Jump to content
Sign in to follow this  
babylonely

รู้สึกบ้างไหมว่า FM ทอดทิ้งลูกค้าเก่า

Recommended Posts

ปัจจุบันผมเล่น FM2013 อยู่ เล่นออนไลน์กับเพื่อน ไม่ได้ซื้อ 2014

ผมไม่ได้ปรับปรุงแก้ไขเกมแต่อย่างใด แต่โดนแคลชดั้มเป็นประจำๆ ทุกๆครั้งที่เล่น จะเจอ 1ครั้งเป็นอย่างน้อย รู้สึกเซ็งมากเลย หาวิธีแก้ไขหลายวิธี เหมือนจะดีขึ้น สุดท้ายก็เหมือนเดิม 
*จริงๆ อยากให้ทีมงานเขาดูแล แก้ไขอะไรให้บ้าง ไม่ใช่พอ FM2014 ออกมาปุ้บ ทิ้งอันเก่าๆ เลย ไม่มีอัพเดทแพท แก้ไขอะไรให้มั้งเลย เซ็ง น้อยใจ :015-2:

เข้าจัยนะ เเต่ เวลาของใหม่มาใครๆ ก้ออยากเล่นกันทั้งนั้น

ผมว่าถ้าเขาอัพเเพท 2013 ยุนะ เขาคงไม่มีเวลาพัฒนาเกมไปเรื่อยๆ เเล้วอย่างนี้จะมีเกมดีๆ ที่พัฒนาเรื่อยๆเหรอคับ

ถ้ามัวเเต่อัพของภาคหลังๆยุ (ความคิดส่วนตัวนะคับ) นะคับ

เรื่องแพทนี่ผมจำได้ว่าแต่ละปีพอผ่านไปซักแพท.3ไปแล้วนี่ก็ไม่อัปเดทแล้วนี่ เป็นแบบนี้ทุกปีนา ผมเลยเฉยๆแฮะ ถ้ามัวแต่ปรับปรุงอัปเดทแพท ก็ไม่ได้ทำภาคใหม่พอดี
ส่วนเรื่องแคลชดั้มผมเป็นบ่อยนะ จัดการปัญหาโดยลงวินโดวใหม่ ลงสตีมใหม่ ลงเกมใหม่ไปเลย เผื่อเครื่องมันไม่สมบูรณ์เลยเกิดแคลชดั้ม

ตอนผมเล่น FM 2013 ผมไม่เคยเจอ Cash Dump เลยครับ ทั้งๆที่ใช้ FMRTE หรือ FM Scout ตลอด รวมถึงใช้ FMRTE แกล้งคอมมัน หรือขยี้มันเพราะความแค้น แต่ก็ไม่เคย Cash Dump เลย เพราะฉะนั้นผมคาดว่ามันน่าจะเป็นปัญหาส่วนบุคคลมากกว่า

ส่วนเรื่องทิ้งผู้เล่น อันนี้ต้องทำใจครับเพราะ SI คนไม่เยอะพอที่จะมา Support ผู้เล่นภาคเก่าๆ 

ปัจจุบันผมเล่น FM2013 อยู่ เล่นออนไลน์กับเพื่อน ไม่ได้ซื้อ 2014

ผมไม่ได้ปรับปรุงแก้ไขเกมแต่อย่างใด แต่โดนแคลชดั้มเป็นประจำๆ ทุกๆครั้งที่เล่น จะเจอ 1ครั้งเป็นอย่างน้อย รู้สึกเซ็งมากเลย หาวิธีแก้ไขหลายวิธี เหมือนจะดีขึ้น สุดท้ายก็เหมือนเดิม 

*จริงๆ อยากให้ทีมงานเขาดูแล แก้ไขอะไรให้บ้าง ไม่ใช่พอ FM2014 ออกมาปุ้บ ทิ้งอันเก่าๆ เลย ไม่มีอัพเดทแพท แก้ไขอะไรให้มั้งเลย เซ็ง น้อยใจ :015-2:  

เกมส์ราคาแบบนี้ต้องทำใจเค้าไม่ได้มาดูแลระบบออนไลน์ดีหรอกจะมีก็แต่พวกเกมส์เสียเงินค่า air time หรือไม่ค่าเกมส์ก็แพง

ผมคิดว่า crash dump นี้เป็นปัญหาเฉพาะเครื่องของแต่ละคนไม่เกี่ยวกับตัวเกมส์นะ

เรื่องการพัฒนาของเกมส์นี้ผมก็ยอมรับว่าพัฒนาช้าพัฒนาน้อยมากแทบจะไม่เปลี่ยนแปลงอะไรๆเลยทั้งที่มีมาแล้วหลายภาคท่าเป็นเกมส์อื่นมีหลายภาคแบบนี้คงพัฒนาแบบก้าวกระโดดไปแล้วส่วนตัวคิดเหมือนกันว่ามันพัฒนาแบบไปที่ละก้าวเท่านั้น

ถ้าถามว่าทอดทิ้งลูกค้าไหมผมคิดว่าเฉยๆเพราะเกมส์ออกแบบเป็นภาคๆละเป็นปีๆจะมานั้งดูแลลูกค้าเป็น10ๆปีเหมือนstarcraftก็น่ารักเกิน

Edited by AloNEAt Ps

อาจจะดูโหดร้ายไปบ้างแต่ก็ต้องเข้าใจว่าเกมนี้มันคือวิถีทางแห่งฟุตบอลที่เปลี่ยนไปตลอดเวลา

จริงๆ ก็กะว่าจะซื้อ 2014 แต่เห็นๆแล้ว ยังไม่แตกต่างจาก 2013 เท่าไหร่ เลยกะรอดู 2015 เผื่อจะเปลี่ยนแปลงมากขึ้นมากเดิม