ก็ติดตัวแดงเถือกเลยฮะ เพราะจากที่เล่าไปตอนที่แล้ว ผมเลือกทีมนี้เพราะสนามซ้อมดี สนามแข่งก็ใหญ่ จุเกือบๆ สามหมื่นที่นั่ง แต่ว่าคนเข้าชมจริงๆ มีเฉลี่ยแค่ประมาณหกพันคนต่อนัดเท่านั้น รายได้จากสปอนเซอร์ก็ไม่มี เรียกว่าถ้าอยากมีตังค์ใช้ ก็ต้องขายนักเตะเท่านั้นล่ะครับ

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา ก็เป็นเรื่องของอนาคตหลังจบฤดูกาล ตอนนี้สิ่งสำคัญโคตรๆ เลยก็คือการแข่งตรงหน้า ทีมของผมที่เพิ่งแพ้นัดแรกในรอบกว่าสี่เดือน กำลังจะต้องออกไปเยือนคู่แข่งในฟุตบอลถ้วย ความพ่ายแพ้ครั้งแรกที่ว่าจะส่งผลกับสภาพจิตใจลูกทีมของผมหรือไม่อย่างไร ผมจะยังรักษาความหวังที่จะเป็นแชมป์บอลถ้วยได้ต่อไป หรือทุกอย่างจะแหลกสลายดอกฝ้ายบานลงไปกับตาในเวลาเพียง 7 วัน

อัพเดทครั้งหน้า เราจะได้เห็นกันครับ

สวัสดีครับ

มีพันธมิตร เป็นอะไร บ้างครับ

รอชมครับ :013:

เย้ มาแล้ว ผมชอบการวิเคราะห์เกมของท่านมากๆเลยครับบบ

แฮ่ๆ ขอบคุณนะครับที่เข้ามาอ่าน ตอนต่อไปมาอีกแน่นอนเร็วๆ นี้ครับผม

มีพันธมิตร เป็นอะไร บ้างครับ

ตามนี้เลยครับ

มี FC Porto, Sporting แล้วก็ Santa Rita เป็น Parent Club แบบทีจะส่งนักเตะมาให้ยืมฟรีๆ ทุกปีครับ

Feeder Club ก็จะมี AFAD Djekanou เป็นสัญญาแบบที่ทีมผมจะมีสิทธิ์ First Option ในตัวนักเตะครับ มีใครจะมาซื้อตัวนักเตะทีมนี้ผมจะรู้ตลอดครับ

ส่วน Marialvas, Pampilhosa, Tourizense เป็น Feeder Club แบบที่ผมสามารถปล่อยนักเตะให้ยืมได้ครับ

ที่เหลืออีกสองทีมคือ Tocha กับ Vitoria Setubal จะเป็นสัญญาที่ต้องจัดนัดกระชับมิตรกันทุกปี โดยค่าตั๋วทั้งหมดจะถูกยกให้ทีมลูกครับผม

ทั้งหมดนี้มีมาตั้งแต่เริ่มเกม ผมยังไม่ได้หาใหม่เลยครับ

• Like 1

ติดตามชมครับ ชอบแนวการเล่าของท่านมาก

ตื่นเต้นมากเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ

ติดตามชมครับ ชอบแนวการเล่าของท่านมาก

ตื่นเต้นมากเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับผม อัพเดทต่อไปกำลังจะมาในอีกไม่ช้า เพราะว่าผมเล่นจบซีซั่นแรกแล้วเป็นที่เรียบร้อย โปรดติดตามชมครัช!!

ความเดิมจากตอนที่แล้ว อัพเดทนั้นจบลงในช่วงปิดตลาดซื้อขายหน้าหนาวพอดีครับ ทีมของผมที่กำลังจะปิดงบซื้อขาย, ค่าเหนื่อยของปีนี้ไว้ โดยการไม่ซื้อ หรือยืมใครมาในทีม ก็เจอเซอร์ไพรส์จนได้ เมื่อ Director Of Football คนเก่ง ไปยืมตัวเจ้าหนูคนนี้มาจากเกาะอังกฤษ ในเวลาที่เรียกว่าแทบจะเป็นวินาทีสุดท้ายก่อนตลาดปิดครับ

จริงๆ ทีมผมเองก็ไม่ได้ต้องการกองหน้ามาเสริมทีมสักเท่าไหร่ เพราะด้วยระบบการเล่นที่ใช้กองหน้าตัวเป้าเพียงคนเดียว ทำให้กองหน้าที่มีอยู่เดิมๆ ในทีม 3 คน ก็แทบจะต้องขี่คอกันลงสนามอยู่แล้ว การยืมเจ้าหนู James Wilson มานี่จะทำให้เปลืองตังค์ค่าเหนื่อยซะเปล่าๆ

แต่ด้วยความเป็นสาวกเร้ด อาร์มี่ของผมเอง เลยรับตัวน้องเจมส์เข้าทีมมาซะยังงั้น คิดว่าเอามาลองปั้นขำๆ ดูละกันนะ ๕๕๕

และจากที่ทิ้งท้ายไว้เมื่อตอนที่แล้วถึงความกังวลเล็กๆ ว่า การลงเตะหลังความพ่ายแพ้ครั้งแรกในรอบกว่าสี่เดือน จะมีผลกระทบอะไรกับนักเตะของผมหรือเปล่า โดยเกมแรกที่ต้องลงสนามก็คือการบุกไปเยือน Beira-Mar ทีมฟอร์มแรงจากลีกดิวิชั่นสองในฟุตบอล FA Cup หรือ Taca de Portugal ถ้าผ่านไปได้ก็จะเข้าสู่รอบรองชนะเลิศครับ

นัดนี้ผมเลือกส่งทีมชุดรองลงสนามครับ เป็นโอกาสของบรรดาตัวสำรองที่ไม่ค่อยได้ลงสนามมายืดเส้นยืดสายกัน Academica ของผมออกนำไปก่อนตั้งแต่นาทีที่ 13 จากจุดโทษของ Clayton เพลย์เมคเกอร์ชาวบราซิล แต่ก็มาเสียประตูตีเสมอในนาทีที่ 21 จากการปัดบอลพลาดเข้าประตูตัวเองของ Romauld Peiser ผู้รักษาประตูมือสอง

จากนั้นเกมเป็นไปอย่างอึดอัดครับ ผมส่งน้องเจมส์ลงสนามในนาทีที่ 70 หวังใช้ความเร็วของแกมาป่วนฝ่ายตรงข้ามที่กำลังล้า แต่ก็ยังทำอะไรได้ไม่มาก จบ 90 นาทีเสมอกันอยู่ 1-1

เข้าช่วงต่อเวลา กลายเป็น Beira-Mar ที่ออกนำ 2-1 ในนาทีที่ 106 ทีนี้ยุ่งแล้วสิครับ เวลาผ่านไปเรื่อยๆ พร้อมกับความร้อนรนของผู้จัดการทีม ..ซึ่งก็คือผมเอง แต่ผลลัพธ์จากการปรับแท็คติกมาเป็นบุกกระหน่ำเต็มสตรีม ก็นำมาสู่ประตูตีเสมอ ในวินาทีเกือบๆ จะสุดท้ายของเกม เมื่อเจ้าเจมส์ได้บอลหลุดแผงกองหลังเจ้าถิ่น เข้าไปชิพบอลข้ามหัวผู้รักษาประตูอย่างเหนือชั้น พาทีมกลับมาเสมอกัน 2-2

นาทีนั้นผมกระโดดโลดเต้นอยู่คนเดียวหน้าคอมฯ เลยล่ะครับ

และหลังจากนั้นทีมผมก็เอาชนะในการดวลจุดโทษ 4-3 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศไปเจอกับ Rio Ave ต่อไปครับ

หลังจากประตูแจ้งเกิด เจ้าหนูเจมส์ก็ไม่ค่อยได้รับโอกาสลงสนามเท่าไรนัด จบฤดูกาลด้วยการได้ลงช่วยทีมเป็นตัวจริง 1 นัด สำรอง 6 นัด ทำได้ 1 ประตู แอสซิสต์ให้เพื่อนอีก 1 ครั้ง อารมณ์นี้ผมแอบนึกถึงเจ้าเฟรเดริโก้ มาเคด้า อดีตกองหน้าดาวรุ่งของแมนฯ ยูไนเต็ดอยู่นิดๆ เหมือนกัน ที่ลงมายิงประตูสำคัญให้ทีม แต่หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยมีโอกาสแสดงผลงานเท่าไรนัก และสุดท้ายก็ต้องแยกทางกันไปตามวิถีของฟุตบอล

อีกเหตุผลหนึ่งที่ James Wilson ไม่ค่อยได้รับโอกาสลงสนามกับทีมผมเท่าไรนัก เป็นเพราะโทรศัพท์สายหนึ่งจากประเทศบราซิลครับ

ที่ปลายสายเป็นโค้ชหนุ่มวัย 47 ปี Ney Franco แห่งทีม Vitoria ที่ติดต่อมาหาผมเกี่ยวกับสัญญายืมตัวนักเตะ พี่เนแสดงความเป็นกังวลที่ Wellington ตัวรุกสารพัดประโยชน์วัย 19 ปี ไม่ค่อยได้ลงสนามให้ทีมของผมในตำแหน่งกองหน้าตัวกลางเท่าไรนัก พี่เนมีขู่ผมก่อนวางสายนิดนึง ว่า "ถ้าเอ็งไม่ให้ลูกน้องข้าลงเป็นกองหน้า ข้าจะเรียกตัวมันกลับแล้วนะเฮ้ย!!"

นี่คือโฉมหน้าของเจ้า Wellington เค้าล่ะครับ (ภาพ Cap ไว้ตอน 1 ก.ค. 2014 สถิติฤดูกาลที่แล้วเลยหายหมดเบย)

และการเชื่อฟังพี่เน ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง เจ้าหนู Wellington ที่แปลงร่างมาเป็น Trequartista หน้าเดี่ยวของทีม โชว์ฟอร์มทั้งยิงทั้งจ่าย กดไป 14 ประตู และ 7 แอสซิสต์ เป็นดาวซัลโวอันดับสองของทีมเลยทีเดียว ไฮไลต์สำคัญของเขาคือการเหมาสองพาทีมเฉือนเอาชนะ Vitoria Guimares ยิงประตูตีเสมอ 1-1 จุดประกายให้ทีมฮึดกลับมาชนะ Braga 2-1 ในฟุตบอลถ้วย Taca da Liga นัดชิงชนะเลิศ และประตูเดียวโดดๆ ของ James Wilson ที่นำทีมกลับมาสู่เส้นทางการเป็นแชมป์บอลถ้วย .......ก็มี Wellington นี่ล่ะครับ เป็นคนถวายพานให้

สุดท้ายด้วยวิถีของฟุตบอลเพื่อนรักก็ต้องมาหักเหลี่ยมโหดกันอย่างนี้ล่ะครับ

• Like 1

ถ้าใครที่ตั้งใจอ่านโพสต์ที่แล้วครบทุกตัวอักษร จะต้องเจอข้อความที่ว่า "ชนะ Braga 2-1 ในฟุตบอลถ้วย Taca da Liga นัดชิงชนะเลิศ" ใช่มั้ยครับ?

......ใช่ครับ ทุกท่านไม่ได้อ่านผิดแต่อย่างใด เพราะว่าหลังจากที่ผมพาทีมผ่านรอบ 6 ของถ้วย Taca de Portugal (อารมณ์ประมาณ FA Cup ของโปรตุเกส) โปรแกรมต่อมาผมก็พาทีมเปิดบ้านถล่ม Maritimo ไป 4-1 ในโปรแกรมฟุตบอลลีก และนัดต่อจากนั้นอีกที ผมก็ต้องพาทีมเปิดสนามรับการมาเยือนของมหาอำนาจแห่งโปรตุเกส พญาเหยี่ยวแห่งลิสบอน Benfica ในรอบรองชนะเลิศ ถ้วย Taca da Liga หรือฟุตบอลลีกคัพนั่นเองครับ

เกมนี้ผมสั่งให้ทีมตั้งรับลึกอย่างอดทน เข้าบีบพื้นที่และหาจังหวะสวนกลับเร็ว และด้วยความโชคดีนิสๆ Jardel เซนเตอร์แบคตัวจริงของเบนฟิก้าในนัดนั้น ดันมาถูกใบแดงจากการไปทำ Professional Foul ใส่ Wellington ในช่วงทดเวลาบาดเจ็บท้ายครึ่งแรก แต่ถึงจะมีผู้เล่นน้อยกว่า เกมของเบนฟิก้าก็ยังไม่ได้เป็นรองทีมผมแต่อย่างใด เบนฟิก้ายังครองบอลบุกใส่ทีมผมตลอดเกม แต่แนวรับของผมก็ระเบิดฟอร์มฮะ สกัดกั้นไว้ได้หมด โดยเฉพาะลูกกลางอากาศ ที่ Rafik Haliche และ Noel Soumar คู่เซนเตอร์ของผมเก็บกินเรียบ และหาจังหวะสวนกลับเจ๋งๆ ได้หลายหนเลย

http://www.youtube.com/watch?v=sz7KLbT5XjU

แล้วประตูตัดสินเกมก็มาในนาทีที่ 82 จากการหลุดเข้าไปซัดเต็มข้อของ Salvador Agra พาทีมหักด่านหินที่สุดในทัวร์นาเมนต์อย่าง Benfica ไปชิงถ้วยกับ Braga ที่พลิกล็อกเอาชนะ FC Porto มาด้วยสกอร์ 1-0 เช่นกัน 

และก็เป็นเรื่องที่บังเอิญสุดๆ เลยครับ ที่สนามที่ได้รับเลือกให้จัดนัดชิงชนะเลิศฟุตบอล Taca da Liga ในปีนี้ เป็น Estadio Cidade de Coimbra สนามเหย้าของทีมผมพอดี นัดชิงชนะเลิศฟุตบอล Taca da Liga ปีนี้เลยโคตรจะหมีความหมายกับทีมเลยครับ เพราะถ้าชนะ นี่คือการคว้าแชมป์ Taca da Liga ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ของสโมสร ต่อหน้าแฟนบอลในสนามเหย้าของตัวเองอีกด้วย

และท่าทางว่าพี่ๆ นักข่าวจาก The Portuguese Football Free Press จะคิดเหมือนกัน

วันนั้นเป็นวันที่สนาม Estadio Cidade de Coimbra ได้จุคนในจำนวนที่สมน้ำสมเนื้อกับความจุสนามครั้งแรกในรอบปี แฟนบอลกว่า 25,000 คน เข้ามาเป็นสักขีพยานในเกมชิงชนะเลิศที่ไม่ว่าใครเป็นผู้ชนะจะได้ชูถ้วยแชมป์รายการนี้เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์สโมสรเหมือนกันทั้งสองทีม

เกมในวันนั้นเป็นไปแบบสูสีมากๆ ครับ ผมตัดสินใจเล่นเกมสวนกลับเช่นเคย ประตูแรกของเกมเกิดขึ้นในนาทีที่ 22 จากการต่อบอลสั้นอย่างสวยงาม ให้ Leandro Kappel ปีกตัวจี๊ดชาวเนเธอร์แลนด์ หลุดเข้าไปยิงง่ายๆ ให้ Braga ออกนำไปก่อน 1-0

ถัดมาเพียง 10 นาที Academica มาได้ประตูตีเสมอก่อนหมดครึ่งแรกจากการโหม่งของ Wellington และจบครึ่งแรกด้วยสกอร์ 1-1

และในครึ่งหลัง Academica ก็มาได้ประตูชัยจากการประสานงานกันของปีกทั้งสองข้าง Magique เปิดข้ามฟากมาให้ Salvador Agra ซัดเต็มข้อ เป็นประตูชัยให้ Academica พลิกแซงกลับมาชนะ Braga ไป 2-1 คว้าแชมป์ Taca da Liga ครั้งแรกในประวัติศาสตร์สโมสรไปครอง

สถิติหลังเกม สูสีสุดๆ

และความสุขอย่างหนึ่งในฐานะผู้จัดการทีมในเกม Football Manager ก็คือการอ่านข่าวตัวเองพาทีมคว้าแชมป์นี่ล่ะครับ หุๆๆๆ

แฟนๆ ก็แฮปปี้ บอร์ดบริหารก็แฮปปี้

หรือแม้แต่นักเตะระดับตำนานของสโมสร ยังออกมาแสดงความยินดี

ตัดกลับมาที่ถ้วย Taca de Portugal หลังจากผ่าน Beira-Mar มาได้ Academica ของผมก็ต้องโคจรมาพบกับ Rio Ave โดยในรอบรองชนะเลิศนี้จะแข่งกันสองนัดเหย้าเยือน นัดแรกผมเปิดบ้านพาทีมเอาชนะไปแบบสบายๆ 2-0 จากประตูของ Magique และ Wellington จากนั้นในเลกสอง ที่ Estadio do Rio Ave ผมก็ยังพาทีมไปย้ำแค้น บุกไปเฉือนทีมเจ้าถิ่น 2-1 รวมสองนัด ชนะไปด้วยสกอร์รวม 4-1 ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับทีมจากลีกสอง Portimonense ต่อไป

เกมนัดชิงชนะเลิศ เล่นกันที่สนาม Estadio Nacional ต่อหน้าคนดูกว่า 8000 คน และก็เป็น Academica ที่วันนี้มาครองบอลบุกฝ่ายเดียวเลย เอาชนะไปแบบสบายๆ 4-0 โดยออกนำ 2-0 ตั้งแต่ 5นาทีแรกโดย Rafael Lopes กองหน้าดาวรุ่งของทีม และ Magique จากนั้น กัปตันทีม John Ogu มาบวกประตูที่สามในนาทีที่ 19 และ Magique มายิงปิดท้ายอีกลูก ส่ง Academica คว้าแชมป์ Taca de Portugal เป็นสมัยที่ 3 และนับเป็น Double Champ บอลถ้วยภายในประเทศอย่างยิ่งใหญ่ ......ยิ่งใหญ่จนผู้จัดการทีมอย่างผมเริ่มจะกดดันซะแล้วล่ะสิครับ ๕๕๕๕

และแน่นอนฮะ แฟนๆ, บอร์ดบริหาร, และขาประจำอย่าง Pedro Roma ก็ออกมาแสดงความยินดีกันตามระเบียบ

นอกจากนี้ ผลงานในลีก ที่ผมไม่ค่อยได้พูดถึงเท่าไร (ฮา) ด้วยฟอร์มที่แกว่งเล็กน้อยหลังสิ้นเดือนมกราคม ทำให้ผมพาทีมจบฤดูกาลด้วยอันดับที่ 4 ตามหลังสามยักษ์ประจำประเทศอย่าง FC Porto, Benfica และ Sporting Lisbon เท่านั้นครับ โดยที่ช่องว่างระหว่างอันดับ 3 กับอันดับ 4 นั้นห่างถึง 11 คะแนนด้วยกัน ช่องว่างตรงนี้บอกผมว่า การจะเป็นท็อปทีมของโปรตุเกส ยังอีกยาวไกลครับ ต้องปั้นกันอีกยาวเลย

แต่อย่างไรก็ตาม ด้วยผลบุญจากการจบฤดูกาลด้วยอันดับที่ 4 ทำให้ในฤดูกาลหน้า แก๊งชายชุดดำ Academica ของผมจะได้ไปลุยฟุตบอลยุโรป EUROPA LEAGUE ในรอบแบ่งกลุ่มแบบอัตโนมัติ ไม่ต้องเตะรอบคัดเลือกครับผม!!

นั่นทำให้ผมได้รับผลโหวตให้เป็นที่ 2 ในรางวัลผู้จัดการทีมยอดเยี่ยมแห่งปี ของประเทศโปรตุเกส และทีมผมก็ได้รับตำแหน่ง Biggest Overachiever หรือทีมที่ทำผลงานได้ดีเหนือความคาดหมายที่สุดประจำฤดูกาลไปครอง (ได้ Achievement ใน Steam เพิ่มอีกอัน) และบอร์ดบริหารก็เสนอสัญญาใหม่ให้ผมคุมทีมต่อไปจนถึงปี 2016 เลย

เรื่องราวของฤดูกาล 2013-14 ฤดูกาลแรกของผมกับการปั้นทีม Academica ยังไม่จบแค่นี้ เดี๋ยวโพสต์หน้า ผมจะมาสรุปผลงานของทีมผมแบบเป็นเรื่องเป็นราวอีกครั้ง ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันมาจนถึงบรรทัดนี้นะครับ

• Like 1

ในที่สุด ฤดูกาลแรกบนคาบสมุทรไอบีเรียของผมก็จบลง แถมจบลงแบบที่ทีม Academica ของผมทำผลงานได้เหนือความคาดหมายมากๆ ทั้งในฟุตบอลลีก และฟุตบอลถ้วย วันนี้ผมจะมาสรุปผลงานทั้งหมดที่ผ่านมาในฤดูกาลแรกของผมกับทีมครับ

Liga Zon Sagres: อันดับ 4 (ได้โควต้าไปเตะฟุตบอล EUROPA League รอบแบ่งกลุ่มโดยอัตโนมัติ)

รางวัล Biggest Overacheiver ประจำฤดูกาล คงเป็นเครื่องการันตีถึงผลงานที่ดีเหนือความคาดหมายของทีมได้เป็นอย่างดีครับ จากที่ต้นฤดูกาล Academica ถูกวางไว้เป็นเต็ง 10 เราจบฤดูกาลด้วยอันดับ 4 เป็นรองเพียงบิ๊กทรีของประเทศอย่าง FC Porto, SL Benfica, และ Sporting Lisbon เท่านั้น จุดเด่นคงหนีไม่พ้นเกมรุกที่ทำไปได้ถึง 60 ประตู มากเป็นอันดับ 3 ของลีก และผลงานไม่แพ้ใครนานกว่าสี่เดือน ตั้งแต่ 22 กันยายน 2013 ถึง 25 มกราคม 2014 ซึ่งพลาดท่าให้ทีมๆ เดียวกัน นั่นคือ FC Porto แชมป์ประจำฤดูกาลนั่นเอง ทีมผ่านครึ่งฤดูกาลมาด้วยคะแนนเป็นอันดับ 3 เหนือ Sporting แต่หลังจากถูกหยุดสถิติไม่แพ้ใครโดย FC Porto เมื่อวันที่ 31 มกราคม ทีมผมก็แพ้อีกถึง 6 นัดด้วยกัน เรียกว่าความพ่ายแพ้เกินครึ่งหนึ่งจากทั้งหมด 10 นัด เกิดขึ้นหลังจากแพ้ให้กับ FC Porto ในวันนั้นเลยล่ะครับ

แต่อย่างไรก็ตามชัยชนะ 5-2 เหนือ Vit. Setubal ในวันปิดฤดูกาล ก็ช่วยให้ทีมไม่ถูก Braga ที่ทำคะแนนตีคู่กันมาเกือบตลอดฤดูกาลแซงขึ้นมาอันดับ 4 ได้ จบฤดูกาลด้วยคะแนน 48แต้มเท่ากัน แต่ Head-to-Head ทีมผมดีกว่า จากการเสมอ 3-3 ที่บ้านของ Braga และผมเอาชนะได้ 3-0 ที่บ้านตัวเองครับ ถือว่าเป็นอันดับ 4 ที่มากับดวงนิดๆ เหมือนกันนะ

Taca da Liga (ฟุตบอลลีกคัพ): แชมป์

ฟุตบอลถ้วยนี้เกิดขึ้นเพราะสมาคมฟุตบอลลีกของโปรตุเกส ต้องการให้ทีมต่างๆ ในประเทศมีโปรแกรมลงเตะเพิ่มขึ้นนอกจากเกมลีกและบอลถ้วยเพื่อโอกาสในการพัฒนาฝีเท้า และพี่แกก็จัดโปรแกรมมาซะน่วมเลยครับ ทีมผมเข้าร่วมถ้วยนี้ในรอบ 2nd Phase ที่ต้องแข่งกัน 2 เลก เหย้าเยือน โดยผมเอาชนะ Beira-Mar มาได้ทั้งสองนัด ด้วยสกอร์ 2-1 ในนัดเยือน และยิงกันไส้แตก 6-3 ในนัดเหย้า เข้ารอบไปด้วยประตูรวม 8-4

จากนั้นทีมที่เข้ารอบ จะต้องมาแข่งกันแบบลีก โดยแบ่งเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4ทีม แข่งแบบพบกันหมด 3 นัด คัดเอาเฉพาะอันดับ 1 ของแต่ละกลุ่มมาเตะกันในรอบรองชนะเลิศ ซึ่งผมก็พาทีมจบอันดับ 1 ด้วยการชนะรวด ผ่านทีม P.Ferreira, Oliveirense และ Estoril มาแบบไม่ยากเย็น และมาเจอกับ Benfica ในรอบรองชนะเลิศ และก็กัดฟันเอาชนะมาได้แบบพลิกความคาดหมาย 1-0

นัดชิงชนะเลิศ ทีมผมต้องมาชิงกับ Braga โดยผมพาทีมแซงกลับมาชนะได้ 2-1 คว้าแชมป์ถ้วยนี้เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์สโมสร และเป็นแชมป์แรกในการคุมทีม Academica ของผมอีกด้วย

Taca de Portugal (ฟุตบอลถ้วย): แชมป์

จากความคาดหวังของบอร์ด ที่ต้องการให้พาทีมไปถึงอย่างน้อยรอบ 6 หรือรอบ Quarter Final แต่ทีมผมดันขี่ดวงมาฮะ คว้าแชมป์มันซะอย่างนั้น โดยทีมผมเริ่มลงแข่งถ้วยนี้นัดแรกในรอบ 3 เอาชนะทีม Santa Clara มาได้ 3-1 จากนั้นรอบ 4 ก็บุกไปถล่มทีม Joane จากลีกต่ำกว่าไป 4-0 จากนั้นในรอบที่ 5 ก็มาเจอกับคู่ปรับประจำปีคือ Braga (อีกแล้ว) ครับ ซึ่งเป็นเกมที่ดราม่าที่สุดเกมหนึ่งในซีซั่นนี้เลยทีเดียว

โดยที่ Braga ออกนำไปก่อน 2-0 ในครึ่งแรก ก่อนที่ผมจะตามมาที่ 1-2 ในนาทีที่ 58 จาก Magique เจ้าหนูมหัศจรรย์ประจำทีม จากนั้นมาได้ประตูตีเสมอในนาทีที่ 89 จากจังหวะสวนกลับเร็ว Makelele รับบอลยาวจาก Magique เข้าไปทำประตู เกมต้องยืดเยื้อถึงช่วงต่อเวลา จากประตูที่งี่เง่าที่สุดลูกหนึ่งเท่าที่ผมเคยเห็นมา จากประสบการณ์การเล่นเกม CM/FM กว่า 14 ปีเลยล่ะครับ งี่เง่าขนาดไหนไปดูกันเลยครับ

เอาไปออกช่วงภาพกีฬามันมันของคุณอา ย.โย่ง ได้เลยทีเดียว โข่โข่โข่เค่ เย้ห์!!

ผ่านด่านหิน ทีมคู่กรรมอย่าง Braga มาได้ ก็มาเจอเกมสุดดราม่า(อีกแล้ว) ในรอบ 6 ครับ เมื่อผมจับฉลากมาเจอ Beira-Mar จากลีกรอง แต่ก็ดันทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก เมื่อต้องยื้อกันจนถึงการยิงลูกโทษ ซึ่งทีมผมก็เอาชนะมาได้ 4-3 (เสมอในเวลา 2-2) ซึ่งผู้ชุบชีวิตให้ทีมได้มาดวลจุดโทษก็ไม่ใช่ใครที่ไหน เจ้าหนู James Wilson ที่เพิ่งเซ็นสัญญายืมตัวมาจาก Man United ในนาทีสุดท้ายของตลาดนักเตะหน้าหนาวนั่นเอง

หลังจากนั้นก็เป็นงานง่ายครับ ด้วยการเอาชนะ Rio Ave ด้วยประตูรวมสองนัด 4-1 และถล่ม Portimonense 4-0 ในรอบชิงชนะเลิศ คว้าดับเบิ้ลแชมป์บอลถ้วยในประเทศอย่างยิ่งใหญ่ และหักทุกเครื่องเขียนของเซียนบอลกันเลยทีเดียว

11 ผู้เล่นที่ดีที่สุด/ระบบการเล่น

จากการประเมินขุมกำลังในทีม ผมตัดสินใจวางรูปแบบการเล่นเป็น 4-3-3 ครับ โดยจะเล่นแบบเน้นครองบอลในเกมเจอคู่ต่อสู้ที่อ่อนกว่า แต่ในเกมเจอคู่ต่อสู้ที่แข็งแกร่งกว่า หรือนัดไปเยือนสนามยากๆ ผมจะปรับการเล่นของ DM จาก Anchorman ให้เป็น Half Back ที่จะถอยลงไปยืนเป็นเซนเตอร์ตัวที่ 3 ในเกมรับ เพิ่มกำลังพลในกรอบเขตโทษให้คู่แข่งเจาะยากขึ้น และเล่นบอลยาวมากขึ้น เนื่องจากพื้นที่ระหว่างกองหลังกับกองกลางถูกถ่างให้กว้างขึ้นจากการถอยลงมาช่วยแนวรับของ Half Back นั่นเองครับ

อีกตำแหน่งที่จะยืดหยุ่นตามสถานการณ์ก็คือ กองหน้าตัวกลาง ครับ บางนัดผมจะเลือกผู้เล่นสไตล์ Target Man อย่าง Rafael Lopes มาคอยพักบอล เก็บบอลเล่นกับเพื่อน นัดไหนที่ Target Man เล่นได้ยาก ต้องปรับมาเล่นสวนกลับเร็ว ผมก็จะเลือกกองหน้าที่มีความคล่องตัวสูงกว่าและไปกับบอลได้ดีอย่าง Wellington ลงสนาม โดยเซ็ตให้เป็น Trequartista เพื่อให้คอยมาเชื่อมเกมกับเพื่อนได้ด้วย

อีกแผนที่ผมชอบใช้คือ เมื่อเจอทีมอ่อนกว่าและเล่นรับลึก ผมจะถอยกองหน้าตัวกลางลงมายืนในตำแหน่ง AM โดยเซ็ตให้เป็น Trequartista หรือไม่ก็ False Nine เพื่อให้เขาถอยลงต่ำกว่าเดิม เพื่อดึงเซนเตอร์ฝ่ายตรงข้ามออกจากตำแหน่ง, ช่วย Pressing บีบพื้นที่ในแดนกลาง และคอยสร้างสรรโอกาส จ่ายทะลุช่องสวยๆ ให้ Inside Forward ทั้งสองด้านทะลุเข้าไปยิงครับ โดยคนที่มารับหน้าที่นี้มักจะเป็น Clayton เพลย์เมคเกอร์ชาวบราซิล หรือช่วงหลังๆ ก็จะเป็น Wellington แนวรุกสารพัดประโยชน์ครับผม

โดยผู้เล่นที่โชว์ฟอร์มเด่นที่สุดในทีม ก็คงหนีไม่พ้นสามประสานแนวรุก Magique-Wellington-Salvador Agra ที่ยิงรวมกันถึง 29 ประตู จาก 60 ประตูที่ทีมทำได้ในเกมลีก คนที่โชว์ฟอร์มแจ่มสุดๆ ก็เป็น Magique ที่กดไป 11 ประตู 5 แอสซิสต์ครับ จากที่ตอนแรกทีมสตาฟโค้ชแนะนำให้ผมปล่อยตัวให้ทีมอื่นยืมเพื่อหาประสบการณ์ แต่ผมเลือกที่จะเก็บเขาไว้ และได้รับผลตอบแทนที่คุ้มค่าโคตรๆ ในบั้นปลาย คุ้มจริงๆ ครับ

สามประสานในแดนกลาง Makelele-Sana-Ogu ก็เล่นกันได้แข็งแกร่งมากครับ แข็งแกร่งและแน่นอนมากๆ โดยเฉพาะ Sana ที่ซีซั่นนี้เป็นปีทองของเขาเลย หลังจากที่ต้องพเนจรมาหลายทีมและไม่ได้รับโอกาสลงสนาม ตอนนี้เขาเป็นกำลังหลักที่ทีมขาดไม่ได้ไปแล้วด้วยวัยเพียง 22ปีเท่านั้น

ในแผงแบ็คโฟร์ ผมต้องเสริมทีมจากที่มีอยู่เดิมตอนเริ่มเกมถึง 3 ตำแหน่งด้วยกันครับ เริ่มจากแบ็คขวา Artur ที่เซ็นมาฟรีๆ หลังถูกปล่อยตัวจาก Sao Caetano ต้นสังกัดที่บราซิล ซึ่งทำผลงานได้คุ้มค่าสุดๆ ครับ ลงสนามให้ทีมไป 33 นัดในทุกทัวร์นาเม้นต์ แอสซิสต์ให้เพื่อนไป 9 ครั้งด้วยกัน

คู่เซนเตอร์ ตัวหลักเป็นรองกัปตันทีม Rafik Haliche ที่ถึงจะด้อยในลูกกลางอากาศ (ค่าพลัง Jumping 10 เท่านั้น) แต่ด้วยการยืนตำแหน่ง การอ่านเกม และการประกบตัวที่ดี ทำให้เขาปักหลักเป็นเซนเตอร์ที่คอยซ้อนให้คู่ขาวัย 19 เจ้า Noel Soumah ได้เป็นอย่างดีครับ และแบ็คซ้ายที่ยืมตัวมาอย่าง Ze Carlos ก็ทำผลงานได้ดีกว่าคนอื่นในตำแหน่งเดียวกัน ถึงแม้จะเป็นจอมเข้าพรวดพราด เก็บใบเหลืองมาถึง 13 ใบก็ตาม

และสุดท้าย ผู้รักษาประตูมือหนึ่ง Ricardo ที่อยู่กับทีมมากำลังจะขึ้นปีที่ 8 แล้ว Ricardo มีจุดเด่นที่ร่างกายแข็งแรง เร็ว คล่อง ยืนตำแหน่งดี และปฏิกิริยาตอบสนองที่ยอดเยี่ยม ช่วยเซฟลูกอันตรายให้ทีมไว้เยอะมากครับ ลงสนามให้ทีมในเกมลีกไปถึง 26 จาก 30 เกมเลยครับ

สถานะของสโมสร/แผนการในฤดูกาลต่อไป

ด้วยผลงานคว้าดับเบิ้ลแชมป์และการคว้าอันดับ 4 แบบพลิกความคาดหมาย ทำให้ระดับชื่อเสียงของทีม Academica ขยับขึ้นมาเป็นทีมที่มีชื่อเสียงอันดับ 5 ของประเทศ (เดิมอยู่อันดับ 7) แซงหน้า Maritimo และ Vitoria Guimares และตามหลังเพียง Benfica, FC Porto, Sporting Lisbon และ Braga เท่านั้นครับ

มาที่ด้านการเงิน การเป็นดับเบิ้ลแชมป์ช่วยอะไรได้ไม่มากเท่าไร มูลค่าของทีมเพิ่มจาก 7.35 ล้านปอนด์ตอนเริ่มเกม มาเป็น 7.92ล้านปอนด์ตอนจบฤดูกาลแรก และแฟนบอลที่ถือตั๋วปีเพียง 4000 คนเท่านั้น จากสนามที่จุถึง 29000 กว่าที่นั่ง ซึ่งนับว่าน้อยมากครับ หวังว่าผลงานที่ดีๆ จากปีที่ผ่านมาจะช่วยให้ยอดขายตั๋วกระเตื้องขึ้นบ้าง เป็นรากฐานด้านการเงินของทีมต่อไปครับ

พูดถึงเป้าหมายของทีมกันบ้าง จากภาพข้างบน พี่ๆ สื่อมวลชนให้เกียรติทีม Academica ของผมว่าเป็นเต็ง 5 ของลีก ซึ่งก็สอดรับกับความคาดหวังของบอร์ดบริหารและตัวผมเองพอดีเลยล่ะครับ นั่นคือปีนี้ก็จะต้องจบอันดับครึ่งบนของตารางให้ได้ ส่วนในฟุตบอลถ้วย ก็คงแล้วแต่คู่แข่งที่เจอล่ะครับ แต่ยังไงก็อยากไปให้ถึงรอบที่ลึกที่สุด เพื่อสร้างฐานแฟนบอลให้ทีม ถึงจะดูลำบากขึ้นจากการที่ผู้เล่นในทีมหายไปหลายคน แต่ตอนนี้ผมก็กำลังพยายามเซ็นสัญญานักเตะใหม่ๆ เข้าทีมเพื่อทดแทนเช่นกันครับ นอกจากนี้อีกปัจจัยคือ นักเตะเดิมในทีม ที่ดูทรงแล้ว พวกมันขออัพค่าเหนื่อยกันแน่ๆ ตรงนี้ก็ต้องบาลานซ์ให้ดีๆ ระหว่างนักเตะเก่ากับนักเตะใหม่ล่ะครับ อีกอย่างคือดาวรุ่งในทีมที่กลับมาจากยืมตัว และเด็กเกิดใหม่ มีที่น่าสนใจหลายคนเลยทีเดียว ซึ่งเรื่องนี้ผมขอยกยอดไปพูดถึงในการอัพเดทครั้งหน้านะครับผม

สำหรับวันนี้คงต้องขอตัวก่อนครับ สวัสดีครับ

• Like 1

ลงชื่อรอติดตามผลงานต่อไปครับผม  :002:

ลงชื่อรอติดตามผลงานต่อไปครับผม  :002:

ขอบคุณครับผม  :008:

สวัสดึครับ กลับมาพบกับรายงานความคืบหน้าารกิจมิชชั่นอิมพอสสิเบิ้ล การพาทีมเก่าแก่แต่จมอยู่กลางตาราง Liga Zon Sagres ของโปรตุเกสมายาวนานอย่าง Academica แห่งเมือง Coimbra ให้ก้าวมาเป็นมหาอำนาจลูกหนังของประเทศกับเขาบ้าง หลังจากที่ฤดูกาลแรกทีม Academica ของผมทำผลงานออกมาได้หรูหราเกินความคาดหมายไปไกลโข คว้า Double Champ ฟุตบอลถ้วยในประเทศ และเข้าป้ายเป็นอันดับ 4 ในลีก คว้าโควต้าไปสูดอากาศในต่างประเทศกับฟุตบอลยูโรป้าลีก ผมจะพาทุกท่านข้ามช่วงปิดฤดูกาลที่ไม่ค่อยมีอะไรทำนอกจากการลุ้นผลฟุตบอลโลกมายังวันที่ 31 สิงหาคม 2014 วันที่ตลาดนักเตะหน้าร้อนของฟุตบอลยุโรปเพิ่งปิดตัวแบบสดๆ ร้อนๆ ครับ รอบนี้จะมี Screenshot จำนวนมาก เพราะว่ามีการโชว์ stat ของนักเตะใหม่หลายคน ดังนั้นผมเลยมีการปรับการนำเสนอนิดหน่อย คือจะซ่อนภาพ screenshot บางภาพไว้ในลิงค์แทน เพื่อนๆ ที่สนใจจะดูค่าพลังนักเตะ สามารถคลิกที่ชื่อนักเตะแล้วเปิดในแท็บใหม่เพื่อดูค่าพลังได้เลยครับผม ว่าแล้วก็มาลุยกันต่อเลย!!

2014 Summer Transfer Market:

ตัวผมเองก็มีกิจกรรมให้ทำในตลาดนักเตะพอสมควร เพราะว่าในทีมผมเองก็มีนักเตะที่หมดสัญญาแล้วไม่ได้รับการต่อเพิ่มเยอะทีเดียว เรียกว่าพอถึงวันปิดฤดูกาล ผมเหลือนักเตะให้ใช้แค่ 15 คนเท่านั้นเอง

ผมเริ่มการเสริมทีมด้วยการต่อสัญญายืมตัวนักเตะที่โชว์ฟอร์มได้ดีต่อไปอีก 1 ฤดูกาลครับ ซึ่งก็จะมี 3 คนด้วยกันที่ผมต้องการจะเก็บตัวไว้ นั่นคือ

Ze Carlos (คลิกลิงก์เพื่อดูค่าพลังได้ครับ): ฤดูกาลที่ผ่านมา เด็กหนุ่มวัย 19 จากทีมซานโตสคนนี้คือวิงแบ็คซ้ายตัวจริงของทีมผมครับ ลงสนามให้ทีมไป 30 นัด ทำไป 4 แอสซิสต์ (รวมทุกทัวร์นาเมนต์) ด้วยค่าพลังที่จัดว่าดีทีเดียวสำหรับนักเตะวัยนี้ บวกกับความสารพัดประโยชน์เล่นได้ทั้งแบ็คซ้ายและขวา ทำให้ผมไม่ลังเลเลยที่จะยืมตัวเขาไว้ช่วยทีมอีกปีหนึ่งครับ

Wellington อีกหนึ่งนักเตะสารพัดประโยชน์ที่เล่นได้เกือบจะทุกตำแหน่งในแนวรุก ฤดูกาลที่แล้วเขาแจ้งเกิดกับทีมในตำแหน่งกองหน้าตัวกลางที่ทำไปถึง 14 ประตู 7 แอสซิสต์ ฤดูกาลนี้ผมอยากลองใช้เขาในตำแหน่งกองกลางตัวรุกดูบ้าง และถ้าหากบางนัด เกมที่กองหน้าตัน ผมอาจจะโยก Wellington มายืนเป็น Trequartista หรือ Advance Forward ก็ยังได้

Salvador Agra ปีกร่างเล็กที่ฤดูกาลที่แล้วเป็นตัวหลักของทีมผมในตำแหน่งปีกขวา ผมพยายามจะขอยืมตัวเขาจาก Real Betis ต้นสังกัดอีกปี แต่ก็ไม่ได้รับการตอบรับ มารู้อีกที พี่แกถูกดิเอโก้ ซิเมโอเน่ดึงตัวไปร่วมทีมแอธเลติโก้ มาดริด รองแชมป์ลาลีก้าเมื่อปีที่แล้วไปเรียบร้อย ด้วยค่าตัว 4.5ล้านปอนด์

สรุปก็คือ ยืมตัวนักเตะต่อจากซีซั่นที่แล้วได้สองคนถ้วน คือ Ze Carlos กับ Wellington ซึ่งยังไม่พอครับ แผนของผมคือมีนักเตะไว้หมุนเวียนในทีมสัก 22-25 คน เพื่อไม่ให้ทีมมีขนาดใหญ่เกินไป แต่ก็รองรับการแข่งขันสามสี่ทัวร์นาเมนต์ได้ ก็เลยมีนักเตะเข้าออกอีกเพียบครับ ที่สำคัญๆ ก็จะมีตามนี้

Tutinha ผมเซ็นสัญญาเจ้านี่มาเป็นกองหน้าหมายเลขสามของทีมครับ ซึ่ง Tutinha นี่จะมีสไตล์การเล่นที่ต่างจากออกไปจากกองหน้าคนอื่นๆ คือแกเป็นสไตล์ Advance Forward ทีเร็ว คล่อง และไปกับบอลได้ดี

Mitchell de Jong กองกลางวัย 18 จากเนเธอร์แลนด์รายนี้มีค่าพลังทางจิตใจที่นิ่งเกินวัยครับ ค่าพลังอื่นๆ ก็ดูจะเติบโตได้อีกมาก น่าจะเป็นตัวหลักให้ทีมได้ในอนาคตครับ และด้วยความที่ Tutor ในทีมยังไม่ค่อยแจ่มเท่าไร ผมเลยปล่อยแกไปหาประสบการณ์กับ Belenenses ทีมในลีกรองของโปรตุเกสสักปีหนึ่งก่อนครับ

Eugene Yeliseev เซนเตอร์แบ็คจากยูเครนที่ผมหมายมั่นจะให้มากดดันท่านรองกัปตัน Rafik Haliche ครับ ค่าพลังสำคัญๆ ของตำแหน่งเซนเตอร์ก็เรียกได้ว่ามีครบใช้ได้เลย

Kalifa Traore อีกหนึ่งกำลังพลสำรองในตำแหน่งเซนเตอร์แบ็ค ผมซื้อแกมาเพื่อสแตนด์บายตำแหน่งสต็อปเปอร์ของเจ้า Noel Soumah โดยเฉพาะเลยครับ แล้วยังมีโบนัสอีกอย่างคือ พี่ทราโอเร่นี่แกเล่นตำแหน่งมิดฟิลด์ตัวรับได้ด้วย

Brian Sarmiento นักเตะที่เล่นได้ทุกตำแหน่งในแนวรุกคนนี้ ผมตั้งใจจะให้มาเป็นปีกขวาตัวจริงแทนเจ้า Salvador Agra ครับ แต่ด้วยความขาดแคลนงบประมาณของทีม ก็เลยทำได้แค่เซ็นสัญญาล่วงหน้าแล้วรอพี่แกย้ายมาช่วงตลาดนักเตะหน้าหนาวเท่านั้นครับ

Igor Stefanovic (ยืมตัวจาก FC Porto) นี่คือข้อดีอย่าหนึ่งของการเป็นทีมที่ยังไม่ใหญ่มากแล้วมีทีม Parent Club เป็นแหล่งรวมนักเตะฝีเท้าดีอย่าง FC Porto ทำให้ผมสามารถยืมตัวประตูมือดีแบบนี้มาได้ โดยไม่เสียตังค์สักบาทเดียว!! การเข้ามาของ Stefanovic ทำให้ผมปล่อยตัวประตูดาวรุ่งที่ผมสะสมไว้ (ฮา) ออกไปหาประสบการณ์แบบยืมตัวได้อย่างสบายใจฮะ เผลอๆ แกจะมายึดมือหนึ่งซะด้วยนะ ทำเล่นไป แต่ฟอร์มช่วงอุ่นเครื่องยังไม่ประทับใจเท่าไร คงต้องปรับตัวอีกสักพักล่ะฮะ

Sergio Aguero (ยืมตัวจาก All Boys) "ผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่เราได้เซ็นสัญญา Sergio Aguero เข้ามาร่วมทีมของเรา เขาเป็นนักเตะระดับโลกที่ผ่านประสบการณ์กับสโมสรชั้นนำมามากมาย ......." เฮ้ยเดี๋ยวๆ !!! นี่ไม่ใช่นักเตะดีกรีกองหน้าทีมชาติอาร์เจนติน่า และแมนเชสเตอร์ ซิตี้ ท่านนั้น (ทีมผมนี่ระดับโลกใช้ได้นะ มีทั้ง Makelele ทั้ง Aguero ฮ่าๆๆ) ผมยืมตัวเขามาเพื่อเพิ่มความยืดหยุ่นในทีมครับ เพราะปีที่แล้ว การยึดระบบ 4-3-3 ระบบเดียวตลอดฤดูกาล ทำให้ฟอร์มทีมตกลงไปในครึ่งหลังของฤดูกาล กว่าจะกลับมาหาฝั่งได้ก็นานพอดู ปีนี้ผมเลยจะเตรียมแผนสองไว้นั่นคือ 4-2-3-1 หรือ 4-4-2 Diamond ซึ่ง Aguero นี่ล่ะครับที่ผมหมายมั่นจะให้มายืนเป็นตัวทำเกมหลังกองหน้า เพราะพลังแกดูเหมาะกับบทบาท Trequartista ดีทีเดียว

Leandro Canhoto (ยืมตัวจาก Gremio) คนนี้ผมไปยืมตัวมาแบบเร่งด่วนจากการเสีย John Ogu มิดฟิลด์กัปตันทีมไปครับ (ดู stat ของพี่จอนได้ด้านล่าง) Canhoto นี่แทบจะเรียกได้ว่าเป็นร่างโคลนของ Ogu เลยครับ ส่วนสูงเฉียดๆ สองเมตร แข็งแกร่งและเล่นลูกกลางอากาศได้ดี ในขณะที่การทำเกมก็ไม่ขาดตกบกพร่องครับ แจ่มแมวมากๆ อยากซื้อไว้ถาวรเลยแต่ไม่มีตังค์ ฮ่าๆๆ

Ruben Lima (ยืมตัวจาก Dinamo Zagreb) แบ็คซ้ายชาวโปรตุเกส ผู้ติดทีมชาติเยาวชนมาทุกชุด และไปแจ้งเกิดที่โครเอเชียกับทีม Dinamo Zagreb ผู้นี้ จะมาเป็นแบ็คซ้ายตัวจริงให้ทีมผมในฤดูกาลนี้ครับ พลังแบบนี้เล่นได้ทั้งแบ็คทั้งมิดฟิลด์เลย

Ronaldo Conceicao (ยืมตัวจาก Internacional) เซนเตอร์จอมแกร่งคนนี้เป็นการเซ็นสัญญาคนสุดท้ายของผมในตลาดนักเตะซัมเมอร์ 2014 นี้ครับ ค่าพลังเรียกได้ว่าระดับแนวหน้าของลีกเลยล่ะครับ นอกจากจะเล่นเกมรับและลูกกลางอากาศได้ดีแล้ว แกยังเล่นบอลกับเท้าและจ่ายลูกได้ดีอีกต่างหาก นี่ล่ะครับเซนเตอร์ตัวเปิดเกมของทีมผม

ซื้อ-ยืมมาเพียบแบบนี้ นักเตะที่ต้องย้ายออกก็เยอะตามครับ (ตลาดนักเตะรอบนี้ย้ายเข้า 11 ออก 11) แต่คนสำคัญๆ เลยคือ Ivanildo ปีกซ้ายหน้าตาละม้ายไทเกอร์ วู้ดส์ และ Joao Real ที่ไม่มีตำแหน่งในทีม ปิดท้ายด้วย John Ogu มิดฟิลด์กัปตันทีมจอมแกร่งที่เรียกค่าเหนื่อยในสัญญาฉบับใหม่เกินกว่าที่ผมจะจ่ายให้ได้ เลยต้องจำใจปล่อยตัวให้ Stade Lavallois Mayenne ทีมน้องใหม่ในลีกเอิงฝรั่งเศสไปด้วยค่าตัวหกแสนปอนด์ ที่เจ็บใจคือ แกเรียกค่าเหนื่อยกับทีมใหม่แค่ 1,200 ปอนด์เท่านั้น!! (เรียกกะผมสามพันแปด)  แถมพอย้ายทีมปั๊บ ราคาตลาดพี่แกขึ้นจากหกแสนเป็นสามล้านปอนด์ทันที นี่มันหมายความว่าอัลลัย!? รวมๆ แล้วทำเงินจากตลาดนักเตะรอบนี้ไปเจ็ดแสนกว่าปอนด์ด้วยกัน ถือว่าประสบความสำเร็จพอสมควรครับ

หมดงานซื้อมาดูงานสร้างกันบ้างครับ สำหรับนักเตะเกิดใหม่ในทีมเมื่อปีที่ผ่านมาก็เรียกได้ว่า สมราคากับที่บอกไว้ว่ามี Youth Facilities ระดับดีเยี่ยม อาจจะบวกกับขุ่นพ่อ Aurelio Pascuttini Head of Youth Development มากประสบการณ์ที่ผ่านการทำงานกับสโมสรชั้นนำในอาร์เจนติน่ามาอย่างโชกโชน ทั้งกับทีม Velez, Lanus, Estudiantes และ Rosario Central ทำให้ผลผลิตจากโรงเรียนลูกหนังปีนี้ ดูดีทีเดียวครับ คนที่เด่นๆ เลยก็จะมีตามนี้ครับ

Vasco Silva (Rating: 5*) เจ้าหนูนี่อนาคตสดใสมากๆ ครับ ปีที่แล้วได้โอกาสลงเป็นตัวสำรองไปแล้วหนึ่งเกมในฟุตบอลถ้วย ค่าพลังสำหรับการเป็นเพลย์เมคเกอร์ดูดีทีเดียว ผมทดลองระบบ 4-2-3-1 กับ 4-4-2 Diamond ที่ต้องการนักเตะสไตล์หมายเลข 10 ไว้ยืนหลังกองหน้า ก็เพื่อรองรับการก้าวเข้ามาในทีมชุดใหญ่ของเขานี่ล่ะครับ ปั้นกันจนกว่าจะย้ายหนีกันไปข้างนึงเลย

Claudio Serrao (Rating: 4 1/2*) เซนเตอร์แบ็คร่างยักษ์ที่สูงถึง 194cm ในวัยเพียง 16ปี ที่ถ้าเพิ่มเรื่องความเร็ว แล้วก็การเล่นเพื่อทีมเข้าไปอีกนิด น่าจะเป็นนักเตะชั้นนำได้เลย

Bafode Ionda (Rating: 4*) แบ็คซ้ายลูกครึ่งโปรตุเกส-กีเนีย บิสเซาคนนี้มีจุดเด่นที่ร่างกายที่แข็งแรง แล้วก็วิ่งได้ไม่มีหมด ที่น่าสนใจคือค่า Leadership, Determination ที่สูงมาก ถ้าโชว์ฟอร์มในทีมชุดใหญ่ดีๆ ต่อเนื่องล่ะก็ ตำแหน่งกัปตันทีมอยู่ไม่ไกลครับ

Hugo Gomes (Rating: 4*) คนนี้มีดีที่ความโหด (Aggression 20), ความขยัน และการจบสกอร์ที่คมใช้ได้ น่าสนใจว่าจะพัฒนาไปในทางไหนได้บ้าง

บวกกับผู้เล่นดาวรุ่งที่ผมเซ็นสัญญามาเมื่อปีที่แล้ว อย่างประตูมือดีชาวเบลเยี่ยม Adriano Cipolina ที่ผมไปเต๊าะมาฟรีๆ จาก Standard, Stanislas Simon เซนเตอร์วัย 16ปี จากฝรั่งเศส, และดาวรุ่งเดิมๆ ในทีมที่ผมปล่อยออกไปหาประสบการณ์การเป็นตัวจริงด้วยการให้ยืมไปทีมอื่นอย่าง Pedro Mano ที่ตอนนี้ไปแย่งตำแหน่งประตูมือหนึ่งอยู่ที่ Estoril ทีมร่วมลีกสูงสุดโปรตุเกส,  Fabio Santos ประตู (อีกแล้ว) ที่ปีนี้ต้องไปหาประสบการณ์ในลีกระดับสามของประเทศที่ทีม Leiria, และ Richard Ofori ที่ฤดูกาลที่แล้วโชว์ฟอร์มได้โอเคทีเดียวในการไปหาประสบการณ์ในลีกสองกับ Beira-Mar ปีนี้ผมว่าจะเก็บไว้เป็นอะไหล่ในทีมชุดใหญ่ แล้วให้โอกาสลงในฟุตบอลถ้วยดูสักปีครับ ดูรวมๆ แล้วอนาคตของทีมน่าสนใจดีทีเดียวครับ

JULY-AUGUST 2014 Results:

ขณะเดียวกันกับที่กำลังวิ่งวุ่นฝุ่นตลบกับการเสริมทีม นำเข้า-ส่งออกนักเตะ ฤดูกาลแข่งขันก็เริ่มขึ้นไปด้วยครับ เรามาดูผลการแข่งขันทั้งหมดในช่วงเดือนกรกฎาคม-สิงหาคม ปี2014 กันครับ

ฟอร์มในช่วงปรีซีซั่นนับได้ว่าทุลักทุเลพอสมควรครับ ส่วนหนึ่งเพราะว่ามีการลองระบบการเล่นใหม่ๆ ทั้ง 4-2-3-1, 4-4-2 Diamond, หรือแม้แต่ 4-4-2 แบบพื้นฐานหน้ากระดานสามแถว แล้วก็เน้นการเรียกความฟิตของนักเตะในทีมซะมากกว่า แถมทีมที่เจอก็เป็นทีมระดับที่แข็งพอสมควรจากต่างประเทศ เช่น Lille หรือ Lorient (ซึ่งผมก็แพ้แบบเละเทะทั้งสองนัด ฮ่าๆๆ) คั่นโปรแกรมด้วยการชิงถ้วย Super Cup ของประเทศกับ FC Porto ซึ่งทีมผมก็เช่นเคยครับ ตั้งรับลึกรอจังหวะสวนอย่างอดทน และก็ยันเสมอในเวลา 90 นาทีได้ที่ 1-1 แต่พอเข้าช่วงต่อเวลา Porto ก็มาได้ประตูสองลูกรวด จาก Douglas Costa และ Kelvin ในนาทีที่ 110 และ 114 โดย Man of the Match ก็เป็น Eliaquim Mangala เซนเตอร์ตัวเก่งที่ระเบิดฟอร์ม แท็คเกิ้ลชนะ 11 จาก 12 ครั้ง, แย่งโหม่งได้ 11 จาก 12 ครั้ง พร้อมกับตัดลูกจ่าย (Interception) ไปอีก 16ลูก กด Rating สุดเทพไปที่ 9.0 พาทีมคว้าแชมป์ไปอย่างสมศักดิ์ศรี

ดูจากสถิติหลังเกมเรียกว่าพับสนามบุกกันเลยทีเดียว แต่อย่างไรก็ตามผมก็ชื่นชมลูกทีมครับที่เล่นเกมรับบีบพื้นที่กันได้แข็งแกร่ง เห็นได้จากการยิงประตูเกินครึ่งของ Porto นั้นหลุดออกนอกกรอบไป และโอกาสเหน่งๆ หรือ Clear Cut Chance นั้นก็มีเท่ากันคือทีมละ 4ครั้ง แต่ Porto เปลี่ยนมันเป็นประตูได้ถึง 3 ประตู ซึ่งตรงนี้เป็นจุดที่ผมต้องปรับปรุงทีมต่อไปครับ

เมื่อมีการเตะ Super Cup ในประเทศ นั่นหมายถึงเกมการแข่งขันในลีกก็กำลังจะเปิดม่านขึ้นเช่นกัน ผมมีเกมลีกให้แข่งในเดือนสิงหาคมนี้ 3 นัดด้วยกัน นัดแรกคือการเปิดบ้านถล่ม Vitoria Setubal ไป 4-0 จากการดาหน้ากันถล่มประตูของ Rafael Lopes, Leandro Canhoto, Ruben Lima แล้วก็ Johan Branger สี่ประตูนี้มาจากการยิงตรงกรอบ 5ครั้งเท่านั้นเอง พวกเอ็งเก็บกดมาจากนัดที่แล้วกันสินะ ผู้เล่นที่โดดเด่นมากๆ ในเกมนี้คือ Magique ปีกดาวซัลโวประจำทีมเมื่อฤดูกาลที่แล้วนั่นเอง โดยเก็บสถิติ 2 แอสซิสต์ พร้อมคว้ารางวัล Man of the Match ไปครอง

นัดที่สองเป็นงานหนักขึ้นเล็กน้อยเมื่อต้องออกไปเยือน Estoril ซึ่งทีมผมเฉือนเอาชนะมาได้ 2-1 จากประตูของ Rafael Lopes และ Wellington ครับ

นัดสุดท้ายของเดือนเตะกันในวันเดดไลน์ซื้อขายนักเตะพอดี Academica ของผมต้องเปิดบ้านรับการมาเยือนของ Portimonense คู่ชิงชนะเลิศฟุตบอลถ้วย Taca de Portugal เมื่อปีที่แล้วที่ปีนี้ได้เลื่อนชั้นขึ้นมาจากการเป็นรองแชมป์ลีก 2 โดยในนัดนี้ผมจัดตัวชุดผสมครับ แนวรับเป็นตัวเลือกอันดับสองทั้งหมด และเล่นเกมครองบอลค่อยๆ บดบี้ ซึ่ง Portimonense เองก็เหนียวพอสมควร แต่ในที่สุดทีมผมก็มาปลดล็อกประตูนำได้ในนาทีที่ 71 จากลูกเปิดริมเส้นที่สปินเข้าประตูไปแบบงงๆ ของ Rafael Lopes

แล้วมาได้ประตูย้ำชัยชนะในนาทีที่ 92 จาก Markisio ปีกซ้ายตัวสำรองที่ผมเซ็นสัญญามาฟรีๆ เมื่อช่วงปิดฤดูกาล ทำผลงานสุดหรูเอาชนะ 3นัดรวดในช่วงเปิดฤดูกาล ยิงไป 8 ประตู เสียเพียงลูกเดียวเท่านั้น

..............แต่นั่นก็ยังไม่เพียงพอกับการเป็นจ่าฝูงครับ

มาดูที่ตารางคะแนนหลังหมดวันที่ 31 สิงหาคมกันครับ ทีมอันดับ 1-2 นี้ก็อย่างกับซีร็อกซ์มาจากปีที่แล้วคเลยทีเดียว โดยมี FC Porto จ่าฝูงที่ระเบิดฟอร์มถล่ม Portimonense ไป 6-0 ในนัดเปิดฤดูกาล ตามด้วยการบุกไปยัดเยียดความปราชัยคาบ้านให้กับ Braga 4-2 และจบเดือนด้วยการเปิดบ้านเอาชนะ Maritimo ไปชิลๆ 2-0 ทำสถิติยิง 12 เสียเพียง 2ลูก นำจ่าฝูงด้วยผลต่างประตูได้เสีย +10

อันดับ 2 ก็ไม่ต้องเดากันมากครับ Benfica นั่นเอง โดยลูกทีมของ Jorge Jesus ชนะสามนัดรวด ด้วยสกอร์ 1-0 จากการบุกไปชนะ Nacional do Madeira ตามด้วยเปิดบ้านถล่ม Olhanense และ Gil Vicente ไป 4-0 และ 5-1 ตามลำดับ ทำผลต่างประตูได้เสียมาเบาๆ ที่ +9

การจะเบียดสองทีมนี้ขึ้นไปเป็นแชมป์ในสองหรือสามปีแรกนี้ ยากแน่ๆ ครับ ไม่ต้องสืบเลย

ผู้เล่นยอดเยี่ยมประจำเดือน: Rafael Lopes

กลับมาที่ทีมตัวเอง สำหรับผู้เล่นที่โดดเด่นที่สุดในทีมเดือนนี้ ผมขอยกให้กับ Rafael Lopes ครับ จากกองหน้าสำรองที่ถูกผมแอบเรียกว่า 'สากกระเบือเดินได้' เมื่อฤดูกาลที่แล้ว ทำได้เพียง 3 ประตู และใช้ชีวิตกับการตบยุงอยู่ที่ม้านั่งสำรองซะเป็นส่วนใหญ่ ได้ลงสนามเป็นตัวจริงเพียง 8นัด สำรอง 10นัด วันนี้เขากลับมาพร้อมความแข็งแกร่งและเฉียบคมสไตล์หน้าเป้าแท้ๆ ครับ กดไป 3ประตูและอีก 1แอสซิสต์จาก 3 นัด ครึ่งหนึ่งของ 8ประตูที่ทีมทำได้ ต้องมีพ่อหนุ่มคนนี้มีเอี้ยวอยู่ด้วยครับ

นี่อาจจะเป็นปีของเขาก็ได้ ใครจะไปรู้ ใช่มะ?

Other Updates:

ปิดท้ายเดือนด้วยความวุ่นวายในวันเดดไลน์ตลาดนักเตะ สุดท้ายผมตัดสินใจปล่อยตัว Kalifa Traore ออกไปหาประสบการณ์โดนบุกใส่รัวๆ กับทีมน้องใหม่ในลีก Portimonense ในชั่วโมงสุดท้ายก่อนตลาดปิดครับ โดยในขณะเดียวกัน ก็ต้องปฏิเสธข้อเสนอขอยืมตัว Richard Ofori ที่มีเข้ามาแบบไม่ขาดสายเลยทีเดียว แต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเก็บ Ofori ไว้ช่วยทีม เพราะเล่นได้ทั้งแบ็คซ้ายและเซนเตอร์ครับ

ส่วนผลการจับสลากแบ่งกลุ่มฟุตบอลยูโรป้าลีกรอบแบ่งกลุ่ม Academica ถูกวางไว้ในโถที่ 3 และถูกจับมาอยู่ในกลุ่ม J ร่วมกับ Inter Milan, Botev (Plovdiv) และ BATE Borisov ครับ งานหนักใช้ได้เลย นอกจากอินเตอร์ที่เป็นทีมระดับแนวหน้าของอิตาลีแล้ว การต้องออกไปเล่นเกมเยือนที่บัลกาเรีย และเบลารุส ไม่ใช่งานง่ายแน่ๆ ครับ

และสุดท้ายก่อนจะจบการอัพเดทรอบนี้ มาดูตารางแข่งในเดือนถัดไปกันสักนิดครับ เดือนกันยายนนี้เรียกว่าโปรแกรมเตะดุเดือดทีเดียว หลังจากได้พักเบรกทีมชาติไปสองสัปดาห์ ผมจะได้กลับมาเปิดบ้านต้อนรับการมาเยือนของ Maritimo ทีมอันดับ 12 ของตารางที่นำทีมโดย Luis Enrique เทรนเนอร์คนปัจจุบันในโลกความจริงของบาร์เซโลน่า จากนั้นก็เปิดสนาม Estadio Cidade de Coimbra ในเกมยูโรป้าลีก ต้อนรับทีม Botev (Plovdiv) อาคันตุกะจากบัลแกเรีย ต่อด้วยยกทีมออกไปเยือนทีมคู่ชิงชนะเลิศฟุตบอลถ้วย Taca da Liga เมื่อปีที่แล้วอย่าง Braga ทั้งสามนัดนี้ "เตะในสัปดาห์เดียวกัน" นี่ล่ะครับ ความรับผิดชอบอันยิ่งใหญ่ของการได้ไปเตะถ้วยยุโรป หุๆๆ

ผ่านสัปดาห์หฤโหดไป มาปิดท้ายเดือนด้วยโปรแกรมเพชรหนังพันล้าน กับการออกไปเยือนแชมป์เก่า FC Porto ที่เตะกันมาสามครั้ง ก็เป็นทีมผมแพ้ไปทั้งสามหน และถัดไปอีกสามวัน ผมต้องพาทีมบินไปเตะเกมยุโรป กับทีม BATE Borisov ที่ประเทศ Belarus เป็นเกมเยือนหนักๆ สามนัดติดกันเลยครับ

แล้วคราวหน้ามาดูกันครับว่า ผมจะผ่านเดือนกันยายนมาในสภาพไหน?

สนุกดีครับกำลังเพลิน  รีบลงอีกนะ 

สนุกดีครับกำลังเพลิน  รีบลงอีกนะ 

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ :D

ครับ อย่างที่ทราบกันว่าผมพาทีม Academica จบอันดับ 4 ของลีก คว้าสิทธิ์ไปเตะฟุตบอลยูโรป้าลีก ซึ่งตอนนี้ ผมพาทีมผ่านเดือนกันยายนและตุลาคมของปี 2014 มาแล้วเรียบร้อย

ซึ่งก็ผ่านมาแบบลุ่มๆ ดอนๆ พอควร ดูได้จากผลการแข่งขันด้านล่างนี้ครับ

หลังจากพักเบรคให้กับโปรแกรมทีมชาติไปสองสัปดาห์ Academica กลับมาอย่างร้อนแรงครับ ด้วยการเปิดบ้านชนะ Maritimo ในเกมลีก และ Botev (Plovdiv) ในถ้วยยูโรป้าลีกด้วยสกอร์เดียวกันคือ 4-2 เท่านั้นยังไม่พอครับ Rafael Lopes กองหน้าตัวเลือกแรกของทีมในปีนี้ กดแฮททริกได้ทั้งสองนัดอีกตะหาก แต่อย่างที่เกริ่นไว้ครับ หลังจากลงเตะในเกมยุโรปนัดแรก เจ้า 'ปิศาจแห่งฟุตบอลยุโรป' ก็เริ่มทำงานหลอกหลอนทีมผม ด้วยผลงานในลีกที่ย่ำแย่สุดๆ แพ้ 4 นัดติดกันเลย เริ่มจากบุกไปแพ้ Braga คู่แข่งโดยตรงที่แย่งอันดับ 4 กันมาตั้งแต่ฤดูกาลที่แล้ว โดยหลังจบนัดนี้ Ricardo นายประตูมือหนึ่งของทีม ดันมาบาดเจ็บในการลงซ้อม ทำให้พลาดลงสนามในเกมใหญ่ บุก Estadio do Dragao ของ FC Porto แน่นอน เท่านั้นยังไม่พอ Ruben Lima แบ็คซ้ายตัวจริงก็มาเจ็บตามไปอีกคนก่อนเกม 

นั่นทำให้เกมบุกเยือน FC Porto ผมต้องพาทีมลงสนามด้วยแนวรับที่ไม่สมบูรณ์เอาซะเลย แถมยังมีความซวยเด้งที่สาม นั่นคือ ประตูมือสองของผมครับ เจ้า Igor Stefanovic ดันเป็นนักเตะที่ยืมตัวมาจาก FC Porto ซะอีก ทำให้นัดนี้ผมไม่เหลือทางเลือกใดๆ นอกจากส่ง Adriano Cipolina ประตูมือสามวัย 18ปีลงสนาม ซึ่งก็ทำผลงานได้ใช้ได้ครับ ไม่มีข้อผิดพลาดร้ายแรงให้เห็นในเกมเลย

เกมนี้แนวรับผมเล่นกันได้ดีครับ แน่นอนว่าการมาเยือนถิ่นแชมป์ ผมคงต้องพาทีมมาแพ็คเกมรับแน่ๆ นั่นทำให้ FC Porto มีโอกาสยิงถึง 15 ครั้ง แต่เข้ากรอบเพียง 3 ครั้งเท่านั้น แต่สามครั้งที่ว่า ดันกลายเป็น 2 Clear Cut Chance และ 2 ประตู ทำให้ทีมผมแพ้ไป 2-0 จาก Douglas Costa และ Andre Castro

นัดต่อมาเป็นเกมยูโรป้าลีก ที่ผมต้องพาทีมบินไปโม่แข้งกับ BATE ถึงประเทศเบลารุส และก็เป็นอีกครั้งที่ลูกทีมของผมโชว์ฟอร์มดุถล่มเจ้าบ้านไปไม่ไว้หน้าถึง 3-0 ทำคะแนนนำเป็นจ่าฝูงของกลุ่มหน้าตาเฉย

แต่ฟอร์มในเกมลีกก็ยังไม่กระเตื้องครับ เมื่อผมพาทีมเปิดบ้านแพ้ให้กับ Vit. Guimares ไป 2-4 โดยจุดเปลี่ยนในนัดนี้ก็คือการโดนสองใบเหลือง กลายเป็นใบแดงไล่ออกจากสนามของนักเตะที่ฟอร์มสม่ำเสมอที่สุดในทีมอย่าง Artur วิงแบ็คขวาตั้งแต่นาทีที่ 18

คั่นรายการด้วยฟุตบอลถ้วย Taca de Portugal ในรอบที่ 3 ผมถือโอกาสส่งสอง Wonderkid ประจำทีม คือ Claudio Serrao ลงสนามในตำแหน่งเซนเตอร์แบ็ค และ Vasco Silva ในตำแหน่งมิดฟิลด์ตัวรุก ร่วมกับผู้เล่นสำรองอีกหลายราย ซึ่งเด็กๆ ไม่ทำให้ผิดหวังด้วยการชนะไปสบายๆ 2-0

magique_pic.jpg?w=620

สี่วันต่อมาทีมของผมก็ต้องยกพลบุกสนามที่คลาสสิกที่สุดแห่งหนึ่งในยุโรป นั่นคือจูเซ็ปเป้ เมอาสซ่า หรือ ซาน ซิโร่ ซึ่งลูกทีมผมก็โชว์ฟอร์มโกงความตาย ตามตีเสมอ Inter เจ้าบ้าน 2-2 ทั้งๆ ที่ถูกนำไปก่อน 2-0 จากความมหัศจรรย์ของเจ้าหนู Magique เรียกว่าหักเครื่องเขียนกันทั้งร้าน B2S เลยทีเดียวครับ แต่ความฮึกเหิมจากเกมยุโรป ไม่อาจช่วยให้ผลงานในเกมลีกกระเตื้องขึ้น เมื่อ Academica แพ้ในลีกติดต่อกันเป็นนัดที่ 4 ต่อทีม Gil Vicente ด้วยสกอร์ 1-0 หล่นลงมาเป็นอันดับ 7 ของตารางเรียบร้อย

ส่วนในถ้วยยูโรป้าลีก จากผลงานชนะ 2 เสมอ 1 ทำให้ตอนนี้ผมนำเป็นจ่าฝูงของกลุ่ม J ด้วยคะแนนเท่ากับ Inter Milan แต่ประตูได้เสียดีกว่าครับ ต้องการอีก 3แต้ม เพื่อการันตีการเข้ารอบน็อคเอาท์ต่อไป

ในเวลาที่ทีมต้องการชัยชนะมากที่สุดแบบนี้ พอหันไปดูตารางการแข่งนัดต่อไป ก็ยังเรียกว่าหนักหนาสาหัสพอควรครับ โดยในเดือนพฤศจิกายนที่กำลังมาถึง ผมต้องเจอเกมหนักๆ 2 เกมติดกันเลย คือเปิดบ้านรับ Sporting Lisbon ในฟุตบอลลีก ตามมาด้วยรับมือกับ Inter Milan ในฟุตบอลถ้วยยุโรป หลังจากนั้นเป็นงานเบาลงเล็กน้อย คือเจอ Pacos de Ferreira และ Beira-Mar แล้วกลับไปเตะฟุตบอลยุโรป โดยบินไปเตะกับ Botev (Plovdiv) ที่บัลแกเรีย และกลับมาลงสนามในเกมลีกกับ Nacional da Madeira ที่หนักคือ สี่นัดหลังนี้ เป็นเกมเยือนทั้งหมดครับ คุณพระคุณเจ้าช่วย!!

ผมปิดท้ายอัพเดทนี้ด้วยนักเตะใหม่อีกคนที่จะมาร่วมทีมในเดือนมกราคมครับ รู้สึกผิดนิดๆ ที่ต้องพรากตัวแกมาจากบ้านเกิด แต่แกจะเป็นโค้ชที่ดี คอยให้คำแนะนำแก่ตัวรุกพลังหนุ่มในทีมได้อย่างแน่นอน เขาคือ!!!

เคาห์เตม็อก บลังโก้ ตำนานกองหน้าทีมชาติเม็กซิโก ด้วยวัย 41 ปี พลังด้านร่างกายของน้าแกแทบไม่เหลือแล้วครับ แต่ที่เหลือทั้งด้านมันสมองในการเล่น และเทคนิก ยังคงเต็มเปี่ยม ของแถมอีกอย่างคือ Preferred Move ครับ น้าบลังโก้มาพร้อม PPM เป็นคอมโบเซ็ตถึง 5 อย่างด้วยกัน

ผมเซ็นสัญญาน้าเค้าเพราะหวังไว้กับการจะมาทำงานโต้ช และถ่ายทอด PPM และการเล่นให้ดาวรุ่งหมายเลขหนึ่งของทีม เจ้า Vasco Silva นี่แหละครับ บอกแล้วไงว่าเจ้า Silva เนี่ยลูกรักผม ฮ่าๆๆ

เอาเป็นว่า เรามาพบกันใหม่ในอัพเดทครั้งหน้านะครับ มาดูกันสิว่า ผมจะสามารถพาทีมกลับฝั่งในลีกได้หรือไม่

เดี๋ยวรู้เลยครับ เดี๋ยวรู้เลย!!

ได้ความรู้ในการวิเคราะห์นักเตะของท่านมาช่วยในการทำแผนของตัวเองเยอะเลยครับ  :008:

รอชมอยู่นะฮ้าฟ  :007:

ขอบคุณมากครับท่าน

ได้ความรู้ในการวิเคราะห์นักเตะของท่านมาช่วยในการทำแผนของตัวเองเยอะเลยครับ  :008:

โอย ดีใจมากเลยครับที่กระทู้ผมมีประโยชน์ เพราะตัวผมเองยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลยในเกม ฮ่าๆๆ ขอบคุณนะครับที่ตามอ่าน

รออ่านครับ  :017:  :017:

ขอบคุณที่ติดตามครับ มาอ่านตอนต่อกันเลย!!