Jump to content
Sign in to follow this  
ZaaPaaTaa

ใครมีปัญหาลูกครอสเข้ากลางของฝ่ายตรงข้ามบ้างมั้ย

Recommended Posts

ผมนี่ัปัญหาลูกครอสกองหลังยืนกัน 6 มีกองหน้ามันมีคนเดียวจะหาตำแหน่งดีไปไหนโหม่งเข้าตลอดอัตตราการเข้าเปิด 5 เข้า 1 ขอแค่โดนเปิดเท่านั้นภาคนี้ไม่ต้องมากเลย แต่เรานี้เปิดเอาเปิดเอากองหลังมัน ผมนึกว่าเฟอดินานสมัยหนุ่มๆ เอามันทุกลูกเล่นในบ้านส่วนมากจะเสมอนอกบอกไม่ต้องพูดถึงถ้าไม่เจอลีคต่ำกว่าไม่มีทางชนะเลย ถ้าชนะถือว่ามีบุญมากเลย ยิ่งโดนฮาซาคอมโบกับคอสต้านะผมไปกินข้าวรอดูผลแพ้เลย ผมไม่รู้จะแก้ปัญหาแบบนี้อย่างไรอัพแพทก็ไม่ดีขึ้นมาเลยผมเล่นทีมระดับกลางๆนะลองมาก็หลายแผนก็ตายลูกครอสเหมือนเดิม ตอนนี้ผมแก้ปัญหาด้วยการกลับไปเล่นภาค 2014 ผมไม่น่ารีบซื้อเลย

เรื่องเปิดแม่น ผมว่าปรกตินะ ถ้ากองหน้าฝั่งโน่นสูงใหญ่โอกาสที่เปิดแล้วเข้าหัวก็สูงเช่นกัน ขณะเดียวเราเองก็เปิดแม่นเหมือนกัน

ถ้ากองหน้าฝั่งตรงข้ามสูงใหญ่ ผมจะแก้ด้วยการให้แฝงหลังยืนสูงขึ้น ถ้าปีกฝั่งตรงข้ามเร็ว ก็จะปรับฟูลแบ็คทั้ง2ข้างเป็น support หรือ defend

เรื่อง Hazard+Coata ผมเจอประจำแต่ก็ไม่เห็นยากนะ แค่คุณจินตนาการถึงโลกความเป็นจริงซักหน่อยซิครับ อย่างผมเล่น Liverpool พอเจอ Chelsea ผมว่าถ้าฝืนบุกเอาไม่อยู่แน่ ผมจึงเล่นเกมส์รับ และปรับตารางการฝึกแผนการเล่นให้เต็ม3วันเลย ผลนัดนั้นทีมผมโดนถล่มยิงร่วม 20ครั้ง แต่ทีมผมชนะมาได้ 3-0 จากลูกโต้กลับ และลูกนิ่ง ยังประทับใจไม่ลืมเลือน ตอนดูการแข่งตัวเกร็งแบบไม่เคยเป็นมาก่อน

ภาคนี้จะเล่นแบบ FM14 ไม่ได้ ที่ทิ้งเกมส์ไว้แล้วไปทำกิจกรรมอื่น คอม มันแก้เกมส์ตลอด อย่างนัดที่ผมเจอ chelsea มันแก้เกมส์ตลอด hazard โดนสลับไปซ้ายทีขวาที จะเห็นได้ชัดว่าเกมส์ FM15 คอมมันเก่งขึ้น ไม่ใช่เกมส์กาก หรือมีปัญหาแต่อย่างใด

ฤดูกาลแรก เจอ chelsea ผมเล่น counter ปรับแผนให้มี DM อย่างน้อย1คน หรือก็คือ 4-5-1 กองหน้าและปีก คอยโต้กลับ + team talk ดีๆ แล้วรอลุ้น แต่พอผ่านฤดูกาลแรกไปได้เสริมทัพจนโหดแล้ว ฤดูกาล3 ไม่ว่าจะเหย้าหรือเยือนผมไล่ขยี้อย่างเดียว

• Like 1

ผมใช้ OI ให้ hazard บังคับเล่นเท้าซ้าย แล้วใช้ full back ที่สูงกว่ามันคุม hazard มันเล่นไม่ออกเลย เพราะมันตัดเข้ากลางเนื่องจากมันไม่ได้ใช้เท้าขวาตัดไม่ได้เวลามันครอสก็ติดFull back อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าจะใช้ได้เหมือนกันรึเปล่า ส่วน Costa ก็ weak foot เอาน่าจะพอช่วยได้

• Like 1

ก่อนเจอบิ๊ก4ซ้อมเกมรับอย่างเดียวเลยครับ generral training กับ match preparation ตั้งเป็นเกมรับเลยค่อยโต้กลับเอา

ผมเคยเสมอลิเว่อพูล0-0 93นาทีลิเว่อพูลได้ยิง0ครั้งผมยิง20กว่าครัง ตัดเกมตั้งแต่กลางสนามเลย ปล่อยให้มันจ่าย-ครอสเข้ามามีโอกาศเสียประตูสูงมาก

เจอทีมใหญ่ในลีกเอาชนะยากอ่ะครับผมเน้นรับอย่างเดียวเลย เสมอก้พอชนะก็กำไร เน้นเก้บแต้มทีมเล้กเอา ยิงได้1ลูกผมกดหยุดเกมแก้แผนเป็นตั้งอุดหมดละ รอคอมมันบุกแผ่วลงก่อนค่อยตั้งเกมรุกคืน

ตามที่คุณ devilblaze ว่าอ่ะครับ คอมมันเก่งขึ้น ภาคนี้ทิ้งไม่ได้เลยถ้าเกมสำคัญ แผนดีอย่างเดียวไม่พอ ทีมสปิริท การซ้อมก่อนแข่ง ทีมทอล์ค แก้เกมระหว่างแข่ง สำคัญหมดเลย

2014ผมเล่นวันละ1ฤดุกาลจบ  2015ต้อง2วันอ่ะครับถึงได้1ฤดูกาล มีกลยุทแทคติกอะไรต้องงัดมาใช้หมดอ่ะภาคนี้

• Like 1

คอมครอสโหดจริง ทีมเรามาเบียด3คน มันมีคนเดียวโหม่งได้ซะงั้น  แต่ที่ผมตกใจมากกว่าคือคอมมันเล่นบอลชิ่งจังหวะเดียวเทพจังใช้2-3จังหวะไปถึงประตูแล้ว รู้สึกเหมือนเจอบาซ่าทุกนัดเลย :014:

• Like 1

ตอนนี้คอยนั่งแก้เกมก็ดีขึ้นมากเลยครับสรุปว่าเอาอยู่ครับ แต่ก็เหมือนเดิมเสียลูกครอส เจอสเปอทีมผมยิงไป 22 สเปอครอสทีเดียวตุงประตูเลยแพ้คาบ้านเลยเลสเตอผม

แทคติก ครอสก่อนสุดเส้นหลัง ผมใช้หากินตั้งแต่ fm2012 ละครับ

เพิ่งกลับมาเล่นภาคนี้ มันก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ไม่ผิดหวังจริงๆ