Jump to content
Qetesh

4-1-1-2-2 Optimus By Qetesh กระหน่ำกันยิง

Recommended Posts

เอ่อลืมบอกผมปรับตรงซ้ายล่างตรงแผนเป็น Teamwork อะ

@mcmman

เสียดายได้ลงอีก 3 นัดต้องมียิงอย่างต่ำ 3 ลูกแน่ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/still_dreaming.gif แท็คติคผม กองหน้าไม่ได้มาช่วยรับเรย ปีกก็ช่วยบ้างนิดหน่อยจริงๆริมเส้น ดังนั้นภาระกองหลังกับกองกลางล้วนๆ กองหน้า+ปีกรอสวนกลับอย่างเดียว ดังนั้นถ้าจะให้เกมส์รุกไหลลื่นกองหลังกับกองกลางตัดเกมส์มีส่วนสำคัญมาก หาที่แน่นๆมากเลยครับ ส่วนหน้าก็เน้นเร็วไว้ก่อนได้ผลชัวร์ ถ้านั่งดูเกมส์ตลอดจะเห็นได้ว่า offside กองหน้าบ่อยมาก (โดยเฉพาะตอนปรับ focus passing เป็น through the middle) มันหาจังหวะฉีกตลอดเลย

ปล.กองหน้าเทพก็เป็นวิธีทำเงินดีนะ เพราะเก่งระดับกลางๆถ้ามายิงเยอะขนาดนี้ ค่าตัวพุ่งแน่ ขายได้แพงเกินค่าตัวเยอะเลย 55+

Edited by Qetesh

ค้นหาแผนมานาน เจอแผนที่ใช่สักที แผนท่านเทพมาก ดอทมุนผม ถล่ม บาเลนเซียกระจุย ลูคัส บาริออส นี่ ตีลังกายิง แฮททริคกระจาย ถล่มไป 7-0 บุกทั้งเกมส์อะ แจ๋วๆ มันไม่บุกเรี่ยราด รับก็แน่น เดี๋ยวไงจบฤดูกาลจะมาบอก

ยินดีด้วยครับ ! ใช้ได้ผลกันผมก็ดีใจ ล่าสุด Cavani ลง20นัด ยิงไป 30กว่าลูก !! ไม่รวมคนอื่นอีก เน้นยิงจริงๆ แต่หลังถ้าแน่นพอสมควรแล้ว ไม่ค่อยเสียประตูนะ ถ้าไม่เจอกองหน้าแบบ Aguero Kun - - มันลงมายิงผมเกือบทุกนัดเรย ,, ส่วนใหญ่ถ้ากองหน้าฝั่งตรงข้ามไม่เท่าไหร่ แผนนี้มักเสียประตูกับการยิงไกลให้เห็นบ้างเนื่องจากบีบกองหน้าแล้วกองหน้าฝั่งนั้นส่งคืนให้กองกลางยิงไกล ไม่ก็ลูกตั้งเตะ - - จนปัญญา ,, เล่น ดอร์ทมุน มี ทีมที่ดีมากเลยนะครับ หลังแน่นมากๆๆๆ Subotic กับ Hummel ,, ปีกดาวจรัสแสง มาริโอ เกิทเซ่ กองหน้าก็มีคากาวะก็เร็ว ไว้จะไปคุมแย่งแชมป์กับบาเยินมั่ง เล่นแต่อังกฤษ >< ,, ถ้าหาปีกอีกคนอย่าลืม Douglas costa นะครับ ตัวนี้เก่งพอๆกับ เกิทเซ่เลยทีเดียวแต่ว่ามีดีที่ ฟรีคิก ภาคนี้ตัวนี้ยิงฟรีคิกเข้าไปหลายสิบประตูละ ซื้อมากตอนแรกถูกด้วย ประมาณ 10 ล้านไม่น่าเกินนี้ (ที่สำคัญตัวจริง เซอร์ อเล็กซ์ อยากได้ตัวมาร่วมทีมด้วย) อิอิ เรื่อง Match Prepare ปรับเป็น Teamwork เหมือนกันครับ

แนะนำหลังเหนียวๆ ไม่แพงมาก และยอมมาเล่นทีมอย่างเลสเตอร์ทีครับ

แนะนำหลังเหนียวๆ ไม่แพงมาก และยอมมาเล่นทีมอย่างเลสเตอร์ทีครับ

ภาคนี้ยังไม่ได้เล่นทีมในแชมเปี้ยนชิพเลยครับ ยังไม่สามารถระบุชื่อแนะนำตัวได้ แต่ถ้ากองหลังฟรีตั้งแต่ต้นฤดูกาลผมว่า มาโก มาเตรัซซี่ ที่อยู่อินเตอร์ถึงช้าแต่เหนียวมากนะครับ พลังก็เป็นรอง เพอ มาเตอซัคเกอร์ ของปืนนิดหน่อยเอง (ถ้าปีแรกนะ ><") นอกนั้นลอง search ดูเลยครับ เลือก tackle marking jump Strength Position เป็นหลัก ลองเลือกสัก 14+ ก็ได้ แล้วดูค่าพวก Concentrate Decision Heading Anticipate ก็อย่าให้น้อยมาก

ผมเล่นปืนอยู่อะ เรยอยู๋ว่า คาย บาทลี่ (Bartly) ของปืนก็ดีนะครับ แต่ปีแรกจะถูก เซลติกมั้ง ไ่แน่ใจ ยืมตัวไปก่อน แต่ถ้าเล่นถึงปีที่สองแล้วลองไปดึงตัวมาก็ได้ ไม่น่าจะแพง ถ้าเน้นดาวรุ่งหน่อยลองเลือก wonder kid ดูเลยครับ เอา scout ที่ดีที่สุดไปส่องมาดู ว่าแพงหรือเปล่า

รายชื่อ wonderkid หรือพวกแนวโน้มจะเป็นทั้งหลาย หลายคนไม่แพงนะ 1-2ล้านเก่งๆเยอะแยะ (ในเวปที่ให้ไปพวกมีดาวสีทองจะเก่งมาก)

http://www.fmscout.com/a-football-manager-2012-wonderkids.html

อันนี้พวก วันเดอร์คิดแบบเน้นๆหน่อยจะคัดมาแต่ตัวเก่งๆ

http://www.thefootymanager.com/2011/03/21/football-manager-2012-fm2012-wonderkids-future-stars/

ลองดูเอานะครับ

ทดลองมาแล้ว 1 ฤดูกาลครับ ได้ผลดีทีเดียวเลยครับ

Suarez ยิงไป 41 ลูก http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/sure.gif

ปล.แต่จบฤดูกาลได้ที่ 2 ยิง 98 ลูก แต่เสียเยอะหน่อย 38 เลยทำได้แค่ที่ 2 แต่โดยรวมแล้วแผนนี้ดีทีเดียวเลยครับ ขอบคุณมากครับ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/burn_joss_stick.gif

Edited by Crankhead

ทดลองมาแล้ว 1 ฤดูกาลครับ ได้ผลดีทีเดียวเลยครับ Suarez ยิงไป 41 ลูก http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/sure.gif ปล.แต่จบฤดูกาลได้ที่ 2 ยิง 98 ลูก แต่เสียเยอะหน่อย 38 เลยทำได้แค่ที่ 2 แต่โดยรวมแล้วแผนนี้ดีทีเดียวเลยครับ ขอบคุณมากครับ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/burn_joss_stick.gif

กำลังปรับให้รัดกุมขึ้นอยู่ครับ / หากองหลังแน่นๆดูนะครับ ช่วยได้เยอะ เพราะเจอทีมอย่างแมนซิตี้ กองหน้ากับปีกมหากาฬมาก สู้ยาก ><

ปรับลูกเตะมุมใหม่ เวิคคคเลยครับ ผมว่าลูกเตะมุมน่าจะปรับใหม่นะครับ ไม่ค่อยได้ผล

ปีกกะกองหน้าไม่ค่อยลงมาช่วยกองกลางไล่บอล เลยครับ ภาระจึงตกไปอยู่ที่ กองกลางกะกองหลังซะมาก เลยทำให้ครองเกมไม่ค่อยได้ หน้าใช้ซัวเรส โหดจริง ส่วนอีกคนถ้าใช้แคโรว์ ฝืดสุดไม่รุ้เป็นเพราะอะไร เลยต้องมาคู่กะพี่ครก แทน ก็ถือว่าดีกว่า แคโรว์ (ไม่รู้เซฟผม สงสัยแคโรว์ ฝืด) เกมรุก(สวนกลับ) ดี ครับ แต่ต้องหาหลังแน่นๆ ครองบอลได้น้อย โดนฝ่ายตรงข้ามครองส่วนใหญ่ เลยเสียวๆๆ ขอบคุณสำรับแผนนะครับปล.ติ เยอะกว่าชม โทษทีนะค้าบบบบ

ลองแนะนำหลังแน่นๆให้หน่อยสิครับ ตอนนี้คิดว่าจะ ดัน Coates เล่นตัวจริงละ ท่าทางใช้ได้

ปีกกะกองหน้าไม่ค่อยลงมาช่วยกองกลางไล่บอล เลยครับ ภาระจึงตกไปอยู่ที่ กองกลางกะกองหลังซะมาก เลยทำให้ครองเกมไม่ค่อยได้ หน้าใช้ซัวเรส โหดจริง ส่วนอีกคนถ้าใช้แคโรว์ ฝืดสุดไม่รุ้เป็นเพราะอะไร เลยต้องมาคู่กะพี่ครก แทน ก็ถือว่าดีกว่า แคโรว์ (ไม่รู้เซฟผม สงสัยแคโรว์ ฝืด) เกมรุก(สวนกลับ) ดี ครับ แต่ต้องหาหลังแน่นๆ ครองบอลได้น้อย โดนฝ่ายตรงข้ามครองส่วนใหญ่ เลยเสียวๆๆขอบคุณสำรับแผนนะครับปล.ติ เยอะกว่าชม โทษทีนะค้าบบบบ

ติเยอะกว่าชมไม่เป็นไรครับ เพื่อจะได้พัฒนาขึ้น ขอชี้แจงหน่อยนะครับ เท่าที่ผมลองและศึกษาแผนมา แผนการเล่นนั้นจำเป้นต้องมี "จุดเด่น" ไม่ค่อยมีแผนไหนสมบุูรณ์แบบหรอกครับ อย่างบาซ่าเองแผนเค้ามีจุดอ่อนเหมือนกันนะ ก็คือเซนส์บอลต้องทันกันไง และต้องมีนักเตะแบบชาบี้บงการเกมส์ แบบเมซซี่ที่ทะลวงป่วนหลังฝั่งตรงข้ามตลอด นักเตะมีความเข้าใจกันมากๆ แผนอย่างบาซ่าเอาที่ระดับล่างๆมาเล่นกันไม่ได้ผลเนียนตาแบบบาซ่าหรอก อย่างแผนนี้อะครับ ผมเคยลองเซตให้ปีกมาไล่บอลนะครับ ผมปรากฏว่า ใช่เสียประตูน้อยลง แต่ทำประตูก็น้อยลงด้วยครับ เนื่องจากพอตัดบอลได้แล้ว ต้องโยนไปได้แค่กองหน้าเท่านั้น เพราะปีกขึ้นไปไม่ทัน กองหน้าต้องเลี้ยงฝ่าอย่างเดียว ซึ่งยากมาก ยิ่งเป็นทีมเล็กนักเตะเลี้ยงเองยิงเองขนาดนั้นไม่ค่อยได้ผลหรอกครับ แต่ถ้าเราไว้ใจกองหลังมากหน่อยถ้าเค้าตัดบอลได้ เราจะมีแนวรุกถึง 4 ตัวที่ไปสู้กับกองหลัง ฝั่งตรงข้าม 4 ตัว (บางทีหลังเติมมากลับไม่ทันจำนวนแนวรุกเราก็มากกว่าเสียอีก) ยิ่งปีกเราเร็วกกว่าการเติมไปครอสบอลให้หน้ายิงนั้นเป็นเรื่องที่ง่ายมาก ส่วนเรื่องการครองบอลมีปัจจัยอย่างนี้ครับ สังเกตุไหมว่าแผนที่เน้นครองบอลมักไม่ค่อยได้ประตูหรือได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็นเมื่อเทียบกับอัตราการครองบอล (ในfmนะ) เพราะว่าการขึงเกมส์บุกนั้นจะทำให้อีกฝ่ายลงมาตั้งรับกันเยอะและมีพื้นที่ฉีกหรือคิลเลอร์พาสเข้าไปได้น้อยมาก ต้องอาศัยการยิงไกล ซึ่งหวังได้ค่อนข้างยาก และไม่ค่อยแน่นอน ทำได้แค่เสียประตูน้อยเนื่องจากเราครองบอลซะเยอะ แต่ยิงก็น้อยเช่นกันเหมือนเดิม ผมเลยคิดว่าแผนควรจะมีจุดเด่นของมัน ซึ่งจุดด้อยนี้เราแก้ไม่ยากเท่าไหร่ครับ หาหลังแน่นๆก็พอแล้ว การเสียประตูมันก็ควรจะมีอยู๋แล้ว ยิ่งเราเสียประตูแปลว่าศัตรูบุกเยอะ เพราะฉะนั้นเราก็มีโอกาสสวนเยอะเช่นกัน สำหรับผม ชนะ 5-4 ดีกว่า 2-1 หรือ 1-0 ครับ นอกจากจะได้ rating นักเตะที่ดีทำให้ไปขายด้แพงๆแล้ว ยังสนุกกับเกมส์การยิงประตูมากกว่าด้วย เล่นเกมส์ฟุตบอลมันก็สนุกตรงยิงประตูเนี่ยแหละ สำหรับผมนะครับ ^^ ปล.ตอนนี้กำลังปรับปรุง กองกลางอยู่ให้เสียบอลน้อยกว่านี้ + ลำเลียงบอลไปกองหน้าให้ดีขึ้น

ลองแนะนำหลังแน่นๆให้หน่อยสิครับ ตอนนี้คิดว่าจะ ดัน Coates เล่นตัวจริงละ ท่าทางใช้ได้

Coates ดาวรุ่งตัวนี้ก็โอเคเรยนะครับ เล่น ลิเวอพูล เหรอครับ Danny wilson ก็เจ๋งนะผมว่า

ปรับลูกเตะมุมใหม่ เวิคคคเลยครับ ผมว่าลูกเตะมุมน่าจะปรับใหม่นะครับ ไม่ค่อยได้ผล

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ลองมา 2-3 แผนแล้ว ก็ได้ผลประมาณนึง ไม่เด่นมาก ใครรู้แผนเตะมุมเจ๋งฝากมาบอกด้วยนะครับ Edited by Qetesh

ปีกกะกองหน้าไม่ค่อยลงมาช่วยกองกลางไล่บอล เลยครับ ภาระจึงตกไปอยู่ที่ กองกลางกะกองหลังซะมาก เลยทำให้ครองเกมไม่ค่อยได้ หน้าใช้ซัวเรส โหดจริง ส่วนอีกคนถ้าใช้แคโรว์ ฝืดสุดไม่รุ้เป็นเพราะอะไร เลยต้องมาคู่กะพี่ครก แทน ก็ถือว่าดีกว่า แคโรว์ (ไม่รู้เซฟผม สงสัยแคโรว์ ฝืด) เกมรุก(สวนกลับ) ดี ครับ แต่ต้องหาหลังแน่นๆ ครองบอลได้น้อย โดนฝ่ายตรงข้ามครองส่วนใหญ่ เลยเสียวๆๆขอบคุณสำรับแผนนะครับปล.ติ เยอะกว่าชม โทษทีนะค้าบบบบ

ติเยอะกว่าชมไม่เป็นไรครับ เพื่อจะได้พัฒนาขึ้น ขอชี้แจงหน่อยนะครับ เท่าที่ผมลองและศึกษาแผนมา แผนการเล่นนั้นจำเป้นต้องมี "จุดเด่น" ไม่ค่อยมีแผนไหนสมบุูรณ์แบบหรอกครับ อย่างบาซ่าเองแผนเค้ามีจุดอ่อนเหมือนกันนะ ก็คือเซนส์บอลต้องทันกันไง และต้องมีนักเตะแบบชาบี้บงการเกมส์ แบบเมซซี่ที่ทะลวงป่วนหลังฝั่งตรงข้ามตลอด นักเตะมีความเข้าใจกันมากๆ แผนอย่างบาซ่าเอาที่ระดับล่างๆมาเล่นกันไม่ได้ผลเนียนตาแบบบาซ่าหรอก อย่างแผนนี้อะครับ ผมเคยลองเซตให้ปีกมาไล่บอลนะครับ ผมปรากฏว่า ใช่เสียประตูน้อยลง แต่ทำประตูก็น้อยลงด้วยครับ เนื่องจากพอตัดบอลได้แล้ว ต้องโยนไปได้แค่กองหน้าเท่านั้น เพราะปีกขึ้นไปไม่ทัน กองหน้าต้องเลี้ยงฝ่าอย่างเดียว ซึ่งยากมาก ยิ่งเป็นทีมเล็กนักเตะเลี้ยงเองยิงเองขนาดนั้นไม่ค่อยได้ผลหรอกครับ แต่ถ้าเราไว้ใจกองหลังมากหน่อยถ้าเค้าตัดบอลได้ เราจะมีแนวรุกถึง 4 ตัวที่ไปสู้กับกองหลัง ฝั่งตรงข้าม 4 ตัว (บางทีหลังเติมมากลับไม่ทันจำนวนแนวรุกเราก็มากกว่าเสียอีก) ยิ่งปีกเราเร็วกกว่าการเติมไปครอสบอลให้หน้ายิงนั้นเป็นเรื่องที่ง่ายมาก ส่วนเรื่องการครองบอลมีปัจจัยอย่างนี้ครับ สังเกตุไหมว่าแผนที่เน้นครองบอลมักไม่ค่อยได้ประตูหรือได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็นเมื่อเทียบกับอัตราการครองบอล (ในfmนะ) เพราะว่าการขึงเกมส์บุกนั้นจะทำให้อีกฝ่ายลงมาตั้งรับกันเยอะและมีพื้นที่ฉีกหรือคิลเลอร์พาสเข้าไปได้น้อยมาก ต้องอาศัยการยิงไกล ซึ่งหวังได้ค่อนข้างยาก และไม่ค่อยแน่นอน ทำได้แค่เสียประตูน้อยเนื่องจากเราครองบอลซะเยอะ แต่ยิงก็น้อยเช่นกันเหมือนเดิม ผมเลยคิดว่าแผนควรจะมีจุดเด่นของมัน ซึ่งจุดด้อยนี้เราแก้ไม่ยากเท่าไหร่ครับ หาหลังแน่นๆก็พอแล้ว การเสียประตูมันก็ควรจะมีอยู๋แล้ว ยิ่งเราเสียประตูแปลว่าศัตรูบุกเยอะ เพราะฉะนั้นเราก็มีโอกาสสวนเยอะเช่นกัน สำหรับผม ชนะ 5-4 ดีกว่า 2-1 หรือ 1-0 ครับ นอกจากจะได้ rating นักเตะที่ดีทำให้ไปขายด้แพงๆแล้ว ยังสนุกกับเกมส์การยิงประตูมากกว่าด้วย เล่นเกมส์ฟุตบอลมันก็สนุกตรงยิงประตูเนี่ยแหละ สำหรับผมนะครับ ^^ ปล.ตอนนี้กำลังปรับปรุง กองกลางอยู่ให้เสียบอลน้อยกว่านี้ + ลำเลียงบอลไปกองหน้าให้ดีขึ้น

Coates ดาวรุ่งตัวนี้ก็โอเคเรยนะครับ เล่น ลิเวอพูล เหรอครับ Danny wilson ก็เจ๋งนะผมว่า

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ลองมา 2-3 แผนแล้ว ก็ได้ผลประมาณนึง ไม่เด่นมาก ใครรู้แผนเตะมุมเจ๋งฝากมาบอกด้วยนะครับ
เท่าที่ลองมาเปิดไปที่เสาแรก และให้กองหลังตัวสูง โหม่ง นะครับ ได้ผลกว่ากันเยอะมาก

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ลองมา 2-3 แผนแล้ว ก็ได้ผลประมาณนึง ไม่เด่นมาก ใครรู้แผนเตะมุมเจ๋งฝากมาบอกด้วยนะครับ
โอเคครับ ผมก็คิดว่ายิงเยอะ มันกว่าเยอะะะ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/dribble.gif ตลาดเปิด ต้องหาปีกกะหน้าแจ่มๆซะหน่อย แล้ว ดาวนิ่งไม่พริ้วพอ shaqiri พริ้วดี แต่ไม่คม หลังไม่ห่วง รอดาวรุ่งเยอะ โคอาเตส วิลสัน เคลรี่ ฯลฯ เล่นหงส์ หลังเยอะ แต่ตัวรุก น้อยไปหน่อย55ปล.ขอบคุณมากครับบบบ สำรับคำแนะนำ

แผนดีจริงครับ มาเฟิร์มด้วยคนเห็นด้วยกับเจ้าของแผนนะครับ เรื่องเกมส์บุกนี่ต่อบอลสวยๆ แล้วได้ประตูถึงจะครองบอลน้อยกว่า ไม่เป็นไรเพราะแชมป์นับที่คะแนน ^^

สอบถามครับ

ตรง Opposition Instruction ให้เป็นหน้าที่ของ ผู้ช่วยเลยครับ น่ะครับ ไม่ทราบว่าไปตั้งค่าตรงไหนเหรอครับ หาไม่เจอน่ะครับ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/nosebleed.gif