Jump to content
Sign in to follow this  
milan1

มีสิ่งนึงใน FM ทุกๆภาคที่ผมรู้สึกไม่ค่อยชอบ

Recommended Posts

สิ่งที่ว่าคือ ระบบสิ้นสุดความสามารถของนักเตะ หรือก็คือค่า PA ผมว่ามันทำให้เราเลือกแต่นักเตะที่มีค่าพวกนี้สูงๆมาใช้ ซึ่งจริงๆแล้ว เราจะเห็นว่ามันไม่ค่อยเป็นจริงเท่าไหร่ เช่น เจอซี่ ลินกาด แอดนาน จานูซาจ ของแมนยูที่ก้าวขึ้นมา เมื่อก่อนถ้าใครได้ใช้ โปรแกรมส่องจะเห็นค่า PA น้อยมากๆ ผมรู้สึกว่าถ้าเกมไม่กำหนดค่าสูงสุดมา แล้วปล่อยให้นักเตะ สามารถพัฒนาได้เรื่อยๆ ผมว่ามันน่าจะสนุกกว่านี้อีกหน่อย แบบว่าเราอยากปั้นเด็กสักคน สมมติว่าเป็น reece brown แต่ถ้าเราไปดูค่า PA ตอนนี้จะเห็นว่าน้อยมาก ซึ่งต่อไปในอนาคตความจริงเขาอาจจะเก่งก็ได้ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ใช้ระบบอื่นที่ไม่ใช่ PA มากำหนดจุดสิ้นสุด อาจจะใช้พวกพฤติกรรมเข้ามาแทน เช่น ชอบสังสรร ชอบเที่ยว ไม่ขยัน หรือ ทะเยอทะยาน อะไรแบบนี้ แล้วก็เพิ่มระบบอบรม หรือทำโทษ หรืออะไรที่ใช้เปลี่ยนนิสัยได้เข้ามา ถ้าเกิดเขาเปลี่ยนนิสัยได้ก็จะฝึกและเก่งขึ้นได้ ผมว่าแบบนี้จะทำให้เกมมีสีสันขึ้นมากเลย ผจก ทีม ได้ทำงานเยอะขึ้นมากกว่าแค่ซื้อตัว จัดแผน จัดตัว และคุมข้างสนาม แต่ยังได้คุมความประพฤติด้วย ผมฝันว่ามันจะเป็นไปได้นะ

ในฐานะผมเป็นโปรแกรมเมอร์คนนึงเรื่องที่ว่าทำไมต้องกำหนดขอบเขตตายตัวเพราะถ้าไม่กำหนด คอมพิวเตอร์จะไม่ยอมให้โปรแกรมทำงานครับหรือใช้การประมวลผลแบบ Fuzzy(ขออภัยไม่รู้จะแปลเป็นอะไรดี) มันก็จะกิน CPU มหาศาลเลยครับในการประมวณผลหนึ่งวันซึ่งอาจกลายเป็นว่าวันนึงอาจเล่นได้ไม่ถึงอาทิตย์นึงในเกมด้วยซ้ำ(เพราะรอมันประมวณผล)ส่วนเรื่องใช้ความขยัน นิสัยชอบเที่ยว ความทะเยอทะยาน เค้าใช้อยู่แล้วครับ แต่เป็นแบบตัวเลขมีขอบเขต (0-20) ส่วนในเกมก็มีเป็นแค่คำอธิบายเป็นตัวอักษรไว้(ตรงข้อมูลนักเตะ เช่น ทะเยอทะยาน,เป็นมืออาชีพ ฯลฯ)ซึงในเกมก็ทำการเปลี่ยนนิสัยได้นะครับโดยการจับฝึกกับรุ่นพี่เรื่องกำหนดค่า PA ผมมองว่าคนสร้างก็เหมือนแมวมองของสโมสรครับ ไม่มีใครรู้ว่าใครจะรุ่งไม่รุ่งแต่มองจากการฝึกซ้อม การลงสนามเอาปล.สุดท้ายที่สำคัญที่สุดคือถ้าจะทำจริงก็ทำได้ครับ แต่งบประมาณที่ใช้ผลิตในแต่ละภาคจะสูง และเมื่อใช้ทุนเยอะราคาขายย่อมแพงขึ้นและความถี่ที่จะออกภาคใหม่ก็จะน้อยลงตามไปด้วยดูตัวอย่างง่ายๆกับเกมอย่าง Call of Duty , Battle field ครับ

ก็เค้าถึงได้มีการทำแพทช์อัพเดทออกมาไงครับ แพทช์แรกนักเตะตัวจริงอาจจะยังไม่เป็นที่รู้จักของคนทั่วไปเลย พอเล่นๆไปมีแววรุ่งแน่นอน ฟอร์มดีเค้าก็ทำแพทช์ใหม่ปรับค่านู้นนี่นั่นออกมาให้สอดคล้องกับความเป็นจริงมากที่สุด ทีมงานเค้าประเมินกันเป็นปีๆกว่าจะได้เรท PA ของแต่ละคนออกมา

มันก็จริงครับ แต่แพทอัพเดท มันไม่ได้อัพเดทต่อเนืองใช่มะอันนี้เราไม่ได้มาเถียงกันนะ แต่แบบว่าเรื่องที่มันคาใจและอยากให้เป็นอะนะ 555คือถ้าเขาทำให้อัพเดทแล้วสามารถเล่นต่อเนื่องจากเซฟเดิมได้ มันก็คงจะดีใช่ม่ะ แต่ก็อย่างว่าละครับ ด้วยข้อจำกัดในความสามารถของระบบปัจจุบันมันคงเป็นเรื่องยากส่วนเรื่องที่นิสัยมันมีอยู่แล้วอันนี้ผมทราบครับ แต่ว่าจะเห็นที่ ผจก ตัวจริงหลายๆคนเปลี่ยนคนให้เก่งจากคนที่ชอบเที่ยวให้อยู่ในโอวาทได้อย่าง เซอร์ หรือ คาเปโล่ อะไรพวกทำนองนี้ เขาก็ลงมือกับนักเตะเอง ผมว่ามันก็น่าจะเป็นอะไรที่สนุกเพิ่มขึ้นมานิดหน่อย นอกจากนั่งจัดทีม และ บลาๆๆ

อย่างว่าละกันมันเป็นเกมที่ใช้ฐานข้อมูล จะให้อัพเดทแล้วฐานข้อมูลเปลี่ยนตามก็คงไม่ได้ สมมุติว่าเราปั้นตัวนี้มาเก่งแล้ว แต่ตัวจริงตอนนี้อ่อนมากพออัพเดทปุ๊ปจากเก่งๆอ่อนลงไปแบบนี้คงไม่ปลื้มกันแน่ อีกอย่างเราเล่นกันไหวด้วยแหละบางคนเล่น 1-2 วันก็จบฤดูกาลละ แพทช์ออกทุกๆ 2-3เดือน บางเล่นไป 20-30ปี :014:

ส่วนตัวผมแล้ว ไม่เคยสนใจ PA หรือ CA แล้วก็ไม่ชอบ โปรแกรม สเกาท์ เพราะทำให้เราไม่เหมือน ผู้จัดการตัวจริงสิ่งที่ผมทำ ในการหานักเตะ คือใช้ แมวมอง และการไปนั่งดูฟอร์มของนักเตะที่เราสนใจ และสถิติที่เกิดขึ้น เพราะว่า หลังจากนั้น เราสามารถ เฟ้นหานักเตะที่เราต้องการที่เหมาะสมกับทีม มาเติมเต็มในทีม โดยการค่อยๆปั้นและดูฟอร์มไปเรื่อยๆเชื่อไหมครับ ฟอร์มดี บางทีมีค่า มากกว่าค่าพลังมาก และเล่นได้ดีกว่าพวกค่าพลังสูงๆเสียด้วยซ้ำสนุกกว่าเยอะ หรือกล่าวอีกนัยนึงว่า พวก CA ผมว่าบางทีมันก็ไม่สำคัญเท่าไหร่ สำคัญที่การ สร้างทีม แบบเน้น ฟอร์ม ดีกว่า ^^