Jump to content
Sign in to follow this  
★บ่อเพชร★

[GUIDE]เทคนิคการสร้างแผนการเล่นให้เข้ากับทีม

Recommended Posts

ไกด์นี้จะเป็นการแนะนำเทคนิคการสร้างแผนให้เข้ากับทีมเบื้องต้นแบบคร่าวๆ เราจะเริ่มโดยการประเมินนักเตะก่อนครับ ผมจะลองยกทีมวีแกนเป็นตัวอย่างง่ายๆ ให้พอเห็นภาพ

ภาคนี้ดีมากตรงที่ เมื่อเรากดรายงานจากผู้ช่วย มันก็จะบอกตำแหน่งที่ถนัดให้เสร็จสรรพ เซตแผนง่ายๆสบายเลย จากการสังเกตุจะเห็นได้ว่าแผนที่เหมาะกับทีมคือ 4-5-1 ครับ

เพราะกองหน้ามีกันแค่ 3 คน เท่านั้นเอง แต่กองกลางเยอะเป็นพวง ดังนั้นต้อง 4-5-1

ที่นี้มาถึงตรงเซตแผนเราก็เซต 4-5-1-ไปก่อนครับ แล้วเราจะเริ่มปรับโดยเริ่มที่ เซตนักเตะก่อนครับ จากภาพด้านบนเราจะแยกตำแหน่งได้ดังนี้ครับ

กองหน้า Di Santo,Conor Sammon ถนัด Targetman

ปีกซ้าย Albert Crusat,Shuan Maloney สองตัวนี้สไตล์การเล่นจะแตกต่างกันครับ ตัวแรกทำเกมส์ริมเส้น แต่ตัวที่สองจะตัดเข้าไปยิงเพราะถนัดขวา ตรงนี้จะเซตยากหน่อย รอผมอธิบายที่รูปต่อไป

ปีกขวา victor moses , hugo rodallega ที่เซตโรดาเยก้ามาเป็นปีกเพราะโมเสสมีตำแหน่งที่ถนัดคือ inside forward แปลว่ากองหน้าตัวใน ซึ่งสามารถเซตโรดาเยก้าที่เป็นกองหน้าตัวฉีกมาเล่นได้ด้วยนั่นเอง

กองกลาง1 Devid Jones,Ben Watson, James McCarthy สังเกตุครับมันจะเป็น Advance Playmaker หมดเลย จัดให้อยู่ประเภทเดียวกันซะ

กองกลาง 2 Jordi Gomez, James Mcarthur สองคนนี้จะเป็น Deep lying Playmaker ประเภท Support ครับ

กองกลางตัวรับ Mohamed Diame, Henry Thomas ซึ่งตำแหน่งนี้ Defensive Midfield กับ Anchor Man ไม่ต่างกันมากนัก เซตแบบไหนก็เล่นคล้ายๆกัน(ผมเลยเซตเป็น Anchor เพราะว่าเน้นรับอย่างเดียว ไม่จ่ายแล้ว)

แบ็คซ้าย Maynor Figueroa, Patrick van Anholt จะเป็น Fullback แบบ Attack

แบ็คขวา Ronnie Stam, Emmerson Boyce จะเป็น Fullback แบบ Attack

กองหลัง 1 Antonin Alcaraz,Piscu จะเป็น Limited Defender แบบ Covering ซึ่งมีหน้าที่เป็นตัวซ้อน

กองหลัง 2 ตรงนี้ดูตรง duty ครับ จะเป็น Stopper หรือตัวชนนั่นเอง Steve Gohouri กับ Gary Caldwell ซึ่งตำแหน่งนี้ผมจะเซตให้เป็น Limited Defender แบบ Stopper ครับ

(เพราะ Ball playing Defender มันจะเล่นเกมส์รุกครับ เราไม่ต้องการเราเลยใช้ Limted ของ Gohouri แทน)

นายประตู 3 คน ตรงนี้เซต Goal keeper defend ตามตัวหลักครับ

เมื่อเซตทั้งทีมออกมาก็จะได้แบบนี้ครับ

จะเห็นได้ว่าเซตนักเตะมาทั้งทีมละ ดูรูปด้านบนครับ ที่ปีกซ้ายปัญหา ตัวหลักผมเป็น Albert Crusat เป็นนักเตะที่มีความเร็วเยอะมากๆ ดังนั้นตำแหน่งนี้ผมจึงเซตเป็น Winger แบบ Attackครับ (ค่าพลังที่สำคัญในตำแหน่งจะเป็นแถบมืดๆ เห็นป่าวครับ) เราก็เซตตามตำแหน่งที่เราแยกประเภทไว้ตอนแรกเลยครับ เอาให้ครบทุกตำแหน่ง

เวลาปรับตำแหน่งที่ถนัด เรากดปุ่ม Show Instruction ดูก็ได้ครับ ว่าระบบนักเตะเปลี่ยนไปอย่างไร ลองกดดูครับ เปลี่ยนจากกองหน้าตัวฉีก เป็นกองหน้าตัวต่ำ หรือพักบอลๆ ดูเล่นๆครับ

เผื่อบางทีเราดูระบบแล้วอาจมีสไตล์ที่ชื่นชอบ ก็ปรับเปลี่ยนได้ครับ

ต่อมาคือการเซตระบบทีม

มาดูที่ระบบการแข่งขัน

รูปด้านบน ความยืดหยุ่นในตำแหน่ง (Philosophy) เมื่อเราคลิกตรงนี้ ก็จะมีคำอธิบายออกมาด้านขวาเห็นไหมครับ ตรงข้อมูลอะ เราลองอ่านคำอธิบาย แล้วเซตแบบที่เราต้องการครับ

ซึ่งเมื่อเราเซตค่าความยืดหยุ่นสิ่งที่ทำให้นักเตะเปลี่ยนไปก็คือ ค่าความคิดสร้างสรรค์ของนักตะทุกๆ ตำแหน่งนั่นเอง ดูภาพประกอบครับ

ภาพแรก ค่าความสร้างสรรค์ของกองหน้าเมื่อเซตความยืดหยุ่นแบบรักษาสมดุล

ภาพ 2 ค่าสร้างสรรค์ของกองหน้า เมื่อเซตความยืดหยุ่นแบบรัดกุม

นั่นแสดงให้เห็นว่าเมื่อแก้เกมส์หรือเปลี่ยนค่าความยืดหยุ่น ทุกตำแหน่งก็จะลด หรือ เพิ่ม ค่าความสร้างสรรคค์เท่านั้นเองครับ นั่นทำให้แผนแบบ Standard แทบจะไม่ต่างจาก Classic เลย

แถม Standard ยังสามารถแก้เกมส์ได้อีกต่างหาก ไม่เหมือนคลาสสิคที่แก้เกมส์ไม่ได้(ถ้าคุณติ๊กถูกข้างหน้าเพื่อเซตทีละช่องแผน Standard ก็แก้เกมส์ไม่ได้ครับ ถึงสั่งแก้เกมส์ก็ไม่มีผลในค่านั้นๆ เนื่องจากมันถูกล็อคไว้ )

แต่เมื่อคุณติ๊กถูกหน้าช่องที่ต้องการ สิ่งที่ได้มาคือ คุณจะเซตได้ละเอียดขึ้นกว่าเดิมมากๆ เพราะแต่ละช่องสามารถเซตได้ถึง 20 ขีดนั่นเอง

สำคัญ กรุณาอ่านกระทู้ท่านวิลเชียร์เสริม http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=103773

ดังนั้นเมื่อเซตระบบทีม ค่าต่างๆของนักเตะจะเปลี่ยนไปนั่นเอง ผมขอย่อแบบคร่าวๆ เพื่อความเข้าใจง่าย

ความยืดหยุ่น (Philosophy) = ขีดความสร้างสรรค์ของนักเตะทุกๆ ตำแหน่ง

strategy บุก รับ สวนกลับ = ขีดสไตล์การเล่น(Mentality) ของนักเตะทุกๆ ตำแหน่ง

ระยะในการส่งบอล = ระยะส่งบอลของนักเตะทุกๆ ตำแหน่ง

อิสระในการสร้างสรรค์ = ขีดความสร้างสรรค์ของนักเตะทุกๆ ตำแหน่ง

การเข้าไล่บอล = ขีดการเข้าไล่บอลของนักเตะทุกๆตำแหน่ง

เข้าปะทะ = ขีดการเข้าปะทะของนักเตะทุกๆ ตำแหน่งว่าเข้าหนักหรือไม่

ประกบคู่ต่อสู้ = ตั้งโซน หรือ ประกบคน

โยนจากตำแหน่ง ตรงนี้จะไม่เกี่ยวกับรายคนครับ ปรับตรงรายคนไม่ได้

การรักษาตำแหน่ง = ถ้าเซตแบบปกติหรือหาช่องว่าง(Roaming) ในระบบ 4-5-1 ปีกก็จะออกจากตำแหน่ง แต่ระบบอื่นยังไม่ได้ลอง

ความยืดหยุ่นและอิสระในการสร้างสรรค์ จะเพิ่ม-ลดค่าความสร้างสรรค์เหมือนๆกันครับ ดังนั้น ถึงแม้จะตั้งความยืดหยุ่นแบบรัดกุม แต่ไปเลือกให้อิสระในการสร้างสรรค์มาก นักเตะมันก็จะช่วยมาเติมเกมส์อยู่ดีนั่นเอง

strategy บุก รับ สวนกลับ นอกจากจะกำหนดสไตล์(Mentality) ของนักเตะแล้ว ยังเปลี่ยน

แนวตั้งรับ ความกว้างในการเล่น จังหวะ การถ่วงเวลา การโต้กลับ การเช็คล้ำหน้าในระบบทีมอีกด้วย

เมื่อเซตทุกอย่างเรียบร้อยก็จะได้แผนคร่าวๆ ออกมาแล้วครับ ซึ่งถ้าจะให้ลึกกว่านี้ก็คือการติ๊กเซตนักเตะรายคน แบบของกระทู้ท่านวิลเชียร์

เพราะว่า Standard มันจะเซตนักเตะมา แต่บางทีอาจจะไม่ละเอียดพอ หรือว่าเราต้องการปรับเปลี่ยนสไตล์การเล่นของนักเตะให้หลากหลายเราก็ต้องปรับ

เช่น ไม่ให้แบ็คเติมเกมส์รุก โยนยาวขึ้น หรือเลี้ยงบอลบ่อยๆ เราก็ต้องเซตแบบรายบุคคลเอาเลยนะครับ

ที่จริงผมก็อยากเขียนให้มากกว่านี้ แต่กลัวกระทู้ยาวเกินไป ท่านๆ จะอ่านไม่จบกันซะก่อน

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ถ้าว่างๆ ก็ลองแกะแผนเทพๆ มาประยุกต์ใช้กับของตัวเอง

ที่สำคุญก็คือการนำไปทดลองใช้ครับ ทดลองแผนแบบฟูลแมตช์ดู แล้วดูการเล่นของมัน อันไหนที่เราไม่พอใจเราก็ปรับปรุงแผนเพิ่มครับ

หวังว่าจะช่วยท่านทำแผนได้ไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับผู้อ่านทุกท่าน

Edited by Alexander Mark David "Alex" Oxlade-Chamberlain

แจ่ม ครับ เปนอีกแนวทางนึง ขอบคุณมากครับ