Jump to content
Sign in to follow this  
absolutionz

คำสั่งริมเส้น มีผลต่อ ความถนัดของแผนไหม

Recommended Posts

เนื่องจากว่า ตั้งแต่ FM มีคำสั่งริมเส้นขึ้นมา ทำให้หลายคนมักจะแก้ด้วยคำสั่งริมเส้นทั้งนั้น ตัวผมเองก็มักจะดูสถานการณ์ไปก่อนแล้วค่อยแก้เกม

ซึ่งการออกคำสั่งริมเส้นนั้น บางคำสั่งจะทำให้ จังหวะการเล่น,ระยะส่งบอล,ความกว้าง-แคบ ฯลฯ เปลี่ยนแปลงตามคำสั่ง

และบางครั้งก็มีชุดคำสั่งที่ใช้บ่อยๆ เซฟไว้อยู่แล้วเพื่อเรียกใช้ จึงทำให้เกิดความสงสัยว่านักเตะจะเล่นกับชุดคำสั่งเราได้ดีแค่ไหน

เพราะว่ามันเล่นกันคนละแบบกับแผนที่ซ้อมจนถนัด

คำถาม

1. คำสั่งริมเส้นที่ใช้สั่งแก้เกมตอนแข่ง จะมีผลกระทบต่อความถนัดกับแผนที่เราซ้อมไว้หรือไม่ (นักเตะจะเล่นได้ดีไหม)

2. หรือว่าเราต้องเตรียมแผนเดิม แต่ใส่ชุดคำสั่งแตกต่างกันได้แค่ 3 แผน เพื่อให้นักเตะซ้อมจนถนัด เพื่อนำไปออกคำสั่งริมเส้นนักเตะจะเล่นได้ดี

เท่าที่ใช้มาไม่มีผลกระทบต่อความถนัดในแผนที่ใช้นะครับ
เพราะก่อนแข่งเราก็จะ set แผน ตามที่ได้ซ้อมมา

ส่วนคำสั่งข้างสนาม ที่เราคอยตะโกนบอก
เหมือนเป็นการเพิ่มเทคติก ลงไปมากกว่าครับ
อย่าง สมมติ แผนหลักเราเน้นบอลสั้น
แต่ถ้าตะโกนริมเส้น ให้เน้นบอลระยะไกล(โยนยาว)
นักเตะก็จะหาจังหวะโยนยาวมากขึ้นถ้ามีโอกาส (แต่ก็ยังเล่นต่อบอลสั้นเป็นหลักอยู่ดี)

ส่วนที่เห็นผลชัดๆเลย all def กับ all att 2 อันนี้เหมือน position จะเปลี่ยนไปด้วยอะครับถ้าจำไม่ผิดนะ

แต่ส่วนมากก็ไม่ค่อยได้ใช้กันอยู่แล้ว จะได้ก็แค่ 5-10 นาทีสุดท้ายแค่นั้น

ตามที่ผมพอเข้าใจ แล้วลองๆมาก็เป็นแบบนี้แหละครับ

ผิดพลาดยังไม่ก็ขออภัย ไม่ได้เล่นนานละหลังๆ รอ 2015

ถ้าเป็นอย่างที่บอก ผมก็ใช้แค่แผนเดียวพอแล้ว ที่เหลือไปใช้ชุดคำสั่งในสนามเอาแทนเหมือนเล่นแผนใหม่นั่นแหละ ^^

จะพูดแบบนั้นก็ไม่ถูกครับ ประสิทธิภาพมันต่างกันนะ ถ้าเราเอาคำสั่งไปใส่ระหว่างแข่ง VS ฝึกจนเข้าใจแผน คุณต้องสังเกตให้ดีๆจะเห็นความแตกต่าง

ยกตัวอย่างคำสั่ง Hassel opponents ถ้าฝึกจนเต็มแล้ว นักเตะจะไล่บอลสอดประสานกันดีมาก /// ต่างจากที่เอาไปสั่งเองในการแข่ง จะสังเกตุได้ว่า นักเตะบางตัวไล่บอลบางตัวไม่ไล่ และบางครั้งไล่บอลเกิดเหตุจนหลุดจากต่ำแหน่ง

แผนที่ดีคือ แผนที่ออกแบบมาให้เหมาะกับนักเตะในทีมครับ ถ้าคุณมีกองหน้าช้าแต่สูงใหญ่ จะเล่น pass into space มันไม่ work อย่างแรง /// หรือนักเตะแนวรับเราโดยรวมแล้ว ช้า ดูจาก speed จะรู้ จะเล่น push high up ก็ไม่ใช่ละ รับรองเน่าแน่ /// หรือจะเล่นแบบ direct ball ถ้าฝึกจนเต็มแล้ว กองหน้า หรือปีก หาช่องได้ดีมากๆ สาดบอลยาวเป็นหลุดไปยิงได้บ่อย ซึ่งตอนนี้ผมชอบ Direct Play มาก โง่เล่น Retain+Shorter Pass มาตั้งนาน แต่ถ้าเอาไปสั่งข้างสนาม บางทีจังหวะสาดบอลก็ไม่สาด บางทีสั่งไปแล้วไม่สาดยาวแบบที่คอมมันทำเลย และถ้าเล่นบอลยาว ไม่จำเป็นต้องใส่ตัวรุกในแผนเยอะก็ได้ แค่ 2-3 คนก็พาเสียว ได้ลุ้นได้ยิงตลอด ต่างจาก Shorter Pass ขึ้นมาทั้งทีม ยังหาโอกาสยิงยากมาก

การแก้เกมส์หลักๆที่ส่งผลโดยตรงและไว คือจังหวะของเกมส์ครับ high tempo หรือ low tempo และอีกอย่างเวลาแนวรับเราเอาไม่อยู่คือ stay on feet หรือ get stuck in

Edited by devilblaze
  • Like 1

ทุกคำสั่งมีผลต่อแผนครับบอกเลย  สังเกตได้จากขณะแข่งขันเลยนะเนี่ย รูปแรกผมยังไม่ปรับอะไร

รูปสองผมปรับ จังหวะให้เร็วขึ้น

ปล.ผมถ่ายรูปสองก่อนรูปแรก แต่ก็เห็น ๆ อะ พอปรับคืนมันก็กลับมาเหมือนเดิม  ต่างจากตอนแรกที่ปรับใหม่ ค่าความเข้าใจของแผนมันลดลงเห็นได้ชัดเลย

ปล.ผมจะบอกว่าถ้าอ่านแผนฝั่งตรงข้ามไม่ออก อย่าปรับแผนมั่วครับ

Edited by OKER168
  • Like 1

ทุกคำสั่งมีผลต่อแผนครับบอกเลย  สังเกตได้จากขณะแข่งขันเลยนะเนี่ย รูปแรกผมยังไม่ปรับอะไร

รูปสองผมปรับ จังหวะให้เร็วขึ้น

ปล.ผมถ่ายรูปสองก่อนรูปแรก แต่ก็เห็น ๆ อะ พอปรับคืนมันก็กลับมาเหมือนเดิม  ต่างจากตอนแรกที่ปรับใหม่ ค่าความเข้าใจของแผนมันลดลงเห็นได้ชัดเลย

ปล.ผมจะบอกว่าถ้าอ่านแผนฝั่งตรงข้ามไม่ออก อย่าปรับแผนมั่วครับ

อันนี้ชัดเจนมากครับ ได้คำตอบเลย สรุปแล้วถ้าจะใช้ชุดคำสั่งไหนบ่อยๆ จะต้องทำการฝึกแผนกับชุดคำสั่งนั้นให้เต็มด้วย เพื่อเวลาแก้เกมด้วยคำสั่งข้างสนามนักเตะจะได้ถนัดกับแผนที่เล่นเลย

ขอบคุณมากครับ