Jump to content
Sign in to follow this  
bboykung

1 CA เพิ่มค่าstatus นักเตะเท่าไหร่ครับ ?

Recommended Posts

คือมีใครลองสังเกตุบ้างครับ ??

ว่า เวลาเราฝึกซ้อมนักเตะ ค่า CA เพิ่ม 1 ค่า จะเพิ่มค่า สเตตัสของนักเตะอย่างละเท่าไหร่บ้างครับ ?

• Like 2

เอ้าโปรแกรมเมอร์ เจาะโค๊ด เข้าไปส่องหน่อยเร๊วว

ขึ้นอยู่กับตำแหน่งแล้วก็ค่าพลัง

อย่างกองหน้า ถ้าเป็น ST ตำแหน่งเดียว ค่าพลังอย่าง strengh finish พวกนี้จะใช้ค่า CA ประมาณ 3-4   pace accelation ใช้ 6 CA ต่อการเพิ่มค่าพลัง 1 ค่า

แต่ถ้าเป็นกองหลัง CB pace accelation ใช้ 1 CA 

แค่ดูผลการฝึกซ้อมแล้วลูกศรหัวตั้งก็น้ำตาจะไหลละครับ

เออๆ ใช้ๆ เห็น ลูกศร ตั้งตรง 90องศา ก็ ดีใจแล้ว

ขึ้นอยู่กับตำแหน่งแล้วก็ค่าพลัง

อย่างกองหน้า ถ้าเป็น ST ตำแหน่งเดียว ค่าพลังอย่าง strengh finish พวกนี้จะใช้ค่า CA ประมาณ 3-4   pace accelation ใช้ 6 CA ต่อการเพิ่มค่าพลัง 1 ค่า

แต่ถ้าเป็นกองหลัง CB pace accelation ใช้ 1 CA 

ผมมี in game editor ทำไมผมลองเพิ่มค่า pace ขึ้น 1หน่วย ของ ST แต่ CA กินเพิ่มแค่ 1อ่ะ

ผมว่า CA มันคำนวนค่อนข้างซับซ้อนหน่อย เพราะมันมีทั้ง CA ที่นักเตะพัฒนามาแล้ว และ CA ค่าพลังปัจจุบันที่ยังไม่พอดีกับ CA ที่พัฒนามาได้

ยกตัวอย่างในรูป ระยะห่างของ CA และ Recommended CA ห่าง 3หน่วย ถ้าช่วงนี้จับลงบ่อยๆ อาจเห็นพลังขึ้นพรวด 75องศา ทุกพลัง สรุป อย่าไปซีเรียสเลยครับ จขกท

ไม่ต้องคิดมาก เรื่อง CA ต่อ ค่า Status หรอกครับ มันไม่ตายตัวหรอกว่ามันจะเพิ่มพลังขึ้นในส่วนนั้นๆแบบตายตัว

ขนาดผมเล่น LV หลายเซฟ ฝึกแบบเดิม พลังยังเพิ่มไม่เท่ากันเลย บางเซฟ เร็ว 15 ส่งบอล 15 /// อีกเซฟ เร็ว14 ส่งบอล 16 ทั้งๆใช้ focus ฝึกแบบเดียวกัน ลงสนามพอๆกัน

ผมไม่แน่ะนำให้สังเกต CA แต่แนะนำให้สังเกตกราฟการฝึก ในหน้า นักเตะ > Development > Training จากนั้นคลิกที่ค่าพลังด้านขวา กราฟก็จะขึ้นมา เส้นไหนเกินครึ่งไปแล้ว แนะนำให้ฝึก focus > specific attribute พลังนั้นเลย ถ้ามี focus ให้ฝึก

รับรองเลยครับ พลังที่คุณฝึกนั้นจะขึ้นสมใจคุณแน่

ผมมี in game editor ทำไมผมลองเพิ่มค่า pace ขึ้น 1หน่วย ของ ST แต่ CA กินเพิ่มแค่ 1อ่ะ

ผมว่า CA มันคำนวนค่อนข้างซับซ้อนหน่อย เพราะมันมีทั้ง CA ที่นักเตะพัฒนามาแล้ว และ CA ค่าพลังปัจจุบันที่ยังไม่พอดีกับ CA ที่พัฒนามาได้

ยกตัวอย่างในรูป ระยะห่างของ CA และ Recommended CA ห่าง 3หน่วย ถ้าช่วงนี้จับลงบ่อยๆ อาจเห็นพลังขึ้นพรวด 75องศา ทุกพลัง สรุป อย่าไปซีเรียสเลยครับ จขกท

ในเกมมันไม่ได้ขึ่นทีละ 1 นะครับ มันขึ้นเป็นทศนิยม ที่ของคุณเห็นว่ามันใช้ CA แค่ค่าเดียวคือมันเป็นเลขทศนิยมท้ายๆแล้ว

ถ้าอยากเห็นชัดๆ ต้องดูจาก fm editor เพราะเป็นช่วงที่นักเตะยังไม่พัฒนาในเกม

แล้วก็ค่า CA ที่ดูจาก in game editor ค่าที่เกมเห็นคือ CA แต่ค่าที่โปรแกรมคำนวนจริงๆคือ recommend CA (ที่นักเตะแต่ละคนพัฒนาแตกต่างกันคือตรงนี้แหละครับ) 

ยิ่งค่า CA ห่างกับ recommend CA มากเท่าไหร่ แสดงว่าที่ฝึกซ้อมนักเตะยังไม่ดีพอ/ผลงานนักเตะไม่ดี ค่าพลังที่ควรจะเป็นมันต่ำลง

ถ้า CA กับ recommend CA เท่ากัน หมายถึงเราพัฒนานักเตะได้คุ้มค่ากับ CA ที่ใช้ไปแล้ว

จากรูป 3 CA ที่หายไปเพิ่มค่าพลังได้เยอะมากนะครับ

Edited by heavenamp

ไม่รู้ซิครับ jack robinson มันถูกยืมตัวตั้งแต่เปิดเซฟ ทีมที่ยืมจับมันฝึก ML พอกลับมา ผมเห็นค่าต่ำแหน่ง ML เขียวอยู่ ผมไม่ชอบเลยลองลบค่าพลังต่ำแหน่งนั้นดู ปรากฎว่า RM CA มันเด้งขึ้นไป เต็ม 116 เลย แปลกดี ผมเลยปล่อยไป แปลกจริงๆได้ต้ำแหน่งใหม่เพิ่ม แถมได้ช่องว่าง CA

ไม่รู้ซิครับ jack robinson มันถูกยืมตัวตั้งแต่เปิดเซฟ ทีมที่ยืมจับมันฝึก ML พอกลับมา ผมเห็นค่าต่ำแหน่ง ML เขียวอยู่ ผมไม่ชอบเลยลองลบค่าพลังต่ำแหน่งนั้นดู ปรากฎว่า RM CA มันเด้งขึ้นไป เต็ม 116 เลย แปลกดี ผมเลยปล่อยไป แปลกจริงๆได้ต้ำแหน่งใหม่เพิ่ม แถมได้ช่องว่าง CA

ค่า CA เกี่ยวกับตำแหน่งผมไม่ชัวเท่าไหร่ แต่ถ้าเป้นเท้าข้างเดียวกัน เหมือนว่าบางทีก็ให้ CA มาใช้ฟรี บางทีก็ลดไปนิดเดียว

แต่ถ้าเป็นตำแหน่ง ที่อยู่คนละฝั่งกัน ซ้ายขวา ถ้าฝึกใช้ CA เยอะมาก 

อันนี้เรียงตามการใช้ค่า CA ในการอัพ

Strong foot >>weak foot >>position = ค่าพลังที่สำคัญในตำแหน่ง(ถ้ามีหลายตำแหน่งเหมือนว่าจะคิดweightต่ำสุด) = ค่าพลังอื่นๆ >>> argression,determination,flair,natural fitness(CA=0)

Edited by heavenamp

ตัว in game editor เหมือนจะมาจาก ตัว steam เลยใช่ไหมครับ 

คุณสมบัติ เหมือนกับพวก FMRTE หรือ Live Editor รึเปล่าครับ ??

เคยใช้ แต่ FMRTE ลองใช้เปลี่ยนค่านักเตะ สักแปบมันก็กลับมาเหมือนเดิม

แต่ไม่แน่ใจว่า Live Editor กะ ตัว ingame Editor เปลี่ยนค่าได้ถาวรรึเปล่า

Edited by bboykung

in game editor เหมือนกับพวก fmrte และ live editor ครับ เพียงแต่ความสามารถไม่หลากหลายเท่าพวก fmrte เช่นปรับราคาการซื้อขาย แก้ไขความรู้สึกนักเตะ หรือ แก้ให้มันขึ้น ขอขึ้นบัญชีย้าย

แต่ดีตรงสะดวกครับ ผมใช้ส่องอุปลักษณ์นิสัยและ CA/PA สามารถยกเลิกแบน ลบอาการเจ็บ และลบ unhappy เปลี่ยนค่าสัญญานักเตะ ย้ายนักเตะ โอนหรือเพิ่มสัญชาติ สรุปในส่วนการ edit นักเตะ ค่อนข้างครอบคลุมเหมือนกัน

การเปลี่ยนแปลงค่านักเตะ ถ้าเราเพิ่มค่ามากเกินไป ระบบของเกมส์มันจะปรับพลังลงเองครับ ส่วนเครื่องมือ in game editor มันมีการคำนวน Recommend CA ให้ ถ้าเราแก้พลังมากไปจะรู้ครับว่ามันเกินค่า CA ปรกติ แต่ก็ใช้ in game editor แก้เพิ่ม CA ได้

:008: ขอบคุณครับความรู้ใหม่เลย   แต่ผมไม่ค่อยสนCAสักเท่าไรCA170ได้ลูกบอลทองคำยิงปีละ40ลูกทั้งที่เล่นปีกก็มีเยอะไปขอให้เล่นดีผมใช้หมด :013:

เมื่อก่อนผมคิดว่า CA มากๆ ยังไงก็เทพแน่ๆ พอเล่นมาเรื่อยมันรู้ทันเกมส์หละว่า บางครัง CA มาก ไม่เอาลงเลย ยังไงก่อไม่เทพ บางครั้งอาจเจ็บบ่อยเกินไป ผมเคยลองเช็คดู CA แค่ 155 ยัง Worldwideได้เลย ส่วน CA 170-180 ปั้นยังไงก่อไม่ Worldwide ก่อมีนะ บางทีมเห็น CA สูง ซื้อไปคิดจะปั้น แต่ไม่รุ่งก่อมี หลังๆผมคิดว่า CA หรือ PA ไม่ได้สำคัญสำหรับผมหละ ปัจจุบันเล่นลีดด์ใช้ Benzia CA แค่ 159 ได้บัลลังดอร์หละครับ ส่วน Allion CA 170+ เจ็บบ่อยฤดูกาลลงแค่ 10 กว่านีดก่อช่วยอะไรไม่ได้ ผมแค่มาบอกแค่นี้แหละ

เพิ่มแค่ครึ่งดาว ก็ดีใจแล้วครับ   ถ้าบางคนอายุซัก  22-24    ต้องให้ลงตัวจริงบ่อยๆ  ไม่งั้น PA  ลด  แต่ CA 1 ดวง นี่ผมว่าเพิ่มเยอะอยู่นะ

จริงๆ แต่ละตำแหน่ง ก็มีการเพิ่มไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการฝึกด้วยใช่ไหมครับ 

สังเกตุดูว่า เป็นกองกลาง/กลางรับ พวกค่าความเร็วต่างๆ จะเพิ่มน้อย

ยิ่งเป็นกองหลัง ไม่ต้องพูดถึง ขึ้นน้อยมาก

ยิ่งสูงยิ่งกินเยอะนะครับผมว่า พวกค่าสเตตัส16ไป20 นี้กินเยอะกว่าพวกค่าพลังน้อยๆนะครับ

ปล ความเห็นส่วนตัว แต่เคยลองมาหลายรอบแล้ว เพิ่มจาก16ไป20 นี้ โดนเกมปรับลด แต่ เวลาเพิ่มจาก6เป็นสิบนี้กลับไม่โดนลดครับ