Opposition Instruction
0

176 posts in this topic

ลองใช้ล่ะครับ โอเค มากเลย ว่าแต่ทามไมมันใช้กับตัวเป้าไม่ได้ล่ะครับ

กำมานเปงอย่างนี้เองเน้อมิน่า ใบแดงตลอด ใบเหลืองนัดละ3-4ใบซาดิสแล้วไงตู Hardddddddddเท่านั้น ตายไปซะ

เล่นมาตั้งนาน เพิ่งรู้อะ T-T

ก่อนอื่นต้องขอบคุณจขกท.มากครับ เพราะมีประโยชน์จริงๆส่วนเรื่องการเซทเท้าคู่แข่งนี่น่าจะหมายความว่างี้นะคือ - Show onto right foot นี่หมายถึง บังคับให้คู่แข่งเล่น(Show) เท้าขวานะครับ ไม่ใช่เล่นงานเท้าขวาคู่แข่ง เช่นถ้าคู่แข่งเป็นปีกขวา และถนัดขวา ให้เซทเป็น Show onto left foot ครับ- Show onto weaker foot นี่คือ การบังคับให้คู่แข่งเล่น(Show) เท้าข้างที่ไม่ถนัดครับตัวอย่างเช่น : ถ้าคู่แข่งมีกองหน้าที่โหม่งดี และมีปีกที่ถนัดขวาอยู่ข้างขวาต้องสันนิษฐานว่าคู่แข่งต้องเน้นให้ปีกเปิดเข้ากลางดังนั้นต้องเซทให้คู่แข่งต้องเปิดเท้าไม่ถนัด(เท้าซ้าย) หรือเป็นการบีบให้ปีกคู่แข่งต้องเลี้ยงตัดเข้าใน จึงต้องเซทเป็น Show onto left foot ครับส่วนการเซทให้ปีกคู่แข่งเปิดเข้าด้านในได้ จากเท้าถนัดและอยู่ฝั่งถนัดนั้น คือต้องดูว่ากองหน้าคู่แข่งโหม่งไม่ดีด้วย จึงเซทเป็น Show onto right foot (ซึ่งส่วนตัวผมก็ไม่อยากให้เปิดได้อยู่ดีนั่นแหละ เลยเซทแบบไม่ให้เปิดดีกว่าครับ)แต่.... มันจะมีในกรณีนึงที่ว่า คู่แข่งอยู่ฝั่งที่ตรงข้ามกับเท้าถนัด และเป็นปีกที่เล่นได้สองฝั่ง เช่นแอชลีย์ ยัง ที่เป็นปีกที่ถนัดขวา แต่ก็เล่นได้ทั้งสองฝั่ง(AmR/L) โดนมาร์ติน โอนีล(ผจก.ทีมเขา)ให้เล่นอยู่ทางฝั่งซ้าย อันนี้เราต้องสันนิษฐานไว้ว่าโอนีลต้องการให้Youngเลี้ยงตัดเข้าใน เพราะฉะนั้นเราต้องเซทเป็น Show onto left foot เพื่อบีบให้Youngต้องเล่นทางกว้าง(เลี้ยงออกทางริมเส้น) ให้เปิดบอลเข้ามาจากเท้าข้างไม่ถนัด ซึ่งนั่นหมายความว่า แม้ว่าคู่แข่งจะมีกองหน้าที่โหม่งดีอย่างอักบอลาฮอร์ ก็ไม่เป็นผล เพราะเปิดไม่ได้ หรือได้แต่ไม่ดีแน่นอนครับ ลองไปใช้ดูนะครับ... :smile:

:look_down: ช่วยผมเพิ่มเทคติกได้อีกเยอะเยย :look_down:

มันเป็นแบบนี้นี่เองแต่ก่อนเจอโรนัลโด้ อัดหนัก + ไล่ ตลอด มิน่า หลุดตลอดขอบคุณคร้าบ สำหรับเทคนิค

ขอบคุณครับ พึ่งมาหาเจอ

ขอบคุณครับ งมโง่ตั้งนานที่แท้มันเป็นจะอี้นี้เองถึงว่ารั่วตลอด 555+ :sweat:

ลึกซึ่งมาคับผมไม่เคยรุมาก่อนยกนิ้วให้คับ

ตอนแรก ก้อ งง เหมือนกัน??แต่ รู้ แระ

ขอบคุณครับ

มันชั่งเเจ๋มจิงๆคับตอนเเรกก็งงๆ อยู่ตอนนี้ชักโอเคเเหละขอบคุณครับ

เยี่ยมเลยครับทั่น

มิน่าล่ะ...แบบนี้นี่เอง

เอ ทำไมเทคนิคของท่านมันตรงข้ามกับ feedback ที่ผู้ช่วยบอกหละครับ?ผู้ช่วยชอบบอกให้ closing down ผู้เล่น amc เสมอๆ บางทีก็ให้อัดหนักด้วย กับ MC ทำเกมส์ก็สั่งแบบเดียวกัน บางคนจะสั่งให้ show on weeker foot ด้วยบางกรณีให้ closing down DMC ที่เติมเกมส์รุกมายิงไกลด้วยส่วนปีกหรือแบ๊คที่ชอบเติมเกมส์รุกริมเส้นแล้วเปิด ผู้ช่วยจะแนะนำให้ show on weaker foot เสมอๆ บางครั้งมี closing down ด้วยกองหน้า จะมี show weaker foot กับ talking hard เป็นหลักส่วน marking ยังไม่เจอผู้ช่วยแนะนำให้ใช้ เล่นมาสองทีม ปอดชะมัด กับ mancityร รวมกัน 4 ฤดูกาลแล้ว โดยปรกติผมก็ตั้งตามผู้ช่วยเป็นพื้นฐานเสมอ ส่วนคนอื่นๆที่ผู้ช่วยไม่ได้บอกก็ดูเอาเองอีกทีว่าควร set แบบไหน แต่ก็อิงตามที่ผู้ช่วยบอกมานั่นแหละครับซึ่งก็ได้ผลเป็นอย่างดีเกมส์จะสูสีคู่คี่กัน อย่างสนุกสนานทุกนัด ไม่ว่าจะเจอ big 4 ก็สู้กันได้อย่างสนุกสนานครับ

ผมก็เจอครับ ผู้ช่วยบอกให้ show on weaker foot กับกองหน้ากองกลางก็ ให้ tacking hard ชี้แนะทีครับ ขอบคุณครับ