Jump to content
Qetesh

4-1-1-2-2 Optimus By Qetesh กระหน่ำกันยิง

Recommended Posts

แผนนี้สุดยอดมากครับปีกกับกองหน้ายิงกระจายแต่ผมสงสัยว่ากลางเล่นไม่ค่อยดีเป็นเพราะแผนไม่แน่นกลางรึป่าวครับผมซื้อ Ganso มาเล่นMCLไม่ค่อยดีครับเรตอยู่ที่ 6-7 ไม่มีจ่ายสวยๆเลยเล่นไป15(12)แอสซิส1เองไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมรึต้องรอให้มันปรับตัวครับเพราะเพิ่งฤดูกาลแรกอยู่

รบกวนถามคับ

375]

Team Instruction ในส่วนของ Focus Passing(อยู่ล่างๆ)ผมปรับเป็น Mix อยู่แล้วแต่ถ้าเกมส์บุกไม่ค่อยได้หรือยิงประตูไม่ค่อยได้ให้ปรับเป็น Through the middle นะครับ

มันอยูตรงไหนเหรอ

รบกวนถามคับ

375]

Team Instruction ในส่วนของ Focus Passing(อยู่ล่างๆ)ผมปรับเป็น Mix อยู่แล้วแต่ถ้าเกมส์บุกไม่ค่อยได้หรือยิงประตูไม่ค่อยได้ให้ปรับเป็น Through the middle นะครับ

ถ้าจำไม่ผิดอยู่ทีเมนู Squared > Tactic

ที่จัดตัวลงแผนเป็นแทปแรก แทปต่อมาจะเป็น Team Instruction, Player Instruction , Opponent ..,.., และแทปสุดท้ายเป็นTeam talk

สอบถามครับ

ตรง Opposition Instruction ให้เป็นหน้าที่ของ ผู้ช่วยเลยครับ น่ะครับ ไม่ทราบว่าไปตั้งค่าตรงไหนเหรอครับ หาไม่เจอน่ะครับ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/nosebleed.gif

จะอยู่ต่อเมื่อเรากดตกลงนักเตะแล้วจะเริ่มแข่งแล้วหนะครับ จะอยู่ก่อนที่เราจะคุยกับนักเตะก่อนลงแข่ง ,, อืมม ผมไม่สามารถโพสต์รูปได้ด้วยสิ เพราะว่ามาต่างจังหวัดใช้อินเตอเนตจากมือถือตอบเอาอะครับ ใครพอจะเซฟรูปอธิบายได้ก็รบกวนหน่อยนะครับ

รบกวนถามคับ

375]

ถ้าจำไม่ผิดอยู่ทีเมนู Squared > Tactic

ที่จัดตัวลงแผนเป็นแทปแรก แทปต่อมาจะเป็น Team Instruction, Player Instruction , Opponent ..,.., และแทปสุดท้ายเป็นTeam talk

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบ ^^

แผนนี้สุดยอดมากครับปีกกับกองหน้ายิงกระจายแต่ผมสงสัยว่ากลางเล่นไม่ค่อยดีเป็นเพราะแผนไม่แน่นกลางรึป่าวครับผมซื้อ Ganso มาเล่นMCLไม่ค่อยดีครับเรตอยู่ที่ 6-7 ไม่มีจ่ายสวยๆเลยเล่นไป15(12)แอสซิส1เองไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมรึต้องรอให้มันปรับตัวครับเพราะเพิ่งฤดูกาลแรกอยู่

แผนผม Ganso ไม่ค่อยเหมาะเรยครับ ผมก็เคยลองใช้แล้ว เนื่องจาก ตำแหน่งนี้พิเศษหน่อย นอกจาก passing สูงๆแล้ว ที่สำคัญคือ tackle และ stamina ครับ เพราะว่ากองกลางภาระหนักมาก เกมส์รุกก็ต้องเล่น เกมส์รับก็ต้องทำ โดยผมสั่งให้ไล่บอลทั้งสนามเลย ดังนั้น stamina จึงจำเป็นมาก ดังนั้นเมื่อไล่บอลทั้งสนาม ถ้ามีค่า tackle สูงๆหน่อยจะสามารถตัดบอลฝั่งตรงข้ามทำเกมส์ counter ได้บ่อย เกมส์บุกก็ไหลลื่น ถ้าเป็น มิดฟิลด์ในแบบฉบับตัวรุกธรรมชาติเลย จะมีค่าพลังแบบ dribble pass เยอะแต่ว่าไม่ค่อยมี tackle เท่าไหร่ จึงได้คะแนนไม่ดีเท่าที่ควรในแผนของผมครับ โดยส่วนตัวผมใช้ ramsey ก็ไม่ได้มีค่า tackle สูงมากมายนัก ผมจึงประมาณได้ว่าอยากให้มีค่าtackle 11+ ขึ้นไปนะครับ ส่วนค่าคะแนนกองกลาง จะให้สูงแบบ 8+หรือ9+ แบบกองหน้าหลายๆนัดคงยากครับ เพราะเค้าไม่ได้เป้นคนทำประตูเลย ปรับยิงไกลเป็น rarely ,, แต่อาจจะได้คะแนนจาก killer pass ซึ่งผมเล่นเค้าก็แอซซิสรองจาก ปีกและกองหน้านะครับ แต่ถ้ามีใครตั้งให้กองกอลางตัวนี้เป็นคนเตะมุมอาจจะกลายเป็นตัวแอซซิสต์มากที่สุดในทีมก็เป็นได้ครับ แต่ MCL ของผมค่า rating เฉลี่ยก็ประมาณ 7.3-7.5 นะครับ

ตอนนี้ปรับแผนกองกลางใหม่นิดนึงครับ เดี๋ยวกลับกรุงเทพแล้วจะเอามาลงนะครับ

ปล.ใครเล่นทีมค่อนข้างใหญ่ ฤดูกาลแรก ผมแนะนำนะครับ ให้รีบไปสอย Milan Badeja มานะครับ (น่าจะเป็นชาวโครเอเชียถ้าจำไม่ผิด) มีเงินซื้อวันแรกเมื่อไหร่รีบไปซื้อมาเลยนะครับ ผมไม่แน่ใจราคาน่าจะประมาณ 4-6ล้านปอนด์ เป็นมิดฟิลด์ทีค่าพลังสมบูรณ์แบบคนนึงเลย ทั้งรุกและรับ มีค่าพลัง passing tackle marking เยอะด้วย คุ้มมากๆ เล่นไปพักนึงเป็น world calss ได้เลยครับ

Edited by Qetesh

จะอยู่ต่อเมื่อเรากดตกลงนักเตะแล้วจะเริ่มแข่งแล้วหนะครับ จะอยู่ก่อนที่เราจะคุยกับนักเตะก่อนลงแข่ง ,, อืมม ผมไม่สามารถโพสต์รูปได้ด้วยสิ เพราะว่ามาต่างจังหวัดใช้อินเตอเนตจากมือถือตอบเอาอะครับ ใครพอจะเซฟรูปอธิบายได้ก็รบกวนหน่อยนะครับ

อ่า..เจอแล้วครับ แต่สงสัยเพิ่มเติมครับ คือ เราแต่เลือกผู้ช่วยแค่อย่างเดียวใช่มั้ยครับ โดยไม่ต้องกดอย่างอื่น แค่เพียงกด play ต่อไปแค่นั้น http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/confuse.gif

375]
ปล. อย่าลืม **Match Preparation** ให้นักเตะคุ้นเคยกับแผนก่อนนะครับ โดยเลือกปรับเป็น Teamwork ด้วย /

มันอยู่ตรงไหนหรอครับ

เสียเยอะหน่อยนะ แต่ถ้ายิงเยอะอย่างนี้ ถือ คุ้มม!!

โอ้ ป่ะกี้ลองเกมแรก โดน arsenal นำก่อน 1-0

จนนาทีที่ 60 ก็ยังตีเสมอไม่ได้ เลยลองปรับ focus passing จาก Mix เปน through the middle

ปรากฎว่า MCL ส่งให้ Vagner love hattrick เลย55 สรุป ชนะ 4-2 ^ ^

อ่า..เจอแล้วครับ

แต่สงสัยเพิ่มเติมครับ

คือ เราแต่เลือกผู้ช่วยแค่อย่างเดียวใช่มั้ยครับ โดยไม่ต้องกดอย่างอื่น แค่เพียงกด play ต่อไปแค่นั้น http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/confuse.gif

ครับ หลังจากนั้นก็ไปคุย Team talk ก่อนลงแข่งได้เลย โดยพอพักครึ่งเราก็ควรมากดเหมือนเดิมอีกครั้งนะครับ เพราะนักเตะฝั่งตรงข้ามจะเปลี่ยนตัวไปบ้างแล้ว หรือถ้าไม่เปลี่ยนตัวแต่มีนักเตะบางคนต้องระวังเป็นพิเศษ assist manager ของเราอาจเพิ่มหรือลบคำสั่งบางอย่างก็ได้

375]

ปล. อย่าลืม **Match Preparation** ให้นักเตะคุ้นเคยกับแผนก่อนนะครับ โดยเลือกปรับเป็น Teamwork ด้วย /

มันอยู่ตรงไหนหรอครับ

ครับ ดูหน้าแรก ภาพที่ 6 ที่เป็น tactic อะครับ ,, ดูด้านซ้ายล่าง จะมี Match Preparation ที่ให้ปรับระดับว่า Very low , low , Medium , High , Very High ก็คือระดับในการฝึกแผนการเล่นครับ ในช่วงแรกที่ยังไม่คุ้นเคยกับแผนให้ปรับเป้น Very High ก่อนเลยนะครับ แล้วพอใกล้ๆเต็มก็ปรับเป็น Average พอเต็มแล้วก็ปรับเป็น Very low เลยก็ได้ครับ มองขึ้นไปแถบซ้ายด้านบนที่เราเอาแผนมาใส่ หลอกสีน้ำเงินยิ่งเยอะเท่าไหร่แสดงว่านักเตะเราคุ้นเคยและเข้าใจกับแผนนั้นมากเท่านั้นครับ กลับไปมองด้านซ้ายล่างสุดเลือกสไตล์ที่ Focus ของ Tactic ครับ ให้เลือกเป็น Teamwork นะครับ

โอ้ ป่ะกี้ลองเกมแรก โดน arsenal นำก่อน 1-0

จนนาทีที่ 60 ก็ยังตีเสมอไม่ได้ เลยลองปรับ focus passing จาก Mix เปน through the middle

ปรากฎว่า MCL ส่งให้ Vagner love hattrick เลย55 สรุป ชนะ 4-2 ^ ^

ช่ายครับ แก้เกมส์แบบนั้นแหละสำหรับแผนนี้ เนื่องจาก ถ้าปรับเป็น Mix จะเป็นการส่งแบบผสมไปให้ระหว่างปีกและกองหน้า ซึ่งมีองค์ประกอบปัจจัยหลายอย่างในการเลือกว่าจะปรับเป็นแบบไหนดี เพราะว่าเจอกับคู่แข่งบางที มีการป้องการทางด้านริมเส้น หนาแน่น ทำให้ปรับเป็น Mix บุกไม่ค่อยขึ้น หรือบางที กองหน้าเราไม่เก่งพอจะฉีกแผงหลังฝั่งตรงข้ามหรือมีการป้องกันตรงกลางแน่น ก็ปรับเป็น Mix เพื่อสลับไปปีกมากขึ้น ครับ ^^

Edited by Qetesh

Opposition Instruction ให้เป็นหน้าที่ของ ผู้ช่วยเลยครับ เอ่อ นี้เซ็ตตรงไหนครับ แฮๆ ไม่ชิยเซ็ต tacticแต่เอาลองใช้แบบ ไม่ปรับไรมันเลย ยิงเยอะมากๆ ไม่ต่ำกว่า 3 บางนัดทะลุ 5 - 7 ผมให้ modric เป็นตัวกลาง takle แค่ 9 แต่ตัดเกมส์เจ๋งมาก พลิกเกมส์ไวมาก

ตอนนี้ผมต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะรุ้สึก A.I.ภาคนี้ฉลาดจริง ใช้แผนเดิมๆไป1-2ฤดูกาล เริ่มจับทางได้

ตอนนี้ผมฝืดมาก เลยจำใจต้องเปลี่ยน

ตอนนี้ผมต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะรุ้สึก A.I.ภาคนี้ฉลาดจริง ใช้แผนเดิมๆไป1-2ฤดูกาล เริ่มจับทางได้

ตอนนี้ผมฝืดมาก เลยจำใจต้องเปลี่ยน

ผมก็ว่างั้นแหละครับ ผมใช้ไป 2 ฤดูกาลก็ได้แชมป์ทุกถ้วย แต่พอเริ่มฤดูกาลที่ 3 บางนัดก็เริ่มฝืดละ - - เลยต้องลองสร้างแผนอื่นขึ้นมาใช้บ้าง พอใช้ไปได้ ประมาณ 10 เกมส์แผนเก่าก็กลับมายิงระเบิดเหมือนเดิมเลยครับ ฤดูกาลที่ 3 ที่ผมเล่น Cavani ยิงไป 80 ลูก !! จากลงไป50นัดนิดๆ

Opposition Instruction ให้เป็นหน้าที่ของ ผู้ช่วยเลยครับ เอ่อ นี้เซ็ตตรงไหนครับ แฮๆ ไม่ชิยเซ็ต tactic

แต่เอาลองใช้แบบ ไม่ปรับไรมันเลย ยิงเยอะมากๆ ไม่ต่ำกว่า 3 บางนัดทะลุ 5 - 7 ผมให้ modric เป็นตัวกลาง takle แค่ 9 แต่ตัดเกมส์เจ๋งมาก พลิกเกมส์ไวมาก

มันจะขึ้นให้เห็นตอนเรากำลังจะเริ่มเกมส์แล้วหนะครับ เป็นคำสั่งที่มีไว้จำกัดการเล่นของคู่ต่อสู้ครับ เช่น เข้าบอลหนัก เบา ประกบติดตตัว ไล่บอลตลอดเวลา เป็นต้นครับ ,, มีคนถามไปหน้า 3 แล้วครับ ลองกลับไปอ่านดูได้ๆ -- Modric เจ๋งอยู่แล้วครับ ถึง tackle เค้าจะแค่ 9 แต่ว่า Anticipate Dicision พวกนี้เค้ามีสูงดังนั้น จะอ่านคู่ต่อสู็ได้เก่ง แถมยังเปิดบอลแม่นสุดๆ Killer pass ประจำเลย ,, แค่นั้นก็ยิงเยอะแต่ถ้ามีคำสั่งไม่แน่ว่าอาจจะเยอะขึ้นก็ได้นะครับ ^^

Confirm ของเค้าดีจริง...!

ขอบคุณครับ ^^

ผมใช้แผนนี้มา4ปีเเล้วคับเล่นแมนยู ได้แชม4ปีเลย แต่พอใช้ไปนานๆๆๆเหมือนคอมมันจับทางได้นะคับ เเต่ก็okคับ ขอบคุณมากคับ

ผมใช้แผนนี้มา4ปีเเล้วคับเล่นแมนยู ได้แชม4ปีเลย แต่พอใช้ไปนานๆๆๆเหมือนคอมมันจับทางได้นะคับ เเต่ก็okคับ ขอบคุณมากคับ

สำหรับภาคนี้ต้องทำใจครับ AI ฉลาดขึ้น สมจริงขึ้น ถ้ารู้สึกว่าเริ่มไม่ได้ผมหลายๆแมทช์ก็ลองเปลี่ยนแผนไปสัก 10 แมตซ์ดูนะครับ รับรองกลับมายิงระเบิดอีกแน่นอน

ขอบคุณมากครับสุดยอกเลยชอบมาก

เตะมุมม ไม่โหดอะครับ ถ้าปรับเตะมุม มาเป็นเปิดมาเสาแรก จะโหดมากเลยครับ

ตอนนี้ทำแผน Version 2 เกือบเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะเอามาปล่อยต่อ v2 ดีกว่า V1 เยอะมาก เพราะเสียประตูน้อย ครองบอลเยอะ ยิงอยู่ฝ่ายเดียวเลย เดี๋ยวเสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วจะเอามาลงนะครับ

ตอนนี้ทำแผน Version 2 เกือบเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะเอามาปล่อยต่อ v2 ดีกว่า V1 เยอะมาก เพราะเสียประตูน้อย ครองบอลเยอะ ยิงอยู่ฝ่ายเดียวเลย เดี๋ยวเสร็จสมบูรณ์ 100% แล้วจะเอามาลงนะครับ

รออยุ่ครับ http://www.fm-thai.com/board/public/style_emoticons/default/look_down.gif

ขอบคุณครับ ที่มาตอบ แฮๆv2 จะลดเรื่องล้ำหน้าด้วยไหมครับ ผมนี่ ยิงล้ำหน้ากันซะทุกนัด เยอะซะด้วย แฮๆ