Jump to content
ШἹŅḎҰŽЄŖӨ™

มาช่วยกันหาข้อผิดพลาดของ Thai build กันครับ

Recommended Posts

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า ผมไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิต หรือทำอะไรในแง่ลบนะครับ

แต่อยากรวบรวมความผิดพลาด เพื่อให้ทีมงานพัฒนา และมี TB mี่สมบูรณ์มากขึ้นเพื่อชาว FM-Thai ต่อๆไป

อันดับแรก ผมค่อนข้างเซอร์ไพรส์เล็กน้อยที่ได้เห็น TB 2014  ออกมาให้ได้ยลโฉมกัน ซึ่งผมก็ไม่ได้หวังสักเท่าไหร่

และอีกอย่างคือ อีกไม่กี่เดือนก็จะถึงกำหนดวางจำหน่าย FM 2015 แล้วด้วย เลยคิดว่าถ้าทีมงานซุ่มเงียบ

ออก TB เพื่อรองรับ 15 เลยน่าจะดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ไม่เป้นไรครับ อย่างน้อยๆมันก็ได้เห็นความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ ซึ่งผมจะได้ให้เืพ่อนๆมาช่วยกัน

บอกถึงความผิดพลาดที่เราได้เจอ เพื่อให้ทีมงานนำไปปรับปรุงในเวอร์ชั่นต่อๆไป รวมไปถึงเตรียมพร้อมสำหรับภาค 2015 ด้วยครับ

ที่ผมเจอก็มี

1. กด Alt+F9 แล้วภาพไม่ติด หรือเซฟรูปไม่ได้นั่นเอง

2. pm นักเตะ Dribble to right flank กับ  Dribble to center แปลสลับกัน

3. ตำแหน่งในหน้าแทคติก Center midfielder แปลเป็นกองหลังตัวกลาง

4. ใน 3D match  ส่วนของสถิติ จะมี Clear cut change แปลเป็นป้องกันลูกยิง

ส่วนท่านอื่นๆพบเจออย่างไร ก็มาเพิ่มเติมได้นะครับ ส่วนผมจะหาเวลาว่างๆหาเพิ่มเติมด้วย  :008:

• Like 1

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

นับวันFM ยิ่งละเอียดอ่อนทุกปี ศัพท์ยิ่งเยอะทุกปีและมีการเปลี่ยนแปลงตลอด จนบางครั้งTB คงแก้ปัญหาไม่ตกก็ต้องหาความร่วมมือจากทุกๆคน ศัพท์บางอันก็ต้องให้เคลียร์ ไม่งั้นก็มีคนออกมา feedback รวมๆแล้วต้องใช้เวลามากเพราะTB มีทีมไม่กี่คนตั้งแต่สมัยไหนหละครับตอนนี้รู้สึกจะน้อยลงกว่าเมื่อก่อน สมัยก่อนไม่อยากพูดถึงครับสมัยท่านอายะตอนนี้หายกันหมดเลย

สำหรับเรื่องเซฟรูปผมว่ามีวิธีแก้เยอะนะครับ Steam สามารถเซฟรูปได้ กดF12 หรือหาโปรแกรมFrap ก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆก็ต้องรอแก้ไขต่อไปตามระเบียบเหมือนทุกๆครั้งตอนนี้ิออกมาได้ไม่กี่วันหวังผลหมดทุกอย่างไม่ได้หรอก

เรื่องการแก้ปัญหาผมว่าไปแก้ปัญหาภาค2015 จะดีกว่า หาทีมงานช่วยเหลือฝีมือดีๆเหมือนเมื่อก่อนจะดีมากเลย จะมีใครรึป่าวผมไม่รู้นะที่จะทำเริ่องนี้ให้ปวดหัวโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน

Edited by มันต้องถอน

ยินดีครับ จะได้แก้ไขข้อผิดพลาด ^__^

• Like 2

ผมว่านะ เวลาติดตั้งควรจะทำให้สามารถเลือกพื้นที่หรือไดร์ที่จะลงได้ การที่ TB ทำออกมาแบบเลือกไดร์อัตโนมัติมันก็ง่ายสำหรับคนที่ลง Steam ลงเกมแบบปกติในไดร์ C แต่ถ้าสำหรับคนที่ลงเกมไดร์อื่นๆก็จะเกิดปัญหา ให้ติดตั้งเกมก่อนลง TB ทีนี้ก็มีปัญหาต้องลงSteamใหม่ลงเกมใหม่ ผมเข้าใจว่าผู้จัดทำอาจจะต้องการป้องกันคนที่เล่นแผ่นปลอมหรือว่าต้องการให้ง่ายต่อการติดตั้งก็แล้วแต่ แต่มันก็มีปัญหากับคนที่ใช้แผ่นแท้บางท่าน ลองดูใกระทู้ครับมีคนที่ใช้แผ่นแท้บางท่านยังลงไม่ได้เลย ความสามารถของคนเราไม่เท่ากันครับ เขาอาจจะแก้ตามวิธีที่มีแล้วแก้ไม่ได้ก็จบ คนที่ใช้ของปลอมมันมีอยู่แล้วและห้ามไม่ได้ด้วย ผมคิดว่าแทนที่จะทำให้พวกนั่นใช้งานไม่ได้แต่ทำให้คนที่ใช้แท้ลงง่ายใช้งานง่ายไม่ดีกว่าหรอครับ ถ้าจำไม่ผิดTB2012จะให้เลือกไดร์ได้ มันก็ง่ายสำหรับผมนะไม่มีปัญหาเลยแค่รู้ว่าลงเกมไว้ที่ไหน

ปล.ถ้าคนที่มีประสบการณ์ไม่ดีกับการลงโปรแกรมไว้ไดร์Cก้จะเข้าใจผม เกิดวันนึงWindows Error ขึ้นมาไดร์Cก็มีปัญหาครับ

ตรงให้นักเตะพัก 7อาทิตย์

แปลไทยเขียน1วัน

ครับ

ผมว่านะ เวลาติดตั้งควรจะทำให้สามารถเลือกพื้นที่หรือไดร์ที่จะลงได้ การที่ TB ทำออกมาแบบเลือกไดร์อัตโนมัติมันก็ง่ายสำหรับคนที่ลง Steam ลงเกมแบบปกติในไดร์ C แต่ถ้าสำหรับคนที่ลงเกมไดร์อื่นๆก็จะเกิดปัญหา ให้ติดตั้งเกมก่อนลง TB ทีนี้ก็มีปัญหาต้องลงSteamใหม่ลงเกมใหม่ ผมเข้าใจว่าผู้จัดทำอาจจะต้องการป้องกันคนที่เล่นแผ่นปลอมหรือว่าต้องการให้ง่ายต่อการติดตั้งก็แล้วแต่ แต่มันก็มีปัญหากับคนที่ใช้แผ่นแท้บางท่าน ลองดูใกระทู้ครับมีคนที่ใช้แผ่นแท้บางท่านยังลงไม่ได้เลย ความสามารถของคนเราไม่เท่ากันครับ เขาอาจจะแก้ตามวิธีที่มีแล้วแก้ไม่ได้ก็จบ คนที่ใช้ของปลอมมันมีอยู่แล้วและห้ามไม่ได้ด้วย ผมคิดว่าแทนที่จะทำให้พวกนั่นใช้งานไม่ได้แต่ทำให้คนที่ใช้แท้ลงง่ายใช้งานง่ายไม่ดีกว่าหรอครับ ถ้าจำไม่ผิดTB2012จะให้เลือกไดร์ได้ มันก็ง่ายสำหรับผมนะไม่มีปัญหาเลยแค่รู้ว่าลงเกมไว้ที่ไหน

ปล.ถ้าคนที่มีประสบการณ์ไม่ดีกับการลงโปรแกรมไว้ไดร์Cก้จะเข้าใจผม เกิดวันนึงWindows Error ขึ้นมาไดร์Cก็มีปัญหาครับ

ตอนนี้โปรแกรมก็ลงไดรฟ์อื่น นอกจากไดรฟ์ C ได้นะครับ

ตอนผมลง steam drive d เวลาลงมันก็เลือกโฟลเดอร์เกมให้เลย

• Like 1

ไม่เกี่ยวว่าปลอมหรือไม่หรอนะคับ เพราะยังไงก็ต้องเข้าผ่าน steam  ถึงเล่นได้ 

รับทราบปัญหาจะทยอยปรับให้นะครับ

รับทราบปัญหาจะทยอยปรับให้นะครับ

ผมแนะนำนิดนึงครับ โปรแกรมการแข่งขัน ชื่อมันยาวไปหน่อยครับ ผมดูแล้วงงเลย ที่บอกว่า (อายุไม่เกิน 18 ปี) เอาแค่ U18 น่าจะเข้าใจกันแล้วมั่งครับ มันยาวไป ผมดูแล้วมันยังไงไม่รู้ 

และภาษาไทยตกหล่นครับ น่าจะทำให้ครบไปเลยครับ ดูแล้วมันแปลกๆครับผม ซึ่งมีหลายๆจุดเลยครับ แต่รูปตัวอย่างที่ให้ไป ผมดูแล้วแปลกๆครับ ก็ค่อยๆทำก็ได้นะครับ

อีกอย่างนึงที่อยากให้พัฒนาได้คือ สามารถใช้กับ Skin ของเมืองนอกได้ เท่าที่เห็นใช้ได้แค่ Skin ในไทย และแบบดั่งเดิม ไม่ต้องทั้งหมดก็ได้ครับ แค่บางตัวครับผม

เรื่องสกินที่ไม่รองรับ ผมว่ามันรองรับทั้งหมดแหละครับ แค่ตัว font ที่ใช้ในสกินมันไม่อ่านภาษาไทย 

แต่เราสามารถเอา font ที่อ่านภาษาไทยได้มาเปลี่ยนชื่อแล้วเอาไปวางแทนของเดิมก็ได้แล้วครับ

เรื่องสกินที่ไม่รองรับ ผมว่ามันรองรับทั้งหมดแหละครับ แค่ตัว font ที่ใช้ในสกินมันไม่อ่านภาษาไทย 

แต่เราสามารถเอา font ที่อ่านภาษาไทยได้มาเปลี่ยนชื่อแล้วเอาไปวางแทนของเดิมก็ได้แล้วครับ

ลองนานละครับผม อย่างที่บอกครับ ได้เฉพาะบาง Skin ครับ ลองแก้เองได้เฉพาะบางตัว ในเกมส์มันเป็นภาษาไทย แต่ก่อนเข้าเกมส์มันไม่มีอะไรให้เลย ว่างปล่าว (เฉพาะบางตัว)

ปล.บางคนเขาไม่รู้หรอก ว่าฟอรนซ์มันคืออะไร มาจากไหน ทำอะไร ทำยังไง อย่างน้อยถ้าแก้ไขได้ก็ดีกว่าที่จะมีเจ้าหนูจะไมต่อไป

อยากเสนออีกอย่างก็คือภาษาอังกฤษที่ใช้กับ TB ครับ อยากให้ทำแบบ UK มาด้วย (ใช้แบบ us แล้วไม่ค่อยชิน) :014:

ป.ล. นึกว่ามู้โดนอุ้มไปไหน โดนปักหมุดซะงั้น

ผมแนะนำนิดนึงครับ โปรแกรมการแข่งขัน ชื่อมันยาวไปหน่อยครับ ผมดูแล้วงงเลย ที่บอกว่า (อายุไม่เกิน 18 ปี) เอาแค่ U18 น่าจะเข้าใจกันแล้วมั่งครับ มันยาวไป ผมดูแล้วมันยังไงไม่รู้ 

^ ^

^ ^

^ ^

ตรงนี้แก้แล้วนะครับ...........

และภาษาไทยตกหล่นครับ น่าจะทำให้ครบไปเลยครับ ดูแล้วมันแปลกๆครับผม ซึ่งมีหลายๆจุดเลยครับ แต่รูปตัวอย่างที่ให้ไป ผมดูแล้วแปลกๆครับ ก็ค่อยๆทำก็ได้นะครับ

^ ^

^ ^

^ ^

ตรงนี้มันขึ้นอยู่กับการตั้งฝึกครับ เจาะจงภาระการฝึกเป็นรายบุคคลได้ ตามรูปด้านล่าง

V   V

V   V

V   V

V   V

Edited by Raizo™

ลองนานละครับผม อย่างที่บอกครับ ได้เฉพาะบาง Skin ครับ ลองแก้เองได้เฉพาะบางตัว ในเกมส์มันเป็นภาษาไทย แต่ก่อนเข้าเกมส์มันไม่มีอะไรให้เลย ว่างปล่าว (เฉพาะบางตัว)

ปล.บางคนเขาไม่รู้หรอก ว่าฟอรนซ์มันคืออะไร มาจากไหน ทำอะไร ทำยังไง อย่างน้อยถ้าแก้ไขได้ก็ดีกว่าที่จะมีเจ้าหนูจะไมต่อไป

สกินบางตัวของเมืองนอก มักจะเปลี่ยนชื่อฟอนต์ครับ เปลี่ยนเป็นชื่อตัวเองบ้าง เป็นชื่อที่ฟอนต์ตัวนั้นแสดงผลในเกมบ้าง ถ้าจะแก้ต้องแก้ต้องแก้ที่ตัวสกินเลย เพราะเราไม่รู้ว่าสกินตัวไหนใช้ชื่อว่าไร 

ถ้าสกินที่ไม่ได้ดัดแปลงฟอนต์ก็สามารถทำในไทยบิ้วได้