Jump to content
Sign in to follow this  
Casanotah

หาเงินยังไง

Recommended Posts

เล่นไปถึงปี 2030 ประสบปัญหาเงินขาดครับ งบดุลติดตัวแดงทุกฤดูกาล sponsorไม่เข้า ถ้าเข้ามาก็น้อย1-2ล้านปอนด์ต่อปี เซ็นทีก็2-3ปี ตอนนี้เหลือsponsorอยู่ไม่ถึง10จ้าว

มีวิธีหาsponsorยังไงครับ

เล่นทีมอะไรครับผม

ทีมกลางตาราง ผี ครับ

สำหรับผมนะครับ ถ้าเล่นนานๆมันจะซึมซับ ซื้อตัวไหนได้ถูก และขายได้ราคาดี

เกมนี้ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่จะกักนักเตะไว้ ถ้าขายได้ขายไปเลยครับ เอาราคาดีๆ แล้วหานักเตะใหม่ นักเตะใหม่ๆยังมีอีกเยอะครับ ยิ่งเล่นถึงปี 2030 ลองหานักเตะเกิดใหม่แถว อาร์เจนติน่า กับ บราซิลครับ เอามาปั้นสัก 1-2 ปี แล้วขายครับ ราคาจะได้มาถูกมาก แล้วขายได้ราคาสูง ถ้านักเตะอายุเกิน 28 ปี ผมรีบขายแล้วนะครับ เผื่อฟอร์มตก เจ็บบ่อย ราคาจะเสีย

วิธีของผมนะครับ เช่นผมเล่น West Ham

ผมจะหานักเตะถูกๆมาครับ ที่เป็นเยาวชน อายุไม่เกิน 21 ปี เอามาไว้ทีมสำรอง แล้วปล่อยให้เขายืมครับ เลี้ยงไปเรื่อยๆ จนอายุ 22-23 ปี เราก็ดันขึ้นสู่ชุดใหญ่ ถ้านักเตะพีคมีทีมสนใจก็ขายไปเลยครับ 20 - 50 ล้าน กดราคาเข้าไป รายได้ต่อปี ผมทำได้ ไม่ต่ำกว่า 70 - 100 ล้านปอนด์ครับ พอนักเตะถูกขาย เราก็ดันชุดเล็กมาชุดใหญ่ วนเวียนไปเรื่อยๆครับ

วิธีจะหานักเตะได้ราคาถูก

1.Shotlist นักเตะไว้ครับ สนใจคนไหน Shotlist ไว้เลย พอจะจบฤดูกาล หรือกลางฤดูกาล จะมีข้อความแจ้งมาครับ ว่านักเตะรายนี้กำลังหมดสัญญา เราก็ฉกมาเลย ทำสัญญา แล้วเอามาเล่นแล้วก็ขาย ราคาได้มาฟรีๆ และอีกอย่างนึง นักเตะที่ Shotlist ไว้ ถ้าเขาตั้งขาย ก็มีข้อความบอก ราคาก็ได้อย่างแจ่ม

2.พยายามหานักเตะฟรีที่ 4 - 5 ดาว เก็บไว้ครับ อายุน้อยยิ่งดี เก็บเอาไปชุดเล็ก แล้วก็ดันขึ้นชุดใหญ่ แล้วก็ขาย

3.ตามนี้ครับ ผมเคยตั้งกระทู้ไว้อยู่ (ใช้ได้บางนักเตะ) - http://goo.gl/97SwMZ

4.ภาคนี้ถึงเราไม่มีเงิน เราก็ลองซื้อเล่นๆได้ครับ ลองเสี่ยงซื้อดู เผื่อได้ราคาถูก

ลองดูนะครับ แนะนำลองเล่นใหม่ดู เงินหาง่ายมากครับ ภาคนี้บอกตามตรงว่าเงินหาง่ายมาก เงินเฟ่อมากครับ แต่ละทีมเงินสโมสร 500+ล้านปอนด์ 4-6 ผ่านไป

Edited by มันต้องถอน

ท่องคำว่า เหนียว แค่นั้นพอครับ

อย่างแรกเลยคือ ค่าเหนื่อย ตั้งเพดานไว้เลย ถ้าคุมค่าเหนื่อยได้ระดับไม่เกินยอดรายได้ รับประกันไม่มีขาดทุน

ลองเข้าไปดูหน้า finance ตรงส่วน salary commitments มันจะมีตัวเลขบอกไว้ ค่าเหนื่อยควรจะอยู่ที่เท่าใด ซึ่งถ้าค่าเหนื่อยที่ท่านจ่ายไปมันสูงกว่าในนี้ ก็เตรียมบัญชีแดงได้เลย และต้องขายนักเตะกิน หรือยกเว้นท่านทำผลงานได้ดี คว้าแชมป์ได้แข่งรอบลึกๆ ก็จะช่วยกลบบัญชีแดงได้

อีกส่วนคือพวกดาวรุ่ง พวกเกรด A ก็ปล่อยให้ยืม จะช่วยลดภาระการเงินได้ และที่สำคัญอย่างโลภ เห็นใครเทพก็ซื้อๆๆ มาดองไว้ ถ้าทีมเราไม่มี Sugar Daddy ก็อย่าทำเลยครับ ติดลบแน่ๆ

( Sugar Daddy คือ สถานะเจ้าของทีม เป็นพวกจอมทุ่มเงินหรือไป แบบเสี่ยหมีของ chelsea หรือ ท่านเชคของ man city พวกทีม Sugar Daddy พวกนี้บัญชีอาจติดแดงแต่รับรองไม่มีอด แค่ระวังกฎ finance fair play )

เพิ่มเติมครับ อันนี้สำหรับผม ที่กำลังเล่นอยู่ตอนนี้ ได้มาถูกแล้วจับขาย เงินก็หมุนเวียนในสโมสรเรื่อยๆครับ ไม่มีขาดไม่มีเกิน ผมจึงเน้นของถูกจริงๆ

ผมจะยกตัวอย่างนักเตะบางคน ที่ผมได้มาจัดการทีมผมละกันนะครับ

ผู้รักษาประตูผม ได้มาฟรี ฝีมือใช้ได้ครับ แต่ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง เอามาเป็นแบ็คอัพ

ดิวล่าสุดของผม จัดไปแค่ 2.5M เดี๋ยวถ้ามันฮอตขึ้นมา มีทีมสนใจ จัดไปสะ 20-30M

นักเตะรายนี้วัดดวงซื้อมา ยังไงก็เก่งอยู่แล้วครับ เสี่ยงมาได้เพียง 7.5M ถือว่าถูกมาก รอขายอย่างเดียว

ดิวล่าสุด เป็นนักเตะที่เล่นใช้ได้คนนึง ไม่มากไม่น้อย ปั้นสักแปป เดี๋ยวคนก็ซื้อ จัดไปแค่ 1.2M

ของฟรีแต่แจ่มก็มีครับ

ต่อไปนี้คือสิ่งที่ผม ขายนักเตะ สร้างรายได้สโมสรครับ

นักเตะรายนี้ถือว่าคุ้มค่าพอสมควร ใจไม่อยากขาย แต่ไม่อยากกักไว้ครับ เอาเงินเข้าสโมสร หานักเตะใหม่เอาดีกว่าครับ

นักเตะรายนี้ เหมือนได้มาฟรี เพียงแค่ 200k โดนตั้งขาย จัดมาปั้นแค่ปีเดียว สโมสรเดิมขอดึงกับ 5M

นักเตะรายนี้ถือว่าคุ้มค่ามาก แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ทำทีมเสียบ่อยๆ จุดโทษบ้าง แดง/เหลืองบ่อย จัดไป 40m ซื้อมากเพียง 6.75m

คนนี้อยากเลี้ยงไว้ แต่เงินมาก็จัดไป แต่ก็เสียดาย โดนไปดองสะงั้น

ยังมีอีกเยอะครับ ผมก็เล่นทีมกลางๆครับ แต่ผมใช้วิธีนี้แหละครับ รายได้ก็พุ่งกระฉูดไปเลย เล่นๆไป เดี๋ยวก็จับทางเกมส์เองได้ครับ

Edited by มันต้องถอน

ผมเล่น Doncaster ถึงฤดูกาล 2025  ไม่เคยมีปัญหาด้านการเงินเลยครับ  ขายนักเตะ ฤดูกาลนึงได้ 100m + ตั้งแต่ปี 2017 เป็นต้นมา

อันนี้ตัวอย่างปีที่ผมขายทำเงินได้มากสุด

ที่เหลือปีอื่น ๆ อยู๋ระหว่าง นี้ครับ 100 กว่า ๆ

หลักการง่าย ๆ  เหมือน แร๊ปบนแหล่ะครับ ผมจะไม่ซื้อตัวดัง  อาศัยแมวมองส่องเด็กเกิดใหม่อย่างเดียว 4-5ดาว เอาเฉพาะตัวที่ราคาไม่แพงเวอร์ ไม่เกิน 10m 

ผมไม่เคยปล่อยนักเตะยืมตัวนะครับ ผมว่ามันปั้นช้ากว่าผมปั้นเอง เก็บไว้ทีมสำรองให้นักเตะฝึกซ้อมตามแผนที่เราวางไว้พลังขึ้นเร็วกว่า 2-3ปี พลังเพิ่มอย่างเห็นได้ชัด หลังจากนั้นก็มีทีมใหญ๋ๆมาสนใจเองครับ

ถ้าตัวไหนเราคิดว่าไม่ใช้งานก็ขายครับ ราคาดีแน่นอน โก่งราคาไปเรื่อย ๆ ตัวไหนอยากเก้บไว้ก็เก็บ

ปล. ผมจะไม่ปล่อยยืมตัวเฉพาะนักเตะดาวรุ่ง 4-5 ดาวที่เซนต์เข้ามานะ พวกที่เกิดใหม่กับสโมสร 1-2 ดาว ก็ปล่อยๆให้ลีคต่ำๆยืมไป

Edited by romanticer1

ผมซื้อดาวรุ่งมา ปั้นดีๆ แต่ไม่มีใครซื้อ และนักเตะไม่ต้องการต่อสัญญา จนต้องปล่อยฟรี  - -*