Jump to content
Sign in to follow this  
kuaojong

สอบถามเรื่อง project balanced หน่อยครับ

Recommended Posts

ตามหัวข้อครับผมสงสัยว่า projected balanced คืออะไรครับ 

แล้วทำไมมันติดลบตลอด จากก่อนปิดฤดูกาลยังติดบวกอยู่นิดหน่อย

ทั้งที่ผมก็ขายนักเตะได้กำไรตลอด

อย่างเช่นปีปัจจุบันผมก็ขายได้กำไร แต่ก็ยังคงติดลบอยู่ 

เซฟภาพในช่อง Expenditure ให้ดูหน่อยครับ คาดว่าน่าจะมีรายจ่ายเยอะ

ตรงส่วน Total Salary Cost มันสูงๆๆๆๆๆๆๆมากกกกกกกกกกกกก ผมคำนวนดูท่านจ่ายค่าเหนี่อยนักเตะและสตาฟสูงมาก เมื่อฤดูกาลที่แล้วท่านจ่ายค่าเหนี่อยเป็นเงิน 343ล้านดอล หรือราวๆ 208ล้านปอน คิดเฉลี่ยต่อวีค ท่านจ่ายสัปดาร์ละ 6.3ล้านดอล หรือ 3.8ล้านปอน

ถ้าเทียบกันผมปี 2018 ผมมีตรง Salary Cost เฉลี่ย 1.9m เองครับ

รายได้ท่านไม่พอรายจ่าย ผมแนะนำให้ท่านเลือนแถบ Budget Adjustment ไปฝั่ง ค่าเหนี่อยนักเตะเยอะๆหน่อยครับ เพื่อให้ระบบบอร์ดนำเงินที่นอนนิ่งๆไปใช้ประโยช์น และจะช่วยกลบส่วนที่ขาดทุน

ถ้าท่านปล่อยไปแบบนี้ ไม่คุมค่าเหนี่อย ระวังจะโดนกฏ Financial Fair Play นะครับ ห้ามขาดทุนเกิน 15m ติดต่อกัน 3ฤดูกาล จะทำให้ท่านอดไปถ้วยยุโรป โดนหัก 5แต้มในลีคทันทีที่เริ่มฤดูกาล 

Edited by devilblaze

project balanced คือ เงินในบัญชีที่คาดว่าน่าจะเหลือหลังจากผ่านไตรมาส(ทุกๆ 4 เดือน)ครับ

จากที่ดูในรูปแรก จะเห็นได้ว่ารายจ่ายมากกว่ารายรับมหาศาลเลย อย่างเดือนที่แล้วก็ติดลบตั้ง 10M+ ดอล

ผมคาดว่ารายจ่ายส่วนมากมาจากค่าเหนื่อยเหมือนที่แร๊บบนบอกครับ(ที่ผมเห็นปัจจุบันทีมคุณอยู่ที่ประมาณ 4.44M ดอล ต่อสัปดาซึ่งมันเยอะมากเลยนะครับ)

ส่วนทางแก้คือ ขายนักเตะค่าเหนื่อยแพงๆ(เกินหลักแสน)ออกไปบ้างครับ

แล้วเวลาต่อสัญญา(หรือจะเซ็นใครมาใหม่) ก็กดให้น้อยที่สุดครับ(ผมทำประจำ)

Salary Cost นี้แค่เงินเดือนตรงๆนะครับ ยังไม่รวมพวกโบนัสการลงสนาม โบนัสการทำประตู รายจ่ายที่เสียให้นักเตะตอนเจรจาสัญญา อื่นๆอีกเยอะ ซึ่งรายละเอียดในช่อง Expenditure จะบอกทุกอย่าง ค่าเหนื่อยนักเตะและทีมงานรวมกันฤดูกาลที่แล้ว 343ล้านดอล แต่รายจ่ายทั้งหมดรวม 475ล้านดอล เงินหายไปตั้ง 132ล้านดอล น่ะครับ ผมอยากเห็นรายละเอียดตรงนี้ เพราะผมไม่เคยทำทีมที่ใช้เงินเยอะขนาดนี้มาก่อน

นี่ครับ รายจ่ายของผม  :002: 

ผมก็พึ่งจะรู้จากท่านๆนี่แหละครับ ว่าผมจ่ายค่าเหนื่อยแพงมากขนาดไหน ผมนึกว่าทีมใหญ่ๆเขาก็จ่ายระดับนี้กัน :003: 

พอดีผมพยายามจะปั้นสวอนซีจากทีมท้ายๆค่อนปลายตารางขึ้นมาเป็นทีมหัวแถวหน่ะครับ :012a: 

ส่วนนี่เป็นค่าเหนื่อยทีมผมครับ

ช่วงหลังๆมา ผมพยายามจะเซ็นนักเตะฟรีหน่ะครับ เพราะคิดว่าได้มาไว้ก็ไม่เสียหาย เดี๋ยวค่อยขายเอากำไร

แต่ไม่นึกว่าจะเป็นการดองค่าเหนื่อยจนการเงินติดลบ :005:  :005:   :005: 

นักเตะ ค่าเหนื่อยหลัก แสนปอนด์ 10 กว่าคนได้ ลดจำนวนนักเตะ ตรงนี้ออกไป จะลดค่าใช้จ่ายได้เยอะมาก

ขนาด backup ค่าเหนื่อย 150000 ปอนด์

ถ้าเป็นทีมผม ค่าเหนื่อยตรงนี้ ได้ดาวรุ่งหรือ backup ดีๆ เกือบทีมหนึ่งแล้ว

Edited by heavenamp

นี่ครับ รายจ่ายของผม  :002: 

ผมก็พึ่งจะรู้จากท่านๆนี่แหละครับ ว่าผมจ่ายค่าเหนื่อยแพงมากขนาดไหน ผมนึกว่าทีมใหญ่ๆเขาก็จ่ายระดับนี้กัน :003: 

พอดีผมพยายามจะปั้นสวอนซีจากทีมท้ายๆค่อนปลายตารางขึ้นมาเป็นทีมหัวแถวหน่ะครับ :012a: 

ส่วนนี่เป็นค่าเหนื่อยทีมผมครับ

ช่วงหลังๆมา ผมพยายามจะเซ็นนักเตะฟรีหน่ะครับ เพราะคิดว่าได้มาไว้ก็ไม่เสียหาย เดี๋ยวค่อยขายเอากำไร

แต่ไม่นึกว่าจะเป็นการดองค่าเหนื่อยจนการเงินติดลบ :005:  :005:   :005: 

นักเตะฟรี แต่ค่าเหนื่อย ค่าเอเยนต์ โบนัสไม่ฟรีนะครับ บางทีขายยังไม่ได้เท่าที่เราเสียเลยครับ

เพราะฉนั้นถ้าไม่ได้ใช้จริงๆ อย่าเอามาเลย