Jump to content
ШἹŅḎҰŽЄŖӨ™

Player Instruction - ศาตร์แห่งการปรับแทคติคของผู้เล่น

Recommended Posts

โดยปกติแล้ว เราจะปรับแผนแบบทีเดียวเสร็จเพื่อให้ใช้งานได้ในทันทีเลยถูกต้องไหมครับ ซึ่งมันก็รวมถึงผมด้วย

แต่ในภาคนี้มันมีรายละเอียดมากกว่านั้นครับ ผมเองก็เพิ่งจะเห็นว่ามันตัดการแก้เกมข้างสนามไปทำไม และแล้วผมก็กระจ่างในวันนี้แหละ

มันเหมือนไปเจอโดยบังเอิญซะมากกว่าครับ กับการยกระดับของแผนการเล่นให้มีการเปลี่ยนแปลงเมื่อเราเปลี่ยนตัวผู้เล่นในแต่ละนัด

ไม่ว่าจะเป็นการส่งผู้เล่นสำรอง การเปลี่ยนแปลง 11 ตัวจริง ซึ่งมันจะทำให้รูปเกมของเราเปลี่ยนไปโดยปริยายนั่นเอง

แต่ถึงอย่างนั้น ผมก็ยังไม่ได้ทดลองอะไรมากมายนัก เพราะผมจะทดลองกับเซฟใหม่ DB ใหม่ ผมก็เลยจะยกวิธีการคร่าวๆเป็นแนวทางนะครับ

อันดับแรก เข้าไปที่หน้า Tactic/Overview จากในภาพผมจะเห็นอะไรแปลกๆอยู่ที่ตำแหน่งของ Falcao อย่าตกใจครับ เพราะนี่แหละคือสิ่งที่ผมกำลังจะบอก

ทีนี้เราใส่นักเตะลงไปในแต่ละตำแหน่งให้ครบ 11 คน หรือทีละคนก็แล้วแต่สะดวก จากนั้น เข้าไปที่ Tactic/Player 

โดยปกติ เมื่อเราปรับแผนปรับรายละเอียดเสร็จ หน้าตาคร่าวๆก็แบบนี้ครับ มันก็เป็นปกติ คือผู้เล่นทุกคนที่ได้เล่นในตำแหน่งนี้ จะเล่นตามนี้หมดทุกคน

จากนั้นให้เราคลิกที่ปุ่ม Add Player ที่ใต้รูปแผนที่มุมว้ายของจอครับ แล้วแอดชื่อนักเตะทีเราใส่ไว้ ชื่อต้องตรงกับที่เราเลือกมาในตอนแรกนะครับ

เสร็จแล้ว ตำแหน่งและค่า Instruction ที่เราตั้งค่าไว้ ก็จะเป็นของนักเตะคนนั้นๆไปโดยปริยายครับ เมื่อนักเตะลงสนามจะใช้ค่านี้โดยอัตโนมัติ

3 รูปต่อไปนี้ สังเกตุที่แถบสีที่ด้านขวามือครับ

นักเตะที่จะใช้การปรับนี้ได้จะขึ้นสีเขียว

แอดเอาวาเลนเซียมามันก็ใช้ไม่ได้ครับ ขึ้นสีเหลือง

และแน่นอน ว่านักเตะคนอื่นๆก็ไม่สามาถใช้การปรับนี้ได้นอกจาก ดิ มาเรีย เท่านั้น สีแดงแป๊ดเชียว

ทีนี้ เราอยากให้นักเตะคนไหนเล่นยังไง ให้เหมาะสมกับความสามารถของนักเตะ ก็สามารถทำตามขั้นตอนนี้ได้เลยครับ 

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อทีมและนักเตะของทุกท่านไม่มากก็ไม่มีนะครับ วันนี้ข้าน้อยขอลาไปปรับแผนต่อก่อน  :022a:  :022b:

• Like 4

ผมเห็นนานและ แต่ใช้ไม่เป็น  :035:  :035:

ตอนนี้กระจ่างเลยขอบคุณครับ  :055:  :055:

โอ้ว ผมไม่เคยสังเกตุเลยนะเนี่ย มัวดูแต่แถบค่าพลัง

สุดยอดครับ +

ขออนุญาตถามนะครับ ถ้าตำแหน่งปีก เซ็ต PI ไว้แล้ว เปลี่ยนตัวสำรองลงมันก็ใช้ PI ของตำแหน่งปีกอยู่แล้วนิครับ

หรือยังไงอะครับ ไม่เข้าใจ :014:

คือถ้าเราเซ็ตแผนไว้สำเร็จ มันจะเป็นค่าของ Any Player หรือนักเตะทุกคนจะเล่นในการเซ็ตในตำแหน่งนั้นๆเลย

แต่ถ้าเราตั้งค่าให้นักเตะคนใดคนหนึ่งต่างหาก นักเตะคนนั้นจะเล่นตามการเซ็ตที่เราเซ็ตแยกอีกทีหนึ่ง

เช่น ค่าปกติผมตั้งปีกขวาไว้เป็น Wing แต่ผมต้องการให้ดิ มาเรียเล่นตำแหน่งนี้เป็น Inside Forward ผมก็ตั้งค่าให้ดิ มาเรีย

เมื่อผมส่งคนอื่นลงสนาม ก็จะเล่น Wing แต่เมื่อไหร่ที่ผมส่งดิ มาเรียลงไปเล่น มันจะเล่น Inside Forward แทน

ซึ่งมันจะไปเพิ่มความหลากหลายให้แผนการเล่นของเรามีมากขึ้น เหมาะสมกับความสามารถ และสไตล์ของนักเตะด้วยครับ

คือถ้าเราเซ็ตแผนไว้สำเร็จ มันจะเป็นค่าของ Any Player หรือนักเตะทุกคนจะเล่นในการเซ็ตในตำแหน่งนั้นๆเลย

แต่ถ้าเราตั้งค่าให้นักเตะคนใดคนหนึ่งต่างหาก นักเตะคนนั้นจะเล่นตามการเซ็ตที่เราเซ็ตแยกอีกทีหนึ่ง

เช่น ค่าปกติผมตั้งปีกขวาไว้เป็น Wing แต่ผมต้องการให้ดิ มาเรียเล่นตำแหน่งนี้เป็น Inside Forward ผมก็ตั้งค่าให้ดิ มาเรีย

เมื่อผมส่งคนอื่นลงสนาม ก็จะเล่น Wing แต่เมื่อไหร่ที่ผมส่งดิ มาเรียลงไปเล่น มันจะเล่น Inside Forward แทน

ซึ่งมันจะไปเพิ่มความหลากหลายให้แผนการเล่นของเรามีมากขึ้น เหมาะสมกับความสามารถ และสไตล์ของนักเตะด้วยครับ

อ้อ กระจ่างละครัช ขอบคุณครับ 

ท่านใช้ Skin อะไรหรอครับ อยากได้มั่งอ่ะ ขอลิ้งค์ โหลดหน่อยนะ

ท่านใช้ Skin อะไรหรอครับ อยากได้มั่งอ่ะ ขอลิ้งค์ โหลดหน่อยนะ

FM Dark ครับ โหลดได้ใน Stam workshop ได้เลยครับ 

เล่นมาจนภาคใหม่จะออกละ

เอาตรงๆเลยนะ " เพิ่งรู้ " ว่ามันใช้ยังไง 5555

ภาคใหม่จะออก เพิ่งเห็น ฟังชั่น นี้    :010:

ผมเคยใช้ครับ  จะบอกว่าถ้าหากนักเตะคนนั้นย้ายออกไปจากทีม  ชื่อมันก็จะติดอยู่ในนั้นไม่หายไปครับจนกว่าเราจะลบออกเอง 555+