Jump to content
Sign in to follow this  
K.W.E.

Trick วิธีการหาเงินสำหรับสโมสรเล็กๆ

Recommended Posts

Trick วิธีการหาเงินสำหรับสโมสรเล็กๆ

- เริ่มต้นจากติดลบแต่พลิกมามีเงินล้านไม่ใช่เรื่องยากเกินจินตนาการ -

ก็เป็นบทความที่ตั้งใจจะเขียนสาระรวมกับเรื่องเล่าประสบการณ์เรื่องหนึ่งครับ

ภาพประกอบกับตัวเกมเองอาจจะมาจากภาค 2011 แต่คิดว่าระบบคงไม่ต่างอะไรมาก เลยอยากขอแปะในบอร์ด 2012 ที่มีผู้อ่านแวะเวียนเข้ามาเยอะนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับท่านผู้อ่านไม่มากก็น้อยครับผม

ว่าแล้วก็เกริ่นนำกันหน่อย...

สำหรับท่านเกมเมอร์มือใหม่ หรือมือเก่าที่อยากหาประสบการณ์ใหม่ๆกับทีมระดับเล็กๆ ลองมาคุมทีมที่ไม่มีอะไรเลย ผมเชื่อว่าการเงินจะเป็นอีกปัญหาหนึ่งที่จะต้องได้ประสบพบเจอไม่มากก็น้อย โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านที่มาจากทีมที่มีเงินให้ใช้มือเติบ สิ้นปีมีสปอร์เซอร์อัดฉีดให้ตั้งแต่สิบๆล้านไปถึงเจียดร้อยล้าน จนทำให้มองข้ามปัญหาเรื่องค่าเหนื่อย ค่าจ้างนักเตะและทีมงานไปเลย

ด้วยเหตุผลดังกล่าวเงินจึงเป็นเพียงปัจจัยที่ถูกมองว่าพอใช้ซื้อตัวนักเตะไหม มีเหลือพอให้จ่ายค่าเหนื่อยหนักไหมเพียงเท่านั้น สิ้นปีมาก็ได้ค่าอัดฉีดอีกปีชนปียังไงก็เหลือ กำไรสักสิบล้านก็ถือว่าโอเคแล้ว

กับทีมใหญ่อาจให้อารมณ์เช่นนั้น ทว่าทีมเล็กนั้นตรงข้ามสิ้นดีครับ

ยิ่งเป็นทีมระดับบลูสแควร์ด้วยแล้ว เม็ดเงินแค่ไม่กี่แสนกลับมีคุณค่าอย่างบอกไม่ถูกเลยทีเดียว

ก็ขออ้างอิงถึงกระทู้เก่าที่ผมเคยตั้งไว้ เรื่อง แพกำลังจะแตก

ขอย้อนรำลึกสักนิดว่า ตอนนั้นผมคุมทีมเกนส์โบโรซ์อยู่ (ตอนนี้ก็ยังคุมอยู่... ไม่ได้โดนไล่ออกแต่อย่างใด)

ตอนเลือกทีมก็ไม่อะไรมากแค่อยากเปลี่ยนแนวบ้าง คุมลิเวอร์พูลมานานก็อยากเปลี่ยนโทนสีบ้าง สุดท้ายก็เลยหยิบทีมนี้เพราะสีเสื้อเข้มดี แล้วตราสโมสรก็น่าสนใจ

ปีแรกกับ Blue Square North ก็ไม่อะไรมากนักเล่นเรื่อยๆชนะบ้างแพ้บ้าง แต่ความใหม่ประสบการณ์จึงทำให้ผมเซ็นต์นักเตะและโค้ชในค่าเหนื่อยที่แทบจะเรียกว่าเป็นพ่อเลี้ยงเลย

ตอนแรกไม่มีปัญหาอะไรแต่ฝีมันมาแตกเอาก็ตอนสิ้นฤดูกาลนี้เอง ผมประสบปัญหาการเงินติดลบอย่างรุนแรงเป็นหนี้หลายแสน ขณะที่นักเตะชุดเดิมหลายคนหมดสัญญาแล้วผมไม่มีปัญหาหาเงินมาจ่ายเพิ่มค่าเหนื่อย สุดท้ายกระทั่งสต๊าฟก็ยังหิ้วกระเป๋าหนีจาก...

โอ้วนี่หรือสภาพทีมที่เพิ่งได้แชมป์จาก BSN....

แต่วิกฤตมันก็กลายเป็นโอกาสให้ได้เรียนรู้ เพราะจากเหตุการณ์นี้เองทำให้ผมรู้รูปแบบวิธีการหาเงินในลักษณะทีมเล็กๆมาอีกจมเลย และส่วนใหญ่มักเป็นเรื่องที่ถูกมองข้ามตอนคุมทีมยักษ์ใหญ่เสียด้วยสิ

ว่าแล้วก็มาเข้าสู่สาระกันเลย

อนึ่ง... เซฟนี้ผมอยากเล่นเอาข้อมูล ก็อาจมีการรีเซฟโหลดใหม่พอสมควรล่ะนะครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วจะอยู่ในพวกบอลถ้วยเสียมากกว่า

แต่สำหรับวิธีทั้งหมดที่เขียนมาล้วนเป็นไปตามกลไกในเกมที่เป็นไปได้ทั้งหมดครับ โหลดจริงแต่ไม่ได้ใช้โปรแกรมช่วยอะไร ซึ่งก็คือถ้ามีฝีมือและมีโชคด้วยแล้วก็มีโอกาสทำได้ทั้งสิ้นครับ

พูดถึงวิธีการหาเงินแล้ว สำหรับทีมใหม่เม็ดเงินจำนวนมากมาได้ไวและก็ไปได้ไว สำหรับทีมใหญ่ๆระดับพรีเมียร์แล้วเม็ดเงินจำนวนมากมักจะมาจาก

1. รางวัล ซึ่งมีตั้งแต่เข้ารอบ ไปจนถึงชนะเลิศ ถ้าเก็บดีชนะรวดเงินสิบๆล้านก็มากองตรงหน้าสโมสรแล้ว

2. สปอนเซอร์ ถ้าเล่นไปนานๆแล้วผลงานดี ก็มีธุรกิจต่างๆอยากลงทุนด้วย ยิ่งสะสมได้เยอะก็ยิ่นโกยได้เยอะครับ เซฟนี้นี่ถ้าจำไม่ผิดสิ้นปีมาก็เตรียมรับเงินราวๆ 60-70m ได้เลย

3. การซื้อขายนักเตะ นี่ก็เป็นอีกหนึ่งในกระบวนหมุนเงินนักเตะ ยิ่งสโมสรเราดังเท่าไหร่นักเตะก็ยิ่งมีโอกาสยกระดับโด่งดังเท่านั้น ระดับพรีเมียร์แล้วอย่าว่าราคาขายเป็นหลักแสนปอนด์เลยครับอย่างน้อยต้องหลักล้านครับ! ดังหน่อยก็ 10 ล้าน ดังเวอร์ 20 ล้าน ดังเทพเอาไปเลย 50 ล้าน!! หรือจะมากกว่านั้นถ้าต่อรองถึง

4. จากค่าสนามแข่งและค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดทางทีวี

ตัวเลขโดยรวมจากการหาเงินใน 4 ข้อที่กล่าวมานี้เป็นจำนวนมหาศาลมากครับ

เพียงแต่ว่าเราเองก็มีค่าใช้จ่ายพอสมควรในเรื่องอื่นๆผลกำไรสิ้นปีเลยไม่กระฉูดนัก แต่ก็มีทุนพอให้หมุนเวียนและไม่ประสบปัญหาเงินขาดมือแน่ๆ

แต่กับทีมเล็กๆแล้วไม่ใช่เลยครับ

ข้อ 1 2 และ 3 มองข้ามไปได้เลย โดยเฉพาะข้อ 4 ที่ทีมยิ่งเล็กมูลค่ายิ่งน้อยถ่ายทอดสดลืมไปได้เลย... รวมกันทุกข้อบางทียังไม่ได้ถึง 100,000 ปอนด์ด้วยซ้ำ

ขณะที่รายจ่ายอื่นๆก็ยังคงดูดทรัพยากรปอนด์จากสโมสรอย่างต่อเนื่อง จึงไม่แปลกใจหากจะมีกระทู้ถามว่าทำอย่างไรถึงจะกำไร หรือจะหาเงินจากไหนได้บ้าง

ต้องขอบอกเลยว่าสำหรับลีคเล็กๆโดยเฉพาะลีคจากพวกบลูสแควร์แล้วเราจะหวังอะไรจากเงินสปอนเซอร์ เงินรางวัล หรือค่าตั๋วไม่ได้เลยครับ

จริงอยู่ว่าได้ดีกว่าไม่ได้ แต่มันน้อยมาก... น้อยเกินกว่าจะเอาไปล้างหนีเสียด้วยซ้ำ... ผมเคยหลงผิดกับแนวคิดข้างต้นว่าจนเกือบแพแตกมาทีแล้ว

แต่ก็อย่างว่าครับแต่ละอย่างก็มีรูปแบบและวิธีการที่แตกต่างกัน ทีมใหญ่ก็มีวิธีหาเงินแบบของเขา ทีมเล็กเองก็มีวิธีหาเงินแบบทีมเล็กเช่นกัน

แท้จริงแล้วยังมีกลเม็ดการเก็บเงินจากวิธีเล็กๆน้อยๆอีกมาก จำนวนต่อครั้งอาจน้อย แต่ถ้าคิดเชิงบวกไว้ เก็บหอมรอมริบ ก็เป็นสำนวนที่ใช้ได้จริงกระทั่งในเกมนี้เอง

จะทำให้สโมสรมีกำไรอย่างไรดี??

กับคำถามนี้ตอบง่ายแต่ขั้นตอนเยอะครับ ถ้าไม่อยากเห็นตัวเลขแดงขึ้นในกราฟ เราก็พยายามจัดสรรก้อนเงินให้ดี วิธีการสมการทางคณิตศาสตร์ง่ายๆเลยคือหาให้ได้มากกว่าใช้ แต่ทีมเล็กๆก็มีข้อจำกัดหลายอย่างอยู่จึงจะขอหยิบเฉพาะส่วนสำคัญมานำเสนอนะครับ

ฉะนั้นแล้วทริกซ์นี้จะต้องแบ่งออกเป็นสองส่วนใหญ่คือ 1.การหาเงิน และ 2.การใช้เงิน ครับ

1.การหาเงิน

เนื่องจากเป็นทีมเล็กๆที่ไม่มีอะไรแล้ว งานหลักคือต้องหาเงินเอาเอง ถึงจะดูดิ้นรนไปหน่อยแต่ก็มีช่องทางง่ายกว่าที่คิดครับ โดยมีวิธีย่อยดังนี้

1.1 จัดแข่งขันกระชับมิตร

สำหรับพรีเมียร์แล้วผมมักมองช่วงเวลานี้ว่าเป็นการดูฟอร์มนักเตะเยาวชน คือมักจับไปเจอทีมเล็กๆประมาณว่าส่งเด็กเคี้ยวหมู ให้ฟอร์มมันระเบิดกับมั่นใจในตัวเอง ไม่ได้สนประเด็นเงินทองมากนัก

แต่พอมาคุมทีมเล็กแล้วถึงได้รู้ว่ามันมีค่ากว่านั้นมาก เพราะการกระชับมิตรนี่ล่ะครับคือบ่อเงินสระทองของเราเลย หากเลือกดีๆและทำต่อเนื่องคุณจะได้เงินมาแบบสบายๆเลยเชียว

การกระชับมิตรจะมีอยู่สองแบบ แต่ละแบบก็จะมีผลต่อรายได้แตกต่างกันด้วย

แบบแรก -แข่งในบ้าน- เราจะได้เงินจากค่าตั๋วผู้ชมที่เข้ามาในสนามซึ่งถ้าเจอทีมใหญ่ก็ได้มากหน่อยขึ้นกับฐานกองเชียร์กับทีมดังที่จะมาเล่นด้วย กับทีมระดับใหญ่ก็ถือว่าโอเคนะครับเปิดบ้านรอรับทรัพย์ได้เลย แต่กับทีมระดับเล็กแล้วส่วนใหญ่หักลบค่าจ้างทีมคู่แข่งแล้วกำไรจะเหลือให้ไม่ค่อยมากเท่าไหร่

แบบที่สอง -แข่งนอกบ้าน- เราจะได้รับเงินก้อนเลย ก็ประมาณว่าเขาเขิญเราไปเตะแล้วให้เงินมานั่นเอง วิธีนี้สบายกว่าโดยที่ไม่ต้องอะไรเลยแค่บินไปเตะก็พอ ไม่ต้องแคร์ว่าคนจะเข้ามาดูมากหรือน้อย เตะเสร็จก็รับเงินก้อนได้เลย ส่วนใหญ่แล้วเราจะหาเงินได้มากกับส่วนนี้ครับ

วิธีก็คือไปที่ Fixtures ครับ แล้วกดที่ Arrange Friendly

ต่อมาก็เลือกวันแล้วเลือกสโมสร สังเกตที่วงแดงนะครับ นั่นคือการเลือกว่าจะแข่งที่ไหน บ้านเราหรือบ้านเขา ก็มีผลกับฟอร์มและเงินในเวลาเดียวกันครับ

สังเกตวงเขียวดูนั่นคือการเลือกประเภทสโมสร ในตัวอย่างผมจะเลือกสโมสรที่มีชื่อเสียงดังมาก ส่วนใหญ่แล้วยิ่งทีมดังยิ่งจะให้เงินดี

แต่ก็ไม่เสียทั้งหมดซะทีเดียวครับ สำหรับทีมเล็กแล้วต่อให้ได้เงินจริงแต่ผมก็ไม่อยากให้นักเตะเสียความมั่นใจครับ ทริกส์ง่ายๆก็คือให้เลือกไปแข่งนอกบ้านกับทีมระดับกลางๆต่างประเทศ

จากที่สังเกตมาส่วนใหญ่แล้วทีมจากต่างประเทศจะให้เงินสูงกว่ามากครับ และโดยมากก็มักเป็นทีมระดับกลางๆด้วย แล้วทีมพวกนี้ก็มักวนเวียนให้เลือกได้เรื่อยๆแต่ต้องเว้นระยะให้สัก 3 วันครับ

จะเห็นได้ว่ามีทีมหนึ่งให้มากถึง 20k เลยทีเดียว ขณะที่ใหญ่สุดอย่างเลสเตอร์ให้แค่ 2.5k เท่านั้น

นั่นล่ะครับก็จัดไปอย่าให้เสียโอกาส ลองๆดูไล่กันนะครับส่วนใหญ่มันจะมีทีมกล้าจ่ายแบบนี้หลายทีมเลย บางรายก็อาจขึ้นกับวันที่เลือกกระชับมิตรด้วย แต่ช่วงต้นฤดูกาลนี้มีทีมแบบนี้เยอะ

บ่อยครั้งที่ไปแข่งนอกบ้านนัดหนึ่งจะได้เงินมากกว่ารางวัลแชมป์ของฤดูกาลนั้นเสียด้วยซ้ำไปครับ

ผมแนะนำว่าแข่งเล็กๆน้อยๆไม่เห็นผลครับ คุณต้องเอามันทุกนัด ตั้งแต่เปิดฤดูกาลไปยันสัปดาห์สุดท้ายก่อนแข่ง แล้วสุดท้ายยอดเงินที่ได้รับกลับมาจะมากเป็นกองสำหรับสโมสรเลยล่ะครับ

เช่นภาพนี้

และนี่

ได้มาเดือนกับอีกนิดๆ...

จำนวนเงินรวมมากหรือน้อยก็ขึ้นระดับลีคที่เราอยู่ครับซึ่งมันจะมีผลกับระดับความดังอีกที ถ้าเราดังทีมกระชับมิตรที่มีให้เลือกก็จะจ่ายให้มากตามไปด้วย

ก็เป็นไปตามอรรถภาพที่เราเป็นอยู่ในตอนนั้นล่ะนะครับ ลีคเล็กก็ไม่กี่พันถึงหมื่นนิดๆ ใหญ่ขึ้นมาก็หลายหมื่น ระดับพรีเมียร์ก็นัดละแสนไม่ยากเย็น อย่างเซฟลิเวอร์พูลผมถ้าจะกระชับมิตรทีมใหญ่ๆก็ฟันไปนัดละ 300-350k กันไปเลย เงินล้านมาได้ด้วยการกระชับมิตรแค่ 3 นัดเท่านั้น!

เก็บเล็กผสมน้อยก็คือแบบนี้นี่เองครับ ถ้าจัดสรรค่าเหนื่อยดีๆแล้ว เงินที่ได้มาอาจมีพอจ่ายค่าเหนื่อยให้นักเตะทั้งฤดูกาล(หรืออย่างน้อยๆก็เกินครึ่ง) โดยไม่ต้องไปง้อเงินรางวัลหรือสปอนเซอร์ หรือแม้แต่เก็บตั๋วค่าสนามเลยครับ สะสมไว้เป็นทุนซื้อนักเตะยามขาดก็ยังได้

อย่างไรก็ดีปัญหาหนึ่งที่คิดว่าหลายท่านคงสงสัยก็คือ เตะถี่แบบนี้นักเตะจะไม่กรอบเหรอ? จะคุมยังไงไหวตั้งเกือบ 30 นัดไม่เสียเวลาแย่หรือ?

ทางแก้นั้นง่ายมากครับนั่นก็คือปล่อยทุกอย่างให้ผู้ช่วยผู้จัดการทำหน้าที่ไปครับ เราแค่ Holiday ไปแบบวันต่อวันเท่านั้น จากนั้นก็ค่อยไปดูผลงานรวมต่อไป หากใช้วิธินี้ 30 กว่านัดก็ผ่านได้ในเวลาไม่เท่าไหร่เลย

อื่นๆแล้ว... การสั่งผู้ช่วยผู้จัดการโดยมากแล้วผมจะติ๊กช่องที่ให้ใช้แผนที่เราตั้งไว้ ส่วนตัวนักเตะให้เขาเลือกใช้ได้อย่างอิสระ

ซึ่งถ้าทีมคุณมีนักเตะเหลือเฟือ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเยาวชนแบบถูกๆด้วยแล้วนี่คือเวทีของเขาเลย นอกจากจะได้เงินแล้วยังมีพื้นที่ให้เขาได้แสดงความสามารถด้วย ถ้าเด่นจริงก็สามารถเอามาใช้ในฤดูกาลนั้นด้วย ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัวเลยทีเดียว

อย่างไรก็ดีถ้าจะหวังผลลัพธ์จากการแข่งขันด้วย (ซึ่งส่วนใหญ่ทีมกลางๆมักออกมาที่ผลเสมอไม่ก็เราชนะ) อยากให้ออกมาแบบวงกลมเขียนขึ้นมากกว่าวงกลมแดงแล้วล่ะก็ ควรต้องเลือก ผู้ช่วยผู้จัดการ ที่พลังพอไปวัดไปวาได้หน่อยล่ะครับ แล้วถ้าอยู่กับเรามาสักครึ่งฤดูกาลจนมีค่าความรู้เกี่ยวกับสโมสรจนเต็มด้วยแล้วจะเวิร์คสุดๆครับ

นี่ผู้ช่วยคนใหม่ผมครับ คนก่อนผลงานอย่างดีแต่รีไทร์ตัวเองไปแล้ว คนใหม่มาก็ต้องให้เวลาเขาทำความเข้าใจกับสโมสรกันหน่อย

1.2 เซ็นต์ฟรีมาปั้น

อันนี้กำไรบานไม่แพ้กันแต่ต้องอดทนหน่อย

วิธีการหาคือรอไปก่อนครับ... ระหว่างนั้นก็ควรทำผลงานทีมให้ดี เก็บเงินไว้หน่อยเพราะมันจะมีผลรวมกับเพดานค่าเหนื่อยในภายหลัง และพอเวลามาถึงปลายฤดูกาล จะมีการปล่อยตัวนักเตะแบบฟรีออกมา ซึ่งก็จะมี 2 แบบครับ คือเยาวชนหมดสัญญา และนักเตะปกติหมดสัญญา ถ้าจำไม่ผิดแบบแรกจะมาก่อน

ที่เราจะฟันได้ดีคือเยาวชนหมดสัญญาครับ พวกนี้ค่าเหนื่อยน้อยมากเซ็นต์เยาวชนจะเสียแค่ 5 ปอนด์ต่อสัปดาห์เท่านั้นเอง พอดูท่าจะปั้นขึ้นก็ต่อสัญญาชุดใหญ่เลย ถ้าไม่รุ่งก็ปล่อยหมดสัญญาไป ดูจังหวะกับฟอร์มดีๆเพียงเท่านี้ก็เกินพอที่จะไว้ใจว่าจะไม่ถูกฉกแล้วครับหรือถูกฉกก็เป็นเงินเป็นทองให้เรา

ปกติแล้วการหมดสัญญาจะมีแจ้งข่าวช่วงท้ายๆฤดูกาลครับ มันจะมีแจ้งประมาณว่า club release หรืออาจไปดูเอาภายหลังได้ที่ลีคที่เราจะเลือกแล้วดูช่อง Transfer แล้วจะมีหมวดปล่อยฟรีอยู่

ปรับที่ views แล้วเลือก Released Players ครับ

แล้วก็ไล่ดูได้เลย

1.2.1 เซ็นต์ฟรีเยาวชน

ช่วงแรกๆผมมักจะเลือกดูพวกทีมในพรีเมียร์ทั้งหมด (เน้นว่าทั้งหมดครับ) สำหรับเยาวชนแล้วก็ไม่มากเกินไปนักหรอกครับ ถ้าเทียบกับตอนไปไล่ดูพวกบราซิลหรือลีคอื่นๆเกิดใหม่ในเซฟก่อนหน้าแล้วไม่ต่างกันนักเลย

พลังอาจมีปิดบ้างเปิดบ้าง ซึ่งส่วนใหญ่ปิด งานนี้จึงต้องพึ่งแมวมองกันหน่อย ถ้ามีแมวสัก 2-3 ตัวจะดีมากครับ เพราะถ้าแมวพลังหน่อยก็มักส่องได้ไม่หมด อาจต้องส่องซ้ำหรือเปลี่ยนแมวส่องเอา

ส่วนจะมาหรือไม่นั้นส่วนใหญ่ถ้าอายุไม่เกิน 18 มักเซ็นต์แบบสัญญาเยาวชนได้ครับ จ่าย 5 ปอนด์ต่อสัปดาห์แล้วก็เลี้ยงต้อยได้ยาวเป็นปีๆเลย

แต่ถ้าต้องเอาสัญญาอาชีพแล้วก็ขึ้นกับว่านักเตะเด็กคนนั้นมีแววแค่ไหน ถ้าพอจะรุ่งมาแต่แรกก็คงต้องทำใจว่าอาจไม่มาทีมเรา แต่ถ้าไม่ใช่นักเตะหัวสูงมากนักก็เซ็นต์มาเลยครับ

สำหรับช่วงแรกๆแล้ว ถ้าท่านพอมีเวลาหรือไม่หนำใจพอ ผมแนะนำให้ไปดูต่อที่ลีค Championship ด้วยครับ อาจได้มาอีกสักจำนวนหนึ่ง

ถ้าพลังดีก็เก็บมาเยอะๆไว้ก่อนเลยครับ 5p/w นี่ไม่หนักบัญชีรายจ่ายนักหรอกครับ เพราะบางทีนักเตะแก่ๆบางคนแกเรียก 500p/w ก็มีอยู่ (เท่ากับลุงคนเดียวแลกฮาเล็มหนุ่มได้ถึง 100 คนกันเลยทีเดียว)

ถามว่าเอาเยอะแยะแล้วมีประโยชน์อะไร จะเปิดฟาร์มหรืออย่างไง?

คำตอบก็คือทำนองนั้นล่ะครับ เด็กกลุ่มเหล่านี้ถ้าเปรียบถ้าเป็นพลอยแล้ว ผมว่ามันก็ต้องมีดีบ้าง เซ็นต์ 10 ก็น่าจะพอไปวัดไปวาได้สัก 2-3 คนล่ะน่ะ ให้เป็นดาวในเยาวชนก็ไม่เลวนะครับ คือตอนเปิดฤดูกาลมาก็ส่งทีมไปเล่นในลีคเยาวชนด้วยซะ ก็ปล่อยให้เขาได้แสดงผลงานกันไป ถ้าพอปั้นขึ้นก็เรียกขึ้นชุดใหญ่กัน

อีกอย่างคือเด็กพวกนี้ถ้ามาจากทีมใหญ่เช่นแมนยู แมนซิตี้นี่ บางทีก็มีพลังหลักๆหนาอยู่ ฟอร์มก็พอลุ้นได้ บางจังหวะถ้ามีคนสนใจอาจขายได้อย่างหนักๆก็ 500k- 1m สบายๆเลยครับ

เช่นรายนี้ซื้อมาแล้วลังตัวจริงบ้างแต่ก็ไม่ได้เป็นตัวความหวังระยะยาวนัก อีกอย่างกองกลางก็ค่อนข้างเยอะ พอฟูลแล่มเสนอมา 950k แล้วก็ปล่อยซะ...

อย่างไรก็ดี การใช้วิธีนี้คุณอาจจะเหนื่อยหน่อยตอนที่มีข่าวต่อสัญญาล่ะนะครับ คือถึงเวลานั้นคงต้องมานั่งดูค่าเฉลี่ยพลังหรือฟอร์มรายตัวว่าจะเอาใครอยู่ใครไป จำนวนก็ใช่น้อยๆ อาจต้องนั่งเช็คหลายสิบนาทีกันเลยก็เป็นได้

อีกอย่างไม่แน่เสมอไปว่าจะมีทีมใหญ่ๆมาขอซื้อตัว แต่ถ้าหวังถึงอนาคตระยะยาวและชอบปั้นเด็กเป็นกิจวัตรแล้ว วิธีนี้ก็ถือว่าเหมาะเลยล่ะครับ เพราะถ้าเล่นไปเรื่อยๆนานๆ ก็มักมีคนมาสอยเยาวชนเราไปเองล่ะครับอาจไม่มากนักแต่เทียบกับต้นทุนที่ลงไปและค่าเหนื่อยที่เลี้ยงไว้ ผมว่าเทียบแล้วกำไรบาน แถมเราก็มีอะไหล่ไว้ใช้งานอีกด้วย

1.2.2 เซ็นต์ฟรีอาๆลุงๆ

กรณีสองคือเซ็นต์มืออาชีพแบบฟรีๆครับโดยเช็คแบบเดิมซึ่งมันจะมีแจ้งอีกทีในตอนหลังครับ และรวมไปถึงการตบมาจากทีมอื่นด้วยกฎบอสแมน (กรณีที่add ไว้ล่ะนะครับ) หรือสามารถหาได้โดยการใช้ฟิลเตอร์

ไปที่ Filter เลือก Edit Filter แล้วเลือกเลยครับ

ถ้าต้นฤดูกาลมองกลางไกลก็กดเลือกเล็งไว้ก่อนเลยว่าจะมีใครหลุดบ้างแล้วกด add to shortlist ไว้ แต่ถ้าจะเอาแบบฟรีตอนนี้เลยก็เปลี่ยนตัวเลือกไปที่ Expired แทน

วิธีนี้มีข้อดีคือสามารถหานักเตะมีประสบการณ์และพลังหนามาใช้ได้ทันที และถ้าไม่แก่เกินไปนักก็สามารถขายทำเงินได้อีกเช่นกัน

ก็ลองพยายามสอยมาครับถ้าอายุราวๆ 25-30 จะดีมาก เพราะยังขายได้ราคาอยู่ หรือบางตัวไม่คุ้มค่าเหนื่อยก็ลองปล่อยออกไปได้ ถ้าฟอร์มดีจัดๆแล้วมีตัวแทน ก็ปล่อยหมุนเงินได้เช่นกันครับ

อย่างไรก็ดีนักเตะประเภทนี้มักมีอายุกันแล้วทั้งนั้นแล้วยังมีศักดิ์ศรีในอดีตติดมาด้วย ดังนั้นแม้จะหมดสัญญากับสโมสรเดิม

การเลือกเซ็นต์ฟรีผู้มีอายุนี่นอกจากมีทุนกับเครดิทความดังของสโมสรแล้ว บางครั้งตัวเราเองก็ต้องมีลูกตื๊อไว้ด้วยครับ คือบางครั้งนักเตะที่เล็งไว้แต่อายุน้อยๆถูกเซ็นต์ฉกไป แต่ถ้าดูแล้วยังมีแววอยู่ก็หมั่นต่ออายุการจับตามองไว้ (ซึ่งปกติมักจะหลุดเหมือนผ่านไป 1 ปี)

พวกนี้มักเซ็นต์ไม่ยาวครับ ตอนแรกเราอาจไม่ดีพอที่เขาจะเลือกมา แต่พอถึงเวลาแล้วเราอาจได้เขากลับมาอีกครั้งแบบฟรีๆก็ได้

ผมมีกรณีตัวอย่างหนึ่งตัวก็คือ Kriszti?n Adorj?n ดาวรุ่งฮังการีจากลิเวอร์พูล

อันนี้เล็งมานานแล้ว พอหมดสัญญาว่าจะไปฉก แต่ค่าเหนื่อยผมไม่พอกับที่หมอนี่เรียกสุดท้ายก็ไปทีมอื่น แต่ผ่านไปประมาณ 2 ปีหมดสัญญาครับ ผมก็ไปฉกมาสุดท้ายก็ได้มาจนได้

ก็เอายืนตัวจริงสลับโรเตชั่นได้ช่วงหนึ่งผลงานใช้ได้เลย ก็มีทีมใหญ่ก็ขอซื้อไป ผมก็หยอดๆไปประมาณ 4 m ก็แบ่งเป็นซื้อสด 1 m ที่เหลือก็ให้ผ่อนเอา ปรากฎรับสัญญา... ก็สบายแฮ

เสียดายนิดๆเหมือนกันล่ะนะครับ แต่ว่าก็พอมีตัวแทนแล้ว (ไม่ใช่จากอื่นใด ก็เยาวชนที่เซ็นต์มาอีกนั่นล่ะ) ผมก็เลยตัดสินใจทำกำไรไป

จากนักเตะที่หลุดลอยไปแล้วสุดท้ายก็ได้มา แล้วก็ทำประโยชน์ให้กับสโมสรจนถึงที่สุดคนหนึ่งเลยทีเดียว ก็เป็นนักเตะที่ทำเงินมาที่ของสโมสรตอนนี้ล่ะนะ

ในส่วนของเซ็นต์ฟรีนี่ก็มีข้อแนะนำคือพยายามหาแมวให้มากเข้าไว้ครับ การส่งเขาไปดูตามประเทศต่างๆจะได้นักเตะดีๆกลับมาเยอะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นกับความดังและกำลังเงินของสโมสรเราด้วยนะครับ ถ้ามีสองส่วนนี้ไม่ดีพอ แมวก็จะไม่ปล่อยรายชื่อนักเตะมาให้เรา ประมาณว่าให้ไปมันก็ไม่อยู่กับเอ็งหร้อก...

สังเกตได้เลยว่ายิ่งเราอยู่ระดับสูงขึ้นเท่าไหร่ เราก็มีโอกาสสูงครับที่จะได้เยาวชนหรือตัวหลุดสัญญามากขึ้น โดยเฉพาะนักเตะจากต่างประเทศครับ... เท่ากับว่าระบบนี้อาจไม่เห็นผลนักในช่วงที่เราเล่นระดับ Blue Squear แต่จะเห็นผลชัดก็ต่อเมื่ออยู่สักลีค Chanpionship หรือ League 1 แต่ว่าวางระบบแมวมองไว้ก็ไม่เสียหลายครับ มีแล้วใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่ก็ดีกว่าถึงเวลาใช้แล้วไม่มี เพราะลีคระดับล่างๆนี่มาตรฐานไม่สูงมากนัก ถ้าเก็บเงินได้ ทำอันดับดีอีกไม่นานก็สอยฟรีพวกนักเตะเก่งจากต่างด้าวได้ครับ

ก่อนจะหมดข้อนี้ผมมีสิ่งที่อยากจะเตือนกับการเซ็นต์ฟรีอีกเรื่องครับ

ข้อควรระวังคือพวกเซ็นต์ฟรีมักเป็นดาบสองคมครับโดยเฉพาะเรื่องค่าใช้จ่ายตามสัญญา คือถึงแม้จะลดค่าเหนื่อยลงไปมากแล้วแต่ก็มันยังถือว่าเยอะสำหรับเราอยู่ดี นอกจากนี้ยังมีค่าเอเย่นต์อีก ที่มักเป็นลูกพ่วงไถเงินก้อนเราไปเยอะด้วย

ตัวอย่างนี้ค่าเซ็นต์ฟรีก็ฟาดเหนาะๆ 1.2m แล้ว (Signing On Fee)

ยังมีค่าเอนเยนต์แยกอีก 200k (Agent Fee)

นี่ยังไม่รวมปลีกย่อยเช่นลงแล้วต้องจ่ายอีก 2.7k (Appearance Fee)

ยิงได้ก็ต้องจ่ายเท่ากัน (Goal Bonus)

สิ้นฤดูกาลก็เตรียมโบนัสให้เลย 135k (Team Of The Year Bonus (Division))

เห็นว่าฟรีแต่ค่าแรกเข้าสโมสรยังแพงกว่าค่าตัวนักเตะหลายคนเสียอีก

ไหนจะค่าออฟชันเสริมตอนแข่ง ผลงาน และรายปีที่รออยู่... ก็ชั่งใจดูครับว่าเซ็นต์มาแล้วเกิดประโยชน์คุ้มค่าพอไหม...?

บางทีเห็นนักเตะดังๆพลังดีๆ แล้วทำท่าแบะจะตอบรับสัญญาที่เรายื่นไป ก็อย่ามองข้ามรายละเอียดปลีกย่อยส่วนนี้นะครับ ไม่งั้นเงินที่หามามีหวังได้ละลายไปหมดกับนักเตะเพียงคนเดียวเลย

ถ้าที่กดได้ก็ลองกดดูครับ บางทีกดดีๆอาจได้นักเตะที่แก่หน่อยแต่ฟอร์มยังใช้ได้มีจำนวนหนึ่งในทีมเลย

ล่าสุดก็ตามนี้เลยครับ... ฤดูกาลล่าสุดฉลองขึ้นพรีเมียร์ลีคได้ผมเซ็นต์ฟรีโบซิงวา ตูเร่ โรบินโญ่ อิบราฮิมโมวิช นีลม่า แล้วก็บาโลเตรี่ได้ ก็กดค่าเหนื่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ล่ะครับ อั้นให้มากสุด 27.5k/w เท่านั้นล่ะครับ เชื่อได้ว่าไม่ถึงครึ่งในสมัยที่พวกเขากำลังร้อนแรงแน่ๆ แต่ก็สมกับอายุตอนนี้แล้วเช่นกัน (33+)

เพิ่มเติมทริกส์ในส่วนนี้ครับ - คือช่วงที่เพดานเงินคุณสามารถจ่ายได้สูงสุดก็ควรเซ็นต์มันพร้อมๆกันนะครับ ประมาณว่าเอารวดเดียวจบได้ก็เอาเลย เพราะถ้ามาสักคนแล้วมันจะดึงฐานค่าเหนื่อยขึ้นให้ตันไว ซึ่งไม่รู้ว่าเงินที่มีอยู่เราจะอั้นให้ได้มากแค่ไหน ไม่งั้นอาจเสียของดีไปเพราะเงินไม่ถึงเพียงนิดหน่อยในนาทีสุดท้ายเอาได้

จริงๆแล้วเสียดายว่าผมเกือบสอยกาก้าได้อีกคนแล้ว แต่เงินไม่พอไปแค่ 2000 p/w เท่านั้นเอง แต่ก็เอาเถอะแค่นี้ก็คุ้มแล้ว... บาโลเองก็อายุ 26 อยู่เลย เกรียนนักก็ขายได้กำไรบานแน่ๆ

1.3 เข้ารอบบอลถ้วยให้ลึกที่สุดเท่าที่จะทำได้

ไม่ว่าลีคคัพ หรือ FA Cup ก็เอาจริงไว้ล่ะครับ มันเป็นวิธีทำเงินได้บานวิธีสุดท้ายครับ

ลองพยายามเข้ารอบลึกบอลถ้วยให้ได้ อันนี้ถ้าไม่โหลดเซฟก็ต้องพึ่งฝีมือพ่วงดวงล่ะนะครับ

บางครั้งการชนทีมใหญ่ทั้งที่รู้ว่าจะต้องแพ้ก็เป็นเรื่องดีไม่น่าเชื่อ ผมเคยไปเจออาเซน่อลที่เอมิเรทสเตอเดี้ยม ยังพาลนึกเลยว่าจะคุ้มแพ้ยับไหมเนี่ย ก็รอบลึกพอสมควร พอแข่งแล้วคุ้มสุดยอดครับแพ้หนักก็จริง แต่เม็ดเงินก็กลับมาหนักด้วยเช่นกัน นัดเดียวได้มาราวๆ 400-500k เลย

ตาวาว... จากนั้นมาถ้าเล่นแบบเอาเพลินนิดๆเวลาก่อนถึงการจับฉลากผมก็เซฟไว้ล่ะนะครับ รอดูคู่แข่งถ้าเจออ่อนก็ลุย ถ้าเจอแข็งแบบรู้ว่ายังไงก็แพ้แน่ก็ขอไปเจอในบ้านที่สนามใหญ่ นี่ก็ฟันเงินมากเอาเรื่อง

ก็ไม่ได้หวังว่าจะได้ถ้วยอะไร แต่ถ้าได้มามันก็โคตรกำไรเลย เพราะนั่นคือการได้ใบเบิกทางไปสู่ ยูโรป้าคัพ รายการยุโรปเล็กแต่ทำเงินได้ใหญ่สำหรับสโมสรเรา (นัดหนึ่งรวมๆแสนสบายๆ)

มีครั้งหนึ่งในปีผ่านมา ผมหลุดไปถึงรอบชิงแล้วโป๊ะไปเจอแมนยูเข้า... ก็เลยนึกเสียดายว่าหลุดมาแล้วจะปล่อยผ่านไปก็กระไร ลองโหลดเล่นๆสัก 9-10 รอบดูจะเป็นไร

ก็ไม่ได้คุมเองหรอกนะครับให้ผู้ช่วยผู้จัดการทำไปจะได้ไวๆ ไม่ดีก็โหลดแล้วพักร้อนใหม่ก็เท่านั้นเอง แต่ทำไปทำมา ดั๊นมีนัดหนึ่งฟลุ๊คชนะแมนยูแบบน่าเหลือเชื่อ...

พอมาดูผลถึงได้รู้ว่านัดนี้ผมโดนใบแดงแต่ครึ่งแรกเลย แล้วก็โดนแมนยูกระหน่ำแหลก แต่ด้วยคาถามหาอุตม์เลยทำให้ทานมาถึงยิงจุดโทษได้ แล้วดันยิงดีกว่าอีกชนะเฉือนลูกเดียวได้แชมป์ไปเลย...

ที่บอกว่าดวงก็เพราะแบบนี้แหล่ะครับ... นักเตะก็เป็นรองมาก แถมรูปแบบก็เป็นรองอีก ดันชนะมาได้

เงินรางวัลและค่าตั๋วตั้งแต่รอบแรกจนถึงอื่นๆที่ได้ก็หลักล้านล่ะครับ ทำเงินและชื่อเสียงได้ดีนักเลยบอลถ้วย แถมได้ไปบอลยุโรปอีก

ตอนเจอแมนยูเซฟภาพไม่ทันล่ะ แต่ก็มีของปีถัดมา อันนี้รอบชิงเจอลิเวอร์พูลก็ลองโหลดเล่นๆดู สัก 7-8 รอบ ถ้าไม่ได้ก็จะข้ามๆไปล่ะ

แล้วรอบหนึ่งก็ดันออกมาเป็นผลแบบนี้

แสดงให้เห็นว่าถ้าพลังพอมีอยู่บ้าง ดวงก็มีผลกับสกอร์อยู่เหมือนกันครับ ถ้าอะไรเป็นใจและลงตัวต่อให้รองบ่อน ท่านก็อาจเป็นแชมป์แบบม้ามืดได้เหมือนบอลถ้วยรายการจริงเลย

อื่นๆนอกเหนือจากนี้

ถ่ายทอดสด - นี่ก็เป็นผลพลอยได้จากการเข้ารอบลึกบอลถ้วยครับ บางทีก็อาจมีถ่ายในลีคบ้างแต่ก็น้อยกว่า เม็ดเงินอีกทางหนึ่งที่ถูกมองข้ามก็มาจากส่วนนี้ด้วย ถ่ายครั้งหนึ่งก็การันตีเงินแสนรอเลยครับ ยิ่งถ้าคุณได้ไปยูโรป้าคัพด้วยแล้ว ปีนั้นกำไรบาน~

ครับที่ว่ามาทั้งหมดคือวิธีการหาเงิน

ทีนี้ก็มาดูวิธีการจัดสรรงบประมาณกันหน่อย นั่นคือส่วนค่าใช้จ่ายที่จะมาหับลบว่าเหลือกำไรเท่าไหร่

2. การใช้เงิน

จริงๆแล้วมีรายละเอียดปลีกย่อยอยู่ครับ แต่หลักๆที่เราคุมได้ก็คือค่าจ้างทีมงานกับค่าเหนื่อยนักเตะ

ในมุมของผมแล้วทีมงานยังไงก็ควรเก็บไว้ครับ ก็พยายามต่อรองค่าเหนื่อยตอนเซ็นต์ไว้ก่อนละกัน ได้มาแล้วก็ให้เขาพัฒนาทีมกันไป

ที่จะคุมได้จริงๆก็คือนักเตะนี่ล่ะครับ

เราสามารถดูภาพรวมไปจากที่ Boardroom ส่วน Salary ครับ

กับเซฟผมฤดูกาลนี้แล้ว ส่วนนี้ต้องทำใจครับ Key Player จะฟาดเงินไปเยอะมาก ก็ไม่ใช่ใครอื่นหรอกครับ ลุงๆอดีตดาวดังที่เพิ่งได้มาข้างต้นนั่นล่ะครับ แต่ก็ถือเป็นการบริหารความเสี่ยงที่ผมรับได้และเตรียมตัวเผชิญหน้าเรียบร้อย

ที่น่าสนใจคือส่วนของ Hot Prospect กับ Youngster กลุ่มเยาวชนที่ผมเสนอให้ปั้นในข้างต้นน่ะครับ พอมาดูตารางรวมแล้วจะเห็นได้ชัดเลยว่าเกือบ 60 คน แต่ค่าเหนื่อยที่ต้องจ่ายมีแค่ 14k เท่านั้น เป็นค่าใช้จ่ายราวๆ 1/5 ของทั้งหมด ขณะที่มีดาวรุ่งรวมกันแทบจะครึ่งหนึ่งของทีม

ระยะสั้นคงไม่เห็นผลอะไร แต่ระยะยาวมันคือส่วนที่จะเป็นกำไรให้เราครับ แม้ว่าจะต้องมีพวกที่ปล่อยฟรีไปบ้าง แต่ก็มีพวกที่จะทำเงินล้านให้กับสโมสรได้เช่นกัน

ส่วนถ้าใครอยากรู้ว่าใครได้ค่าเหนื่อยเท่าไหร่ก็ไปที่หน้าทีม แล้วเลือก Views แล้วกด Contract ก็จะขึ้นรายละเอียดสัญญามา ซึ่งก็จะมีค่าเหนื่อยอยู่ด้วย

ก็กดที่ Wage แล้วมันจะทำการเรียงมากไปน้อยหรือน้อยไปมากให้ ทีนี้ก็เลือกเลยครับ ใครฟันค่าเหนื่อยเยอะแล้วไม่ได้ลงหรือเล่นไม่คุ้มฟอร์มก็พยายามหาทางปล่อยออกไป จะมีผลดีระยะยาวกับกระเป๋าเราได้มาก

ค่าเหนื่อยนักเตะถือเป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะถ้าเราหาเงินได้มากเท่าไหร่แต่มาโดนตรงนี้ผลาญมากตามมันก็ไม่เหลือให้เก็บ

ผมแนะนำว่าต้องเช็คสัญญานักเตะยกทีมล่ะครับ รวมถึงตอนเซ็นต์ด้วยว่าถ้าไม่คิดว่าจะได้ลงจริง หรือเล่นไม่รุ่งก็อย่าพยายามเก็บไว้ เน้นปั้นเด็กมากๆ ถ้ารักษาสมดุลได้ ยังไงก็มีกำไรครับ หากช่วงกลางเดือนอาจมีติดลบกันบ้างก็ไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะเราต้องจ่ายค่าเหนื่อยตลอดและถูกหักค่าธนาคารด้วย แต่ถ้าเรามีเงินต้นทุนสต๊อกค้างไว้ก็อุ่นใจครับ ที่เหลือก็แค่รอรับเพิ่มจากการขายนักเตะ หรือค่าตั๋วและค่าถ่ายทอดสด

ค่าเหนื่อยนักเตะแต่ละเวทีจะแตกต่างกันมากครับ ในระดับ BS สัก 500p/w ก็ถือว่าหรูแล้ว ขณะที่อุ่นเครื่องทีได้มาถึงประมาณ 10k ต่อนัด ก็เท่ากับ 10000p นั่นคืออุ่นนัดเดียวมีเงินจ่ายให้หมอนี่ถึง 20 สัปดาห์เลยทีเดียว ถ้าอุ่นเครื่องสัก 20 นัดล่ะครับ โอ้... เหลือพอเลี้ยงทีมไปได้นานอย่างน้อยก็ไม่น่าติดลบตอนปลายฤดูกาล หรืออาจจัดกระชับมิตรช่วงกลางสัปดาห์ที่ว่างทำเงินอีกสักนิดก็ยังได้

แต่ถ้าขึ้นมา League 1-2 ค่าเหนื่อยก็จะยกระดับขึ้นมาอีก เป็น 1k-5k ก็สูงเอาเรื่อง แต่ก็ได้จากกระชับมิตรเช่นกัน แต่ถ้าจะให้ดีแนะนำว่าเซ็นต์แพงๆแต่น้อยจะดีกว่าครับ

ยิ่งถ้าขึ้น Championship หรือ พรีเมียร์ แล้วค่าเหนื่อยจะคูณอีกเป็นเท่าตัว อย่างน้อยๆจะเอาตัวดีก็ฟันเงิน 15k เข้าไปแล้ว ลำพังเงินเก็บอาจพอไว้ใจได้ แต่อย่าประมาทไปเชียวครับ บางทีนักเตะเก่านี่ล่ะครับตัวดี... สมัยอยู่ Championship บางคนได้ค่าเหนื่อยแค่ราวๆ 4k เท่านั้น พอขึ้นชั้นมาได้จู่ๆก็จะขอเพิ่มเป็น 10-12k แบบนี้ ดูจากสภาพเงินในทีมกับฟอร์มแล้วก็ยากจะรับได้ล่ะนะครับ บางครั้งผมก็ตัดใจต้องขายทิ้งแต่เนิ่นๆเหมือนกัน เพราะถ้ารอนานราคาจะตกเอาแล้วอาจซวยโดนฉกฟรีตอนหมดสัญญาอีก

ก็... อย่าไปหวังมากกับการปั้นตัวเด็กในช่วงแรกๆเลยครับ อาศัยเซ็นต์มาดูแววแล้วหาช่องขายดีกว่า

นักเตะก็เหมือนเงินอย่างคือยิ่งเราอยู่สูงยิ่งได้ของดีมากเรื่อยๆ ณ เวลาปัจจุบันทีมผมไม่เหลือนักเตะชุดเดิมแล้วล่ะครับ

นักเตะบางคนเล่นได้ฤดูกาลเดียว คือช่วงแรกก็เอามาก่อนประมาณมีดีกว่าไม่มีแต่พอได้มาก็ปรากฎว่าได้คนอื่นมาอีก ดาวรุ่งก็เริ่มดีขึ้น ที่ว่างก็เลยหายตาม ก็ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไมให้เดือดร้อนทั้งทีมทั้งนักเตะ ก็ตัดสินใจปล่อยเขาไปดีกว่าตอนจบฤดูกาล

ตัวเช่นพระเอกตัวจริง AJ แอนดี้ จอห์นสัน ได้มาตอนแก่แล้วประมาณ 33-34 ก็ผลงานดังที่เห็นแล้วก็ขายไป เงินนิดหน่อยไม่คิดว่าเป็นกำไรครับ แต่ถือว่าคุ้มในระยะยาวที่ตัดค่าใช้จ่ายเกินจำเป็นออกไป ก็สัปดาห์ละราวๆ 3-4k โดนสูบไปนานๆมันก็เยอะอยู่ล่ะครับ

ก็ลองๆบริหารการเงินในรูปแบบนี้ดูละกันครับ ใครไม่ได้ใช้ ใครเล่นไม่คุ้มก็เอาออกไป

ส่วนถ้าอยากซื้อก็เซ็นต์ฟรี หรือหายืมตัวเอา ค่าใช้จ่ายจริงๆจะอยู่แค่ที่ส่วนนี้เอง ซึ่งจะทำให้เราควบคุมได้ง่ายยิ่งขึ้น

ถ้าทำให้ตัวเลขส่วนนี้น้อยกว่าส่วนรายได้มากเท่าไหร่ กำไรที่จะได้รับก็มากขึ้นเท่านั้นครับ

บทส่งท้าย

ก็เป็นขั้นตอนที่ใช้เวลาเอาเรื่องเลย อาจไม่ถูกใจสายลุยเน้นแข่งขันนัก ช่วงแรกอาจเสียเวลาปรับนั่นนี่ไปหน่อย แต่ถ้าเข้าที่แล้วที่เหลือก็ง่ายครับ

มันเหมือนเป็นการวางรากฐานไว้ ใหม่ๆก็อาจตะกุกตะกักกันหน่อย แต่เมื่อลงตัวก็เหลือแค่ปรับเติมนั่นนี่นิดหน่อยเท่านั้นเอง

ที่สำคัญคือสิ่งเหล่านี้จะได้เห็นผลก็ต้องทำเป็นนโยบายระยะยาวนะครับ ใช้เวลาหน่อยแต่ยั่งยืนแน่ครับอันนี้คอนเฟิร์ม

นี่คือลักษณะการใช้จ่ายในแต่ละปีของผม

ปีแรกๆไม่มีอะไรมากก็ข้ามไป ปีต่อมาเริ่มมีเยอะและปล่อยบ้าง

และตัวเลขจะค่อยๆปรับตามลำดับจากความมั่นคงในทีมที่เริ่มสเถียรขึ้น

ได้มากกว่าเดิมอีกนิด

ก็เป็นไปตามระดับลีคล่ะครับ และคุณภาพนักเตะที่เพาะบ่มเองก็เริ่มสุกงอมตามลำดับ

ในที่สุดยอดขายรวมก็ถึงล้านปอนด์แล้ว

และเมื่อเข้าใกล้ พรีเมียร์ลีค อัตราก็กระฉูดน่าพอใจ

ปีล่าสุด ณ ต้นฤดูกาล ก็ทำเงินจากการขายนักเตะได้มากกว่าทั้งฤดูกาลปีที่แล้วล่ะครับ

ก็น่าสนใจดีว่าถ้ายังอยู่รอดใน พรีเมียร์ ได้และหานักเตะดาวรุ่งดีๆจากนอกประเทศได้ คงจะมีให้มีกำลังพลและทุนหมุนเวียนได้อีกมากโขเลยล่ะครับ

สภาพรวมตอนนี้ครับ

สปอนเซอร์น้อยมาก แต่ยังพอเลี้ยงตัวเองได้แบบไม่เดือดร้อน

นั่นเป็นเพราะผมมีเงินหลักๆมาจากการออมด้วยการกระชับมิตรต้นฤดูการ และมีส่วนบวกมาจากการขายนักเตะที่สะสมมานั่นเอง

ก็คงอีกนานเลยล่ะครับกว่าจะได้ระบบเยาวชนที่ทำเงินได้ดีเท่ากับที่ทำไว้สมัยลิเวอร์พูลที่อิ่มตัวแล้ว นั่นถือเป็นรูปแบบในอุดมคติการทำทีมที่ผมชอบที่สุดเลยล่ะ (ถ้าของจริงทำได้แบบนี้คงปลื้มสุดใจเลย)

เช่นผลประกอบการ 2 ปีล่าสุดดังนี้

และปีต่อมา

จะสังเกตได้ว่ามูลค่าการขายนักเตะมหาศาลมาก ซื้อมาปั้นแล้วก็ขาย ตัวไหนเจ๋งก็เก็บไว้

เป็นระบบที่เลี้ยงตัวเองได้สบาย รวมกับเงินทุนทั้งหมดแล้วถึงจะเสียค่าเหนื่อยทั้งนักเตะและทีมงานไปเยอะ รวมถึงหนี้สนามใหม่ แต่ก็กำไรปีละ 40-50 ล้านสบายๆครับ ตอนนี้เงินมีเหลือเฟือจนอยากใช้หนี้ธนาคารให้หมดๆไปเลยทีเดียว แต่ทำไม่ได้น่ะนะ...

ก็เป็นระบบการทำทีมแบบเดียวกันที่ผมใช้กับเกนส์โบโร่ว์นี่ละครับ แต่ต่างตรงที่ว่าตอนคุมลิเวอร์พูลผมไม่ค่อยมีวินัยเรื่องค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ เห็นใจนักเตะเกินไป มือเติบกับการต่อสัญญาทั้งผู้เล่นและทีมงาน ไม่งั้นแล้วอาจลดค่าใช้จ่ายไปได้อีกบานเลย

สำหรับเกนส์โบโร่ว์ตอนนี้พอขึ้น พรีเมียร์ลีค ได้แล้วล่ะก็อีกสักพักพอเข้าที่ ระบบฝึกซ้อมพอไปวัดไปวาได้คงเริ่มปั้นกันจริงๆจังๆสักที

ขุมกำลังปีนี้ไม่เลวเลย น่าจะพอประคองให้อยู่รอดได้ ส่วนทุนถ้าไม่ชิงตกรอบบอลถ้วยไว หรือพอขายนักเตะออกไปได้บ้าง ก็น่าจะมีกำไรอยู่

ยิ่งถ้าได้มีเตะในบ้านบ่อยๆยิ่งเวิร์ค เพราะมีการขยายสนามแล้วเงินที่ได้จากตั๋วก็คูณ 3 จากเดิมเลย บางนัดผมได้เกือบ 250k ก็เกือบๆค่าเหนื่อยต่อสัปดาห์เลย คงประคองกันไปได้พักใหญ่

แล้วถ้ามีตัวแปรอื่นเช่นการมีสปอนเซอร์เพิ่ม การได้เงินก้อนจากประธานคนใหม่... นั่นก็จะยิ่งทำให้มันมั่นคงขึ้นไปอีก

ล่าสุดมีข่าวว่าจะเทคโอเวอร์บอร์ดใหม่ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีเงินให้อีกสักเท่าไหร่ แต่เหมือนจะมีข่าวลือว่าจะหา ผจก. ทีมคนใหม่มาด้วย (ช่างเหมือนตอนนี้ มัลคอม เกเซอร์มาเทคโอเวอร์แมนยูดีแท้)

ก็ต้องลองดูกันต่อไป ลำบากพอสมควรแต่การบริหารแบบนี้ก็สนุกไปอีกแบบล่ะนะครับ

แต่ไม่ว่าปัจจัยภายนอกจะเป็นอย่างไร ขอเพียงเราคุมปัจจัยภายในหลักๆไว้ได้ในกำมือแล้ว

กำไรย่อมไม่หนีไปไหนแน่นอนครับผม

สำหรับบทความนี้ก็ยาวเอาเรื่องเลยทีเดียว

ก็หวังว่าจะอ่านแล้วเพลินและมีประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาติดตามจนจบครับผม

• Like 1

อ่านไม่หมด แต่กดไลค์ไปก่อน :016:ต้องชมเลยนะเนี่ย พยายามจนได้ทริคดีๆให้ชาว FM :017:

เยี่ยมครับ... :020:

ใครป่วยครับ :007:

จขกท.ข้อมูลแน่นมากมีรายละเอียดพร้อมรูป แจ่มครับ :008:

อย่างนี้ยกให้เป็นเซียมชั้นยอดเลย :007: :008:

เยอะจังอ่านครึ่งเดียวเองแต่ไลค์ไปแล้วนะไว้จะเข้ามาอ่านต่ออีกขอบคุณมากๆครับ

สุดยอดเลยครับ ผมอ่านจนจบ เพลินมาก สุดยอดจริงๆ :008: :007:

ข้อมูลแน่น ดีมากๆครับ เราชอบเล่นทีมเล็กๆ :016:

กว่าจะทำทีมได้ หลายวันเลยนะนั่น ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากที่ติดตามเช่นกันนะครับผม เห็นแล้วก็ชื่นใจจริงๆแล้วก็มีโปรเจคต่อเนื่องอยู่เหมือนกัน เห็นระบบเยาวชนแล้วชักอยากเขียนเป็นภาค 2 เกี่ยวกับการทำเงินในระบบนี้แบบลงลึก ก็ขอทดสอบกับทีมเล็กๆเดิมต่ออีกสักนิดนะครับไว้มีจังหวะเมื่อไหร่จะมาเขียนทริกส์ภาคต่อนะครับผม :008:

เล่นต้องเล่นแบบนี้ รู้ให้หมดเลยเผื่อในชีวิตจริงท่านอาจจะได้ทำแบบนี้ก็ได้ ผมเองก็หวังจะทำทีมเองเหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ทำธุระกิจไปก่อน เก็บเงินซ้อมเด็กวัดไปก่อน ผมกับพ่อเคยปั้นเด็กบ้านนอกเป้นตัวจังหวัดพิจิตรมาแล้วน่ะรุ่นอายุไม่เกิน12ปี - กองหน้าหนึ่งเดียวจากอ.วชิรบารมีตอนนั้นกี่ฬาฟุตบอลบูมมากเมื่อสิบกว่าปี(ตอนติดตัวจังหวัดยังเป็นอำเภอสามง่ามก่อนจะแยกออกจากสามง่าม) แต่ตอนนี้เสียคนไปล่ะติดยาติดหญิง เสียดายจริงๆ ตอนแรกที่ผมเล่นเกมส์นี้ไม่ได้หวังอะไรเลยแค่ชอบฟุตบอล(ย้อนไปเมื่อcm2000แล้วก็เล่นมาตลอด)แต่ตอนนี้ผมเล่นเพื่ออนาคตครับ ความฝันอาจจะเกินตัวแต่จะพยายามเมื่อเรายังมีแรงสักวัน ผมจะทำให้ได้ ตอนนี้อายุ26 เก็บไปเรื่อยๆคงจะได้ อิอิ