Jump to content
Sign in to follow this  
lamp88

"วิถีทางแห่งฟุตบอล"

Recommended Posts

ก่อนที่ผมจะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา มีเพื่อนผมคนนึงถามว่า เฮ้ยวันๆมึงเล่นแต่เกมนี้ไม่เบื่อบ้างหรือไงวะ

ผมตอบมันไปว่า ไม่ว่ะ ก็เลยคิดได้ว่าเพื่อนๆที่เล่นเกมนี้กันก็คงมีเบื่อบ้าง ผมมีวิธีง่ายๆที่ทำให้เล่นเกมนี้ไม่เบื่อ

มาแชร์กันให้ฟังครับ เช่น

1.หาความท้าทายใหม่ๆ อย่าง เช่น ผันตนเองมาคุมทีมชาติบ้าง คุมทีมเล็กๆบ้าง

2.ตอนเริ่มเกมลองตั้งสถานะเริ่มจากว่างงาน แล้วคุณจะรู้ว่างานมันหายากและจะรักษางานนั้นๆมันยากแค่ไหน

3.ข้อนี้สำคัญมากเลยนะครับขอเน้น ห้ามโกงทุกกรณีไม่ว่าจะยังไงก็ตาม โกงมากๆทำให้เกิด CRASH DAM ด้วยนะครับ

ลองทำดูนะครับสำหรับผมนั้นไม่เคยเบื่อเกมนี้เลยนะครับเรื่มเล่นครั้งแรกตอน FM2007 ผมเล่นวันละ5ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยทุกวัน

ผมมีตัวอย่างมาให้ดูครับว่าการคุมทีมเล็กมันสะใจขนาดไหน

แนะนำตัวกันซักนิดนะครับ

Uploaded with ImageShack.us

เริ่มจากว่างงานก่อนที่เจนัวจะติดต่อเข้ามาตอนนั้นเจนัวอยู่ที่16ข้อแม้คือห้ามทำทีมตกชั้นผมเริ่มคุมตั้ง

แต่กุมภาพันแล้วดูผลงานตอนจบฤดูกาลกันเอาเองว่าห่วยแค่ไหน

หลังจากการย้ายทีมแบบชุลมุนผมได้เริ่มต้นฤดูกาสใหม่ด้วยงบ15ล้านมีการรื้อระบบของเจนัวใหม่ทั้งหมดแล้วดูผ

ลงานฤดูกาลต่อมาครับ (เสียดายแพ้เยอะไปหน่อย)

อันล่างนี้ผลงานล่าสุดครับ

หลังจากโชว์ผลงานทำทีมคว้าสองแชมป์(โคปากะลีก)เรื่มเนื้อหอมทีมใหญ่ในยุโรปเริ่มให้ความสนใจ ถึงตอนนี้เล่นตัวได้แล้วครับเลือกๆๆๆ เพราะตอนนี้เจนัวเล็กไปสำหรับผมแล้ว จนกระทั่งแมนซิตี้ยอมเซ็นสัญญาล่วงหน้ากะผมก่อนตั้งสี่เดือน

พรีเมียร์ลีกรออยู่ข้างหน้าแล้ว 55555

นี่แหละครับวิธีเล่นเกมให้ไม่เบื่อง่ายๆแบบผมตัวอย่างที่ยกมาเพื่อให้เห็นภาพเล็กๆน้อยๆครับ ความท้าทายยังรออยู่เต็มไปหมด

ข้อสำคัญที่ย้ำเสมอเลยคือห้ามโกงเกมครับไม่งั้นจะไม่สนุกแน่ แข่งที่ไรก็ชนะๆมันไม่มีความท้าทายและจะทำให้คุณเบื่อไปเอง

เพื่อเป็นการต้อนรับ FM2012 ที่กำลังจะมาถึงผมถึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเป็นการต้อนรับคนที่รักเกมนี้ทุกคนครับ

สุดท้ายนี้ขอสนุกกับ FM2012 ครับ ข้อเสนอแนะเหล่านี้อาจเป็นทางเลือกให้กับคุณได้

:047: :047: :044: :047: :047: :044:

ใช่ครับคุมทีมเล็กๆมันมากๆ แต่จะซื้อแต่ละตัวยากเย็นแสนเข็ญ

:002: :002: :002: :002: :002:

เฮ้ยวันๆมึงเล่นแต่เกมนี้ไม่เบื่อบ้างหรือไงวะผมก็โดนเหมือนกัน :byebye: :byebye:

ผมก็เริ่มจาก Spain ย้ายไป Aston 9 วัน Chelsea ขอร้องผมก็เลยไปช่วย คุมให้เดือนเดียว แมนซิตี้ขอร้องอีกเห็นว่าชิคเพื่อนเก่า อยากให้ไปอยู่ด้วย Mancini โดนเด้งครับ ย้ายไป Chelsea จนปัจจุบัน Mancini กับผม ยังคุมทีมทั้งคู่ ผ่านมา 15 ปี คู่รักคู่แค้น 555ผมได้แชมป์มา 11 ปี ติดต่อกัน โดยใช้แผนเดิม คอมเซฟผมคงโง่แก้ทางไม่ได้สักที จน ขายนักเตะตัวจริงของทีมออกไป 9 ตัว ภายใน 2-3 ปี งานเข้าครับ ได้ที่ 3 ปี 2028 เลย เล่นยังไงให้ไม่เบื่อ? ยิ่งเล่นไปนานๆ ทุกอย่างจะหายไป นักเตะดังๆ ผู้จัดการเก่ง เราไม่สามารถคุมสิ่งเหล่านี้ได้ แต่เราประคองไว้ได้ ผมจะขายนักเตะให้ทีมใหญ่ เท่านั้น และจะเต็มใจขายอย่างมาก ทุกๆ ปี Chelsea Arsenal Man Utd Liverpool จะติด Top 5 ร่วมกับผมทุกปี ทำให้มีความสุขในการเล่น เหมือนปีแรกๆ และผมไม่ยึดติดกับนักเตะสมัยนี้ พอเล่นไปสักพัก นักเตะแก่ ต้องเล่นใหม่ แบบนี้จะเบื่อเร็ว ชอบเล่นนักเตะที่ปั้นเอง แบบไม่รู้จักมากกว่าถ้าคุณไม่ช่วยทีมคู่แข่งที่มีประวัติศาสตร์ อีกหน่อยคุณคงต้องแย่งแชมป์กับ Derby Ipswich Barnsley ซึ่งผมว่า มันไม่น่าสนุก น่าเบื่อด้วยซ้ำ ทีมอะไรก็ไม่รู้มาแย่งแชมป์กับ Top 4 = =นักเตะ ผู้จัดการ เปลี่ยนได้ แต่สโมสรห้ามเปลี่ยน สโมสรสำคัญสุด ^^

ผมคุมวูฟอยู่ อิอิ คุมทีมเล็กมันมากขอบอกครับ

ผมลองเล่นจากว่างงาน ครับ จะจบฤดูกาลแล้วยังไม่ได้งานเลย.....งานหายากมากๆ

ไม่มีอะไรท้าทายมากกว่าการเริ่มงานจากว่างงานเลยครับ สุดยอดแห่งความท้าทายเพราะไมม่รู้ว่าจะได้ลงทีมไหนครับ"ผมเล่นแบบไม่โกงเลยครับ(อันนี้ภูมิใจครับ)แต่เจ้า crash dump มันก็ยังมากวนใจบ้างครับ อิอิ"

สุดยอด มีความฝันเหมือนกัน อยากปั้นนักเตะเยาวชน

คุมทีมเล็กๆนี่หินสุดๆถ้าใครเคยลองจะรู้ดีว่าเงินแต่ละปอนด์มีค่าแค่ไหน :fuu:

แล้วมีวิธีให้ได้งานไวๆไหมครับ

ลองเข้าไปแสดงความเห็นทีมนั้นๆที่เราอยากลองคุมทีมบ่อยๆครับ

เคยคุมทีมเล็กหลายทีมน่ะ แต่ผมไม่ค่อยมีความอดทน เลิกตลอด ก่อนที่จะสร้างชื่อเสียงได้ :doubt: คุมทีมใหญ่สบายใจกว่าเยอะ :still_dreaming:

วิธีคุมทีมให้ไม่เบื่อของผม ตั้งเป้าหมายแปลกๆแบบนี้ :still_dreaming:

เซตไงอะครับ ผมอยากลอง อิอิผมเข้าไปเลือกทีมมั่วๆ แล้วกด ตรง go on hiliday ใช่ป่ะครับหรือว่า ตรง retire ครับ

Edited by qwsdkjenm

น่าสนุกดีคุมทีมเล็กๆ แต่ว่ากว่าจะเกิดได้คงต้องอดทนมากๆ

ผมคุมทีมใหญ่ครับ เล่นแมนยูทีมเดียวมาทุกภาคเลย แต่ไม่เบื่อเลยครับ สนุกกับการปั้นนักเตะขึ้นมาเสริมทีมรุ่นใหม่ๆ รู้สึกท้าทายดีกับการสร้างทีมให้แข็งแกร่งตลอดเวลาเหมือน ป๋า