Jump to content
Sign in to follow this  
JoZ

FM 2014 มีการแก้ให้เกมดีขึ้นรึยังครับ?

Recommended Posts

คือผมเล่น FM มาตั้งแต่ภาค 2006 ครับ แล้วก็เล่นแต่ละภาคมาเรื่อยๆ

จนถึงภาค 2013 ผมก็จัดแผ่นแท้แผ่นแรก ซึงก็คุ้มค่ามาก

พอมาถึงภาค 2014 ผมก็จัดแผ่นแท้แทบจะ day1 เลย แต่ได้มีโอกาสมาเล่นจริงๆจังๆเมื่อประมาณสามเดือนก่อน

ความรู้สึกคือ... แย่มากครับ ผมไม่รู้จะระบุยังไงดี คือระบบการเล่น การทำประตู การคลิก การดูนักเตะ อะไรหลายๆอย่างมันแย่กว่าเดิมในความรู้สึกผมครับ 

(ไม่รู้คนอื่นคิดเหมือนกันรึเปล่า ผมเลยถามเพื่อนที่เล่นมาตั้งแต่ภาค 06 ด้วยกัน เขาก็บอกรู้สึกภาคนี้แย่)

เวลาการทำประตูนี้ไม่ว่าจะเป็นเราหรือบอท ลักษณะการทำประตูมันจะเหมือนเดิมตลอด ลูกเตะมุมก็จะเหมือนเดิมตลอด 

(อธิบายไม่ถูก คือประมาณเดจาวูแบบเดาได้เลยว่าถ้ายืนตำแหน่งนี้จะเข้า ยืนตรงนี้จะไม่เข้า อะไรประมาณนี้)

พอผมเลิกเล่นไป ก็ได้มีโอกาสเห็นชาร์ตการออนไลน์ของสตรีม ปรากฏว่าคนเล่นภาค 13 เยอะกว่า 14 เป็นเท่าตัวทีเดียว

อยากรู้ว่าท่านอื่นๆที่เป็นขาประจำ FM รู้สึกเหมือนกันไหมครับ = =?

แล้วช่วงนี้ผมว่างๆ เลยกะจะกลับมาลองอีกรอบดู อยากทราบว่ามันมีการแก้ระบบเกมแบบ major เลยรึเปล่าครับ ในช่วงสามสี่เดือนที่ผ่านมานี้

(ถ้าไม่มีผมก็คงต้องรอภาคหน้าเลยมั้ง) = =

ขอบคุณครับ

ผมก็เล่นมาหลายภาคครับ อยากจะบอกภาคนี้ไม่ได้ห่วย แต่สมจริงขึ้นต่างหาก และภาคนี้ยาก ไม่ได้หมายความว่าแย่

คุณทำใจได้ไหมล่ะครับ กับความยากของภาคนี้ ภาคนี้ค่าพลังนักเตะมีผลเพียงเล็กน้อยที่จะช่วยให้ทีมคุณกุมความได้เปรียบ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าถ้าท่านรู้มากพอ นั้นก็คือ Tactic ที่ดีกว่าฝั่งตรงข้าม กำลังใจ และ Pep-Talk

จริงอยู่ที่ลูกเตะมุมค่อนข้างจะซ้ำ แต่มันก็เข้ายากมากขึ้น โม่งแย่งยากขึ้น แต่ถ้าฝั่งตรงข้ามประกบพลาดก็เสร็จเรา คุณเคยเห็นกองหลังยิงไปครึ่งร้อยกับภาค FM 2014 ไหมละครับ แต่กับภาค FM 2012 และ 2013 กองหลังยิงมากกว่ากองหน้าตลอด นี่คือความสมจริงใช้ไหมครับที่กองหลังยิง 50+ ลูกต่อฤดูจากลูกเตะมุม

ส่วนลูกยิงอื่นๆ ผมไม่เห็นว่ามันจะซ้ำเลย มีอย่างเดียวที่ผมอยากจะติเตียนกับภาคนี้ ทำไมกองหน้าอ่อนๆ ของทีมอ่อนๆ มันยิงคมจังฟะ โอกาสไม่โล่ง แต่เปรี้ยงเดียวจอดตลอด

ภาคนี้ ยาก ไม่ได้หมายความว่า แย่

ผมว่าภาคนี้สมจริงดีครับ ไม่ยิงเวอร์  เหมือนภาคก่อนๆ สนุกดี

ส่วนตัวผมว่าภาค 2014 เล่นยากและทำสมจริงมากขึ้นนะครับ ต้องดูเกมอยู่เรื่อยๆ ถ้าเผลอแปปเดียวเสียประตูได้เลย 

ส่วนเรื่องลักษณะการทำประตูผมว่ามันก็ไม่ซ้ำนะ เพราะถ้าเทียบกับภาค 2010 ถึง 2013 ผมจำได้เลยว่าถ้าหลุดไปยังไงจะยิงเข้า

แต่ผมคิดว่าภาคนี้ก็ไม่ได้สมจริงไปกว่าภาคอื่นเลยแค่เปลี่ยนจากปัญหาลูกเตะมุมมาเป็นปัญหาอื่น ๆ ถ้าจะบอกว่าภาค 2012 ไม่สมจริงเพราะกองหลังยิงมากกว่ากองหน้างั้นภาคนี้ก็คงพอกันเพราะภาคนี้บางนัดโอกาศยิง 40 - 50 ครั้งแต่กองหน้าระดับโลกนักแตะระดับโลกมีปัญญายิงเข้ากรอบแค่ 3 - 4 ครั้งผลจบลงด้วยการแพ้คาบ้านเพราะกองหน้าสุดกากยิงโป้งเดียวจอดบางแผนที่ผมลองมาครอสไปเกมนึงไม่ต่ำกว่า 50 แต่เข้าเป้าไม่เกิน 5 ลูกยิ่งลูกเออของโกลไม่ต้องพูดถึงต่อให้เป็นมือ 1 ของโลกถ้านัดไหนผีเข้าก็แอสซิสให้กองหน้าฝั่งตรงข้ามได้เป็นกอบเป็นกำสาวนความยากผมว่าภาคนี้ไม่ได้ยากไปกว่า 2013 หรอกแค่ลูกเออมันเยอะกว่าแค่นั้นเองแผนบางแผนตั้งมาดีมากแล้วแค่บางนัดมันต้องแพ้ก็เท่านั้นผมรู้สึกแบบนี้นะจากประสบการที่เล่นมาทุกภาค

• Like 1

ผมก็เล่นมาหลายภาคครับ อยากจะบอกภาคนี้ไม่ได้ห่วย แต่สมจริงขึ้นต่างหาก และภาคนี้ยาก ไม่ได้หมายความว่าแย่

คุณทำใจได้ไหมล่ะครับ กับความยากของภาคนี้ ภาคนี้ค่าพลังนักเตะมีผลเพียงเล็กน้อยที่จะช่วยให้ทีมคุณกุมความได้เปรียบ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าถ้าท่านรู้มากพอ นั้นก็คือ Tactic ที่ดีกว่าฝั่งตรงข้าม กำลังใจ และ Pep-Talk

จริงอยู่ที่ลูกเตะมุมค่อนข้างจะซ้ำ แต่มันก็เข้ายากมากขึ้น โม่งแย่งยากขึ้น แต่ถ้าฝั่งตรงข้ามประกบพลาดก็เสร็จเรา คุณเคยเห็นกองหลังยิงไปครึ่งร้อยกับภาค FM 2014 ไหมละครับ แต่กับภาค FM 2012 และ 2013 กองหลังยิงมากกว่ากองหน้าตลอด นี่คือความสมจริงใช้ไหมครับที่กองหลังยิง 50+ ลูกต่อฤดูจากลูกเตะมุม

ส่วนลูกยิงอื่นๆ ผมไม่เห็นว่ามันจะซ้ำเลย มีอย่างเดียวที่ผมอยากจะติเตียนกับภาคนี้ ทำไมกองหน้าอ่อนๆ ของทีมอ่อนๆ มันยิงคมจังฟะ โอกาสไม่โล่ง แต่เปรี้ยงเดียวจอดตลอด

ภาคนี้ ยาก ไม่ได้หมายความว่า แย่

------------------------------------------

เอ่อ ผมไม่ได้บอกว่าภาคนี้ยากนะครับ ผมคุมเซาธ์แธมตั้นจบที่ 2 แต่เลิกเล่นตอนฤดูกาล 2 เพราะอย่างที่บอกไป

เรื่องเตะมุมได้ประตูไม่กอบโกยเหมือนภาคเก่าๆ แต่ได้ไม่ถึงฤดูกาลละ 5 ลูกนี้ผมก็ไม่แน่ใจว่าผิดที่อะไร

ส่วนเดจาวูที่ซ้ำที่สุดคือ เมื่อเวลากองหน้าหลุด หรือได้ตำแหน่งแบบเหน่งๆ มันจะมีหลายจุดมาก ที่ยิงยังไงก็ไม่เข้า อารมณ์แบบพอหลุดไปแล้ว ผมเห็นภาพตรงนั้นแล้วฟันธงได้เลยว่าไม่เข้าชัว ทั้งๆที่โอกาสมัน 50 50 หรืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ ไม่ว่าจะเป็นกองหน้าระดับโลกหรือยังไงก็ตาม ถ้าจะบอกว่าสมจริง ผมคงไม่เห็นด้วยครับ = =" (แต่ก็แล้วแต่คนจะมอง)

ส่วน pep-talk นี้กดยังไงก็เขียวแล้วครับ -*- มันจำได้หมดแล้วว่าโอกาสแบบไหนควรกดยังไง

สงสัยรสนิยมหรือความชอบผมคงต่างจากหลายๆท่านในบอร์ดนี้ละมั้งครับ

แต่ตอน FM2013 ออก ผมเช็คสถิติคนออนไลน์ในสตรีมปรากฏว่าก็ทิ้งภาค 2012 ตามสไตล์ภาคออกใหม่นะ แต่พอมา 2014 กลับกลายเป็นคนละเรื่อง 

Edited by JoZ

เห็นด้วยในส่วนกองหน้ากาก ๆ แต่มันดันโหดซะงั้นหนิ ขนาดว่า แบ๊คผมสปีดควายละนะ มันยังวิ่งตามไม่ทัน แถมเลื้อยโหด คมอีก ปวดกะบาลตรงนี้หละครับ  :004:

แพท 14.3 ดีขึ้นเยอะแล้วครับ ต้องเข้าใจว่าเกมออกมาแรกๆ ME มันแย่หมดแหละ ภาค13 ตอนแพทแรกก็เอ๋อๆเหมือนกัน