Jump to content
Sign in to follow this  
K.W.E.

รีวิวแผน PANDEMO

Recommended Posts

พักหลังเริ่มเป็นที่นิยมมากขึ้น และมีคนถามมากขึ้น

เช่นนั้นแล้วผมขอรีวิวแผนนี้เลยละกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์ให้ตัดสินใจกันง่ายขึ้น

PANDEMO
เป็นแผนของเกมเมอร์ต่างประเทศที่พัฒนามาจากแผนของเกมเมอร์ท่านอื่นอีกที

เป็นการผสมผสานแผน PANDORA'S BOX (460 STRIKERLESS) ที่ดูรวมๆเหมือน 4-3-3 แต่จะถอยหน้าเป้าลงมาเป็นหน้าต่ำหรือกลางรุกแทน (ใช้ Shadow Striker)
และอีกแผนที่ผสมเข้าก็คือ DEMOLISHER ที่ดูรวมๆเป็น 3-4-3 แต่ก็ขยับหน้าเป้าลงเป็นหน้าต่ำเช่นกัน และใช้ SS หมดทั้งสามตัว

ต้นแบบที่ 1 แพนโดร่า

ต้นแบบที่ 2 DEMOLISHER

พอเอารวมกันแล้วจะได้เป็น 3-4-3 แบบไร้กองหน้าจริงๆเลย เพราะมีการปรับหน้าต่ำเป็นกลางรุกแทน
การยืนจะเป็นแบบนี้

จากการยืนจะเห็นชัดว่าไร้กองหน้าไปเลย แถมดูจะแพคกลางให้แน่นด้วย เพราะถอยหน้าเป้าลงมาเป็นกลางรุก ใช้กลางคุมเกม วิกแบ็กเสริม แผงหลังพร้อมจะลอยสูงมาช่วยบีบ

จุดเด่นของแผน PANDEMO

1. เกมรุก
สำหรับแผนนี้ ความเด่นจะอยู่ที่การสร้างจังหวะเข้าทำครับ ซึ่งประตูส่วนใหญ่จะมาจาก 2 แนวทางหลากรูปแบบ

แนวทางที่ 1 บอลสวน ซึ่งส่วนใหญ่แผนนี้จะทีได้ดีกับบอลเคาน์เตอร์ เนื่องจากพื้นที่มีเยอะ และรูปแบบของแผนที่ใช้กลางรุกจะดึงแผงหลังให้เข้ามาประกบสูง ผลก็คือหลังคู่แข่งจะลอยสูงมาก ฉะนั้นถ้ามีกลางเปิดบอลดีๆ หน้าจะหลุดเป็นว่าเล่นเลย ฉะนั้นแล้วสิ่งที่ทีมควรมีคือกลางคุมเกมหรือกลางรุกที่วิสัยทัศน์ดี วางบอลแม่น กับตัวเข้าทำที่สปีดสูงๆครับ เพียงเท่านี้ก็เพิ่มโอกาสได้มากโขแล้ว

และข้อเด่นที่ผมชอบคือไม่จำเป็นว่าหน้าเป้าต้องยิงเสมอไปครับ บางทีหน้าเป้าก็พักบอลให้ หรือดึงบอลให้ เพื่อให้คนที่ว่างกว่า ไม่โดนประกบเข้ามายิงแทน

ตัวอย่างเช่นลูกนี้
 Am ได้รับบอล เลี้ยงรอจังหวะ เพื่อนเติมขึ้นมา

AM อีกคนที่วิ่งทำช่องอยู่แล้ว ก็เข้าไปแตะบอล แต่งให้ทีเดียว ให้แดนกลางเติมสูง

หลุดเดี่ยวล่อเป้าซะ!

ไม่ต้องมากพิธีรีตอง เพราะในเมื่อกองหลังลอยสูงแล้ว จะใครก็ได้ในทีมครับ วิ่งไปแบบนั้น นอกจากมีพื้นที่แล้ว ตัวประกบก็ยังไม่เพียงพอต่อการปิดตัวครับ
ซึ่งการยิงประตูลักษณะนี้จะมาบ่อยมาก ขึ้นกับว่าสบช่องสวนกลับแบบไหนเป็นหลัก ถ้าจังหวะดีหน้าคมๆก็สกอร์ขาดล่ะครับ แผนนี้เหมาะนักเลยเวลาเจอทีมบุกบ้าเลือดใส่เรา

และคนที่จะจ่ายบอลก็กว้างมากครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นกองกลางเสมอไป บางทีวิงแบ็กสบช่องก็ตักให้เลย
เพียงแต่ส่วนใหญ่บอลจะขึ้นจากกลาง บทบาทกลางเลยจะมากกว่าพอประมาณ

นอกจากนี้ก็มีการเข้าทำอีกรูปแบบหนึ่งคือ ขึ้นเกมไปทางวิงแบ็กแล้วลากสุดซอย ก่อนที่จะเปิดเข้ากลางให้กองหน้าจิ้มเข้าประตูครับ แน่นอนว่าวิงแบ็กเองก็เป็นตัวสำคัญมากไม่แพ้กัน
อย่างจังหวะนี้เริ่มต้นจากลูกตั้งเตะ พอพลาดปุ๊บ แล้วตัดบอลได้ไวก็เตรียมสวนกลับทันที ซึ่งวิงแบ็กยืนทำช่องอยู่

เพื่อนตักบอลให้ไปวิ่งแข่งเลย

พอแซงแล้วก็ไม่ต้องแต่งมาก ปาดเข้าในทีเดียว ซึ่ง ณ จุดนั้นเพื่อนก็เติมไปรอแล้ว
ก็ไม่ต้องพยากรณ์อนาคตจากนี้แล้วเนาะ... ตุงแน่นอน!

ก็ประมาณนี้ครับ ส่วนใหญ่แล้วบอลจะขึ้นจากกลางสนามเป็นหลักครับ
แต่ถ้าตันเมื่อไหร่หรือเจออัดกลางเมื่อไหร่ บอลเลยจะไปทางด้านข้างแทน ถือว่าแผนนี้มีความหลากหลายในการเข้าทำใช้ได้ทีเดียว

แนวทางที่ 2 ขึ้นเกมตามปกติ
เช่นนี้แล้วบทบาทหลักจะอยู่ที่แผงกลางรุกทั้งสามครับ โดยตำแหน่งแล้วพวกนี้มักมีความไว ต่อบอลเก่ง เล่นบอลวันทูได้ เวลาที่บอลไปมึนๆตึงๆแถวหน้าประตู บางทีกลางรุกจะแทงไปมาจนหลุดเข้าไปดวลเดี่ยวได้บ่อยๆครับ

อย่างจังหวะนี้ ทีมเยือนลงไปตั้งรับหมดแล้ว
กองกลางจะทำหน้าที่บัญชาการเกมรุก

กลางต่อบอลให้ AM ของทีม

ตัวแล่บเพียบให้เลือกเลย
แต่ก็ไม่ใจร้อนแทงครับ ส่งให้ AM ที่ค้ำ แล้วคนค้ำก็แทงไวไปอีกทาง

ที่หลุดมานั่นน่ะ WB นะครับน่ะ...

มีทั้งพื้นที่ทั้งเวลา ก็สบายแฮล่ะ
ป้ายกลับเข้าไปให้ AM ดาวรุ่งญี่ปุ่นครับ
หมอนี้ค่าจบสกอร์แค่ 7 เองนะครับ แต่ว่าเพื่อนปูมาให้ซะโล่งๆแบบนี้ ยังไงก็ต้องเข้าแหล่ะครับ

หรือไม่งั้นบอลจะกลับมาแถวสองบริเวณหน้าประตู ซึ่งโดยแท็กติคที่ไม่ได้เซ็ทให้จบเกมในกรอบเท่านั้น ก็เปิดช่องให้กองกลางยิงไกลมากขึ้นครับ และทีมก็จะได้ประตูจากลักษณะนี้หลายครั้งเช่นกัน โดยเฉพาะเมื่อเจอสภาพแนวรุกหน้าสุดเจาะไม่เข้า
เช่นเคสนี้เซ็ทบอลไปได้แล้ว แต่คนได้บอลคือกลางดาวรุ่งที่ยังไม่เก๋านัก

แหวกไม่ได้ครับแน่นไปหมด...
แกก็ไม่ฝืน ป้ายกลับมาซะ...

เพื่อนวิ่งมาแล้ว บอลได้น้ำหนักด้วย

หวดซะ!
พุ่งเสียบเสางามหยด

และทางออกสุดท้ายคือดึงเกมไปเรื่อยๆ จนในที่สุดวิงแบ็กเติมขึ้นมาช่วย ก็จะมีการป้ายให้วิงแบ็กรับลูกเล่นต่อ จะมีทั้งครอสเข้ามา เลี้ยงกินตัวจ่ายให้เพื่อน หรืออาจให้กลางรุกแทงทีเดียว วิงแบ็กหลุดมายิงเองก็มี ทีมผมทำบ่อยๆเลยล่ะวิงแบ็กเติมยิงเนี่ย
อันนี้ก็คล้ายกรณีบนที่ WB เปิดให้ดาวรุ่งญี่ปุ่นนั่นล่ะครับ ต่างไปหน่อยก็ตรงที่  WB จะตัดเข้าในแล้วหวดเองเลย มีบ้างเป็นระยะ แต่ก็เพิ่มความหลากหลายในการเข้าทำดีครับ

ฉะนั้นแล้วสมดุลตัวนักเตะจึงค่อนข้างสำคัญมากๆครับ เพราะทุกตำแหน่งมักยิงประตูได้หมด และจ่ายบอลให้เพื่อนได้หมด
กระทั่งกองหลังเอง ขนาดว่าผมไม่ได้เซ็ตอะไร เริ่มเกมมายังไงปล่อยไปเช่นนั้น เวลาได้ลูกเตะมุมก็มายิง มาแต่งให้เพื่อนบ่อยๆเช่นกัน บอลโด่งๆมานี่ถ้าไม่โหม่งยัด ก็โหม่งชงให้เพื่อนมาตะบัน

(มีต่อ)

Edited by K.W.E.
  • Like 1

2. การครองเกม

นี่ถือว่าเป็นจุดเด่นไม่แพ้เกมรุกเลย และก็เป็นเหตุผลที่ผมชอบเกมนี้มากครับ เพราะมันตอบโจทย์ปรัชญาที่ ประธานสโมสรต้องการครับ คือต้องทำเกมรุก และต้องครองเกมด้วย

แผนนี้ตอบโจทย์ทั้งสองอย่างในทีเดียว
ถ้าไม่ได้เจอทีมใหญ่ที่มาบุกใส่เรา จนรูปแบบออกมาที่การเน้นเคาน์เตอร์แล้วล่ะก็ ส่วนใหญ่แผนนี้จะทำให้เราจบนัดด้วยการครองเกมที่สูงลิบ ประเภท 60-40 นี่มีให้เห็นบ่อยมาก
และการครองเกมที่สูงก็เพิ่มโอกาสการยิงให้มากตามไปด้วย ฉะนั้นถ้าเห็นยิงมาแล้วเข้าน้อยก็อย่าได้แปลกใจนะครับ แผนนี้เซ็ทมาเพื่อใช้โอกาสให้มากที่สุดเพื่อเพิ่มโอกาสให้มากที่สุดตามไปด้วย การยิงหลายครั้งเลยมีการยิงไกล ยิงในจุดที่ไม่น่ายิงบ่อยๆ เหมือนเป็นการลองของ แต่ก็ดีที่ขึ้นมาแล้วได้จบสกอร์

เอาจริงๆแผนนี้เป็นแผนที่ไล่ไม่ค่อยจนครับ (ถ้านักเตะนิ่งด้วยนะ)
เพราะกลางตั้ง 5 ตัว ยืนกระจายยังกับลิงชิงบอล แถมมีวิงแบ็กยืนถ่างๆอีก เวลาตันจริงก็จ่ายคืนหลัง ถ้าอีกฝ่ายไล่สุด หลังจะคืนประตู ทีนี้ก็วัดใจล่ะ ถ้าประตูเปิดบอลแม่นก็มีโอกาสวนกลับง่ายๆเลย

ภาพนี้เห็นได้ชัดเลยว่าลูกทีมยืนกระจายทำมุมดีมาก
และมีตัวไม่ถูกประกบด้วย ถ้านักเตะนิ่งพอ ครองบอลโอเคล่ะก็ การจะถูกแย่งบอลนี่ยากมากครับ อย่างดีคือเปิดไม่แม่นเอง หรือบ้าเลี้ยงเกินเหตุไปเอง...

หลายแผนจะเน้นบุกให้ได้ประตู แต่พลาดแล้วโดนสวนบ่อยๆ
แต่แผนนี้จะรัดกุมกว่านั้นครับ ทั้งที่ไม่ได้ใช้ปรัชญา Control แต่ทีมสามารถคุมเกมได้ ด้วยการที่เซ็ตกลางให้ช่วยกันทำเกม รับต่อบอลนี่เอง

บางนัดที่เจาะไม่เข้า อย่างน้อยก็เสมอครับ คุมเกมจนอีกฝ่ายทำอะไรไม่ได้
มันเลยเป็นแผนที่ผมชอบมากตรงที่เล่นในบ้าน หรือเล่นนอกบ้านก็ไม่ต้องไปปรับอะไรมาก ใช้เริ่มต้นไปเลย ไว้ทรงเกมไม่เป็นดังใจค่อยแก้เกมทีหลังเอา

3. เกมรับนิ่งทีเดียว

ถึงจะบุกใส่มาก แต่เกมรับไม่รั่ว นี่คืออะไรที่งดงามมากกับแผนนี้
เพราะพื้นฐานการยืนตำแหน่ง มันเซ็ตมาเพื่อรอรับอยู่แล้วครับ

อัดกลางแน่นแบบนั้น ไม่มีทางที่ปีกอีกฝ่ายจะวิ่งสุดซอยแน่ๆ ถ้าคุณไม่เผลอใช้คนที่ยืนหลวมแล้วถูกเลี้ยงผ่านไปเอง
วิ่งไปสักพักก็จะมีคนบังทางวิ่ง และมักตกกลางวงล้อม โดยไม่ต้องเพรสสุดตัว

ถ้านักเตะคุณมีสปีดดี หลายครั้งจะแย่งบอลด้วยการวิ่งฉก
(ส่วนนี้ต้องบอกก่อนนะว่าผมปรับ IO ให้เข้ากับทีมผมเอง ไม่ได้ใช้ตามต้นฉบับแนะนำมา หลักๆคือบี้พวกตัวทำเกม กับต้อนพวกปีกให้ไปเข้ามุม)

และการที่มีแผงหลังสามตัว ถ้าวิงแบ็กไม่ถูกกระชากหายล่ะก็ เวลาเปิดเข้ามาในเขตโทษแล้ว ถ้าไม่ใช่จังหวะผิดวิสัยจริง ส่วนใหญ่เซนเตอร์จะโหม่งเก็บได้เรียบครับ

อย่างเช่นกรณีนี้ที่ถูกบุกทางปีก
ก่อนอื่นก็จะให้ WB บีบก่อน แล้วเซนเตอร์จะคอยซ้อนให้ เตรียมดักทางเลย

จริงๆแล้ว WB ของผมเอาไม่อยู่นะครับช็อตนี้ แต่ว่าเซนเตอร์ก็บีบให้เล่นยากแล้ว มาซิยาน ที่เร็วและคล่องกว่าก็ตันเลยต้องเปิดยัด

ซึ่งก็ผลก็...
ส่งแป้กจนเป็นการจ่ายคืนประตูไป

แน่นอนว่าถ้าเป็น 4-4-2 ปกตินี่ หลุด WB มาก็บรรลัยล่ะ
แต่นี่ยังมีตัวซ้อน และกองหน้าก็ยังมีเซนเตอร์อีกคนมาร์คด้วย หลัง 3 มันดีตรงนี้ล่ะครับ ช่วยกันเข้าช่วยกันซ้อนดี

เช่นกันว่าเวลาบุกไปแล้วอีกฝ่ายเคลียร์บอลทิ้ง เซนเตอร์ 3 ตัวที่ดูเผินๆแล้วจะไม่เกิดประโยชน์เพราะเสียตัวรุกไปตัวหนึ่ง
แต่เชื่อเถอะครับความเด็ดของเกมรับก็อยู่ที่การยืนตำแหน่งของเซนเตอร์นี้แหล่ะ เพราะเวลาสาดบอลขึ้นมา เซนเตอร์จะผืนกระจายๆ คลุมพื้นที่แนวรับได้กว้างมา ฉะนั้นแล้ว ถ้าบอลเบี้ยวจากกองหน้าของคู่แข่งไปล่ะก็ ไม่ต้องห่วงเลย เพราะเซนเตอร์เราจะเก็บบอลมาเล่นต่อได้ทันที
และต่อให้เปิดตรงตัวกองหน้า ถ้าเซนเตอร์เราใหญ่กว่า ก็จะโหม่งแย่งเอาบอลกลับมาได้ไม่ต่างกัน...

เช่นภาพนี้สวนกลับมาแล้ว แต่... ไม่แม่นเล้ย
แต่ถึงจะแม่น ยังไงก็ไม่รอดครับ ปิดหมดทุกจุด... ยิ่งเล่นหน้าเดี่ยวยิ่งดับสนิท... ดูสิครับได้บอลก็ว่ายากแล้ว แล้วถ้าเกิดบอลถึงจริงๆจะทำยังไงถ้าได้บอล
อย่างดีก็โหม่งชงกลับครับ อย่าคิดว่าจะพลิกไปเองเล้ย ไม่มีทาง... ส่วนใหญ่โดนรุมเสียบอลครับ

ถ้าจะเจาะแผนนี้ จึงทำโดยการถ่ายบอลไปแถวๆริมเส้น หรือแทงให้ปีกเอาบอลไปเองครับ
ซึ่งถ้าวิงแบ็กเราไวและอึดล่ะก็ ไปไม่รอดเช่นกัน

ความสำเร็จของการทำเกมรุกได้มากของแผนนี้ ก็มาจากรากฐานเกมรับที่เก็บตกและแย่งบอลได้ดีนั่นเองครับ

แต่ก็ใช่ว่ามันจะสมบูรณ์แบบเสียทีเดียวนะครับ
ถ้าวิงแบ็กเติมเพลิน แล้วถูกเจาะทางนั้น ก็ต้องวัดกันล่ะว่าคนเปิดกับกองหน้าฝ่ายคู่แข่งเก๋าแค่ไหน มีเหมือนกันที่เปิดข้ามหรือทะลุช่องเซนเตอร์ไป ให้โดนโหม่งจนเอาประตูได้บ้าง แต่ก็ไม่บ่อยนัก

จากที่โดนมา การเสียประตูส่วนใหญ่จะโดนลูกสวนกลับ ซึ่งก็ไม่ได้เกิดบ่อยจนเกินไป
รองมาคือโดนลูกตั้งเตะ เตะมุม เตะจุดโทษ เตะฟรีคิกส์ แต่ว่าส่วนนี้นักเตะดีคงช่วยได้มาก พอดีผมปั้นเด็กเลยเจอลูกทะเล่อทะล่าบ่อยๆ

นอกนั้นคือซวย...
โดนลูกผีจับยัด ยิงไกลเสียบสามเหลี่ยมชนิดที่โกล์ระดับโลกพุ่งไปแล้วยังปัดไม่ได้ อะไรเทือกนี้

สรุปคือเรื่องเกมรับนี่ ถ้าไม่ใช่เพราะลูกผิดพลาดเองหรือลูกสุดวิสัยแล้ว ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเสียประตูจากการถูกเจาะหรือเปิดใส่สักเท่าไหร่ครับ
เข้าท่าทีเดียวสำหรับแผนที่จบเกมแล้วมีสถิติยิงประตูเยอะมาก และมักเสี่ยงกับการเสียประตู...

• Like 1

พูดถึงข้อดีแล้ว มาว่ากันกับ ข้อเสีย บ้าง

จริงๆแผนนี้ดีเพราะเจาะช่องโหว่ AI คอมจนดูเหมือนแผนบั๊ค แต่เอาจริงๆมันก็ไม่ได้เทพขนาดนั้นหรอกครับ ไม่งั้นคงถูกแก้แพชไปแล้ว
เพราะผมปั้นลิเวอร์พูล โดยเน้นโรเตชั่นหมุนเด็กลง ทีมผสม ก็จะเจอปัญหาเจาะไม่เข้า ถูกสวนทีเดียวแพ้อยู่ให้เห็นเหมือนกัน

เอาจริงๆ หลายทีมที่เสริมมาดี ต่อให้ไม่ได้แพนเดโม ก็เห็นเอาผลงานมาโชว์กันบ่อยๆนะครับ ชนะรวดบ้าง ไร้พ่ายบ้าง ยิงถล่มบ้าง
ฉะนั้นต่อให้ใช้แพนเดโม ถ้าคุณเสริมไม่แกร่งมากนัก และจังหวะซวยๆ มันก็แสดงฤทธิ์เดชออกมาได้ไม่สุดอยู่ดีครับ มันไม่ใช่แผนไร้เทียมทานแบบนั้น

เพียงแต่เวลาแพ้ก็ไม่ได้แพ้แบบน่าเกลียดน่ะนะ โดนประตูหนึ่งบ้าง สองประตูบ้าง รูปเกมสูสี ไม่ใช่ถูกข่มอยู่ข้างเดียว

1. ความฟิตหมดไว
ถึงจะเห็นพื้นที่น้อยๆ แต่มันวิ่งกันไม่หยุดเลยนะครับ เพราะโดยพื้นฐานเนี่ยมันให้กองหลังทำเกม กลางดันขึ้น หน้าวิ่งไป ถ้าจะรับก็ลงมาช่วยไล่
ตำแหน่งที่มีพื้นวิ่งเยอะๆนี่ ถ้าความอึดไม่พอ ค่าพลังจะลดฮวบไวกว่าคนอื่น เสี่ยงต่อการบาดเจ็บได้ แต่ถ้าท่านเป็นผู้จัดการสายหมุนนักเตะ ปัญหานี้ก็ไม่เท่าไหร่ครับ

ตัวที่ลดอยู่ 67-68 นี่ก็เป็น WB กับกองกลางครับ พวกกองหน้าเองก็หอบเอาเรื่องเหมือนกัน
เพราะงั้นแล้วเปลี่ยนตัวเรียกความฟิตช่วยได้ แถมช่วยเซฟเรื่องใบเหลืองด้วยครับ

2. ต้องการความเข้าใจในเกม
ภาพรวมแล้วแผนนี้จะเน้นเกมไวครับ ถึงโดยจังหวะในระบบจะไม่ได้เร่งมาก แต่เพราะการยืนตำแหน่งที่อยู่ในจุดที่ถูกบีบง่าย ต้องคายบอลและเคลื่อยที่ไปที่ว่าง รวมถึงมีโอกาสได้เคาน์เตอร์บ่อยๆ รูปเกมจึงออกมาเร็วมากเป็นธรรมชาติของมัน

อีกทั้งในระบบยังเซ็ทให้ Roam from positions อีก เพื่อให้วิ่งป่วนเกมรับคู่แข่งเพื่อหารช่องเข้าทำ นั่นก็ยิ่งเพิ่มโอกาสมั่วเข้าไปใหญ่

ฉะนั้นแล้ว ถ้านักเตะไม่เข้าใจระบบ หรือทักษะจ่ายบอล วิ่งหาช่องไม่ดีพอ อาจเกิดปรากฎการณ์จ่ายล้น จ่ายขาด จ่ายติดส้นติงเพื่อนให้เห็นได้บ่อยๆครับ ถ้าจังหวะดีก็ตามไปเก็บบอลได้ทัน แต่ถ้าจังหวะไม่ดี ก็อาจซวยโดนฉกสวนกลับถึงขั้นเสียประตูเอาได้

จะใช้แผนนี้ได้ผลก็ต้องให้เวลานักเตะหน่อยน่ะนะครับ

3. สถิติลวงตา
เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่เห็นผู้ใช้แผนนี้บ่นกันมากกว่ายิงเยอะแล้วไม่เข้า ใช้โอกาสเปลือง...
ทว่าถ้าลองดูผลงานโดยละเอียดแล้ว หลายนัดที่ว่าโอกาสมันมาจากตำแหน่งที่ไม่ใช่กองหน้ายิงซะเยอะนะครับ เพราะแท็กติคไม่ได้เน้นว่าต้องเอาบอลไปจบในกรอบเท่านั้น มันเลยเปิดช่องให้ยิงไกลอยู่

นอกจากนี้การขึ้นเกมแบบปกติที่ไม่มีกองหน้าเป้านั้นก็มีจุดเสียคือ ไม่มีตัวจบตรงๆ ถ้าไม่ได้มีใครลากบอลมาถวายพานให้ ส่วนใหญ่จะเป็นการยิงยัด แล้วยิงซ้ำลูกกระฉอกนั่นล่ะครับ

ถ้าจะวัดกันที่ใช้โอกาสเปลืองหรือไม่ต้องดูจากสถิติตรง Clear Cut Chances ครับ ถ้าตรงมีน้อย แสดงว่าส่วนใหญ่ ครองเกมได้แต่ยิงนกซะเยอะ
แต่ถ้ามีมากหน่อยแสดงว่าเราสร้างโอกาสดวลเดี่ยวกับประตู หรือจิ้มลูกแทงมาโล่งๆนั่นเอง

ถ้าจะชมว่าอีกฝ่ายเหนียวจริงล่ะก็ ส่วนใหญ่ค่า CCC จะเยอะแล้วประตูจะน้อยครับ นั่นหมายถึงเซฟดีนั่นเอง
เช่นนัดนี้

มีโอกาสเหนาะๆ 5 ครั้งเลย แต่ได้ประตูเดียว นอกนั้นถูกเซฟหมด

ผลนัดนี้น่ะหรือ แม้จะชนะ 1-0 แต่ MOM ก็.....
ผู้รักษาประตูคู่แข่งเอาไปกิน

แต่ถ้า CCC น้อย การยิงเยอะ ส่วนใหญ่จะยิงเสียของไปเองครับ
เช่นนัดนี้
บุกกระจายจริง ยิงไปเยอะด้วย

แต่พอมาดูว่าใครยิงบ้าง...
เกือบทั้งหมดเป็นผลงานการยิงของกองหลังซะเพียบ... แนวรุกผมได้ยิงแค่ 3 ลูกจาก 15 ลูก...

นั่นล่ะครับสถิติลวงตา เห็นยิงเยอะ แต่ไม่ได้หมายความว่าได้ลุ้น
ส่วนนี้ก็ต้องพยายามปรับแท็กติค เปลี่ยนตัว ดูครับจะช่วยได้ หรือจะเชื่อใจลูกทีมแล้วกระตุ้นข้างสนามให้พาบอลขึ้นสูงก็ได้เช่นกัน
โอกาสมีอยู่ เพียงแต่ว่าจะแปรเป็นโอกาสเจ๋งๆได้หรือไม่

มีเพื่อนสมาชิกเคยวิเคราะห์ว่าสูตรของเกมนี้ ถ้าเจอทีมตั้งรับนี่ ให้วัดด้วยการสร้างโอกาสเข้าทำไปเลยครับ ถ้าโอกาสเข้าทำสูงมาก มันก็มีโอกาสจะเป็นประตูได้สูงมากเช่นกัน
เพียงแต่ว่า... โอกาสที่ว่าก็ต้องขึ้นกับคุณภาพด้วยนะครับ ผมแนะนำว่า ถ้าครึ่งหลังยังเจาะไม่เข้า หรือนักเตะเริ่มล้าแล้ว ควรมองหาซูเปอร์ซัพข้างสนามได้แล้วล่ะ

เพราะบางคนสร้างโอกาสได้ก็จริง แต่เป็นโอกาสแบบขอไปทีครับ เช่นยิงไกลแล้วไม่แม่นบ้าง หลุดไปแล้วยิงแป้กบ้าง
ก็อาจต้องหาคนอื่นมาลองเปลี่ยนกระแสเกมดูครับ

อย่ายึดติดกับตัวเลขที่ข่มคู่ต่อสู้อย่างเดียว
เพราะบางทีเห็นเลขสวยๆแบบนั้น ก็หารู้ไม่ว่ามันสวยเพราะอีกฝ่ายจงใจเปิดช่องให้มันเป็นน่ะครับ

4. ระวังใบแดง

เพิ่มข้อนี้มาหน่อย เพราะในการเซ็ทระบบนี้จะเห็นว่าผู้ออกแบบได้กำหนดการเข้าบอลหนักมากครับ Get Stuck In ประมาณว่าอัดทีเดียวอยู่...
เพราะงั้นมีโอกาสได้ใบเหลืองกันเป็นว่าเล่นแน่ๆ

สถิติไม่น่าจดจำเล้ย ทั้งใบเหลืองมากที่สุด ทั้งเสียฟาวส์มากสุด

หากคิดว่ามีนักเตะตัวเลือกข้างสนามที่ดีพอ ถึงจุดหนึ่งการเปลี่ยนตัวก็เป็นการป้องกันตัวเองที่ดีวิธีหนึ่งครับ แถมได้พักนักเตะ และได้ปั้นเด็กไปในเวลาเดียวกันด้วย

• Like 1

ผู้ปิดทองหลังพระ

แถมสักนิดเป็นเกร็ดครับ จริงๆแล้วแผนนี้ก็สำคัญทุกตำแหน่งล่ะนะ แต่ถ้าจะให้เน้นเป็นพิเศษแล้วล่ะก็...
สมมติคุณมีงบจำกัดแล้วจะซื้อเพิ่มได้ไม่กี่ตำแหน่ง... ผมแนะนำว่าตำแหน่งที่คุณควรจะพิจารณาเป็นพิเศษก่อนก็คือ...

1. กลาง 2 ตัว ที่ยืนคู่กันตำแหน่ง Cm นั่นล่ะครับ

ผมว่านี่คือหัวใจสำคัญของระบบเลย เพราะเวลาขึ้นเกมบอลจะไปพักที่เขา เวลาเกมตันเขาจะสอดขึ้นมายิง เวลาถูกบุกเขาจะไล่ตั้งแต่กลางสนามลงไปถึงล้วงลูกที่หน้าประตูฝ่ายเราเลย

จากการลองปั้นเด็กดู พบว่าเด็กที่พลังไม่หนาพอ ประสบการณ์ไม่นิ่งนัก จะทำให้การครองบอลลดลงครับ
ประสิทธิภาพเกมรับและรุกตกลงอย่างรู้สึกได้ การเชื่อมบอลไม่ไหลลื่น มีโอกาสจ่ายเสีย และมีโอกาสถูกเลี้ยงไปดวลกองหลังง่ายขึ้น

อย่างภาพนี้
กลางคู่ผมคือ Amadou Diawara และ Nenad Djurdjic (ที่ครึ่งหลังเปลี่ยนออกแล้วเอา Filip Lesniak ลง)
เห็นเหมือนกันไหมครับว่า... ตัวเลข Passing สูงกว่าใครเพื่อนเลย ถ้าเอาผลตัวที่เปลี่ยนเข้าออกรวมกันก็ทะลุ 120 เช่นกัน นั่นคือเขาเป็นตัวจ่ายบอลมากที่สุดในเกม เป็นผู้ควบคุมจังหวะการบุกครับ
ค่า Tck หรือการเข้าปะทะแย่งบอลก็เยอะอันดับต้นๆของทีมด้วย เพราะเป็นหน้าด่านชนก่อนถึงกองหลังนั่นเอง

ฉะนั้นคนเล่นตำแหน่งกลางนี้จึงควรครบเครื่องพอตัว และควรคุ้นกับระบบด้วย เพื่อคุมจังหวะเกมให้ไหลลื่นครับ
ไม่ปึ๊กจริง ประสิทธิภาพ PANDEMO อาจออกมาไม่สุด

2. หน้าต่ำตัวกลาง Am
แม้ว่าจะมีทักษะการยิง การเลี้ยง และการจ่ายบอลพอไปวัดไปวาแล้ว ซึ่งเข้ากับจุดเด่นหนึ่งของแผนนี้คือการพลิกจากรับเป็นรุก

แต่สิ่งหนึ่งที่ควรให้ความสำคัญไม่แพ้กันก็คือ 'ความสูง' ครับ
เพราะตำแหน่งนี้จะต้องรับบทบาทเป็น 'ตัวพักบอล' บ่อยมาก โดยเฉพาะเวลากองหลังเราสะกัดบอลออกมาได้ และตูมเคลียร์มาครึ่งสนาม

จากที่เคยลองใช้กองหน้าตัวจี๊ดแต่ความสูงไม่ถึง 160 cm มายืน...
ผลปรากฎว่าเก็บบอลจากลูกสกัดไม่ได้เลย ถูกกองหลังอีกฝ่ายโหม่งแย่งตลอด พอเก็บบอลไม่ได้ก็ไม่ได้ส่งผลแค่บุกไม่ขึ้นเท่านั้น แต่ว่าบอลน่ะจะถูกเอามากดเราต่อ ซึ่งบางครั้งอาจถึงขั้นเสียประตูได้เลยครับ เพราะโดนเร่งงานจังหวะที่แผงหลังกำลังขยับขึ้นมาช่วยทำเกม เปิดพื้นที่ให้อีกฝ่ายมากทีเดียว

3. เซนเตอร์
เน้นเลยครับ โดยเฉพาะเซนเตอร์ตัวกลางง เพราะเป็นตำแหน่งที่จะถูกครอสบอลเข้าใส่มากที่สุดแล้ว ถ้าโหม่งไม่ได้แย่งเบียดไม่ดี มีโอกาสโดนล่อเป้าสูง
ส่วนสองคนขนาบข้างก็ลดบทบาทหน่อย แต่ถ้าสูงใหญ่ มีความไว อ่านเกมได้ก็จะดีมาก เพราะบอลเปิดมาจะถูกส่วนนี้ตัดไปให้ ก่อนที่จะถึงเซนเตอร์ครับ

สรุปก็คือให้ความสำคัญแกนแนวตั้งของทีมเลยครับ
เพราะรับกับรุกมันใช้ส่วนนี้เป็นสำคัญจริง ถ้าปึ้กพอแล้วทีมเราจะงานเบาไปอีกจมเลย

• Like 1

คร่าวๆก็ประมาณนี้ล่ะครับ แผนนิยมแห่งยุค
ผมเองก็อาศัยแผนนี้เป็นหลักล่ะนะครับ แล้วตัวเองก็จะได้บริหารนักเตะเต็มที่หน่อย

จริงๆแล้วแผนนี้ก็ไม่ได้ครอบจักรวาลหรอกนะครับ
ผมเองก็ยังหาแผน 2-3 มาสำรองเผื่อเวลาเจาะกลางตันๆอยู่เลย
เพราะสิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นได้บ่อยเวลาไปเจอทีมรับที่ปึ๊กมากๆ หรือวันที่ตัวรุกเราเล่นไม่ออกก็คือ การเอาบอลไปเสียครับ โดนแย่งแบบจากเท้าหรือถูกชนปลิวเลย และถ้าโดนแบบนี้บ่อยๆ เปลี่ยนสำรองก็แล้ว... นัดนั้นมีโอกาสสูงที่จะเสียแต้มครับ

เพราะงันแล้วมีแผนสำรองหรือหาวิธีแก้เกมเพิ่มไว้ จะช่วยทำให้แผนนี้ดูลงตัวขึ้นครับ อย่างน้ยอๆก็ใช้เปิดตัว หรือบดคู่แข่งได้สบายเลย
แต่รวมๆแล้ว ในบรรดาแผนตั้งต้นที่เคยลองมา ผมว่าแผนนี้ใช้สนุกสุดล่ะครับ เพียงแต่ว่าคุณอาจต้องปรับตัวสักหน่อยน่ะนะครับ โดยเฉพาะการปรับนักเตะหน้าเป้าให้ลงมาเป็นกลางรุกนี่ล่ะ...

ได้ใครมาก็จับฝึกกันแต่เนิ่นๆเลยเน้อครับ จะเกิดผลดีเองในอนาคต

อ้อ.... เกือบลืมแปะ ต้นทางแผนนี้อยู่ที่นี่ครับ

http://www.fm-base.co.uk/forum/share-download-fm-17-tactics/365135-become-football-manager-17-king-pandemo-combination-pandora-demolisher.html

• Like 1

ขอบคุณมากครับ ตามมาอ่านจากใน FB เลย

วิเคราะห์ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ ผมเองก็ตามมาจาก FB เม้นให้กำลังใจคุณนะครับ

ผมเองก็อยากทำแผนรับแน่นแบบนี้บ้าง แต่ไม่ชอบเลยที่ไม่มีกองหน้า 555 

ยอดเยี่ยมมากครับ เขียนดีวิเคราะห์แจ่ม มีภาพประกอบ อ่านไหลลื่นเกิดความเข้าใจขึ้นมากเลย

แพทก่อน ผมเองเคยใช้แผน pandora box มาก่อน รุกสนุกจริงแต่รั่วๆบ่อยต่อบอลไม่ค่อยโอเค อาศัยรุกเร็ว

แพทนี้ ลองใช้ DEMOLISHER  โอเค รับแน่นขึ้นมาก แม้กองหลังผมจะเป็นแบบนักเตะกลางๆธรรมดาๆ

อาจเพราะแบ็คไม่เน้นเติมมาก

แต่ก็ยิงเข้าน้อย สงสัยตัวรุกไม่ค่อยโอ หากลางรุกตรงกลางที่สูงๆ จ่ายแม่นๆยาก

คำถามคือ ที่ปรับรวมกันนี่ เพิ่มเติมจาก DEMOLISHER อย่างไรครับ จะได้เอาไปลองสลับกัน ลองดู 

ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆ และความเพียรพยายามในการแบ่งปันสิ่งดีมีประโยชน ์ 

ปล. ว่างๆแนะวิธีปั้นดาวรุ่งบ้างนะครับ ชอบๆอยากลองบ้าง

ช่วย วิเคราะห์  วิงแบ็ค และ กองกลาง

ที่เหมาะ กับ pandemo หน่อยได้ไหม ครับ