Jump to content
Sign in to follow this  
noghoog

บ้าหรือเปล่า ทำไมตัวใน FM ผมบ้าแบบนี้ ช่วยเซ็ทแก้หน่อยครับ

Recommended Posts

ทำไมทีมผมใน FM ผมมันบ้าแบบนี้ครับ ช่วยผมชี้แจงและแก้ไขหน่อยเถอะครับ เวลาต่อบอลกันสวยงาม แต่พอหลุดไปที่โกลมุมแบบเหลือมุมแคบ แบบที่ต้องเปิดเท่านั้น มันบ้ายิงตลอดเลยทั้งๆที่มุมก็แคบมาก ถ้าเป็นของจริงโอเคมันยิงลองของลูกแรกแล้ว ลูก 2 3 มันก็ต้องส่งเพื่อนเพราะเกรงใจบ้าง แต่นี่มันหลุดตลอด เวลาแทงทะลุช่องไปทางปีก แล้วมุมเหลือแค่นิดเดียว มันต้องเป็นลูกเปิด มุมเหลือน้อยกว่าลูกที่อเล็กซิสยิง แอต.มาดริดอีกครับ มุมแคบน้อยกว่านั้น ขนาดผม set shoot less often แล้วก็ work into the box แล้ว มันก็ยิงมุมแคบตลอด แถมไอ้ผู้เล่นผมที่ยิงมุมแคบเวลาหลุดครั้งแรก ครั้ง 2 ครั้ง 3 แล้วมันไม่จำมั่งเลยหรอว่ายิงแบบนี้พลาด ครั้ง 2 ครั้ง 3 มันก็ต้องส่งเพื่อนแล้ว นี่แม่มพอแทงทะลุได้ พอมุมแคบแม่มยิงอย่างเดียว แล้วก็ออก ไม่ก็ side the net ยิงชนข้างตาข่ายตลอด แถมที่ไอ้น่าเจ็บใจคือผู้เล่นผมที่ยิง luke shaw, toni kroos, hamsik, mata ทั้งนั้น ช่วยให้มันเลิกเล่นเห็นแก่ตัวทีเถอะครับ ต้องเซ็ทยังไง จริงๆของจริงๆมันจะไม่เป็นแบบนี้เลย ต่อให้ของจริงยิงมุมแคบทีเดียว ที 2 ที 3 มันก็ต้องจำเป็นบทเรียนแล้ว ไม่ดันทุรังแล้วครับ

จับไปฝึก Preferred Move >>>>> Looking for pass rather than Shoot น่าจะช่วยได้นะ

ของผม Konoplyanka ซื้อมาแรกๆโคตรบ้ายิงจับไปฝึกตามที่บอกไปมันก็ส่งมากขึ้นนะ

ลองดูๆ

Edit เพิ่มเติม

ถ้าเกิดนักเตะแก่แล้ว ฝึก prefer move มันคงไม่ยอม

ลอง set ที่ player instructions >>> Cross more, Cross Aim: Center ดูครับ

Cr.Web ฝรั่ง

Edited by jungpeng520

คุณเคยอ่านคำแนะนำด้านเทคติคที่มันอธิบายไว้ไหมครับ

แรกๆผมเองก็เป็น Inside Forward [ Attack ] ชอบลากบอลไปมุมแคบแล้วยิงเอง ปล่อยให้กองหน้ายืนหัวโด่

แต่หลังจากลองผิดลองถูก ปรับเป็น Support ริมเส้นผมเล่นมีจิตนาการมากขึ้น ขณะที่กองหน้าก็ยิงมากขึ้น

สิ่งที่สำคัญคือ Mentality ของนักเตะ ถ้าเป็นหน้าที่ Attack มันก็จะเลือกโอกาสให้ตัวเองมาก่อนคืนอื่น แต่ถ้าเป็น Support มันก็จะเลือก ทั้งตัวเอง และเพื่อนที่อยู่ในตำแหน่งที่ดีกว่า ย้ำ ที่ดีกว่า และที่สำคัญคือ อิสระในการเล่น ยิ่งให้มาก มันก็ยิ่งทำตามใจมากขึ้น ถ้าอารมณ์มันดี ก็อาจจะส่งเยอะ แต่วันไหนเห็นแก่ตัว ก็แย่ไปเลย

ในหัวข้อ Fluidity นั้นมีความสำคัญมาก แค่เปลี่ยน step เดียว อาจสามารถพลิกเกมส์ได้เลย คนส่วนใหญ่มันติดเลือกเป็น Fluid หรือ Very Fluid ข้อดีคือ นักเตะแนวรุกจะยืนในระนาบเดียวกันบ่อยครั้ง นั้นหมายความว่า มีตัวเลือกให้ยิงเยอะขึ้น ใช้ได้ดีตอนที่แนวรุกตัวเก่งเราหาโดนประกบจากแฝงหลังแน่นหนาและหลายคน

แต่ถ้าเป็น Rigid หรือ Very Rigid จะแตกต่าง ตรงที่นักเตะจะทำหน้าที่ตามต่ำแหน่งของตน และปล่อยส่งบอลไปข้างหน้า ให้คนที่ Mantality สูงกว่า หรือพวกที่มีหน้าที่โจมตี แทนที่จะลากไปแบบไม่คิด

ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไรอีก ถ้าพิมพ์ทั้งหมด 10หน้าก็ไม่พอ เอาเป็นว่าปัญหาด้านเทคติกของท่าน ผมแนะนำให้เล่น Rigid ลงไป ปรับปีกทั้ง 2ข้างเป็น Support ปรับกองหน้าเป็น โจมตี

แล้วเข้าไป Set ที่นักเตะตำแหน่งปีก เป็น ส่งสั้น โยนเส้าใกล้ ถ้าเป็น inside ก็เพิ่ม Get Forward และ sit narrow

ผมเซตแบบนี้ ทำให้นักเตะทีมผมอย่าง Sturridge ที่ Team Work น้อย เล่น AMR Inside Foward Support ลง 33 ยิง 18ลูก ส่งให้ยิง 19ลูก อีกข้างเป็น Sterling ลง AML Inside Foward Support ลง 25 ยิง 8 ส่ง 14 แล้วคุณคิดว่า ปีกทั้ง 2 ส่งให้ใครยิง

อ้อ สำคัญ กองหน้าที่ว่า ไม่ต้อง Hold Ball ไม่ต้องใช้ Role Complete Forward หรือ Deep Foward เพราะถ้าตำแหน่งกองหน้ามี Hold Ball มันจะลงต่ำ เพื่อต่อบอลก่อน แล้วค่อยวิ่งไปเข้าฮอต ซึ่งมันมักไม่ค่อยจะทัน ทำให้ริมเส้นเลือกยิงเอง เพราะกองหน้าไม่อยู่ตำแหน่งเข้าฮอตตรงกลาง เลือกเป็น Advand Forward ถ้าอยากให้มันจ่ายทะลุให้ปีกบ้าง ก็เพิ่ม More Risky Pass เท่านั้นพอครับ

ผลงานของ suarez เมื่อฤดูกาลแรก ที่คนแอสซิสส่วนใหญ่เป็น Sturridge และ Sterling

Edited by devilblaze
  • Like 1