Jump to content
moodear

ปัญหานักเตะไม่พอใจที่ขายตัวหลัก

Recommended Posts

นักเตะในทีมไม่พอใจที่ขายสเตอร์ริดจ์(เป็นรองดาวซัลโวลีก)ไป ถ้าเรารับปากว่าจะซื้อคนมาแทนที่จำเป็นต้องเป็นกองหน้าบิ๊กเนมมั้ย เล็งพวกอัลกาเซกับวีอัตโต้ไว้เพราะค่าเหนื่อยไม่สูง จะซื้อดาวดังคงจะยาก เซฟเก่าๆเคยตอบอย่างอื่นไม่พอใจ4-5คนเลย

ไม่จำเป็นต้อง big name เสมอไปครับ ผมเองก็ขาย sturridge ไปซื้อ cavani มาแล้ว นักเตะก็ยังไม่พอใจ แต่พอ dybala เข้ามาตอนมกราคม พวก unhappy หายหมดเลย

ผมเองก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าจริงๆแล้วมันเป็นเพราะอะไร

ภาคนี้นักเตะแลดูมีบทบาทมากอะ จนดูสมจริงเว่อ555

การขายนักเตะออกไปทำให้ ค่าชื่อเสียงของทีมลดลง ขนาดทีมเล็กลง ความเชื่อมั่นในการแข่งขันลดลง นักเตะบางตัวจะไม่พอใจ บางตัวขอย้ายทีมหนี

นักเตะบางคนเลือกอยู่กับทีมเพราะ ทีมดัง ทีมใหญ่ มีโอกาศลุ้นเเชมป์ ถ้าขนาดทีมเล็กลง โอกาศลุ้นเเชมป์น้อยลง สตาร์ประจำทีมโดนขายออกไป ใครจะไปอยากอยู่ เมื่อความหวังในการลุ้นแชมป์น้อยลง

วิธีแก้

ให้บอกมันว่า ไม่ใช่เรื่องของคุณ เราพอใจในทีมขนาดนี้.  ประมาณนี้นะถ้าแปลไทย อยู่ข้อแรกเลย ผมไม่ได้เล่นหลายวันละลืมว่ามันพิมพ์ว่าไรมั่ง

อย่าไปให้ความหวังว่าจะซื้อนักเตะมาเพิ่ม ถ้าซื้อไม่ได้ผิดสัญญาเดี๋ยวจะยาวอีก ถ้าบอกมันว่าจะซื้อนักเตะมาเพิ่มก็ซื้อเลย ตัวระดับกลางๆก็พอ ซื้อนักเตะเข้ามาทำให้ชื่อเสียงของทีมเพิ่มขึ้น ขนาดทีมใหญ่ขึ้น นักเตะจะพอใจ

อาจจะซื้อ1ตัวหรือ2หรือ3ตัวก็ได้ บางทีต้องซื้อถึง4-5ตัวเข้าทีมนักเตะถึงจะพอใจ

บางทีไปซื้อตัวที่ตําแหน่งเดียวกันซํ้าหลายตัวนักเตะอาจไม่พอใจอีกก็ได้ เพราะกลัวไม่ได้ลง ปัญหาตามมาอีก ถ้าซื้อไม่ถูก

แต่ผมแนะนำว่า ไม่จำเป็นต้องซื้อให้เสียเงินเลยถ้าเรามั่นใจว่านักเตะที่มีอยู่สามารถใช้หมุนเวียนกันลงได้

ยิ่งคุมทีมนั้นๆไปหลายๆปีคว้าแชมป์บ่อยๆบารมีจะเยอะ นักเตะตัวไหนก็ไม่กล้างัดข้อกับคุณ ปัญหานักเตะงอแงงี่เง่าพวกนี้แทบจะไม่เกิดขึ้นเลย

ถ้าเป็นแชมมามากพอ ผมจะขาย สเตอริ่งทิ้ง มันจะ unhappy กันป่าวคับ 

ถ้าเป็นแชมมามากพอ ผมจะขาย สเตอริ่งทิ้ง มันจะ unhappy กันป่าวคับ 

อาจจะ ผมเคยขายดาวรุ่งโนเนมทิ้ง จู่ๆทีม unhappy ยังมี ขอบอกเลย โครตงง

ถ้าจะขายสตาร์ดังของทีมแบบ บัวไม่ให้ชํ้านํ้าไม่ให้ขุ่น ทำแบบนี้

ซื้อตัวที่เล่นตําแหน่งเดียวกะ สเตอร์ลิ่ง มาก่อน แล้วให้ลงหมุนเวียนกะ สเตอร์ลิ่ง ค่อยๆลดบทบาทความเป็นคีย์เพลเยอร์ของ สเตอร์ลิ่ง

จากเดิม สเตอร์ลิ่ง อาจได้ลง8-10นัดใน10เกม เราก็ลดบทบาทลง ให้เป็นตัวจริงซัก5-7นัด ที่เหลือลงสำรองท้ายเกมเอา แล้วก็ลดจำนวนแมทช์ที่ได้ลงเป็นตัวจริง 3-5นัดตัวจริง ที่เหลือสำรองท้ายเกม

ทำแบบนี้จนตัวใหม่เป็นคีย์เพลเยอร์เป็นตัวหลัก ตัวใหม่ต้องเล่นดีกว่า สเตอร์ลิ่ง ด้วยนะ แล้วค่อยขาย สเตอร์ลิ่ง

ผมขายเกือบทั้งทีมไม่มีปัญหา เพราะผมหาตัวมาทดแทนตลอด แล้วตัวที่ขายผมทำให้ไม่ค่อยมีบทบาทความสำคัญกับทีมมากเท่าไรแล้ว ผมจึงขาย

ผมคุยกับนักเตะเลยครับ ตอบประมาณว่าว่าไม่ใช่ธุระของคุณ หรือไม่ก็ตอบว่า ผมพอใจกับทีมในตอนนี้ มันก็หาย unhappy ครับ แต่บางครั้งก็หนักกว่าเดิม  :006:

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ ผมลองตอบไปว่าจะหาคนมาแทน ไปได้อัลกาเซมาแรกๆก็หวั่นว่าจะunhappyหรือป่าว แต่เปิดฤดูกาลมา 3 นัดยิงได้ตลอดคงจะหมดปัญหาแล้วครับ

ภาคนี้นักเตะจะละเอียดไปไหนเนี่ยครับ 

โดยส่วนมาก หากผมขายตัวหลักของทีมออกไป จะมีนักเตะมาคุยในลักษณะว่าขายทำไม

ผมมักจะตอบไปว่า ทีมของเรายังแกร่งพอ ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว นักเตะพวกนี้จะไม่ค่อย unhappy ครับ

และผมจะไม่รับปากเด็ดขาดว่าจะซื้อสตาร์เข้ามา เพราะถ้าซื้อไม่ถูกใจ หัวตกทั้งทีม -..-

เอ... แต่ตอนผมขาย เสตอริจด์ไป ไม่เห็นมีใครมาบ่นเลยนะครับ (คงเพราะบาโลยิงเป็นดาวซัลโวด้วยมั้ง)

แต่บางทีไม่จำเป็นต้องเป็นตัวหลัก แค่เป็นดาวรุ่ง(ที่มันไม่ค่อยรุ่งนัก) มันยังมาถามเลย 

ซึ่งเวลาผมจะตอบไปว่าที่ขายไปเพราะเค้าอยากลงเป็นตัวจริงตลอด (แต่ผมจะ rotation อยู่เรื่อย) เพราะงั้นมันคงไม่เหมาะจะอยู่ทีมนี้หรอก ซึ่งส่วนใหญ่จะเข้าใจ

ปล.แต่ส่วนใหญ่ที่ผมจะขายตัวนักเตะ ถ้าเป็นตัวหลัก(หรือดาวรุ่ง)ผมจะซื้อตัวมาเสริมตลอดอยู่แล้ว เพราะงั้นมันจะไม่ค่อยถามเรื่องนี้กันเท่าไหร่หรอกครับ

ปล2.เซ็นมาเยอะถ้าหาที่ลงไม่ได้ก็ปล่อยยืมออกไป หลังจากนั้นถ้าไม่เก็บไว้ก็ขายทิ้งซะเลย 

สเตริ่งปีนี้อายุจะ33ละ คาดว่าจะแขวนสตั๊ดที่แอนฟิลด์ ผมว่ามันเล่นโหดใช้ได้เลยนะ  :002: