Jump to content
Sign in to follow this  
Folk01

14.3 Update 4-4-2 concept one > Style Sir Alex

Recommended Posts

ก่อนอื่นเลย ผมเป็นคนชอบเล่นแผนหน้า 2 ตัว แต่ชอบ เพลสซิ่งที่เร็ว เอนเทอร์เทน อาจจะไม่เหมือน ป๊าซะทีเดียว แต่การเข้าทำที่หลากหลายเหมือนป๊า กับการหาช่องกับตัวเลือการจ่ายบอล จะเหมือนป๊าอยู่นิด ตรงที่ การจ่ายบอล เมื่อคนครองบอลอยู่ จะมีตัวเลือกในการจ่ายบอลที่เยอะและหลายรูปแบบ จะสั้น หรือ ยาวก็ได้ นักเตะจะยืนเป็นรูปสามเหลี่ยม หลายๆชั้น ซึ่งถ้าได้ศึกษาและเห็นการทำทีมของป๊าจะเข้าใจ

แผนผมไม่หวือหวาไม่โหดมาก แต่คุณจะเพลิดเพลินกับการ ต่อบอล และการเข้าทำ สำหรับคนชอบหน้า 2 เพลสซิ่งเร็วพับสนามบุก ทีมสูสีกัน เปิดเกมบุกสู้ ม้วยแน่นอน

Update 14.3 !!

หน้าตาแผนครับ

เปิดตลาดซื้อขายมา นักเตะเกือบโดนสูบทั้งทีมครับ เลือกปล่อยไป 3 ตัวครับ ชิชาริโต้ คากาวะ ไปเรอัล มาดริด เฟลไลนี่ ไป PSG แต่ละตัวได้ราคาดีคับ 3 ตัวได้ราคามาเกือบ 100mปอนด์ RVP มาดริด PSG จะเอา สนน.ราคา 20m แต่ไม่อยากขาย(เหลือนักเตะประสบการณ์ไว้สอนรุ่นน้องบ้าง - -*) ตอนนี้ดันนักเตะเยาวชนมาเล่น - -* ไม่รู้จะซื้อใคร ซื้อปีกมาเพิ่มตัวเดียว กองหน้าก็ Jean Marie-Dongou ซื้อมาปล่อยยืม กลับมาหวังปั้นเป็นตัวหลัก PSG เอาไปอีก 25m ตอนนี้เลยดัน Will Keane - Angelo Henriquez ขึ้นทีมหลัก กลางดัน Nick Powell กองหลัง Micheal Keane รวยแต่ ไม่รู้จะซื้อใคร อิอิ

แผนซ้อมครับ

แผนซ้อมปรีซีซั่น ถ้าซื้อตัวใหม่เยอะ ให้ใช้แผนนี้ตอนเปิดฤดูกาลเพิ่มอีก 1 เดือนนะครับ

อันนี้แผนซ้อมปกติครับ Match Traning อาจจะเปลี่ยน ตลอดนะคับ อยู่ที่ว่าเจออะไร เจอทีมเก่งๆ นอกบ้าน ในบ้านใช้ def เจอทีมกลางๆ ในบ้าน atk นอกบ้าน teamwork เจอทีมในยูฟ่า ถ้าไม่แน่ใจใช้ teamwork คับ ถ้ามันใจ atk คับ

ความสารมาถแต่ละตำแหน่ง

GK - จ่ายบอลสั้นคับ ถ้าไม่โดนกดดัน ลดการจ่ายบอลโง่ๆ

DR-DL - เติมพอประมาณ ไม่ครอสมั่ว เสียตำแหน่งน้อยลง

DC - ยืนซ้อนกัน เคลียบอลเด็ดขาด เสียต่ำแหน่งน้อยลง

MC ขวา วิ่งขึ้นลงทั้งเกม จ่ายบอลออกข้าง คุมจังหวะ killer pass

MC ซ้าย ขยัน วิ่งขึ้นลง สกัด ตัดจังหวะเกมรุกฝั่งตรงข้าม ตัวป่วน ยิงไกลบางจังหวะ คุมเกม

ปีก 2 ข้าง ลากเลื้อย ล้วงบอลลึก ทำชิ่ง ตัดเข้าในยิง ครอสบางจังหวะ

กองหน้งตัวขวา - วิ่งพล่านสนาม ตัวฟรี รับบอลจากกองกลาง ปีก ต่ำแหน่งนี้อาจจะได้บอลเยอะ และโอกาสยิงเยอะ

กองหน้าตัวซ้าย - จบสกอร์ - -* คม นิ่ง วิ่งเร็ว

หัวใจของแผนผม อยู่ที่ MC 2 ตัว ครับ ถ้าคุมเกมได้ สบายแฮร์ครับ พับสนามครับ MC 2 ตัว ให้มันฝึก ชิ่ง 1-2 ครับ กับคุมจังหวะ

ปีก 2 ข้าง ฝึก 1-2 และล้วงบอลลึกครับ

กองหน้าฝึกล้วงบอลลึกครับ ชิ่งด้วยจะดีครับ แต่ถ้าฝึกชิ่งเด๋วมันจะไม่ค่อยยิง

ผลงาน

จากแมท แผนไม่ได้แรงจัด แผนอาจจะไม่โหดเวอร์ แต่เน้นความเอนเทอร์เทน เพลิดเพลินทุกเกม แผนจะเน้น Entertain แฟนบอลซะมากกว่า อิอิ

ผลงานในบ้านครับ

ถ้าเล่นในบ้าน ไม่แพ้ง่ายๆครับ โหดทุกเกม ทีมในเปิดเกมรุกมา ส่วนใหญ่จะส่งกลับบ้านไปไม่เป็นครับ

ผลงานนอกบ้านครับ

ผลงานนอกบ้านเน้นความแน่นอน อ่านเกมคู่แข่งด้วยครับ ว่าคู่แข่งเปิดเกมแค่ไหน จุดอ่อน จุดแข็งตรงไหน อย่างบาซ่าจุดแข็งคือพวกแนวรุก แต่จุดอ่อนคือประตูและแนวรับ ผมเลยบุกทางปีก ล็อคยิงไกลบ่อยครับ ผลออกมาก็เลยโอเค

***ข้อควรอ่าน*** เกมทุกเกมให้เราดูเกมด้วยครับว่าฝั่งตรงข้ามเล่นแบบไหน และแก้เกมให้ถูกตามสถานการณ์ครับ และ Match Traning ให้ปรับตามที่พิจารณาข้างต้นครับ มีผลต่อการเล่นของทีมด้วยครับ อย่าง บาซ่า ผมซ้อมป้องกันครับ ถ้าซ้อม teamwork เราอาจจะม้วยครับ เพราะเราต้องรู้ด้วยว่า บาซ่า ส่งบอลแบบไหน ทีมเวิร์คดีกว่าเราครับ(แผนผมก็อ้างอิงมาจากบาซ่าส่วนนึงครับ เลยรู้จุดอ่อนบ้าง การเล่นให้คงแผนเดิมนะคับ)

ผลงานน็อคมืด เรอัล มาดริด ชูถ้วยบิ๊กเอียร์

ใบแดง 3 ใบคับ เล่น 9 ต่อ 10 คน ใบเหลือง ทั้งทีม 555+

การเข้าทำประตู การเข้าทำ

***จากรูปนะครับผลที่แต่ละเกมชอบเดือดเพราะ การเพลสซิ่งไวนี่ละครับ ฝั่งตรงข้ามจะไล่เตะ ไล่เสียบเราครับ สังเกตุจากการครองบอลนะครับ จะเหนือกว่า การส่งบอลสำเร็จครับ 70% อัพ เกือบทุกเกมครับ นักเตะไม่อึดๆอย่าอยู่ครบ 90 นาทีนะครับ อาจจะเจ็บบ่อย

https://www.mediafire.com/?wtscwef2xpexbeb <<<< ดูดครับ 4-4-2     Update 14/3/57

ส่วนทริคการแก้เกม ต่างๆอ่านดูได้จากเรปต่างๆนะครับ

Edited by Folk01
  • Like 10

ขอนำแผนไป ศึกาาหน่อยครับ แผน4-4-2ผม ยังแปลกๆอยู่ อยากจะปรับให้เข้าที่ ขอบคุณมากครับ  :016:

ลองเลยครับ ข้อเสียตรงไหนช่วยแนะนำทีนะครับ

แผนผมทำเอา คาริค กับ นานี่ตกอับเลยครับ คาริคเล่นบอลช้าครับ ทำให้ทีมเสียจังหวะ นานี่ งกบอลไม่ค่อยส่ง บ้ายิง จบฤดูกาล หาทีมใหม่ด่วนๆ 555

ถ้าใช้แผนนี้นานๆ ฝึกทีมเวิร์ค จะกลายเป็นทีมเอนเทอร์เทนครับ ส่งบอล ทำชิ่งสนุก แฟนบอลชอบครับ

หน้าที่ แต่ละต่ำแหน่ง ปรับประยุกต์ได้ตามแบบของตัวเองเลยครับ แต่ควรต้องมีกองหน้า ซัพ ตัวนึง Player Instruction ลงตัวสุดๆครับ ส่วน Team Instruction สำหรับผม ผมว่าปรับมาเยอะละครับ จนลงตัวละครับ ตอนนี้นักเตะเข้าใจแผนเต็มหมด

ทริคแก้เกม

ก่อนเริ่มเกม พยายามใช้แผนเดิมนะครับ แล้วค่อยไปปรับแผนระหว่างเกมเอา ปรับทุก 15 นาทีครับ ได้ผล ให้สังเกตุการครองบอล กับการส่งบอลสำเร็จ  ถ้าครองบอล ผ่านบอลสำเร็จเหนือกว่า วางใจได้เราครองเกมอยู่ ถ้าผ่านบอลด้อยกว่า ให้เปลี่ยน เอา pass to space ออก ครองบอลน้อยกว่า ให้ Low tempo

และก็ดู พื้นที่การเข้าทำครับ ถ้าฝั่งเรากราฟฝั่งตรงข้ามเยอะกว่า ให้เปลี่ยน more direct กลางสนาม ถ้ากราฟฝั่งตรงข้ามเยอะกว่า ให้เรา Pass into space ออก เปลี่ยน High tempo เป็น low tempo

เล่นๆไป ทำไมทีมยิงไกลบ่อยน๊า ทั้งๆที่เราปรับ ไม่ให้ยิงไกล เกิดจากเจอทีมรับเหนียวแน่น วิธีแก้ครับ Play Narrow ครับ ทีนี้ปีกของคุนก็จะสะเด่าครับ หักหลบ ตัดเข้าใน ส่งบอลให้กองหน้า หรือใช้เทคนิค ลากไปยิงเอง จะเริ่มเห็นบ่อยๆ

เสียบอลตรงกลางบ่อย คุมเกมไม่ได้ จ่ายบอลเสีย วิธีแก้นะครับ ปรับ mc ขวา ให้ เป็น sup จะทำให้กองกลาง 2 ตัวคุณ สนับสนุนกันและกัน และกองกลางตรงกลาง อย่าเปลี่ยนหน้ากันบ่อย ด้วย teamwork จะเป็นคู่ขากัน แบบมองตากันก็รู้ว่า จะส่งบอลยังไง คู่เกย์ประมาณนั้น ผมเล่นผมใ้ช้ thiago-Romero ยืนคู่กันอยู่บ่อยๆครับ ตัวเปลี่ยนก็ fellaini กับ clevery ครับ

เอาแผน4-4-2 ไปปรับตามทีมของผม ผลokน้ะครับ ผลยังไง เดี่ยวเอารูปมาลงให้น้ะครับ  :016:

แต่ละคนฟอร์มดีมากเลย 8.5 อัพทั้งนั้นเลย

จุดอ่อน ตรงไหนช่วยบอกทีนะครับ จะแก้ไขดู

ตอนนี้จุดอ่อน ที่ผมเจอก็ เจอทีมแพ็คเกมแน่น จะเจาะลำบาก ผมปรับ เป็น ปะทะหนัก ผลก็โอขึ้น(มั๊ง)

ผลเป็นไงบอกนะครับ จุดอ่อน จุดด้อยตรงไหน แนะด้วยนะครับ

เล่นจบฤดูกาลแล้ว เด๋วจะเอาผลงานแบบเต็มๆ มาให้ดูครับ

จะมีปรับแก้อะไรอีกให้สมบูรณ์แบบ เด๋วจะมาให้โหลดลองอีกครับ

Update ครับ

แก้กองหลัง 2 ตัว ให้ยืนซ้อมกันให้ดีขึ้น หลุดยากขึ้น

แก้ฟูลแบ็คเติมแล้วเสียต่ำแหน่งน้อยลง ครอสบอลแน่นอนขึ้น และเข้าสกัดดีขึ้น

ปีก 2 ข้างเลี้ยง ตัดเข้าใน สะเด่ามากขึ้น

กองหน้ามีบทบาทเกมรุกมากขึ้น

35-40m ครับ

ปล่อย 100% ครับ

ถ้าผ่อน ต้องเอาเงิน ซื้อเยอะกว่าผ่อนนะครับ

ประมาณ สด 25 ผ่อน 10 อะไรประมาณนี้

ถ้าสดน่าจะ 30เอมน่าจะปล่อยมั๊งนะครับ แต่ไม่เกิน 40m(ต้องซื้อฤดูกาลแรกเลยนะครับ)

อ่อ ถ้าเล่นแมนยู ลองให้ ท่านเซอร์ ช่วยก็ได้คับ

ผลงาน ฤดูกาลที่ 2 ครับผม

เล่นบาซ่า พอดีด้วย โหดครับ คุณก็เก่งด้วย (ยิงเยอะมากเลย สอนบอลมาดริด ตั้ง 3เกม)

ครับผม แพทใหม่ แมนยูให้ตังผม12ล้านเองอะ

ไม่รู้เพราะไร แมนยู ผู้บริหาร ขี้ตืดมาก ไปขอเงินที่บอร์ดก็ให้เพิ่มมานิดเดียว ขอเปอเซ็นเพิ่มก็ไม่ค่อยให้ ขี้ตืดเกิ๊น ขนาดผมพาทีมได้แชมป์ลีก กะ แชมเปี้ยนลีก ให้ผมมา 50กว่าเอม แต่ไม่ได้เพิ่มวงค่าเหนื่อยให้ สรุปผมต้องเอาเงินมาเป็นค่าเหนื่อย เหลือเงินใช้ประมาณ 40กว่าเอม

:005:  หา 4-4-2 ยากมากเดี๋ยวนี้ ขอบคุณครับ

เล่นบาซ่า พอดีด้วย โหดครับ คุณก็เก่งด้วย (ยิงเยอะมากเลย สอนบอลมาดริด ตั้ง 3เกม)

นัดแรกเกือบแย่เลยครับ โดนเร็วด้วย อิอิ แผนดีจิงๆครับ

โดยรวมถือว่าใช้ได้เบยนะครัช แต่แบ็คขวาซ้ายโดนใบเหลืองแดงบ่อยไปหน่อย งุงิ :014:

แบ็คคุณช้าหรือโหดไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าเจอปีกเร็วๆ แบ็คตามไม่ทัน จะตัดฟาวล์คับ

ผมเล่นแบ็คผมมีใบเหลืองทุกเกมครับ อิอิ แต่ผลดีอย่างคือปีกมันจะเล่นไม่ออก

ถ้าเจอทีมที่ปิกไม่เก่งมาก หรือทีมอ่อนกว่า ลองเปลี่ยน แบ็คจาก Support เป็น Automatic ดูครับ ริมเส้นบุกสะเด่าขึ้นครับ

ขอบคุณที่ช่วยกันลองแผนนะครับ