Jump to content
Sign in to follow this  
sparkky1234

Roaming Playmaker vs. Deep Lying Playmaker

Recommended Posts

2 ตำแหน่งทำหน้าที่แตกต่างกันอย่างไรครับ พอดีเล่นแบบใช้ MC 2 ตำแหน่ง มี Box-to-Box แล้ว 1 ตำแหน่ง อีก 1 ตำแหน่งปกติใช้ Deep Lying Playmaker 

• Like 1

เล่นเกือบจะคล้ายกัน แต่ DLP จะเน้นลงมาล้วงบอลลึกกว่าปรกติ และไม่ค่อยเติมเกมส์รุกเท่าไหร่ เน้นการจ่ายบอลจากแนวลึก ไม่ต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวมาก แค่เน้น passing ดีๆ และการอ่านเกมส์ที่ยอดเยี่ยม เช่น Xabi Alonso

Roaming Playmaker จะยืนสูงกว่า และต้องการความสามารถเฉพาะตัวสูง เพราะเจ้าตัวจะพาบอลขึ้นมาจากแนวหลังด้วยการเลี้ยงบอล และเจ้าตัวจะไม่อยู่กับที่เน้นการเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆ ต้องใช้พลัง off the ball ดีๆ ถึงจะสำแดงเดชได้ ยกตัวอย่าง Florenzi ของ Roma

การมี Role Playmaker 2ตัวยืนใกล้กัน อาจจะทำให้บางจังหวะทั้งคู่จะวิ่งมาชนกันเองบ่อย หรือวิ่งมารับบอลทั้งคู่ จนตัวแทบยืนติดกัน

แล้วถ้าเป็นนักเตะอย่าง Pogba จับเล่น Role แบบไหนดีกว่าครับ เซฟเก่าจับเล่น DLP ก็ทำผลงานได้ค่อนข้างดี แต่ไม่ค่อยมี Assist ครับ

Edited by sparkky1234

role ไหนก็ได้ครับ ที่มันจะได้ขึ้นไปยิงประตูบ่อยๆ roaming playmaker หรือ box to box ก็ได้ หรือ central midfield attack ก็ยังได้ครับ

แต่ pogba เวลาเล่นลูกเตะมุม อย่าลืมจับมันไปยืน lurk outside area ด้วยนะครับ เพื่อเก็บตกแล้วยิงไกล

ป๊อกบาผมเอาเล่น Roaming Playmaker  เล่นดีนะครับลงในลีก25นัดยิง12จ่าย14เล่นเฉลี่ย8.30หรือไงนี้ละครับ  แต่ผมมีแรมซียืนเป็น DLP อีกตัวละไว้คอยซ้อน

ป๊อกบาผมเอาเล่น Roaming Playmaker  เล่นดีนะครับลงในลีก25นัดยิง12จ่าย14เล่นเฉลี่ย8.30หรือไงนี้ละครับ  แต่ผมมีแรมซียืนเป็น DLP อีกตัวละไว้คอยซ้อน

ของท่านยุ่งตั้งค่า Player ของตำแหน่งนี้แบบไหนหรอครับ

เท่าที่ผมใช้นะ AP DLP RMP  ตัวที่ชอบไปชนกันจะไม่ใช่ DLP กับ RMP แบบที่ว่านะแต่คนที่จะไปชนกับ RMP คือ AP ครับ ส่วน DLP จะถอยตัวเองลงต่ำมากไม่ชนใคร

Roaming Playmaker นักเตะสไตล์นี้คือ ยาย่า ตูเร่ คับ ถ้าเล่นมิดฟิลด์สองคนส่วนตัวเลือกใช้ Deeplying Playmaker เพราะ RP จะวิ่งขึ้นสูงด้วยต่างจาก DP จะไม่ค่อยขึ้นจะอยู่กลางๆสนาม

ตอนเล่นเซฟก่อนๆผมจะใช้ BBM ยืนคู่กับ DLP อ่ะครับ

BBM ที่ผมเซ็ตไว้ก็ทำหน้าที่อย่างที่ต้องการได้ค่อนข้างดีในการตัดเกมส์ วิ่งไล่คู่ต่อสู้ Assist ก็พอได้บ้าง

ส่วน DLP ที่ผมเซ็ตไว้จะมีการจ่ายบอลแนวลึก แนวขวางที่ค่อนข้างแม่นในระดับเกือบ 90% แต่ Assist ได้น้อยมาก

ผมเลยอยากปรับ Role กับการตั้งค่าใหม่ ให้สามารถดันขึ้นไปทำเกมส์รุกแบบพวก Yaya Toure, Cesc Fabregas, Bastian Schweinsteiger

Roaming Playmaker    และ  Deep Lying Playmaker

2 ตำแหน่งนี้ ถ้าเป็น   แจ็ค วิลเชียร์...   ควรฝึกแบบนี้ไหนเหมาะสมที่สุดคับ...

ตอนเล่นเซฟก่อนๆผมจะใช้ BBM ยืนคู่กับ DLP อ่ะครับ

BBM ที่ผมเซ็ตไว้ก็ทำหน้าที่อย่างที่ต้องการได้ค่อนข้างดีในการตัดเกมส์ วิ่งไล่คู่ต่อสู้ Assist ก็พอได้บ้าง

ส่วน DLP ที่ผมเซ็ตไว้จะมีการจ่ายบอลแนวลึก แนวขวางที่ค่อนข้างแม่นในระดับเกือบ 90% แต่ Assist ได้น้อยมาก

ผมเลยอยากปรับ Role กับการตั้งค่าใหม่ ให้สามารถดันขึ้นไปทำเกมส์รุกแบบพวก Yaya Toure, Cesc Fabregas, Bastian Schweinsteiger

ตั้ง cm-auto ครับ จะแหลมขึ้นทำเกมสูงคู่กับ amc ควรเซ้ท ตำแหน่งข้างบนให้สมดุลกัน เพราะมันจะวิ่งไปแย่งหน้าที่

ส่วนตัวผมตั้ง inside forward sup 2ฝั่ง amc เป็น AP-S หน้าเป็น AF สลับ T-A