Jump to content
Sign in to follow this  
Benmore

FM2014 ไม่ดีหรือคนเล่นน้อยลง?

Recommended Posts

ผมไม่ได้เล่นประมาณ2หรือ3ภาคไม่แน่ใจ กลับมาเล่นใหม่งงตึบเลย ว่าจะมาตั้งกระทู้ถามบางจุดที่ยังไม่เข้าใจ

แต่พอมาเปิดบอร์ดดูเหมือนไม่ค่อยมีคนตอบเหมือนสมัย2011 2012 เลย ภาคนี้คาดว่ามีคนเล่นน้อยลง

หรือคนไม่พูดคุยกันในบอร์ดแล้วครับ เปิดเข้ามายังเห็นมีแต่กระทู้เดิมๆอยู่เลย กะว่าจะเข้ามาหาความรู้ซะหน่อย

ภาค2014แทบจะไม่มีคนมาบอกทริคอะไรเหมือนภาคก่อนๆเลย FM2014ไม่ดีหรือคนเล่นน้อยลง?

คนเล่นเกมเยอะแต่เล่นบอร์ดน้อยมั้งครับ

คนเค้าเบื่อแพทอ่าครับ ความสมจริงด้วยมันทำมาเว่อร์เกินคนเค้ารอแพทสุดท้าย+รอไทยบิ้ว(มั้ง)

ลองไปดูกรุ๊ปในเฟส ไม่ก็บอร์ดนอกซิครับ ตึม

บอกทริคหรอครับ ??  จะบอกไงดีหละ ทริคผมแทบจะเปลี่ยนทุกเกมเลย ใช้แผนเดิม ๆ 3-5 นัด AI มันก็จับทางได้ละครับ แผนการเล่นมีเป็น 100 แผน  :134: 

คนเล่น fm ส่วนใหญ่เล่นเพื่อฆ่าเวลา เล่นไป ดูเวป ฟังเพลงไปด้วย จึงชอบหาแผนเทพๆนักเตะเก่งๆ กดเริ่มแข่งแล้วพักเกมส์ไปเล่นอย่างอื่น

แต่ภาคนี้ทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะเราต้องชิงไหวชิงพริบกับ ai ตลอด ไม่อย่างงั้น เปิดเกมส์ขึ้นมาหลังจากพับหน้าจอไป อาจมีเงิบ ซึ่งมันเงิบกันทุกคน เงิบกันบ่อย คนเลยเล่นแบบครึ่งๆกลางๆ

ผมเข้าใจว่าตั้งแต่ย้ายบ้านใหม่มาคนเริ่มน้อยลง  

1. เมื่อก่อนมีระบบไท  ที่สามารถนำไปแลกอะไรต่างๆได้ จึงมีคนขยันตอบ

2. เกมส์บีบบังคับให้เล่นแผ่นแท้มากขึ้น พวกที่โหลดไปจึงหายไปพอสมควร

3. นอกจากคนที่เคยเล่นจะหายไปแล้ว เด็กรุ่นใหม่ที่เล่นก็ลดลง (เหลือแต่กลุ่มคนเดิมๆ ที่อายุมากขึ้น เวลาเลยไม่ค่อยว่างเหมือนเดิม)

จากการคาดเดานะ จำได้ตอนที่ผมเริ่มเล่นผมอยู่ ปี1 เล่นันทั้งวัน อยู่หน้าเว็บเกือบตลอด   พอตอนนี้มาเป็นครู  เวลาเล่นไม่ค่อยมี เข้าเว็บก็นานๆที   :014:

Edited by e69™

สาเหตุหลัก ๆ ในความคิดผมคือ

1. การเข้ามาของเว็บ Social ครับ เพราะมันเข้าถึงได้ง่าย 

ดูใน facebook มีการถามตอบกันเยอะมาก แต่ในบอร์ดกลับมีคนเข้าน้อย

2. Thai Build ยังไม่ออก

3. ไม่มีให้โหลดเถื่อน

เหมือนตอนนี้เว็บมีไว้เพื่อเป็นแหล่งโหลดไฟล์เท่านั้นครับ ที่จริงผมก็ไม่อยากให้เป็นแบบนั้นนะ อยากให้มันครึกครื้นเหมือนเมื่อก่อน

เข้าเฟสสิครับ พวกโฟสถามแก้ปัญหา แคชดั้ม กับ วิูีูธีแก้ชื่อนักเตะ ตรึม  :003:

สำหรับที่ตอนนี้ยังไม่เล่น 2014 ก็ยังรอ Thai Build อยู่  :014: 

เนื่งจากภาษาไม่เข็งแรง อิอิ

Edited by pichitwan

คำตอบสำหรับตัวผมเองนะ

1. ช่วงนี้หน้าที่การงานที่ต้องรับผิดชอบเยอะขึ้นเลยทำให้ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเท่าไหร่

2. บอร์ดก็ยังเข้าอยู่เหมือนเดิม แต่ไม่ค่อยได้ตอบเท่าไหร่

3. ภาค 2014 มันยากขึ้นกว่าเดิมเยอะ หาแผนตายตัวยากมาก

4. ภาษาไทยยังไม่ออก ปัญหายังไม่มี คนรอก็เลยซุ่มอยู่เงียบๆ

5. เนื่องจากแผ่นแท้ราคาค่อนข้างสูง(สำหรับบางคน)เลยทำให้บางคนหยุดเล่นไป

6. หลายๆเรื่องก็เป็นเรื่องเดิมๆ ที่มีในภาคก่อนๆเลยไม่ค่อยมีคำถามใหม่ๆเท่าไหร่

7. เด็กรุ่นหลังๆมีเกมให้เลือกเล่นเยอะ หลายๆคนไม่ค่อยสนใจเกมแนวนี้เท่าไหร่

แค่นี้น่าจะพอไขข้อข้องใจได้นะครับ

สาเหตุหลัก ๆ ในความคิดผมคือ

1. การเข้ามาของเว็บ Social ครับ เพราะมันเข้าถึงได้ง่าย 

ดูใน facebook มีการถามตอบกันเยอะมาก แต่ในบอร์ดกลับมีคนเข้าน้อย

2. Thai Build ยังไม่ออก

3. ไม่มีให้โหลดเถื่อน

เหมือนตอนนี้เว็บมีไว้เพื่อเป็นแหล่งโหลดไฟล์เท่านั้นครับ ที่จริงผมก็ไม่อยากให้เป็นแบบนั้นนะ อยากให้มันครึกครื้นเหมือนเมื่อก่อน

ผมก็พึ่งจะกลับมาเล่น หลังจากเล่นล่าสุดเมื่อ 2011 เพราะเบื่อไม่รู้จะเล่นอะไร คนเราโตขึ้นแล้วก็ต้องทำงาน ไม่มีเวลาเล่นเกมออนไลน์เก็บเวล หลักๆผมก็เล่นแค่ dot a 2

และผมรุ้ว่าผมต้องการอะไร ก็เลยจะกลับมาเล่น(โชคดีที่ยังจำไอดี พาสได้) แต่บอร์ดไม่คึกคักเหมือนเมื่อก่อนจิงๆ เหมือนมีไว้แค่โหลดไฟล์ต่างๆ

หลักๆเลย คือ มี เพจบนเฟสบุ๊ค ผมก็ว่ามันสะดวกดีนะ เวปบอร์ดเลยไม่ค่อยมีใครเข้ามา

2014 มีแค่เซฟเดียว เล่นจบ 1 ฤดูกาล เอาตรงๆ รู้สึกเบื่อๆ ไงไม่รู้ ขนาดว่างมากๆ เปิดเกมมากด คอนทินิว 2-3 วัน ก็กดออกจากเกมละ 

ใช้เวลาทำสกิน ทำรูป ทำชุด นานกว่าเล่นเกมอีก 555

อาจเป็นเพราะว่า เกมเล่นยากมากขึ้น ทำให้คนที่ติดกับภาคเก่าๆ ไม่ค่อยชอบก็เป็นได้  ต้องมานั่งแก้แผนตลอด  (ส่วนผมก็เล่นได้เรื่อยๆน่ะ)

สำหรับผม เกมยาก ทำให้เล่นไม่ค่อยรู้เรื่อง เล่นมั่วๆ จนเบื่ออะครับ หยุดเล่นมา2 เดือนแล้ว รอ thaibuild ครับ ><

สรุปจะมีส่วนนึงที่เริ่มทำงานเลยไม่ว่าง แล้วอีกส่วนหนึ่งพวกวัยรุ่นที่ยังไม่ทำงานก็ไม่ค่อยมีตัง ส่วนมากคงคิดว่าเอาไปเที่ยวไปซื้อเสื้อผ้าดีกว่าซื้อเกมมาเล่น

และสิ่งสำคัญเลยคือ thaibuild ผมเสนอว่าหาก thaibuild สมบูรณ์เมื่อไหร่ให้เปิดactiveที่เก็บลูกฟุตบอลไปแลกโค้ดเหมือนเมื่อหลายปีที่แล้วอีกครั้ง

อยากให้บอร์ดกลับมาครึกครื้นเหมือนเมื่อก่อนครับ

ยอมรับเลย ว่าผมคือคนนึงที่หยุดเล่นครับ..

ไม่ไหวกับระบบของภาคนี้เลยจริงๆ รู้สึกว่าขี้เกียจเล่นไปซะดื้อๆ รอคอยความหวังกับแพทสุดท้ายอยู่ ไม่รู้จะออกมายังไง..

ก็ยังเล่นอยู่ครับ แต่เข้าบอร์ดนี้น้อยลงเพราะสิงบอร์ดต่างประเทศมากกว่า เพราะเค้าคุยเรื่องtacticกันลึกดี มีบทความดีๆเยอะ เป็นประโยชน์กับคนที่สร้างtacticเล่นเองแบบผมมากกว่า

ภาคนี้แค่สร้างtactic ก็สนุกแล้ว ให้เลิกเล่นหรือเบื่อคงเป็นไปไม่ได้ อิอิ

มันเงียบจนน่าใจหายจริงๆนั่นแหละ หลายปีก่อนกระทู้ไหลเร็วมากๆ ประเด็นหลักๆที่ผมคิดว่าเกี่ยวก็

1.เดี๋ยวนี้มีเว็บมากขึ้น ทั้งไทยและนอก(รวมโซเชียลด้วย) ดังนั้นคนเลยกระจายๆกันออกไป

2.ภาษาไทยยังไม่ออก

3.คนโหลดเถื่อนมาคุยน้อยลง เพราะคนละแพทกับคนเล่นแท้คุยลำบาก

ผมว่าจากภาคที่แล้ว มันไม่ค่อยมีอะไรใหม่ เดิมๆ รอภาค 2015 คับ

ก็ยังเล่นอยู่ครับ แต่เข้าบอร์ดนี้น้อยลงเพราะสิงบอร์ดต่างประเทศมากกว่า เพราะเค้าคุยเรื่องtacticกันลึกดี มีบทความดีๆเยอะ เป็นประโยชน์กับคนที่สร้างtacticเล่นเองแบบผมมากกว่า

ภาคนี้แค่สร้างtactic ก็สนุกแล้ว ให้เลิกเล่นหรือเบื่อคงเป็นไปไม่ได้ อิอิ

มีแผนมีแทคติคดีๆ ก็มาแบ่งบ้านนะครับ  :008:  :008:  :008:

ผมชอบปรับ tactic บ่อยครับ พอเจอแรงบันดาลใจใหม่ก็ปรับแล้วเซฟทับเลย เลยไม่คิดจะแจกtacticที่ตัวเองทำเพราะมันไม่นิ่งอ่ะ แผนปัจจุบันใช้กับฟอเรสแก้มา3รอบตอนอยู่แชมเปี้ยนชิพก็แบบนึง ขึ้นมาeplก็แบบนึง ลุ้นพื้นที่ยุโรปก็แบบนึง เพราะคุณภาพนักเตะเรามันดีขึ้นเรื่อยๆไม่เหมือนการเล่นทีมใหญที่ดีตั้งแต่แรก แถมแผนไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านด้วยค่าเฉลี่ยผ่านบอลต่ำ ครองบอลก็น้อย แต่ชนะ ฟุตบอลแบบฉาบฉวยชัดๆ

ถึงบอกไงว่าทำแผนภาคนี้สนุกมากสำหรับผม บางคนอาจมองว่ายากแต่ถ้าทำแผนให้เข้ากับทีมของตัวเองไปเลยผมว่าดีกว่าไปโหลดแผนของคนอื่นเยอะ เพราะเข้ากับนักเตะที่เรามีมากกว่าเพราะพื้นฐานการสร้างแผนมันต้องดูนักเตะที่เรามีก่อนว่าสมควรเล่นยังไงยิ่งเล่นทีมเล็กหรือจากดิวิชั่นล่างๆนี่ชัดเจน ผมชอบแผนที่เข้ากับทีมมากกว่าที่ต้องปรับทั้งทีมให้เข้ากับแผนครับ

ใช่ครับ ภาคนี้รุ้สึกว่าถึงเอาแผนคนอื่นมาเล่นมันก็ไม่ดีไปกว่าเราทำเอง แผนของคนอื่นที่เค้าว่าเจ๋งแต่พอเอามาเล่นกับของเรากลับเน่าซะงั้น ผมว่าภาคนี้มันสำคัญตรงปรับแผนแก้เกมนี่แหละ

ครึ่งแรกเล่นดีมาก พอมาครึ่งหลังปุ๊บมันแก้เกมมาดีจนเหมือนกับว่าแผนครึ่งแรกกับครึ่งหลังคนละแผนกันเลย แผนของผมนี่เจอกับทีมใหญ่สู้ได้พอเจอทีมเล็กแพ้2-0มั่ง3-0มั่งตึ๊บเลย

ผมว่าปัญหาหลักคือ อ่านอิ้งไม่ออกและขี้เกียจแปลนะครับ..

ฮาา