Jump to content
Sign in to follow this  
★บ่อเพชร★

เทคนิคการฝึกนักเตะรายบุคคล(individual)อย่างมีประสิทธิภาพ

Recommended Posts

การฝึกนักนักเตะนั้นแบ่งออกเป็น 2 ส่วนด้วยกัน คือ ส่วนรายทีมและรายบุคคล ในการซ้อมรายบุคคลนั้นเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมาก เพื่อให้ค่าพลังออกมาในรูปแบบที่เราต้องการให้มากที่สุด ไม่เช่นนั้นนักเตะจะใช้ค่าพัฒนาสูญเสียไปกับค่าพลังที่ไม่จำเป็นนัก เช่น กองหน้าแต่ค่าการเข้าปะทะขึ้นรัวๆ หรือกองหลังค่าทำประตูและยิงไกลเพิ่มตลอด ซึ่งค่าที่ไม่จำเป็นเหล่านี้จะทำให้นักเตะเมื่อถึงจุดพีคจะไม่เก่งเท่านักเตะตัวเดียวกันที่ฝึกแบบเน้นค่าพลังมา

โดยในเกมส์การฝึกแบบรายบุคคล(individual) สามารถให้ผู้ช่วยจัดการได้ แค่กดคลิกเดียว แต่ผมขอเตือน!! อย่าใช้ผู้ช่วยเลยครับ เพราะผู้ช่วยมักฝึกพลังที่เราไม่ต้องการ เช่น กองหน้าตัวเล็กจิ๋ว สั่งฝึกกระโดด อะไรแบบนี้ ซึ่งแย่มากๆ เสียสละเวลาของท่านเซตเองนะครับ ถ้าอยากให้นักเตะเก่งจริงๆ

ภาพหน้าต่างการฝึกรายบุคคลครับ ผมเซตเองทั้งหมด อย่าให้ผู้ช่วยจัดการนะ ไม่เช่นนั้นนักเตะของท่านอาจกลายเป็นนักเตะห่วยๆ

การซ้อมรายบุคคลผมแนะนำให้กดหน้านักเตะนี้ขึ้นมาครับ จะได้เซตง่ายๆ ไม่สับสน อาจเสียเวลาหน่อยแต่ได้ผลมาก

ตรงกรอบสี่เหลี่ยม Focus คือ การฝึกรายบุคคล

การเซตรายบุคคลนั้นจะแยกออกเป็น 2 แบบ คือ แบบเน้นตามหน้าที่ที่ต้องการ และแบบเจาะจงค่าพลัง

1.แบบเน้นตามหน้าที่ที่ต้องการ(individual role)=  เน้นเพิ่มค่าพลังตามหน้าที่ที่เราต้องการ เช่น พลังแบบกองหน้าตัวเป้า กองหน้าตัววิ่ง กองหน้าตัวทำเกมส์ เป็นต้น

2.แบบเจาะจงค่าพลัง(specific attribute) = เน้นเพิ่มพลังเป็นค่าๆไป เช่น เน้นค่ากระโดด(Jumping) เน้นความเร็ว(Quickness) เน้นการทำประตู(Finishing)

สามารถเลือกความเข้มข้นในการฝึกได้(focus intensity) ผมแนะนำให้ฝึกแบบ heavy ครับ เพราะจะได้รีดค่าพลังตามที่เราต้องการออกมาให้มากที่สุด

ถ้าคุณไม่เซต Focus ตรงนี้ นักเตะจะไปฝึกตามแบบฝึกทีมครับ (ที่มี balanced ,ball control,team cohenrision ตรงหน้า team trianing) ซึ่งเป็นอะไรที่ห่วยมาก เพราะเราไม่สามารถคุมค่าพลังที่เราต้องการได้มากนัก

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าค่าพลังที่ขึ้นคิดมาจากการฝึกแบบทีมและแบบส่วนตัวอย่างละกี่% 

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

New position = ฝึกตำแหน่งเพิ่มครับ เช่นฝึกกองหน้าให้เล่นปีก ฝึกกองกลางให้เล่นแบ็ค ถ้าคุณฝึกมันจะแบ่งค่าการฝึกเราไปลง ซึ่งทำให้นักเตะเราพลังขึ้นช้ามาก

ถ้าไม่ฝึกตำแหน่งใหม่ ค่าซ้อมรายบุคคล(Focus)มันจะขึ้น 100% ครับ พอฝึกปุ๊ป มันจะเหลือ 60% (รู้สึกเลวร้าย -0-) แบ่งให้การฝึกตำแหน่งใหม่ไป 40%

ยึ่งถ้าเราฝึกรายบุคคลแบบ Light ค่าฝึกตำแหน่งมันจะใช้การฝึกไปถึง 66% ดังนั้น ถ้าคุณจะปั้นเด็ก จงอย่าฝึกตำแหน่งใหม่ให้มัน รอค่าพลังใกล้เต็มค่อยฝึกครับ ไม่งั้นเด็กคุณจะเกิดช้ามากๆ

รูปปลากรอบ

มาถึงการเซต Focus นะครับ คุณสามารถเลือกตามหน้าที่(individual role)หรือระบุค่าพลัง(specific attribute)ได้

แต่ผมแนะนำว่าถ้ายังเด็กให้ฝึกแบบตามหน้าที่ครับ เพราะฝึกแบบเจาะจงค่าพลังมันขึ้นช้ามากๆ ครับ

ฝึกแบบเจาะจง(specific attribute)ผมแนะนำให้ใช้ตอนที่ค่าพลังใกล้ตันแล้วนะครับ แบบว่าอายุ 23+ ค่าไหนที่จำเป็นแต่มีอยู่น้อยให้เจาะจงฝึกไป

แต่ตอนฝึกแรกๆ ควรจะฝึกแบบตามหน้าที่จะได้ผลมากที่สุดครับ 

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ข้อสังเกตุ เมื่อเรากดฝึกแบบไหนไปก็ตาม ดูค่าด้านขวาจอครับ มันจะมีค่าพลังที่เป็นตัวอักษรสีขึ้น และด้านล่างเปนเส้นกราฟ

ซึ่งบ่งบอกว่า เวลาคุณฝึกตามหน้าที่นี้มันจะเน้นขึ้นตามค่าที่เป็นตัวสีๆ นี่แหละครับ เพราะฉะนั้นอย่ายึดติดคำระบุหน้าที่ครับ ให้ลองกดเลื่อนดูหลายๆ หน้าที่ ว่ามันจะฝึกฝนค่าพลังอะไรขึ้นบ้าง 

กองหน้าที่โง่ๆ แต่วิ่งไว ใช่ว่าผมจะกด poacher ฝึกนะครับ ผมเลื่อนๆ ดูหน้าที่ต่างๆ ดูตามสี ผมเลยเลือกฝึกแบบหน้าที่  trequartista เพราะวิ่งไวอยู่แล้วอยากให้มันฉลาดๆ มันก็จะอัพค่าด้านความฉลาดและเทคนิคมากขึ้น 

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ข้อคิด----> ฝึกแบบเจาะจงค่าพลัง(specific attribute) ให้ดูส่วนสูงนักเตะด้วยครับ ถ้านักเตะเตี้ยมากๆ ถ้าฝึกค่ากระโดด ฝึกไป 10 ปีมันก็ไม่ขึ้นหรือขึ้นนิดเดียวครับ หรือพวกสูง 195 หนัก 120 คุณไปเจาะจงฝึกค่าวิ่งไว มันก็ไม่ขึ้นครับ หรือขึ้นน้อยมากๆ ดังนั้นเวลาเลือกซื้อนักเตะให้ดูส่วนสูง น้ำหนัก ไม่ใช่ว่า PA 185 พลังแฝง 5 ดาว แต่เตี้ย 165 จะไปฝึกเป็นกองหน้าตัวเป้า มันเป็นไปได้ยากครับ

ภาพประกอบ Max Clayton ที่ผมฝึกแบบเน้นตามหน้าที่ ผมฝึกแบบ trequartista ครับ จะเห็นได้ว่าค่าพลังด้านอารมณ์และเทคนิคพัฒนาไปเยอะมาก

ภาพจากเซฟอื่นครับ ค่าพลังดูวันที่ครับ ห่างกับเซฟผมแค่ 1 ปีกว่า แต่พลังเทียบกันไม่ติดเลย

ใครสงสัยตรงไหน มีอะไรแนะนำ เชิญได้นะครับ 

Q : ค่าการฝึกเอาเฮฟวี่เลยเหรอครับ ไม่มีผลต่อการบาดเจ็บ ของนักเตะใช่ป่ะครับ

A :  จะสังเกตุว่า ถ้าเราฝึก new position % มันจะแบ่งกันไปครับ  การฝึก heavy มันจะ 60/40 การฝึก light มันจะ 34/66 ดังนั้นจะ

เห็นได้ว่าต่อให้ Heavy หรือ Light % การฝึกที่เราใช้รวมกันมันก็เท่ากับ 100 % อยู่ดีแสดงว่าเรายังคงฝึกเท่าเดิม ไม่ว่าคุณจะเลือกแบบไหน

ส่วนของอาการบาดเจ็บน่าจะมาจากการฝึกแบบทีมมากกว่า แต่ผมไม่มีหลักฐานเลยไม่สามารถระบุได้ครับ

สรุปคือ  Heavy หรือ Light เนี่ย เอาไว้แบ่ง% การฝึกจาก new position เฉยๆ อะ ถ้าเราเลือก light นักเตะก็จะชินตำแหน่งใหม่ได้ไว แต่ค่าพลังจะขึ้นช้า

Edited by ★บ่อเพชร★
  • Like 5

สุดยอดมากครับ ผมขอเสริมอีกนิดหนึ่ง (อ่านบทความเสร็จ ไปทำตามที่ จขม บอกเลย แล้วสังเกตุ) ให้ลองไล่ดูเด็กทีมเราทุกระดับเลยครับ แล้วดูว่า คนไหนมีพลังแฝงโหดๆๆ   แล้วก็ไปดูว่าตำแหน่งที่ดีที่สุดคืออะไร  แล้วลองไปฝึกตามที่ จขม. บอก (ไม่ต้องไปเสียตังซื้อนักเตะ)ผมลองทำแบบนี้ดู ได้ผลอย่างไร  จะมาบอกครับ  

หลังจากที่ได้ลองอย่างที่ แคนบอกแล้ว แจ่มมากครับ เอาผลงานมาโชว์

ตัวที่ 2

รับประกันโดย บทประภัน ของ ทมมยันตรู :070-2: :070:

ขอเสริมคับ

ถ้าอยากให้นักเตะคนนั้นค่าพลังขึ้นไวๆ ให้เอาลงแข่งบ่อยๆ แล้วก็ "โค้ช" ขอให้ 4 ดาว+ แล้วจะเห้นการเปลี่ยนแปลง โดยส่วนตัวที่ลองฝึกมา การฝึกตำแหน่งใหม่ มีผลต่อค่าพลังเหมือนจะขึ้นช้า เป็นไปได้ ลองฝึกจนค่าพลังนิ่ง ไม่ขึ้นอีกแล้วค่อยเปลี่ยนตำแหน่งใหม่คับ

ตอนนี้มัน ชี้ลงสีแดงอ้ะครับ ทำยังไงให้มัน ชี้ขี้นสีเขียว เหมือนเดิมอ้ะครับ ช่วยที :006:

ตอนนี้มัน ชี้ลงสีแดงอ้ะครับ ทำยังไงให้มัน ชี้ขี้นสีเขียว เหมือนเดิมอ้ะครับ ช่วยที :006:

มันเป็นปกติของนักเตะครับ เดี๋ยวมันก็ขึ้น เพราะนักเตะมันลดค่า เพื่อเพิ่มค่าอื่นอยู่ แต่มันคือระดับ 1 ใน 100 เลยไม่แสดงผล

• Like 1

:070-2:  :070-2:  :070-2:

ว่าแต่ว่าตอนนี้แผ่นแท้หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ ราคาเท่าไหร่ครับ