Jump to content
มันต้องถอน

ความรู้สึกสำหรับ FM2014 เป็นอย่างไร?

Recommended Posts

สำหรับผมเลยนะครับ

เรื่องอินเตอร์เฟสและระบบเกมใหม่ๆ ผมว่ามันทำให้เราเล่นได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม การเจรจาซื้อขาย สัญญาต่างๆสมจริงมากขึ้น

แต่ที่ไม่ชอบก็คือเอเยนต์และนักเตะมักจะขอสัญญาใหม่ตลอด แถมขอค่าเหนื่อยเพิ่มสองเท่าทั้งๆที่เพิ่งต่อไปไม่ถึงสองปี

เรื่องการวางแทคติกละเอียดมากขึ้น ไม่มีตำแหน่งขี้โกงยิงได้เป็นกอบเป็นกำอีกต่อไป และทำให้เรามีความละเอียดเรื่องการวางตำแหน่ง

ให้สอดคล้องกับตำแหน่งอื่นๆได้ดีขึ้น และการมองข้ามรายละเอียดเล็กๆน้อยๆทำให้เราถึงขั้นพ่ายแพ้ได้เหมือนกัน

เรื่องการซื้อขายมีความละเอียดอ่อนมากขึ้น สมจริง ทำให้เราต้องอาศัยช่วงเวลาเพื่อให้ได้นักเตะราคาถูกๆเพราะใกล้หมดสัญญาเป็นบางครั้ง

แต่เรื่องการขายยังได้ราคาต่ำเกินไปอยู่พอสมควร

เรื่องสภาพจิตใจของทีม และความสัมพันธ์ของทีม ตรงนี้ผมชอบมากนะ เพราะมีนักเตะที่จะไม่ชอบหน้ากันเป็นบางคนในทีม เราจะจัดการอย่างไรไม่ให้สมดุลของทีมเสีย

ทั้งในช่วงเวลาเปิดตลาดซื้อขาย หรือช่วงระหว่างฤดูกาล ถ้าเราพลาดจุดนี้ สภาพจิตใจนักเตะเสียและผลงานจะออกมาแย่ไปเลย

การแข่งเกมในบ้านและนอกบ้านต่างกันสิ้นเชิง การใช้แผนเดียวลากยาวจะไม่ได้ผลดีเหมือนที่ผ่านมาอีกต่อไป(แต่ผมก็ยังใช้แผนเดียวอยู่ดี)

ทำให้เราต้องรัดกุมเรื่องแทคติกและผลการแข่งขันมากขึ้น

โดยรวมๆแล้วผมให้ 7/10 เลยครับ สำหรับรายละเอียดที่เพิ่มขึ้นแต่เกมไม่ได้ลดความสนุกลงไป แต่มันกลับเป็นสิ่งที่ท้าทายความสามารถของเรามากขึ้นไปอีก

เรื่องอื่นพอรับได้ครับ เรื่องการปรับตัวถือว่าโอเคในระดับนึง ยังไม่ค่อยแอนตี้มากเท่าไหร่ ส่วนเรื่องสภาพจิตใจสมจริง บางครั้งเกินเหุตุเกินผลไปเล็กน้อย เกินความเป็นจริง เช่น ทีมอยู่อันที่ 5-6 นักเตะไม่พอใจที่อันดับตก แต่บางครั้งเหมือนเขาไม่ได้สร้างหรือให้นักเตะคิดว่า เราแข่งน้อยกว่าเขา สามารถดันขึ้นสู่อันดับได้ อันนี้อันดับอยู่ล่างๆ ไม่พอใจ สภาพจิตใจแย่ เอาทั้งทีมเสียครับ หรือทั้งๆที่แข่งขันได้เพียง 5-10 นัด อันดับอยู่ 5 - 8 นักเตะไม่พอใจหละครับ

Edited by มันต้องถอน

อีก 2 เรื่องนึงเพิ่มเติมครับ

เรื่องจัดการแข่งขัน ถ้าท่านใดเล่นจนทีมพีคแล้ว ท้ายๆฤดูกาล รอบรอง หรือ รอบชิงถ้วยอะไรๆหลายๆอย่าง ยกตัวอย่าง เช่น ลีคอังกฤษ มีถ้วย FA , ถ้วยแคปิตอล วัน คัพ และถ้วยบอลยุโรป แชมป์เปี้ยนลีคหรือยูโรคัพ ถ้าท้ายฤดูกาลมันจะมาค่อนกันหมดใน Week เดียวกัน ทั้งรอบเซมิรอบรอง หรือ รอบชิง การแข่งขันมันติดกันจนเกินไป
เช่น ตาราง

วันนี้ชิง FA คัพ / หยุดพัก / พรีเมียร์ลีค / หยุดพัก / เซมิแชมป์เปี้ยนลีค / หยุด / พรีเมียร์ลีค / หยุด / หยุด / หยุด / พรีเมียร์ลีค / หยุด / ชิงชนะเลิศแชมเปี้ยนลีค / หยุด / พรีเมียร์ลีค / ปิดฤดูกาล

ซึ่งเขาไม่ให้พักหายใจเลย นักเตะไม่พร้อมกันเลย ไม่ให้พัก มีผลให้สภาพจิตใจแย่ จนถึงนัด ชิงแชมป์เปี้ยนลีค เล่นแข่งวันเว้นวัน นักเตะตายกันเลยทีเดียว ความฟิตแต่ละคนไม่ถึง 90 ตรงนี้น่าจะมีออปชั่นในการขอเลื่อนการแข่งขันในบอลลีคได้

เรื่องที่ 2 คือ เรื่องนักเตะกำลังแขวนสตั๊ด เป็นโค็ช

ไม่รู้ใครเป็นไหมนะครับ สำหรับนักเตะที่กำลังจะแขวนสตั๊ดเป็นโค็ช ซึ่งต้องมีค่าพลังทั้งนักเตะ และ โค็ชนะคับ 

เช่น

สมมติผมเล่นลิเวอร์พูล ปีนี้ Garrard จะแขวนสตั๊ด ซึ่งเราเซนต์สัญญาต่อให้เป็นโค็ชต่อ เมื่อจบฤดูกาล Gerrard เป็นโค็ชปั๊บ ขึ้นเออเร่อร์ Xml ทันที แก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับ นอกจากเล่นใหม่ หรือเล่นเซฟเก่าที่ก่อน Gerrard เป็นโค็ชครับ (ผมเปิดใช้งานเซฟ 3 ตัว) ผมสังเกตุหลายๆครั้งละครับ

นักเตะเป็นโค้ช ผมไม่ error นะ มันอาจจะเป็นบั๊กสัญญาทับกันก็ได้

ส่วนมากผมจะรอให้นักเตะใกล้หมดสัญญาฉบับสุดท้ายก่อนแล้วค่อยให้สัญญาโค้ชเข้าแทนที่สัญญานักเตะ

หรือพวกที่ยังไม่แขวนง่ายๆก็ให้สัญญาเป็นโค้ชและนักเตะควบคู่กันไปจนนักเตะแขวน

เรื่องสภาพจิตใจตก ผมใช้ team talk บ่อยๆครับ พอจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

สัญญานักเตะไม่สมจริง เห็นด้วยครับ ที่ agent ขอต่อสัญญาบ่อยเกินไป แต่ผมมักจะ reject ไป และถ้านักเตะขึ้น sit ผมก็จะคุย แล้วเลือกหัวข้อ โชว์ให้เห็นถึงความสามารถ ครับ แต่ถ้ามันเถียงต่อ ก็บอกมันว่า unprofessional ไปเลย

การซื้อขายถ้าอยากได้ราคาดี ควรขายตรงไปยังทีมที่มี finance balance สูงๆ ถ้าใช้ skin เดิมๆ จะมองไม่เห็นจากหน้า profile team ผมเคยเสนอขาย sturridge ให้ arsenal 28ล้าน สบายเลยครับ และขาย henderson ให้ man city 38ล้าน

option การเลือนเตะไม่มี ทั้งในโลกจริง และโลกจำลองครับ เพราะเขาจะไม่เลือนโปรแกรมเอื่อทีมใดทีมหนึ่ง ส่วนมากการเลือนมักมาจากภัยธรรมชาติ

การเข้าชิงหลายรายการอย่างน้อยเราต้องใส่ใจรายละเอียดของเกมส์หน่อยครับ รายการแข่งเยอะ แต่โปรแกรมการฝึก Training ยังสูง มันก็จะกิน con ของนักเตะเยอะเหมือนกัน กว่าจะเต็มร้อยอาจต้องใช้เวลาถึง 3-4วัน แต่ถ้าการแข่งเยอะ ลองเบาโปรแกรมการฝึกลง เพิ่มวัน reset ความสดของนักเตะก็จะเยอะตามครับ

วิธีของผมจะปรับ genaral training จาก high เป็น low ถ้าเห็นการแข่งในเดือนนั้นมีหลายนัดมาก ยิ่งช่วงท้ายฤดูนี่ผมปรับ low ตลอด เพราะมีโปรแกรมเตะวันเว้นวันเลย

ความสดของนักเตะนั้นสำคัญมากๆนะครับ ถ้านักเตะลงสนามบ่อยๆได้พักไม่เพียงพอ มันจะ little jade หรือขึ้น Rst ความหมายคือนักเตะจะหมดความกระหายในการเล่นครับ ซึ้งเลวร้ายกว่าสภาพจิตใจตกเสียอีก

บางท่านอาจจะห่วงเรื่อง status ถ้าเบาการฝึกลงค่าพลังจะลด ครับบางคนลดฮวบ แต่ต้องเอาเพื่อแลกกับความสด

แทคติก ไม่รู้ว่ามันยากหรือผมอ่อนเอง รู้สึกแก้เกมยากมาก บางครั้งปรับแท็คติกใหม่ เปลี่ยนฟอร์เมชั่น รูปเกมก็เหมือนๆเดิม

ในส่วนของถ้วยซุปเปอร์คัพ ทางยูฟ่าน่าจะจัดมาเพื่อเป็นการโหมโรง เหมือนๆบอลคอมมูนิตี้ชิลด์ของอังกฤษ เพราะทัวร์นาเม้นคลับ เวิร์ล คัพ นั้น จะเอาทีม

ที่เป็นเจ้าของทวีปต่างๆมาแข่ง ทีมจากยุโรปก็ต้องมาจากแชมป์ถ้วยใบใหญ่สุดก็คือ ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนลีก นั้นเอง

เรื่องเด็กเกิดใหม่  ผมยังไม่เคยปั้นเด็กเกิดใหม่ในภาคนี้เข้าสู่ชุดใหญ่เลย เล่นไป 3 ฤดูกาล แต่ละเซฟมากสุดแล้ว เลยยังไม่เจอนักเตะเทพที่พลังเวอร์ๆเท่าไร 

ขอถาม เกี่ยวกับการเลือก ลีคอ่ะครับ 

ปกติ จะเลือก คุมทีมจาก พรีเมียร์ เป็นหลัก 

แล้วก็เลือก อีก 4 ลีค สเปน,อิตาลี, ฝรั่งเศษ, เยอรมัน 

อีก 4 ลีค นี้ มันมีให้เลือก คุม กับ ดู นี้

ถ้าเลือก ดูได้ อย่างเดียว มันจะมีปัญหาไหมครับ ??

เรื่องสภาพจิตใจตก ผมใช้ team talk บ่อยๆครับ พอจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

สัญญานักเตะไม่สมจริง เห็นด้วยครับ ที่ agent ขอต่อสัญญาบ่อยเกินไป แต่ผมมักจะ reject ไป และถ้านักเตะขึ้น sit ผมก็จะคุย แล้วเลือกหัวข้อ โชว์ให้เห็นถึงความสามารถ ครับ แต่ถ้ามันเถียงต่อ ก็บอกมันว่า unprofessional ไปเลย

การซื้อขายถ้าอยากได้ราคาดี ควรขายตรงไปยังทีมที่มี finance balance สูงๆ ถ้าใช้ skin เดิมๆ จะมองไม่เห็นจากหน้า profile team ผมเคยเสนอขาย sturridge ให้ arsenal 28ล้าน สบายเลยครับ และขาย henderson ให้ man city 38ล้าน

option การเลือนเตะไม่มี ทั้งในโลกจริง และโลกจำลองครับ เพราะเขาจะไม่เลือนโปรแกรมเอื่อทีมใดทีมหนึ่ง ส่วนมากการเลือนมักมาจากภัยธรรมชาติ

การเข้าชิงหลายรายการอย่างน้อยเราต้องใส่ใจรายละเอียดของเกมส์หน่อยครับ รายการแข่งเยอะ แต่โปรแกรมการฝึก Training ยังสูง มันก็จะกิน con ของนักเตะเยอะเหมือนกัน กว่าจะเต็มร้อยอาจต้องใช้เวลาถึง 3-4วัน แต่ถ้าการแข่งเยอะ ลองเบาโปรแกรมการฝึกลง เพิ่มวัน reset ความสดของนักเตะก็จะเยอะตามครับ

วิธีของผมจะปรับ genaral training จาก high เป็น low ถ้าเห็นการแข่งในเดือนนั้นมีหลายนัดมาก ยิ่งช่วงท้ายฤดูนี่ผมปรับ low ตลอด เพราะมีโปรแกรมเตะวันเว้นวันเลย

ความสดของนักเตะนั้นสำคัญมากๆนะครับ ถ้านักเตะลงสนามบ่อยๆได้พักไม่เพียงพอ มันจะ little jade หรือขึ้น Rst ความหมายคือนักเตะจะหมดความกระหายในการเล่นครับ ซึ้งเลวร้ายกว่าสภาพจิตใจตกเสียอีก

บางท่านอาจจะห่วงเรื่อง status ถ้าเบาการฝึกลงค่าพลังจะลด ครับบางคนลดฮวบ แต่ต้องเอาเพื่อแลกกับความสด

เคยมีนะครับ ยื่นอุธรณ์กับฟีฟ่าได้ แต่เขาไม่มีกฏในการเลื่อนการแข่งขันจริงครับ แต่ถ้าเกิดปัญหาในทีมจริงๆ สามารถยื่นร้องขอฟีฟ่าได้ อยู่ที่การตัดสินของคณะกรรมการฟีฟ่า ว่าจะอนุมัติรึป่าวเท่านั้นเอง ซึ่งเคยเกิดขึ้นไม่กี่ครั้ง ผมจะยกตัวอย่าง สัก 2 ทีม คือ ทีมแมนยู เมื่อสมัยก่อน การไปแข่งขันไปไหนมาไหน ค่อนข้างลำบาก ทำให้เกิดปัญหาเครื่องบินตกลานเวย์ที่เมืองบาร์เยิร์น ประเทศเยอรมัน เพื่อเร่งทีมเพื่อจะไปแข่งขันต่อที่ประเทศตัวเอง แต่สภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวย ทำให้มีผู้เสียชีวิตกันยกทีม นักเตะแมนยู มีเหลือในทีมไม่ถึง 11 คน จึงได้มีสโมสรอื่นเห็นใจ ให้ยืมนักเตะ และให้นักเตะไปค้าแข้งในแมนยู เรื่องนี้ทำให้เป็นเรื่องช็อคทั้งวงการฟุตบอล เลยทำให้ทางฟีฟ่าเครียดหนัก จึงมีการจัดแข่งขันให้เหมาะสมกับทีมสโมสรนั้นๆ ซึ่งในชีวิตจริงๆ ไม่มีให้พบเห็นมากนะครับ แข่งวันเว้นวัน ส่วนทีมที่ 2 คืออาร์เซน่อล เคยประสบปัญหาในทีม ไม่พร้อมการแข่งขัน ขอยื่นร้องขอเลื่อนการแข่งขันยูฟ่าแชมเปี้ยนลีค ด้วยสภาพทีมยำ่แย่ แข่งติดกันหลายนัดเกินไป ต้องไปแข่งกับทีมในตุรกี กองหน้าเหลือแค่ Henry คนเดียว ส่วนกองหน้าหลายๆคนไม่พร้อม ไม่ผ่านความฟิต และ Bergkamp เป็นคนไม่ชอบขึ้นเครื่องบิน เลยทำให้ต้องยื่นร้องขอฟีฟ่าไป แต่ผลอนุมัติเป็นยังไง ผมก็ไม่รู้นะครับ สรุปง่ายๆก็คือ จริงๆแล้วไม่มีให้เห็นนะครับ แข่งวันเว้นวัน นานๆไหนจะเห็นสักครั้ง ไม่รวมนัดกระชับมิดนะครับ

ขอถาม เกี่ยวกับการเลือก ลีคอ่ะครับ 

ปกติ จะเลือก คุมทีมจาก พรีเมียร์ เป็นหลัก 

แล้วก็เลือก อีก 4 ลีค สเปน,อิตาลี, ฝรั่งเศษ, เยอรมัน 

อีก 4 ลีค นี้ มันมีให้เลือก คุม กับ ดู นี้

ถ้าเลือก ดูได้ อย่างเดียว มันจะมีปัญหาไหมครับ ??

ไม่มีครับ แค่นักเตะบางคนจะไม่อยู่ในเซฟของเราครับ แต่ละทีมจะเห็นในทีมแค่ย่อมๆไป

แทคติก ไม่รู้ว่ามันยากหรือผมอ่อนเอง รู้สึกแก้เกมยากมาก บางครั้งปรับแท็คติกใหม่ เปลี่ยนฟอร์เมชั่น รูปเกมก็เหมือนๆเดิม

ในส่วนของถ้วยซุปเปอร์คัพ ทางยูฟ่าน่าจะจัดมาเพื่อเป็นการโหมโรง เหมือนๆบอลคอมมูนิตี้ชิลด์ของอังกฤษ เพราะทัวร์นาเม้นคลับ เวิร์ล คัพ นั้น จะเอาทีม

ที่เป็นเจ้าของทวีปต่างๆมาแข่ง ทีมจากยุโรปก็ต้องมาจากแชมป์ถ้วยใบใหญ่สุดก็คือ ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนลีก นั้นเอง

เรื่องเด็กเกิดใหม่  ผมยังไม่เคยปั้นเด็กเกิดใหม่ในภาคนี้เข้าสู่ชุดใหญ่เลย เล่นไป 3 ฤดูกาล แต่ละเซฟมากสุดแล้ว เลยยังไม่เจอนักเตะเทพที่พลังเวอร์ๆเท่าไร 

ยกตัวอย่างสัก 2 นักเตะครับ ซื้อมาตั้งแต่เยาวชน 17 - 18 ปี ปล่อยให้ทีมอื่นยืมตลอด พอเอาลงแค่ปีเดียว Worldwide หละครับ ซื้อมาราคาไม่ถึง 3 ล้านปอนด์

การเลือกลีกเพื่อคุมทีมในลีกนั้นๆได้ กับการแค่ดูสถิติในลีกอย่างเดียว มันจะต่างตรงที่แบบแรกจะมีนักเตะสมจริง และมีข้อมูลครบถ้วน

ส่วนอีกแบบจะไม่มีนักเตะบางคนและสุ่มนักเตะผีเข้ามาแทน ยกตัวอย่างเช่นผมเปิดลีกสเปนไว้เพื่อดูสถิติ(คุมทีมไม่ได้) แต่ผมหาโรนัลโด้ไม่เจอ เป็นต้น

ปัญหาเด็กเกิดใหม่เทพๆ รู้สึกจะเจอกันทุกภาค 555 ยิ่งเล่นนานๆ เปิดไปทีมไหนก็เจอเด็ก 18-22 โหดๆทั้งนั้น แต่ภาคหลังๆผมว่ามันปรับปรุงดีหน่อย

ปกติจะเจอแถบบราซิล อาร์เจน มากกว่า แต่ภาคหลังๆมานี่มีมาเกิดในเยาวชนของทีม เก่งๆหลายคนเลย ไม่ต้องมานั่งรีเซฟ 3-4 รอเด็กเทพมาเกิด