Jump to content
Sign in to follow this  
bubaby

ขอแนวทางการเล่นแผน 4-4-2 แบบปีกหน่อยครับ

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยครับปกติผมใช้แต่แผน 4-5-1 ไม่เคยลองแผนอื่นๆเลยพอดีอยากลองแผนใหม่ๆดูตอนอยากจะถามกูรูว่า

แผน 4-4-2 เหมาะกับการเล่น สไตล์ไหน บุกยังไง ปัจจุบันผมใช้ counter atk. อยู่

role ที่เหมาะกับแผนนี้ของกองหน้า

ปัญหาที่กำลังประสบ

-กองกลางเก็บบอลกลางสนามไม่ได้เลย

-ปีกไม่ยอมครอสทั้งๆที่แม้จะวิ่งจนหลุดมาถึงเส้นหลังโล่งๆมันก็ยังจะส่งกลับหลังอีก

-เกมบุกดูตันๆมากปีกพาบอลขึ้นไปถึงแดนหน้าไม่ได้เลย

- 2 กองหน้ายืนเอ๋อแดกมากไม่รู้จะให้มันทำหน้าที่ไหน

- แบคไม่ยอมขึ้นไปoverlab เลยทั้งๆที่เซ็ท get forward หริอ look for overlab แล้ว

-เกมบุกยังอยู่ที่กลางสนามแม้จะเซ็ทให้บุกทางปีก

จบเพียงเท่านี้ขอ ผู้รู้มาแก้ไขปัญหานี้หน่อยครับ

นอกเรื่อง ประตูภาคนี้เซฟชิบหาย/กองหน้าผมยิงเบาอย่างกัปุยนุ่น

ปัญหาที่ว่า นักเตะ เข้าใจแผนการเล่นใหม่ ดีพอหรือยังครับ ขีดความเข้าใจใกล้เต็มยัง

แผน 4-4-2 original มักหาต่ำแหน่งปีก MR ML ยากหน่อย เพราะส่วนใหญ่เป็น AMR หรือ AML กันหมด ต้องฝึกต่ำแหน่งมันให้เขียวด้วยนะ มันถึงจะเล่นได้เต็มที่มากขึ้น ไม่ขัดหูขัดตา

2 กองหน้า ต้องใช้เวลาครับ 1ใน2 มีตัวเล่น Hold Ball ด้วยก็ดี ส่วนอีกตัวไม่ต้องก็ได้

แบ็คไม่เติม ต้องดูที่ปีกครับ ปีกยังกางอยู่ ไม่หุบเข้าใน แบ็คจะไม่ค่อยเติมครับ ยกเว้นลูกทุ่ม อาจจะได้เห็นการ overlab

ถ้าตรงกลางมีพวก AP หรือ DLP หรือ RPM บอลก็จะอยู่ตรงกลางเยอะครับ และยิ่งไม่ได้เซต exploit the flanks บอลก็จะอยู่กับพวก AP DLP RPM เยอะ

สุดท้าย ภาคนี้ match engine ไม่เหมาะกับ 4-4-2 อ่ะ ผมว่าปีก MR ML ดูเอ๋อๆไงไม่รู้ ใช้แบ็คยืนสูงหน่อยเป็น WBR WBL แบบไม่มีปีก ยังเล่นดีกว่าเยอะ

แต่ปีกผมทำงานดีกว่ากองหน้าอีกนะครับ ปีกซ้าย draxler ปีกขวา patrick roberts เล่นเป็น กองกลางริมเส้น ออโต้

set shoot dribble more // mark tighter // get further // roam from // pass it shorter // more risky pass // เปิดจากริมเส้น โยนไปเสาแรก ยืนริมเส้น เลี้ยงไปริมเส้น 

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมลองนำไปใช้ดูได้ผลยังไงจะมาบอกกล่าวอีกทีครับ

ผมเองก็เล่น 4-4-2 บ่อย พอสมควรเลย แต่สไตล์ที่ผมเล่นจะเป็นแบบ กึ่งไดเรค วางยาวเมื่อมีโอกาส เน้นการยืนตำแหน่ง มีแค่กองหน้าที่จะไม่อยู่ตำแหน่งได้

ของผมปีกจะยืนเทียบเท่ากับมิดฟิลด์เลยนะครับ ไม่ได้ตั้งปีกลอย ส่วน role ผมจะดูที่นักเตะ ถ้าเลี้ยงไมดี ไม่เร็ว แต่จ่ายดี ครอสดี จะเซ็ตเป็น WM แต่ถ้าเลี้ยงดี คล่อง ถึงไม่เร็วก็ตาม จะเซ็ตเป็น W ครับ ส่วน A,หรือS ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ 

รูปแบบการทำเกม เกมรับ จะลงไปกองอยู่แดนตัวเองแทบจทุกตัว โดยมีแค่หน้าคู่คอยวิ่งป่วน ฝั่งตรงข้าม จะไม่เข้าบอลเร็วทุกคน จะเข้าบอลเร็วเป็นบางคน เน้นการยืนคุมโซน กองกลางเนื่องจะเซ็ตเป็น DLP ตัวนึง จะไม่วิ่งขึ้นไปเลย ปักหลักอยู่แดนกลางหรือแดนตัวเอง เวลาโดนโต้ก็จะไม่หลุดตำแหน่ง 
                         เกมรุก เนื่องจากผมจะเซ็ตเป็น directpass,earlycross,low cross(กรณีหน้าเป้าเล่นลูกอากาศได้แย่กว่ากองหลังฝั่งตรงข้าม),High tempo,narrow ตำแหน่งมิดฟิลด้านข้าง หรือ ปีก จะหุบเข้ามาเล่นเกมรุกกับหน้าต่ำมาก แต่บางจังหวะ ก็มีครอสสวยๆ บ่อยเหมือนกันครับ แบ็คเติมเกมบ่อย แต่เติมไม่สุด เติมมาจะยืนอยู่เกือบกรอบเขตโทษ คอยเก็บบอลจังหวะ 2 มาเล่นต่อ และรอฝั่งตรงข้ามสวน 

สไตล์จะคล้ายแอตมาดฯ เวลาเล่นกับทีมใหญ่ๆ อ่ะครับ

อันนี้แค่คร่าวๆ ถ้าท่านชอบแผนสไตล์นี้ ไว้คุยแลกเปลี่ยรทรรศนะกันได้ครับ ผมกลัวแต่ท่านชอบแบบครองบอล เกมรุก ต่อเกมชิ่ง 1-2 กันมากกว่า

• Like 1