Jump to content
Sign in to follow this  
-Jojo-

ข้อดี ข้อเสีย ของFM2013 ที่เพื่อนๆเห็นชัดๆลองมาแชร์กันดูคับ

Recommended Posts

คือผมไม่ได้จะจับผิดเกมนะคับ คือต้องการจะทราบจิงๆว่ามันมีอะไรบ้าง และเพื่อนๆเห็นตรงกันกับผมหรือเปล่า เพราะ้ถ้าอันไหนพอจะป้องกันหรือแก้ไขได้ก็จะได้ไม่เกิด หรือถ้าอันไหนมันเป็นเรื่องธรรมดาก็จะได้ทำใจได้ถูกจุดคับ :icon42:

ข้อดี

- มีนักเตะเก่งให้เลือกใช้เยอะขึ้น

- นักเตะไม่ค่อยฝืนยิงเหมือนภาคก่อน ต้องมีช่องหรือต้องเข้าข้างถนัดถึงจะยิง(ส่วนใหญ่)

- แบ็คซ้ายและขวาCrossบอลเป็นละ ดีกว่าภาคก่อนมาก

- สั่งทีมงานได้เยอะขึ้น

- นักเตะไม่งี่เง่าเหมือนภาคก่อน(ถ้าไม่ค่อยได้ลงจะขอให้เราปล่อยให้ทีมอื่นยืม)

ข้อเสีย

- นักเตะชอบหนีบอล(บางครั้ง)

- นักเตะชอบล้อฟรี(วิ่งถลำ)

- คอมชอบยิงมุมแคบ(บ่อยเกิ๊น)

- โกลของคอมเก่งเกิ๊น

ปล.ขอเอาเป็นของแพท13.2.2นะคับ และนี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ เพราะยังไงผมก็ยังบ้าFMเหมือนเดิม :icon53:

Edited by -Jojo-

ข้อเสียที่สำคัญที่สุดคือ เสียเวลาทำอย่างอื่นหมดเพราะมัวแต่เล่น FM

ยิงชนเสาชนคานบ่อยเกิ๊น เคยมีเกมนึงชนเสา+คานทั้งหมด 7 ครั้ง แพ้ 0-1 :015-2:

ข้อดี สนุกครับข้อเสีย ไม่อยากหยุดเล่นครับ

ข้อดี สนุกครับข้อเสีย ไม่อยากหยุดเล่นครับ

:004: :004: :004:

ข้อเสียที่สำคัญที่สุดคือ เสียเวลาทำอย่างอื่นหมดเพราะมัวแต่เล่น FM

เรียกว่าข้อดีข้อเสียของแพทช์ 13.2.2 ดีกว่าครับ

แก้ให้แล้วนะคับ โทษทีคับลืมไปว่าต้องระบุแพท Edited by -Jojo-

ไม่รุ้ ว่า เป็น ข้อดี หรือ ข้อ เสีย เมทซี่ เหมา บาลองดอร์ ทุก ปี... :010:

เหมือนผมเลย

ข้อเสีย 1 กับ 3 ของผมไม่เจอนะครับของผมถึงจะเลี้ยงไปมุมแคบ แต่ก็ไม่ได้ยิงเอง มันจะส่งย้อนมาบ่อยมากแต่ชนคานมีทุกนัด

ไม่รุ้ ว่า เป็น ข้อดี หรือ ข้อ เสีย เมทซี่ เหมา บาลองดอร์ ทุก ปี... :010:

ไม่ทุกปีนะปีไหนมันเจ็บเราค่อยเสียบ :005:

อีกอย่างนึง ชอบลากบอลไปวิ่งชนทีมเดียวกัน กับ วิ่งเลยลูกบอล

อีกอย่างนึง ชอบลากบอลไปวิ่งชนทีมเดียวกัน กับ วิ่งเลยลูกบอล

ผมก็เจอบ่อยมาก :005: :005:

:016: :053: :051:

ผมว่าข้อดี1. สมจริงมากขึนในทุกๆด้าน ทั้งการซื้อตัวทั้งราคา การเล่น แผน จิตใจ ผมว่าทำได้ดีขึ้นเรื่อยๆ และสนุกมากขึ้นเยอะครับ ข้อเสีย1. บางจุดในการเล่นยังไม่สมจริง(แต่โดยรวมโอเคแล้วนะครับ) เช่น - ลูกยิงยัดมุมแคบ มันมาบ่อยเกินไป ปกติชาวบ้านเล่นลากไปถึงเส้นหลังน่าจะหักกลับมาให้เพื่อนมากกว่าครึ่ง อันนี้นับการหักกลับมาให้เพื่อนยิงนับครั้งได้- ปีกกับแบ็คเก่งเวอร์ไปนิดนึง แม้จะแก้ patch แล้วก็ลากกันหญ้าไหม้อยู่ดี- โหม่งยากมาก ยึ่งฝ่ายรุกพวกโหม่งเก่งๆนี่แทบไม่มีประโยชน์- เจ็บกันบ่อยไปนิดนึง ระยะเวลาการเจ็บคิดว่าเหมาะสมแล้ว แต่ความถี่ในการเจ็บมันเยอะไป เล่นเจ็บกันทุกเดือน เดือนละหลายๆตัวด้วย2. ระบบการซื้อนักเตะ ควรจะทำให้ balance กว่านี้ ไม่งั้นมาปีแรกผ่อนกระจาย ซัดกันไป 100 กว่าล้านเกือบทุกปี บ้าไปแล้วผมไม่แน่ใจว่าจริงๆเวลาซื้อนักเตะแล้วมันผ่อนอะไรกันยังงัย แต่ไม่ควรจะให้ผ่อนกระจายกันขนาดนี้ครับ ขี้โม้ไปแล้วเรื่องการยัด option กับค่าตัว ผมมองว่า option บางอย่างมันง่อยๆอ่ะครับ เหมือนยัดมาก็เสียตังเพิ่ม(แต่ก็ปรับปรุงมาเยอะแล้วนะ) แต่ในชีวิตจริงมี option พวกนี้มากมาย ส่วนค่าตัวคิดว่าเหมาะสมดีแล้วครับ ไม่ขี้โม้3. ระบบขายนักเตะ ก็สมควรให้ขายได้ง่ายกว่านี้อีก นักเตะบางตัวค่าตัว auto 5-6m ผลงานก็ดี อายุ 26-27 ผมลดมาจนเหลือ 250k ไม่มีคนซื้อ อันนี้เกินไปมั๊งครับผมว่าควรจะมีคนยื่นมาบ้าง นักเตะอยากไปมั๊ยว่ากันอีกทีอีกอย่างเวลาแย่งกันซื้อตัว ถ้าค่าตัวต่างกันไม่มากแล้วอยากไปทีมที่ชอบ อันนี้ไม่ว่า แต่หลายๆครั้งนักเตะแก่ๆอยากกลับบ้านเกิด ผมให้ค่าเหนื่อย 70,000-80,000 ไม่มา กลับบ้านเกิดได้ 15,000 ยอมไป เล่นเอางงเลยแต่โดยรวมผมชอบภาคนี้มากครับ ให้ 9/10 หักตามข้อเสียข้างต้น

ข้อเสีย1.เด็กปั้นอายุไม่เกิน18เรียกค่าเหนื่อยระดับ80kปอนด์ต่อสัปดาห์2.วิงแบ็ึคเลี้ยงเกินสเตตัสข้อดีสนุกเหมือนเดิม :007:

ผมว่าข้อดี1. สมจริงมากขึนในทุกๆด้าน ทั้งการซื้อตัวทั้งราคา การเล่น แผน จิตใจ ผมว่าทำได้ดีขึ้นเรื่อยๆ และสนุกมากขึ้นเยอะครับ ข้อเสีย1. บางจุดในการเล่นยังไม่สมจริง(แต่โดยรวมโอเคแล้วนะครับ) เช่น - ลูกยิงยัดมุมแคบ มันมาบ่อยเกินไป ปกติชาวบ้านเล่นลากไปถึงเส้นหลังน่าจะหักกลับมาให้เพื่อนมากกว่าครึ่ง อันนี้นับการหักกลับมาให้เพื่อนยิงนับครั้งได้- ปีกกับแบ็คเก่งเวอร์ไปนิดนึง แม้จะแก้ patch แล้วก็ลากกันหญ้าไหม้อยู่ดี- โหม่งยากมาก ยึ่งฝ่ายรุกพวกโหม่งเก่งๆนี่แทบไม่มีประโยชน์- เจ็บกันบ่อยไปนิดนึง ระยะเวลาการเจ็บคิดว่าเหมาะสมแล้ว แต่ความถี่ในการเจ็บมันเยอะไป เล่นเจ็บกันทุกเดือน เดือนละหลายๆตัวด้วย2. ระบบการซื้อนักเตะ ควรจะทำให้ balance กว่านี้ ไม่งั้นมาปีแรกผ่อนกระจาย ซัดกันไป 100 กว่าล้านเกือบทุกปี บ้าไปแล้วผมไม่แน่ใจว่าจริงๆเวลาซื้อนักเตะแล้วมันผ่อนอะไรกันยังงัย แต่ไม่ควรจะให้ผ่อนกระจายกันขนาดนี้ครับ ขี้โม้ไปแล้วเรื่องการยัด option กับค่าตัว ผมมองว่า option บางอย่างมันง่อยๆอ่ะครับ เหมือนยัดมาก็เสียตังเพิ่ม(แต่ก็ปรับปรุงมาเยอะแล้วนะ) แต่ในชีวิตจริงมี option พวกนี้มากมายส่วนค่าตัวคิดว่าเหมาะสมดีแล้วครับ ไม่ขี้โม้3. ระบบขายนักเตะ ก็สมควรให้ขายได้ง่ายกว่านี้อีก นักเตะบางตัวค่าตัว auto 5-6m ผลงานก็ดี อายุ 26-27 ผมลดมาจนเหลือ 250k ไม่มีคนซื้อ อันนี้เกินไปมั๊งครับผมว่าควรจะมีคนยื่นมาบ้าง นักเตะอยากไปมั๊ยว่ากันอีกทีอีกอย่างเวลาแย่งกันซื้อตัว ถ้าค่าตัวต่างกันไม่มากแล้วอยากไปทีมที่ชอบ อันนี้ไม่ว่า แต่หลายๆครั้งนักเตะแก่ๆอยากกลับบ้านเกิด ผมให้ค่าเหนื่อย 70,000-80,000 ไม่มา กลับบ้านเกิดได้ 15,000 ยอมไป เล่นเอางงเลยแต่โดยรวมผมชอบภาคนี้มากครับ ให้ 9/10 หักตามข้อเสียข้างต้น

เป็นงานเป็นการจังเลย :014:

แบบนี้ครับ เซ็งสุด

ผมเจอเยอะมาก แต่นัดนนี้เป็นนัดเปิด ฤดูกาล 2034/2035 เลยเซ็งมาก

ขนาด คอมมุลนิตี้ ชิล ชนะ แมน ซิตี้ ตั้ง สี่ลูก นักนี้แพ้

แค่นั้นเซงละเหรอท่านขุนเจอแบบผมนี้แพ้0-3คาบ้านแบบงงไปครองบอล63% :010: Posted Image

Edited by yungkub

แค่นั้นเซงละเหรอท่านขุนเจอแบบผมนี้แพ้0-3คาบ้านแบบงงไปครองบอล63% :010: Posted Image

:016:

ข้อดี สนุกครับข้อเสีย-นักเตะเจ็บบ่อยเกิน หายเจ็บมาปุป ลง2-3นัด เจ็บยาวอีก-นักเตะพอลงสนามแล้วโชคฟอร์มดี ขอต่อสัญญาเรียกค่าเหนื่อยเพิ่มจากเดิมอีกเท่าตัว พอยังไม่ต่อก็มีปัญหา (เซ็ง)