Jump to content
Sign in to follow this  
saweet

ช่วยทีครับ เข้าไม่ได้

Recommended Posts

เล่นแผ่นแท้ครับ เข้ามาแล้วเป็นยังงี้ แต่ก่อนเล่นได้ พอมาลงใหม่เป็นแบบในรูปเลยครับ แก้ทุกทางก็ไม่ได้ ช่วยทีครับ

เล่นเดิมๆผ่าน steam ใช่ไหมครับ เข้า

เปิด steam ขึ้นมา >> ไปที่ Library >> คลิกขวาชื่อเกมส์ Football manager 2014 >> เลือกหัวข้อล่างสุด >> เลือกแทบ Local File >> เลือก Verify Interity of game >> รอ

ถ้าทำวิธี 1ไม่ได้ ทำวิธีที่ 2

เข้าไปที่ C:\Users\"ชื่อคอมของท่าน"**\AppData\Local\Sports Interactive\Football Manager 2014\Caches         ลบโฟลเดอร์ english (us) ทิ้ง 

**หมายเหตุ ชื่อคอมของท่าน จะแตกต่างกันไปในแต่ละเครื่องครับ ขึ้นอยู่กับเราตั้งมันว่าอะไรตอนสร้าง user หรือตอนลง windows

หรือถ้าจะเอาแบบหมดจด ก็ย้อนออกไปตรงหน้าโฟลเดอร์ \Local\ แล้วลบโฟลเดอร์ชื่อ Sports Interactive ออกไปทั้งดุ้นเลย

เพราะว่าการลงเกมส์ใหม่ไม่ใช่การแก้ที่สมบรูณ์ เนื่องจากตัวเกมส์ยังทิ้งแคชไว้ในเครื่องอยู่ ไม่ได้ลบออกจากเครื่องอย่างหมดจด

ถ้าทำวิธีที่ 2 ไม่เห็นผล ทำวิธี 3

ทบทวนดูว่าก่อนหน้าตอนที่มันยังเล่นได้ เราได้ทำอะไรกับเครื่องคอมหรือไม่ เช่น //ลง skin ใหม่ // อัพเดท Driver การ์ดจอ // บลาๆ ถ้าได้ทำอะไรที่น่าสงสัย ให้ย้อนกลับไปลบ หรือ กลับมาใช้ driver ตัวเดิม

ลองทำดูนะครับ ไล่ตั้งแต่วิธีแรก ไม่มีผลเสียใดๆต่อตัวเครื่องและตัวเกมส์ของท่านแน่นอนครับ ยกตัวอย่างวิธีที่ 2 เป็นการลบแคชที่ตัวเกมส์ทิ้งไว้

Edited by devilblaze

ขอบคุณมากครับ. เล่นเดิมครับแผ่นแท้ผ่านsteam เดี๋ยวลองทำดูได้ผลยังไงจะมาแจ้งครับ

ยังไม่หายครับ พอลบ Sports Interactive ออก พอเข้าเกม Sports Interactive มันก็มาอีก  ลบ english (us) ออก อย่างเดียวเข้าเกม มันก็มาอีก  แต่ว่าผมงงอย่างว่าใน english (us) มีไฟ Fm2013 เข้ามาได้ไง

Driver การ์ดจอก็ไม่ไปทำอะไรกะมัน เดิมๆๆทุกอย่างที่เคยเล่นได้ครับ

ครับ มันจะกลับมาอีกเพราะระบบจะทำการ แคช ใหม่หลังจากเปิดเกมส์ครับ ส่วน 2013 ก็ใช้ในโฟลเดอร์เดียวกันไม่แปลกครับ

ถ้ามันเป็นแบบนี้ อยากถามรายละเอียดอีกนิดหนึ่ง

เมื่อก่อนเล่นได้ใช่มะ /// กรณีแรก อาการมันยังปรกติ แต่ท่านก็ลงเกมส์ใหม่ทับอีกที พอเปิดเข้าเกมส์มันก็ออกอาการดังกล่าว /// หรือว่าในกรีณีที่ 2 จู่ๆก็เกิดอาการดังรูปของท่าน ท่านจรึงตัดสินใจลงเกมส์ทับอีกที แต่ก็ไม่หาย ///

การลงเกมส์ใหม่ ท่านใช้แผ่น หรือว่า ดาวโหลดผ่าน steam ครับ ผมแนะนำให้ดาวโหลดตัวเกมส์ผ่าน steam ครับ

ลบเกมส์ เปิด steam ขึ้นมา >> library >> ชื่อเกมส์ แล้วคลิกขวา เลือก delete local content >> จากนั้นคลิกขวารายชื่อเกมส์ กด install รอจนกว่าจะเสร็จ

สิ่งที่ผมพยายามแนะนำ เพราะผมคิดว่าตัวเกมส์น่าจะเสียหาย ทำให้ไฟล์ต่างๆดูแปลกไป แต่ก็ต้องเข้าใจเพราะปัญหาต่างๆมันไม่เหมือนกัน แต่ถ้าคอมท่านอยู่หน้าผม มันคงเสร็จเรียบร้อยแล้วละ

• Like 1

เมื่อก่อนยังเล่นได้ครับ ต่อมาผมได้ลบเกมทิ้งเนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาเลยตัดสินใจลบ พอมาลงใหม่ก็เข้าไม่ได้ ผมลงเกมส์โดยโหลดผ่านทาง steam ผมลบละลงใหม่มาสี่รอบแล้วครับ อาการก็เหมือนเดิม คือพอเข้าถึงหน้าเมนูก็เป็นดังภาพด้านบนครับ รบกวนด้วยนะครับ

งั้นสุดท้ายละจริงๆ ขอให้ทำตามลำดับขั้นนะครับ

ปิดตัวเกมส์ จากนั้นทำตามขั้น

1. ลบโฟลเดอร์ sports interactive ใน my document ออกครับ ถ้ามีพวก ไฟล์รูป หรือ logo ก็ให้ลากโฟลเดอร์ graphics ออกไปก่อนก็ได้

C หรือ D:\Users\ชื่อคอมของท่าน\Documents\ หาโฟล์เดอร์ชื่อ Sports Interactive ลบออกไป

2. หลังจากทำข้อ 1 เสร็จก็ค่อยเข้าไปลบแคชไฟล์

C:\Users\ชื่อคอมของท่าน\AppData\Local      หาโฟล์เดอร์ Sports Interactive ลบออกไปทั้งดุ้นนั้นละ

เข้าเกมส์

หากไม่ได้อีก เกรงว่าจะเป็นที่ system ส่วนไหนส่วนหนึ่งของท่านแล้วล่ะครับ ผมก็จนปัญญาจะช่วยแล้ว ตราบใดที่ปัญหามันไม่ได้มาอยู่หน้าผม ผมก็ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร

Edited by devilblaze

ขอบคุณมากครับ น้ำใจท่านงามมาก ยังไงก็จะลองดูก่อนถ้าไม่ได้ก็จะลองลงวินโดใหม่ละครับ

ผมขอรบกวนอีกข้อนะครับ จะลองลงวินโดใหม่ แต่ถ้าผมลง xp pack2 จะได้ไหมหรือต้องลง xp pack3 เท่านั้นครับ รอกวนด้วยครับ

XP Pack 3 เท่านั้นครับ เพราะตัวเกมส์ ต้องการ .net 4 + dx9.0c และต้องการ ชิบกราฟฟิคที่รัน 3D ถ้าเป็นการ์ดจอออนบอร์ดรุ่นเก่าๆอายุ 10ปีขึ้น มันจะไม่รองรับเท่าไหร่

เพราะถ้าเป็น pack 2 นับว่าเก่าสุดติ่ง อายุร่วม 10ปี ลง .net framwork ก็เก่า VB ก็เก่า dx ก็เก่า