Jump to content
มันต้องถอน

ความรู้สึกสำหรับ FM2014 เป็นอย่างไร?

Recommended Posts

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านใดจะคอมเม้นต์อย่างไรก็สามารถออกมาคอมม้นต์ได้ครับ

ส่วนตัวเล่นเกมส์ FM ตั้งแต่ CM 2000 หละครับ ซึ่งได้เห็นความแตกต่าง และผมก็เคยเป็น Moderater ในเว็บนี้เมื่อ ปี 2009 - 2010 และได้เล่นมาเกือทุกภาค และเลิกเล่นมา 3-4 ปี จนได้รู้สึกความแตกต่าง ทั้งข้อดีและข้อเสีย ใน 4-6 เดือนที่ผ่านมา ผมก็ตั้งใจเล่นเกมส์และจับจุดที่ผิดพลาดของเกมส์

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมเรตติ้ง FM2014 ได้ดรอปไปเยอะ ซึ่งแต่ผู้เล่นใน Steam เล่น FM2013 มากกว่า FM2014 ผมเคยมีภาพอยู่ ตอนนี้หาไม่เจอ ซึ่งมันแตกต่างกันจริงๆ เพราะเหตุผลใด ผมขอกล่าวเล็กๆน้อยๆหละกันครับ 

สำหรับส่วนดีของ FM2014ก่อนนะครับ

ได้ทำการปรับปรุงและเพิ่มเติมบางจุดให้สมจริงมากขึ้น เช่น

- การเตะมุม ที่ได้ประตูง่ายเกินไป กองหลังแทบเป็นดาวซัลโวในทีม สำหรับภาคเก่าๆ

- เพิ่มกราฟฟิค

- เพิ่มปริมาณนักเตะบางส่น

- เพิ่มลูกเล่นและออปชั่นต่างๆมากขึ้น

- เพิ่มการสนทนาในทีมมากขึ้น

- และอื่นๆเล็กน้อย

สำหรับส่วนที่แก้ไขของ FM2014

- ประตูเฟอะฟะเกินเหตุ ถึงจะเป็นประตูระดับโลก ก็เฟอะฟะเกินไป สำหรับภาคนี้ มีปัญหามากสำหรับผู้รักษาประตู

- เรื่องปรับตัวให้เข้ากับทีม ค่อนข้างโอเวอร์ไปเล็กน้อย ใครพูดภาษาเดียวกันกับเพื่อนๆ ทำให้ถึงนักเตะเล่นไม่ออกเลย ซึ่งมันค่อนข้างหนักไปสำหรับภาคนี้ ผมเคยตั้งกระทู้สำหรับเรื่องนี้มาครั้งนึง http://goo.gl/t9vmv7

- นักเตะเด็กเกิดใหม่ ค่าพลังค่อนข้างโอเวอร์มาก ซึ่งถ้ามีแค่ 10 - 20 คน ต่อปีก็ไม่เป็นไร แต่เด็กใหม่ต่อปี อายุ 15 ปี แทบจะเอาลงเล๋นได้เลย และมันเยอะมากเกินไป จากที่ผมใช้ FM SCOUT ไปส่องดู นักเตะเกิดใหม่ มันเยอะมาก จนทำให้นักเตะหน้าเดิมๆด้อยไปเลยทันตาเห็น

- เงินเฟ้อ ผ่านไปสัก 1 - 2 ฤดูกาล ขอบอกว่าหาเงินง่ายมาก ฤดูกาลนึงหาเงินได้ง่ายมาก 200ล้านต่อปีก็หาได้ ผมจะยกตัวอย่างสัก 1 - 2 ทีม มันมากไป เงินสโมสรจะพันล้านปอนด์หละครับ ซึ่งแรกๆที่เล่น ลองเช็คดูครับ ไม่ถึง 50 - 100 ล้านสักทีม ใครบอกว่าเงินหายาก อยากให้กลับไปเล่นใหม่ครับ ว่าเงิน 100 ล้าน ครึ่งปีก็หาได้

- ปัญหานักเตะ สมจริงมากเกินไป ความไม่พอใจของนักเตะ ซึ่งเรื่องนี้มันละเอียดอ่อนมากไป เอาเข้าจริงแล้ว ถ้าเป็นนักฟุตบอลจริงๆ คงไม่พอใจอยากย้ายทีมหรอก มันอยู่ที่ผู้จัดการทีม อันนี้ไม่พอใจ จะให้ตั้งขาย ซึ่งผมเล่นทีมใหญ่ๆ เฃ่น อาร์เซ่น่อล หรือ ลิวเวอร์พูล นักเตะเวลามันดังมันก็ไม่พอใจ อยากย้ายทีม ถึงแม้ให้เป็นกัปตันทีมก็ตาม นักเตะก็อยากย้าย ซึ่งภาคก่อนๆไม่ค่อยมีมากขนาดนี้ แต่ภาคนี้มันเยอะไป ของความไม่พอใจของนักเตะ ไม่พอใจเรื่องนี้ เดี๋ยวก็ไม่พอใจอย่างอื่นมาอีก ทำทีมเสียไปหมด สรุปคือ ปัญหานักเตะมันมากเกินไป เกินเหตุสมผลไปหน่อย

- ทำไมต้อง บาร์เยิร์น เขาเก่งมากเลยหรือ? เราจึงไม่สามารถล้มได้ FM2014 ค่อนข้างอะไรก็บาร์เยิร์นครับ

- ออปชั่นในการสนทนามากไป ใครไม่เก่งอังกฤษ ก็เดาส่งเดช ทำให้นักเตะไม่พอใจมาอีก ก็ซวย โดยเฉพาะเริ่มแรกเป็น ผจก. เอาซะงงครับ พูดวกไปวนมา สุดท้ายไปเปิดดูหน้าทีมนักเตะ เอาซะนักเตะไม่พอใจทั้งทีม เหมือนแล้วแต่เวรแต่กรรม

- นักเตะไม่สมดุล เข้าใจว่าสุ่ม  PA แต่บางครั้งมันต่างกันไปมากพอสมควรของแต่ละเซฟ ยกตัวอย่าง Samper หรือ Cardozo หรือ Correa ถ้าไม่ปี๊ดจิงๆ เน่าแล้วเน่าเลย มาอีกเซฟก็ดีเกินตาเห็น

- เน้นเทรนนิ่งเยอะไปหน่อย ถ้าควบคุมไม่ดี ก็เน่าไปเลย เทรนนิ่งมีผลต่อการเล่นมาก แต่ออปชั่นนี้บางครั้งมันเยอะไป

- การยิงเข้าประตู สกอร์คนยิงเข้า ค่อนข้างดีเลย์

- มัน BUG หรือว่าอะไร ผมไม่ทราบนะ เขามีกฏอะไรตรงไหนผมไม่รู้ แต่ผมชนะใน ยูโรเปี้นซุปเปอร์คลับ ผมต้องไปแข่งคลับเวิร์ลแชมป์เปี้ยนชิฟถูกไหมครับ แต่ผมไม่ได้ไปแข่งครับ ให้ทีมบาร์เยิร์นที่แพ้ผมไปแข่งแทน ซึ่งเอาอะไรมาวัด

และอื่นๆอีกมากมาย ตอนนี้ยังนึกไม่ออก ถ้านึกได้แล้วจะมาเพิ่มเติมนะครับ

ปล. ผมไปสืบมาสำหรับ FM2015 ดาตาเบตอาจเพิ่มมากขึ้น จาก 40000+ มาเป็น 100000+ แสดงว่าสเปคคอมเกี่ยวกับ CPU ต้องทำงานหนัก บางคนอาจต้องเปลี่ยน CPU กันนะครับ อาจเป็นทั้งข่าวดีและร้าย

Edited by มันต้องถอน
  • Like 1

ถ้าจำไม่ผิดมีการเปลี่ยนกฎกันตอนเมื่อปี 2000ครับ ปัจจุบัน super cup เป็นการแข่งระหว่าง แชมป์ ยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีค VS แชมป์ ยูฟ่ายูโรป้าลีค และผู้ชนะไม่ได้มีสิทธิไปบอล fifa club world cup แต่อย่างใด เพราะเขายกยอดให้ผู้ชนะแชมป์เปี้ยนลีค

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผู้ชนะรายการนี้จะได้ไปแข่ง club world cup

ข้อมูลอ้างอิงครับ

http://www.fifa.com/clubworldcup/qualifiers/index.html

ผมว่าภาคนี้สมจริงขึ้นในด้านการวาง tactic ส่วน match engine มีข้อเสียคือผู้รักษาประตูที่แก้ไม่หาย กับลูกเตะมุมที่คอมมักใช้วิธียืนเรียงกันเป็นแถว ซึ่งผู้เล่นลอกเรียนเเบบการตั้งรับแบบนั้นไม่ได้ ลูกยิงไกลหวังผลยาก ปีกยิงกระจาย

match engine ผมให้ 8/10 ครับ สำหรับความตื่นเต้น และความยาก ลุ้นท้ายเกมส์จะโดนยิงไหม จะเก็บคลีนชีตได้หรือเปล่า

ถ้าเป็นภาค 2013 ผมให้แค่ 2/10 เพราะกองหลังผมยิงไป 70ลูกต่อฤดู เล่นแล้วเซ็ง ไม่เคยเเพ้ใครเพราะกองหลังทำประตูตลอด

Edited by devilblaze

ถ้าจำไม่ผิดมีการเปลี่ยนกฎกันตอนเมื่อปี 2000ครับ ปัจจุบัน super cup เป็นการแข่งระหว่าง แชมป์ ยูฟ่าแชมป์เปี้ยนลีค VS แชมป์ ยูฟ่ายูโรป้าลีค และผู้ชนะไม่ได้มีสิทธิไปบอล fifa club world cup แต่อย่างใด เพราะเขายกยอดให้ผู้ชนะแชมป์เปี้ยนลีค

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผู้ชนะรายการนี้จะได้ไปแข่ง club world cup

ข้อมูลอ้างอิงครับ

http://www.fifa.com/clubworldcup/qualifiers/index.html

ถ้าเป็นกฏนั้นจิงก่อยอมรับนะครับ แต่แล้วจะแข่ง ยูโรเปี้ยนซุปเปอร์คลับไปทำไม กฏนี้น่าจะพึ่งมีมั่งครับ

สำหรับผม เล่นจริงจังตอน 2011-2014

ส่วนของแทคติกชอบแบบ 2012-2013

ส่วนของ team report/analysis ชอบของ 2011-2012 มันเข้าไปดูได้เลยไม่ต้องโหลด

match engine ชอบของ 2014 มากสุด 

ส่วนของ interface ชอบแบบ 2011-2012 ที่เมนูอยู่ด้านข้าง และการออกแบบ flat/graph ของ 2014

ระบบ training ชอบของทั้ง 4 ภาค แต่ชอบคนละแบบกัน

สิ่งที่อยากได้กลับมา

ปกติเล่นภาคเก่าๆ boardroom มันจะมีแสดงบอกว่า staff ขาดตำแหน่งไหน แต่ภาคนี้มันหายไป 

ไม่แน่ใจว่าทาง SI เปลี่ยนระบบการซื้อขายนักเตะขนาดไหนแต่มันกระทบกับ free agent database แบบสุดๆ

ทีมใหญ่ๆไม่ยอมเซ็นต์นักเตะฟรีๆมาร่วมทีมขนาด messi/cr7 ยังไม่มีทีมอยู่จนกระทั่งแขวนสตัด นักเตะอย่าง Lahm แขวนสตัดทันทีที่เป็นนักเตะ free agent

ทีมที่เซ็นนักเตะได้คือทีมที่ head coach เป็น world class กับที่มที่เป็น sugar daddy ส่วนทีมที่เหลือจะเซ็นต์นักตะจากลีกล่างๆ

ด้วยความที่ว่าอยากเล่น free agent database เลยลองปรับหลายๆอย่าง จนพบว่าสิ่งที่ทำให้ db พิการคือ rep/philosophy

เรื่องนักเตะเกิดใหม่ ผมว่าแล้วแต่ดวงนะ ของผมเล่นส่วนใหญ่ พวก CA 160+ มาฤดูกาลละไม่เยอะอย่างมากก็ 30 บางฤดูกาลก็ต่ำกว่า 10 คนด้วยซ้ำ

สำหรับผม เล่นจริงจังตอน 2011-2014

ส่วนของแทคติกชอบแบบ 2012-2013

ส่วนของ team report/analysis ชอบของ 2011-2012 มันเข้าไปดูได้เลยไม่ต้องโหลด

match engine ชอบของ 2014 มากสุด 

ส่วนของ interface ชอบแบบ 2011-2012 ที่เมนูอยู่ด้านข้าง และการออกแบบ flat/graph ของ 2014

ระบบ training ชอบของทั้ง 4 ภาค แต่ชอบคนละแบบกัน

สิ่งที่อยากได้กลับมา

ปกติเล่นภาคเก่าๆ boardroom มันจะมีแสดงบอกว่า staff ขาดตำแหน่งไหน แต่ภาคนี้มันหายไป 

ไม่แน่ใจว่าทาง SI เปลี่ยนระบบการซื้อขายนักเตะขนาดไหนแต่มันกระทบกับ free agent database แบบสุดๆ

ทีมใหญ่ๆไม่ยอมเซ็นต์นักเตะฟรีๆมาร่วมทีมขนาด messi/cr7 ยังไม่มีทีมอยู่จนกระทั่งแขวนสตัด นักเตะอย่าง Lahm แขวนสตัดทันทีที่เป็นนักเตะ free agent

ทีมที่เซ็นนักเตะได้คือทีมที่ head coach เป็น world class กับที่มที่เป็น sugar daddy ส่วนทีมที่เหลือจะเซ็นต์นักตะจากลีกล่างๆ

ด้วยความที่ว่าอยากเล่น free agent database เลยลองปรับหลายๆอย่าง จนพบว่าสิ่งที่ทำให้ db พิการคือ rep/philosophy

เรื่องนักเตะเกิดใหม่ ผมว่าแล้วแต่ดวงนะ ของผมเล่นส่วนใหญ่ พวก CA 160+ มาฤดูกาลละไม่เยอะอย่างมากก็ 30 บางฤดูกาลก็ต่ำกว่า 10 คนด้วยซ้ำ

เรื่องนักเตะ Free Agent เห็นด้วยนะครับ นักเตะหลายคนตัวหลักๆกลายเป็นนักเตะเร่ร่อน จนแขวนสตั๊ดในที่สุด

ส่วนเรื่องเด็กเกิดใหม่ ลองเปิดหลายๆลีคดูครับ สัก 5 - 7 ลีค แล้วจะทราบเลยครับ โดยเฉพาะบราซิลและอาเจนติน่า แทบจะล้มทับกันตาย ล้นเกินครับ ผมเล่นลีคอังกฤษ แต่สุ่มซื้อเอาที่ไม่ติด WP ปีละเกือบ 5-10 คนครับ ได้มาถูก ไม่เกิน 2 - 5 ล้าน แล้วมาขาย 10 - 50 ล้าน เงินเฟ้ออีกครับ

(เด็กเกิดใหม่ ผมคิด CA 155+ ถือว่าเก่งในระดับนึงนะ)

ของผมก็เปิดลีกเดียว 21 division กับ 730 ทีมทั่วโลก(นักเตะถ้าเล่นปกติ 60000 กว่าๆ แต่ถ้าเล่น free agent เหลือ 49000)

เงินไม่เฟ้อเพราะแต่ละทีมต้องใช้จ่ายในค่าเดินทางสูงมากๆ บางฤดูกาลเกือบ 30 ล้าน(46 แมท)

เด็กเกิดใหม่ก็เหมือนกับเปิดหลายๆลีกแหละ

ของผมก็เปิดลีกเดียว 21 division กับ 730 ทีมทั่วโลก(นักเตะถ้าเล่นปกติ 60000 กว่าๆ แต่ถ้าเล่น free agent เหลือ 49000)

เงินไม่เฟ้อเพราะแต่ละทีมต้องใช้จ่ายในค่าเดินทางสูงมากๆ บางฤดูกาลเกือบ 30 ล้าน(46 แมท)

เด็กเกิดใหม่ก็เหมือนกับเปิดหลายๆลีกแหละ

เปิดหลายลีคคือ เล่นหลายลีคไม่ใช่หรอครับ เปิดเซฟใหม่ แล้วสามารถคุมทีมลีคประเทศอื่นได้ด้วย ถ้าเปิดแค่ลีคเดียวความเปนไปได้สูงที่นักเตะบางคนจะไม่เจอ ผมเห็นด้วยนะ ผมคุมสโมสรในสเปน แต่เปิดลีคอังกฤษและบราซิลและอาร์เจนติน่า นักเตะบราซิลเกิดใหม่เก่งเกินหน้าเกินตาหลายคน ผ่านสองสามฤดูกาล นักเตะเกิดใหม่แทบจะเต็มทีม เงินเฟ้อไม่เฟ้ออยู่ที่ทีมครับ ถ้าทีมใหญ่เงินแทบจะไม่กระดิก อย่างที่เขาว่าแหละแปปเงินก็มีเหลือเฟือจนไม่รู้เอาไปทำอะไรแล้วครับ รูปที่เขาให้ดูน่าจะบ่งบอก มันโอเวอร์ไปแหละ 700-800 ล้าน มันเยอะไหมหละสำหรีบคุณ ถ้าเป็นชีวิตจริงไม่สร้างสนามสัก สามสี่สนามไปเลย

เปิดหลายลีคคือ เล่นหลายลีคไม่ใช่หรอครับ เปิดเซฟใหม่ แล้วสามารถคุมทีมลีคประเทศอื่นได้ด้วย ถ้าเปิดแค่ลีคเดียวความเปนไปได้สูงที่นักเตะบางคนจะไม่เจอ ผมเห็นด้วยนะ ผมคุมสโมสรในสเปน แต่เปิดลีคอังกฤษและบราซิลและอาร์เจนติน่า นักเตะบราซิลเกิดใหม่เก่งเกินหน้าเกินตาหลายคน ผ่านสองสามฤดูกาล นักเตะเกิดใหม่แทบจะเต็มทีม เงินเฟ้อไม่เฟ้ออยู่ที่ทีมครับ ถ้าทีมใหญ่เงินแทบจะไม่กระดิก อย่างที่เขาว่าแหละแปปเงินก็มีเหลือเฟือจนไม่รู้เอาไปทำอะไรแล้วครับ รูปที่เขาให้ดูน่าจะบ่งบอก มันโอเวอร์ไปแหละ 700-800 ล้าน มันเยอะไหมหละสำหรีบคุณ ถ้าเป็นชีวิตจริงไม่สร้างสนามสัก สามสี่สนามไปเลย

ลีกที่ผมเล่นมันมีทีมจากทั่วโลก อย่างสโมสรบราซิลนักเตะเกิดใหม่ก็จะเป็นบราซิล ทีมที่มาจากอังกฤษก็จะเป็นนักเตะอังกฤษ มันไม่ใช่แบบลีกปกติ ที่เป็นของประเทศนั้นๆ

http://www.tsmplug.com/richlist/richest-football-clubs-2014/ อันนี้มูลค่าสโมสร 10 อันดับแรก รีลมาดริด มีมูลค่า 3400 ล้าน ก็ไม่ได้สร้างสนาม 3-4 สนามหนิ

แล้วก็ value ที่โชวมันคือมูลค่ารวมของสโมสรที่รวมถึงค่าตัวนักเตะด้วย ถ้าตัดค่าตัวนักเตะออกมันก็แค่ไม่กี่ล้านเอง ค่าที่ควรดูจริงๆคือ balance ไม่ใช่ value 

ลีกที่ผมเล่นมันมีทีมจากทั่วโลก อย่างสโมสรบราซิลนักเตะเกิดใหม่ก็จะเป็นบราซิล ทีมที่มาจากอังกฤษก็จะเป็นนักเตะอังกฤษ มันไม่ใช่แบบลีกปกติ ที่เป็นของประเทศนั้นๆ

http://www.tsmplug.com/richlist/richest-football-clubs-2014/ อันนี้มูลค่าสโมสร 10 อันดับแรก รีลมาดริด มีมูลค่า 3400 ล้าน ก็ไม่ได้สร้างสนาม 3-4 สนามหนิ

แล้วก็ value ที่โชวมันคือมูลค่ารวมของสโมสรที่รวมถึงค่าตัวนักเตะด้วย ถ้าตัดค่าตัวนักเตะออกมันก็แค่ไม่กี่ล้านเอง ค่าที่ควรดูจริงๆคือ balance ไม่ใช่ value

อันนี้พอทราบ ทุกคนเล่นมันก็เล่นทั่วโลกกันหมดและ แต่ถ้าไม่เปิดลีค ก่อมีนักเตะเกิดใหม่ต่อทีมแค่สองสามคนครับ ถ้าลองเปิดลีคดูครับ บานตะลัย

ถ้าเปิดลีค ยกตัวอย่างทีมซานโตสของบราซิลชุดเล็ก เด็กเกิดใหม่เต็มทีม

ถ้าไม่ได้เปิด ตัวอย่างผมไม่ได้เปิดลีคฮอลแลนด์ ทีมอาแจ็คชุดเล็ก จะเห็นว่ามีแค่ย่อมๆ

ความหมายของเปิดลีคครับ

ถ้าเปิดลีค ยกตัวอย่างทีมซานโตสของบราซิลชุดเล็ก เด็กเกิดใหม่เต็มทีม

ถ้าไม่ได้เปิด ตัวอย่างผมไม่ได้เปิดลีคฮอลแลนด์ ทีมอาแจ็คชุดเล็ก จะเห็นว่ามีแค่ย่อมๆ

ความหมายของเปิดลีคครับ

ทีมในลีกที่เราเล่นทุกทีมจะมี เด็กเกิดใหม่ แล้วที่มในลีกเดิม บราซิล/อาเจน ทั้งหมดผมย้ายมาในลีกที่สร้าง แล้วเวลาเล่น พอถึงวันที่นักเตะเกิดใหม่ออก มันก็จะมาตามปกติ เดี๋ยวจะเอารูป

มาให้ดู

10448394_669107293165444_892616506881779

Edited by heavenamp

ทีมในลีกที่เราเล่นทุกทีมจะมี เด็กเกิดใหม่ แล้วที่มในลีกเดิม บราซิล/อาเจน ทั้งหมดผมย้ายมาในลีกที่สร้าง แล้วเวลาเล่น พอถึงวันที่นักเตะเกิดใหม่ออก มันก็จะมาตามปกติ เดี๋ยวจะเอารูป

มาให้ดู

10448394_669107293165444_892616506881779

เกิดใหม่ เกิดตามสโมสร ไม่ได้เกิดตามลีก ถ้าเราย้าย ajax ไปลีกอังกฤษ นักเตะเกิดใหม่ ajax ก็ยังเป็นเด็กฮอลแลนด์

มาให้ดู

ผมเข้าใจครับ แต่มันไม่ทั้งหมด 100% ไงครับ เหมือนลีคที่เราเปิดไงครับ ลีคที่เราเปิดมันหงอกทุกปีๆ จนเต็มทีมตลอด แต่ถ้าลีคที่ไม่ได้เปิด เหมือนมันแค่ 50/50 อ่าครับ มาน้อยมามากไงครับ

ผมเข้าใจครับ แต่มันไม่ทั้งหมด 100% ไงครับ เหมือนลีคที่เราเปิดไงครับ ลีคที่เราเปิดมันหงอกทุกปีๆ จนเต็มทีมตลอด แต่ถ้าลีคที่ไม่ได้เปิด เหมือนมันแค่ 50/50 อ่าครับ มาน้อยมามากไงครับ

ของผมมันก็มาปกติเหมือนเปิดลีกทั่วไป มาครบ 100% ตลอด

เกิดใหม่ เกิดตามสโมสร ไม่ได้เกิดตามลีก ถ้าเราย้าย ajax ไปลีกอังกฤษ นักเตะเกิดใหม่ ajax ก็ยังเป็นเด็กฮอลแลนด์

กำ จะอธิบายยังไงให้เข้าใจ แล้วจะย้ายมันไปทำไมอ่าครับ ผมจะอธิบายความเข้าใจของผมนะครับ ผมว่าผมกับท่านเข้าใจคนละอย่างกันหละ ผมจะอธิบายแล้วง่ายๆละกัน

สมมุติผมเปิดแค่อังกฤษทีมเดียวตามรูปนะครับ

ต่อมาดูทีมที่เราเปิดลีค มันก็เต็มทีมใช่ไหมครับ มีทั้งชุดเล็กชุดใหญ่เต็มทีม

ลองไปดูลีคบราซิลและอาเจนติน่าบ้าง มีนักเตะไหมครับ จะเห็นแค่ไม่กี่คนเลย

ชุดเล็ก ไม่มีใครเลย

มาดูลีคอาเจนติน่าบ้าง มีเท่าที่เห็น

ซึ่งต่อให้เด็กเกิดใหม่มาเรื่อยๆ ทีมพวกนี้เด็กเกิดใหม่คงไม่เต็มทีมหรอก ก็แค่ 3-5 คน มากสุดสักสิบคน ซึ่งเด็กเกิดใหม่ในแดนบราซิลและอาเจนติน่าจะน้อยลง มันจะไปเกิดลีคที่เราเปิด เหมือนผมตัวอย่างให้ดู ผมเล่นเวสแฮม เด็กเกิดใหม่ก็ไปค่อนกันในลีคอังกฤษกันหมด แต่ลีคอื่นๆก็มี แต่มักจะน้อยมากครับ (เฉพาะคนที่เก่งนะ)

กำ จะอธิบายยังไงให้เข้าใจ แล้วจะย้ายมันไปทำไมอ่าครับ ผมจะอธิบายความเข้าใจของผมนะครับ ผมว่าผมกับท่านเข้าใจคนละอย่างกันหละ ผมจะอธิบายแล้วง่ายๆละกัน

สมมุติผมเปิดแค่อังกฤษทีมเดียวตามรูปนะครับ

ต่อมาดูทีมที่เราเปิดลีค มันก็เต็มทีมใช่ไหมครับ มีทั้งชุดเล็กชุดใหญ่เต็มทีม

ลองไปดูลีคบราซิลและอาเจนติน่าบ้าง มีนักเตะไหมครับ จะเห็นแค่ไม่กี่คนเลย

ชุดเล็ก ไม่มีใครเลย

มาดูลีคอาเจนติน่าบ้าง มีเท่าที่เห็น

ซึ่งต่อให้เด็กเกิดใหม่มาเรื่อยๆ ทีมพวกนี้เด็กเกิดใหม่คงไม่เต็มทีมหรอก ก็แค่ 3-5 คน มากสุดสักสิบคน ซึ่งเด็กเกิดใหม่ในแดนบราซิลและอาเจนติน่าจะน้อยลง มันจะไปเกิดลีคที่เราเปิด เหมือนผมตัวอย่างให้ดู ผมเล่นเวสแฮม เด็กเกิดใหม่ก็ไปค่อนกันในลีคอังกฤษกันหมด แต่ลีคอื่นๆก็มี แต่มักจะน้อยมากครับ (เฉพาะคนที่เก่งนะ)

ของผมย้ายทีมจากลีก บราซิล จนมันไม่มีลีกเล่นแล้วเปิดไปก็ไม่มีนักเตะเกิดมา ทุกทีมในลีกบราซิล อาเจน มันอยู่ในลีกที่ผมเล่น

เวลานักเตะเกิดใหม่มันก็เท่ากับตอนเปิดลีกบราซิลทั้งลีก

ผมว่าเขียนข้างบนแล้วนะว่ามันไม่เหมือนลีกปกติ

ลีกที่ผมเล่น world league ต้องการให้นักเตะทุกคนมาเล่นภายใต้กฏเดียวกัน ถ้านักเตะจะมากองลีกเดียวผมก้ไม่ได้สนใจสักเท่าไหร่ 

แล้วอีกอย่าง ที่เปิดลีกปกติแล้วนักเตะเกิดอันนี้ผมรู้ แต่ผมอธิบายในส่วน ที่คุณ tonandm มาโพสไว้ แล้วคุณมาถามต่อ มันก็เลยคุยกันไม่รู้เรื่อง

ของผมย้ายทีมจากลีก บราซิล จนมันไม่มีลีกเล่นแล้วเปิดไปก็ไม่มีนักเตะเกิดมา ทุกทีมในลีกบราซิล อาเจน มันอยู่ในลีกที่ผมเล่น

เวลานักเตะเกิดใหม่มันก็เท่ากับตอนเปิดลีกบราซิลทั้งลีก

ผมว่าเขียนข้างบนแล้วนะว่ามันไม่เหมือนลีกปกติ

ผมขอบอกตามตรงนะครับ ผมยิ่งอ่านที่คุณอธิบายยิ่งอ่านยิ่งงงครับ สรุปคืออะไรกันแน่ จะเกิดหรือไม่เกิด ผมละสับสนท่านจิงๆ

ลีกที่ผมเล่น world league ต้องการให้นักเตะทุกคนมาเล่นภายใต้กฏเดียวกัน ถ้านักเตะจะมากองลีกเดียวผมก้ไม่ได้สนใจสักเท่าไหร่ 

แล้วอีกอย่าง ที่เปิดลีกปกติแล้วนักเตะเกิดอันนี้ผมรู้ แต่ผมอธิบายในส่วน ที่คุณ tonandm มาโพสไว้ แล้วคุณมาถามต่อ มันก็เลยคุยกันไม่รู้เรื่อง

ผมเข้าใจหละ เล่น World ลีค แต่ที่ผมสื่อลีคที่คนเล่นทั่วไปครับ มันไม่เหมือนกันครับ ถ้าเล่นแบบท่านมันก็คนละแบบ ผมอธิบายสำหรับที่เล่นแบบดั่งเดิมปกติ ไม่ได้ดัดแปลงครับ World ลีคผมไม่เคยเล่นครับ เลยไม่ทราบว่านักเตะจะย้ายหรือเกิดใหม่ยังไง ผมนิยมแบบเดิมๆดีกว่าครับ

ผมขอบอกตามตรงนะครับ ผมยิ่งอ่านที่คุณอธิบายยิ่งอ่านยิ่งงงครับ สรุปคืออะไรกันแน่ จะเกิดหรือไม่เกิด ผมละสับสนท่านจิงๆ

นักเตะบราซิลมาเกิดในลีกที่ผมสร้าง แต่ไม่เกิดในลีกเดิมตัวเอง

"ของผมย้ายทีมจากลีก บราซิล จนมันไม่มีลีกเล่นแล้วเปิดไปก็ไม่มีนักเตะเกิดมา" ประโยคนี้ผมเขียนเคลียร์แล้วนะว่า ลีกเดิมบราซิลที่ผมย้ายออกมาไม่มีนักเตะเกิด

นักเตะบราซิลมาเกิดในลีกที่ผมสร้าง แต่ไม่เกิดในลีกเดิมตัวเอง

"ของผมย้ายทีมจากลีก บราซิล จนมันไม่มีลีกเล่นแล้วเปิดไปก็ไม่มีนักเตะเกิดมา" ประโยคนี้ผมเขียนเคลียร์แล้วนะว่า ลีกเดิมบราซิลที่ผมย้ายออกมาไม่มีนักเตะเกิด

เล่นมาแวกแนวคนอื่น เขาตามไม่ทันหรอกครับ ผมยังงงๆอยู่เลย

world ลีคคืออะไรครับ ลีค edit ที่เอาทีมดังจากทั่วโลกมารวมกันหรอ

world ลีคคืออะไรครับ ลีค edit ที่เอาทีมดังจากทั่วโลกมารวมกันหรอ

yes

นั่นไง ยังมีคนงงเลย มีแต่คนงง เอาซะมึนมา 2 ชม.

เอาแบบ Edit มาเปรียบเทียบกับแบบเดิมๆ มันก็งงแบบที่เห็นนั่นแหละ

สำหรับผมเลยนะครับ

เรื่องอินเตอร์เฟสและระบบเกมใหม่ๆ ผมว่ามันทำให้เราเล่นได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม การเจรจาซื้อขาย สัญญาต่างๆสมจริงมากขึ้น

แต่ที่ไม่ชอบก็คือเอเยนต์และนักเตะมักจะขอสัญญาใหม่ตลอด แถมขอค่าเหนื่อยเพิ่มสองเท่าทั้งๆที่เพิ่งต่อไปไม่ถึงสองปี

เรื่องการวางแทคติกละเอียดมากขึ้น ไม่มีตำแหน่งขี้โกงยิงได้เป็นกอบเป็นกำอีกต่อไป และทำให้เรามีความละเอียดเรื่องการวางตำแหน่ง

ให้สอดคล้องกับตำแหน่งอื่นๆได้ดีขึ้น และการมองข้ามรายละเอียดเล็กๆน้อยๆทำให้เราถึงขั้นพ่ายแพ้ได้เหมือนกัน

เรื่องการซื้อขายมีความละเอียดอ่อนมากขึ้น สมจริง ทำให้เราต้องอาศัยช่วงเวลาเพื่อให้ได้นักเตะราคาถูกๆเพราะใกล้หมดสัญญาเป็นบางครั้ง

แต่เรื่องการขายยังได้ราคาต่ำเกินไปอยู่พอสมควร

เรื่องสภาพจิตใจของทีม และความสัมพันธ์ของทีม ตรงนี้ผมชอบมากนะ เพราะมีนักเตะที่จะไม่ชอบหน้ากันเป็นบางคนในทีม เราจะจัดการอย่างไรไม่ให้สมดุลของทีมเสีย

ทั้งในช่วงเวลาเปิดตลาดซื้อขาย หรือช่วงระหว่างฤดูกาล ถ้าเราพลาดจุดนี้ สภาพจิตใจนักเตะเสียและผลงานจะออกมาแย่ไปเลย

การแข่งเกมในบ้านและนอกบ้านต่างกันสิ้นเชิง การใช้แผนเดียวลากยาวจะไม่ได้ผลดีเหมือนที่ผ่านมาอีกต่อไป(แต่ผมก็ยังใช้แผนเดียวอยู่ดี)

ทำให้เราต้องรัดกุมเรื่องแทคติกและผลการแข่งขันมากขึ้น

โดยรวมๆแล้วผมให้ 7/10 เลยครับ สำหรับรายละเอียดที่เพิ่มขึ้นแต่เกมไม่ได้ลดความสนุกลงไป แต่มันกลับเป็นสิ่งที่ท้าทายความสามารถของเรามากขึ้นไปอีก