Jump to content
Sign in to follow this  
FORZA MILAN

ข้อสังเกตุก่อนการเสียประตูช่วงท้าย เสียประตูได้อย่างไร ทั้งๆที่คุมเกมตลอด?

Recommended Posts

เหตการเหล่านี้ เป็นเหตการก่อนที่จะเสียประตูนะคับ ผมมานั่งสังเกตดูว่า ก่อนจะเสียประตู มันจาเกิดอาไรขึ้นก่อนหน้านั้น นั่งดู ว่าก่อนเสียประตู มันมีจุดน่าสนใจตรงใหน

เริ่มต้นจาก ผู้รักษาประตู คุนเคยสังเกตมั๊ย ท้ายๆเกม บางทีเราจาโดนยำ และจุดหลักๆที่ทำให้เสียประตูเรยคือ จังหวะที่บอลอยู่กับผู้รักษาประตู มันจะยึกยักๆ สั่นเหมือนเจ้าเข้า จะโยนก็ไม่โยนซะที สุดท้ายก็เตะเปิดบอล เสีย ออกซ้ายมั่งขวามั่ง แล้วก็โดนตัดบอล จังหวะนี้แหละ คอมก็โผล่มาจากไหนไม่รู้ใส่สกอร์ซะ กรณีนี้จะโดนท้ายๆเกม ทำให้อารมเสียมากๆ ^^ บ่อยๆ ลองสักเกตกันดูนะ

สอง จังหวะสกัดบอลจากกองหลัง ตอนบอลไกล้จะออกหลัง ที่จิงๆแล้วกองหลังมันจะเก็บบอลไว้กับตัวก็ได้ไม่มีไครมาแย่ง แต่ !!! มันเตะออกหลังซะงั้น ทั้งๆที่ไม่มีไครแย่งเรย เป็นต้นเหตุทำให้เสียเตะมุม หน้าตาเฉย และลูกเตะมุมนั่นแหละ คอมก็ใส่สกอร์ซะ กรณีนี้จะเกิดในช่วงนาทีที่ 80 ขึ้นไป

สาม ถ้าคอมมันบุกเราแบบ เจาะยังไงก็ไม่เข้าซะที สุดท้ายแล้ว มันก็หาวิธี โดย นักเตะเราอยู่ดีๆก็จ่ายบอลพลาดง่ายๆ เช่นกัน และ ก็มีนักเตะฝ่ายตรงข้าม ยืนอยู่ตรงนั้นพอดี แล้วมันก็จะยิงลูกปามาน 25 หลา ขึ้นไป เสียบโคนเสา หรือ อาจมีลูกมหัศจรรอื่นๆ เช่นล้ำหน้าเป็นกิโล แต่กรรมการไม่เป่า กองหลังอยู่ดีดีพลาดกันเองได้บอลเตะไห้คอมๆ กรณีนี้เกิดขึ้นเมื่อคอมมันเจาะเราไม่เข้า จิงๆ ลองสังเกตดูสิ ไม่ได้เล่ก็เอาด้วยกล ^^

3 จุดนี้ผมสังเกตจากเกมที่ ยิงกันไม่ขาด นะคับ ถ้าเกมไหนยิงขาด มันก็จะหมดเวลาอย่างรวดเร็วฉับไว แต่ถ้านำอยู่ 1 ลูก กรณี เหล่านี้จะเกิดบ่อยมากๆเรย ไปละคับ บ๊ายบายย :byebye:

มีอีกอย่าง ครับ ที่สังเกตุเวลาได้ฟรีคิกกลางๆสนามเเล้วพวกตัวเปิดมานหลอนๆส่งเข้าเท้ากองหน้าฝ่ายตรงข้ามเอาไปสัมผัสตาข่ายเล่นครับเจองี้ก้อเซงครับ

เห็นด้วยกับทุกข้อเลยยย ...

**อีกข้อหนึง เพื่อนๆๆคยเป็นแบบผมไหม

เวลาเรา บุก คอมๆ เกือบจะ 90นาที แต่ จังหวะยิง บางทีโกล์ก้อเซพได้ ยิงออก นู้น~~ออกนี้ บ้างง T__T

สุดท้ายยย คอม มานนน บุกมายิง เรา ปู้ง~~!!เดียว จบเหตุๆเลยย

ของผมที่เจอส่วนใหญ่จะโดนปีกคอมเปิดบอลมั่วๆเข้ามาแล้วกองหน้ามันโหม่งเข้าเลยหรือไม่ก็กองหลังผมดันโหม่งไปเข้าเท้าฝั่งตรงข้ามซะงั้น .....

**อีกข้อหนึง เพื่อนๆๆคยเป็นแบบผมไหม

เวลาเรา บุก คอมๆ เกือบจะ 90นาที แต่ จังหวะยิง บางทีโกล์ก้อเซพได้ ยิงออก นู้น~~ออกนี้ บ้างง T__T

สุดท้ายยย คอม มานนน บุกมายิง เรา ปู้ง~~!!เดียว จบเหตุๆเลยย

ช่ายเลย

ช่ายปะ ผมไม่ได้คิดปายเองช่ายปะ

อาการที่ 3 รับรอง 100% มีอยู่จริงคับมักจะโดนยิงแบบนั้นบ่อยๆ 25 หลา เนี่ยตัวดีเลย โดนประจำ

ผมก็เป็นครับแล้วเวลาเรานำอยู่เนี่ย ท้ายเกมจะมีไฮไลท์คอมบุกตลอดมาให้เราดูแต่พอเราตามแล้วต้องการประตูตีเสมอเนี่ยเวลามันไหลเร็วเหลือเกิน แล้วก็ไม่มีไฮไลท์อะไรมาให้ดูเลยสุดท้าย จบเกมมันซะงั้น

เห็นด้วยอย่งยิ่งครับ โดยฌฉพาะข้อสุดท้ายผมเจอเป็นประจำเลย โคตรเซ็งเลยอ่ะ

มันก็อาจมีหลายสาเหตุครับ 1. กองหลังกับโกลเราอาจยังไม่ดีพอ เพราะที่ผมสังเกตเห็น หลาย ๆ คน จะชอบใช้ดาวรุ่งเก่ง ๆ ไม่ค่อยเห็นความสำคัญของตัวเก๋า2. ทีมที่เราเจอด้วย อาจจะเป็นพวกDetermination ความตั้งใจเยอะ รวมทั้งผู้เล่น ทั้งผู้จัดการทีมแหละMot การกระตุ้นลุกทีมดีด้วย3. เราปรับแทคติคไม่เหมาะสม ผู้จัดทีมหลาย ๆ คนมีไสตล์การเล่นที่ต่างกันไป บางคนอาจอยากเดินหน้าฆ่าให้ตาย หรือถือคติ "การบุกคือการตั้งรับที่ดีที่สุด" เลยไม่ค่อยใส่ใจกับการตั้งรับ เท่าไหร่ หรือบางคนอาจจะบอกว่าตั้งรับแล้ว แต่ก็อาจจะเป็นแบบกั๊ก ๆ อะ แบบ รับหน่อย ไม่เต็มสูบ ก็โดนได้เช่นกัน สุดท้าย หลังเรามันบ่อเอง ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ต้องกลับไปดูข้อ 1 แล้วแก้ไขนะ4. ช่วงท้ายเกมส์ เป็นช่วงที่บีบคั้นหัวใจทีสุดนะครับ หากนักเตะเรามีค่า Concentration, Composure น้อย หรืออาจไม่มากพอ ก็เป็นต้นเหตุได้5. เซตแผนตั้งรับลูกเตะมุมไม่ดี หากตอนเราเริ่มเล่น คอมฯก็จะยังไม่จับทางเราได้หรอก แต่หากว่าผู้จัดการทีมมันจัด ๆ มันจะคอยสลับนู้น เปลี่ยนตัวนั้น เพื่อดึงกองหลังของเราให้ออกมา จากเขตปลอดภัย พยายามทำให้กองหลังเราสับสน บวกกับตอนท้ายเกมส์ มันจะมีความตั้งใจกันสูงด้วยสิ สุดท้าย..... โดนจนได้กรู หุหุ6.ตอบข้อสามนะครับ ทำไมกองหลังเราถึงเสียบอลง่าย ๆ บางทีกรณีบางครั้ง เพื่อน ๆ อาจสังเกตุได้ว่า คอมแมร่งบุกแหลกเลย ลองดูตรง formation แล้วพวกมันจะวิ่งมาบีบพื้นที่การส่งครับ หากเรายังไม่แพ็คเกมส์ใหแน่น ไม่มาช่วยเล่นกันใกล้ ๆ กองหลังก็เลยเสียบอลง่าย ๆ ช่วงท้ายเกมส์มันจะบุกแหลกครับ สังเกต 442 เป็น 235 ก็บ่อยไป7. ความสมจริงของทางเกมส์ ให้มันสนุกขึ้น8. มันเป็นเวรเป็นกรรม ผมมีวิธีแก้อยู่ แต่คงไม่ได้ผลไปทุกทีหรอกนะ แต่ผมก็ใช้ เพราะมันก็ช่วยได้เยอะเหมือนกัน1. ตอนท้ายเกมส์ ปรับให้ทีมเรารับแบบสุด ๆๆไปเลย ย้ำว่าสุด ๆ เพื่อความแน่นอน แบบถึงสุดscroll bar เลยอะ แล้วปรับทุกอย่างที่จำเป็นให้หมด เช่น time was, wide, creat, อะไรประมาณเนี่ย ลองดู2. เปลี่ยนกองกลางตัวรับลงมา หรือกองหลังก็ได้ ถ้าเป็นกลางรับ ให้อยู่หน้า center back เลย คอยตัดเกม ส่วน ถ้าเป็นหลัง ให้หลัง 5 ตัว หรือไม่ก็ใช้เป็น sweepper ก้อได้3. ปรับพวกปีกให้ลงมาช่วยเกมส์รับ ไม่ต้อง run with ball หรือ forward run อะไรทั้งสิ้น4. แต่พวกกองหน้า ไม่ต้องนะ ทิ้งเอาไว้ 1 ตัว คอยดึงผู้เล่นไว้ 5. พยายามดู formation ตลอด ถ้ามันเปลี่ยนตำแหน่ง ก็ปรับเทคติคให้เหมาะสม ต้องละเอียดนะ ตรงนี้6. สุดท้าย ถ้าคุณหงุดหงิดกับการที่เวลา เล่นแบบไฮไล แล้วภาพตัดมาโดนยิง ลองปรับให้มันเล่นแบบ full match ดู มันจะนาน แต่ละเอียดและรับสภาพได้เวลาโดนยิง เพราะเราเห็นรูปเกมโดยรวม 555ปล. ทุกรายละเอียดสำคัญนะครับ ทุก ๆ ภาค เขาจะทำให้สมจริงมากขึ้น คงไม่ใช่ cm ภาคก่อน ๆ แล้ว ที่ "แผนเดียว ผู้เล่นดี แชมป์ทุกปี" 5555

มันก็อาจมีหลายสาเหตุครับ

1. กองหลังกับโกลเราอาจยังไม่ดีพอ เพราะที่ผมสังเกตเห็น หลาย ๆ คน จะชอบใช้ดาวรุ่งเก่ง ๆ ไม่ค่อยเห็นความสำคัญของตัวเก๋า

2. ทีมที่เราเจอด้วย อาจจะเป็นพวกDetermination ความตั้งใจเยอะ รวมทั้งผู้เล่น ทั้งผู้จัดการทีมแหละMot การกระตุ้นลุกทีมดีด้วย

3. เราปรับแทคติคไม่เหมาะสม ผู้จัดทีมหลาย ๆ คนมีไสตล์การเล่นที่ต่างกันไป บางคนอาจอยากเดินหน้าฆ่าให้ตาย หรือถือคติ "การบุกคือการตั้งรับที่ดีที่สุด" เลยไม่ค่อยใส่ใจกับการตั้งรับ เท่าไหร่ หรือบางคนอาจจะบอกว่าตั้งรับแล้ว แต่ก็อาจจะเป็นแบบกั๊ก ๆ อะ แบบ รับหน่อย ไม่เต็มสูบ ก็โดนได้เช่นกัน สุดท้าย หลังเรามันบ่อเอง ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ต้องกลับไปดูข้อ 1 แล้วแก้ไขนะ

4. ช่วงท้ายเกมส์ เป็นช่วงที่บีบคั้นหัวใจทีสุดนะครับ หากนักเตะเรามีค่า Concentration, Composure น้อย หรืออาจไม่มากพอ ก็เป็นต้นเหตุได้

5. เซตแผนตั้งรับลูกเตะมุมไม่ดี หากตอนเราเริ่มเล่น คอมฯก็จะยังไม่จับทางเราได้หรอก แต่หากว่าผู้จัดการทีมมันจัด ๆ มันจะคอยสลับนู้น เปลี่ยนตัวนั้น เพื่อดึงกองหลังของเราให้ออกมา จากเขตปลอดภัย พยายามทำให้กองหลังเราสับสน บวกกับตอนท้ายเกมส์ มันจะมีความตั้งใจกันสูงด้วยสิ สุดท้าย..... โดนจนได้กรู หุหุ

6.ตอบข้อสามนะครับ ทำไมกองหลังเราถึงเสียบอลง่าย ๆ บางทีกรณีบางครั้ง เพื่อน ๆ อาจสังเกตุได้ว่า คอมแมร่งบุกแหลกเลย ลองดูตรง formation แล้วพวกมันจะวิ่งมาบีบพื้นที่การส่งครับ หากเรายังไม่แพ็คเกมส์ใหแน่น ไม่มาช่วยเล่นกันใกล้ ๆ กองหลังก็เลยเสียบอลง่าย ๆ ช่วงท้ายเกมส์มันจะบุกแหลกครับ สังเกต 442 เป็น 235 ก็บ่อยไป

7. ความสมจริงของทางเกมส์ ให้มันสนุกขึ้น

8. มันเป็นเวรเป็นกรรม

ผมมีวิธีแก้อยู่ แต่คงไม่ได้ผลไปทุกทีหรอกนะ แต่ผมก็ใช้ เพราะมันก็ช่วยได้เยอะเหมือนกัน

1. ตอนท้ายเกมส์ ปรับให้ทีมเรารับแบบสุด ๆๆไปเลย ย้ำว่าสุด ๆ เพื่อความแน่นอน แบบถึงสุดscroll bar เลยอะ แล้วปรับทุกอย่างที่จำเป็นให้หมด เช่น time was, wide, creat, อะไรประมาณเนี่ย ลองดู

2. เปลี่ยนกองกลางตัวรับลงมา หรือกองหลังก็ได้ ถ้าเป็นกลางรับ ให้อยู่หน้า center back เลย คอยตัดเกม ส่วน ถ้าเป็นหลัง ให้หลัง 5 ตัว หรือไม่ก็ใช้เป็น sweepper ก้อได้

3. ปรับพวกปีกให้ลงมาช่วยเกมส์รับ ไม่ต้อง run with ball หรือ forward run อะไรทั้งสิ้น

4. แต่พวกกองหน้า ไม่ต้องนะ ทิ้งเอาไว้ 1 ตัว คอยดึงผู้เล่นไว้

5. พยายามดู formation ตลอด ถ้ามันเปลี่ยนตำแหน่ง ก็ปรับเทคติคให้เหมาะสม ต้องละเอียดนะ ตรงนี้

6. สุดท้าย ถ้าคุณหงุดหงิดกับการที่เวลา เล่นแบบไฮไล แล้วภาพตัดมาโดนยิง ลองปรับให้มันเล่นแบบ full match ดู มันจะนาน แต่ละเอียดและรับสภาพได้เวลาโดนยิง เพราะเราเห็นรูปเกมโดยรวม 555

ปล. ทุกรายละเอียดสำคัญนะครับ ทุก ๆ ภาค เขาจะทำให้สมจริงมากขึ้น คงไม่ใช่ cm ภาคก่อน ๆ แล้ว ที่ "แผนเดียว ผู้เล่นดี แชมป์ทุกปี" 5555

คับ ^^ ผมแค่มาสังเกตเล่นๆน่ะคับ นั่งจับผิดคอมน่ะ ว่า สิ่งที่พลาดกันช่วงท้ายเกมก่อนที่จะเสียประตูอะ จุดสังเกต มันมาจากอะไรบ้าง ^^ ส่วนมากที่เจอ ก็พวกนี้หละคับ ที่ผมบอก เหมือน คอมมันตั้งใจ ว่าจาต้องให้เราเสีย ไม่ว่าจาแพ้หรือชนะ หรือ ยังไงผมก็ไม่แน่ใจ แต่ถ้าโดนลูก มหัสจรร เอาแผนเทพนักเตะเทพมาฉุดก็เอาไม่อยู่คับ

โอโหตั้งกระทู้ได้ถูกใจมากครับ ผมเพิ่งโดนมาตะกี้เลยจะมาตั้งกระทู้บ่นเหมือนกันคุมแมนยูเจอดาร์บี้แมตกะแมนซิ ครึ่งแรกอย่างเจ๋ง นำ 3-0 มาครึ่งหลัง แม่งบุกแบบว่าระดมยิงผมเฉย สุดท้ายก้อแพ้มัน 4-3 รมเสียๆสุดถ้านำ 1-0 2-0 จะไม่ว่าเลย นี่ตั้ง 3-0 แม่งกลับมาชนะเฉย หงุดหงิด :beat_brick:

กระทู้นี้ได้ใจอย่างมากเนื่องจากคนที่เล่นfm2008จะต้องเจอกันทุกคนของผมก็เจอบ่อยคับได้มาเจอกระทู้นี้ถูกใจมากเอาไป5กระโหลก 55+

กระทู้นี้ได้ใจอย่างมากเนื่องจากคนที่เล่นfm2008จะต้องเจอกันทุกคนของผมก็เจอบ่อยคับได้มาเจอกระทู้นี้ถูกใจมากเอาไป5กระโหลก 55+

5555+ มันเป็นความนอยของ AI

ผมไม่ค่อยโดนแหะ ส่วนใฆญ่ชนะ 1-0 ตลอดเลยอะ

T_T ผมไม่รู้เรื่องไรเลยครับ มั่วล้วน ๆ แฮๆ

มาแนวไหนเนี่ยสหายยย 5555

ผมไม่ค่อยโดนแหะ ส่วนใฆญ่ชนะ 1-0 ตลอดเลยอะ

ดีแล้วคับที่ชนะ

ช่างตรงอะไรขนาดนี้ ช่วงเวลานี้แหละ ทีมมันจะคมเป็นพิเศษแล้วก็เจอแบบ.... ทดเวลาเกินด้วย มันน่า...นะ

ของผมเป็นทีมยิงช่วงท้ายๆพลิกชนะหลายเกมแล้ว แต่ถ้าแพ้ส่วนใหญ่โดนยิงตั้งแต่ต้นเกมแล้วไล่ไม่ทัน

วิธีแก้ ใช้เกลือ จิ้มเกลือ ใช้ FMM ใส่ค่า เป็น 30 lol~~ คอม มัน จะ โง่ ไปเลย เอิกๆๆ

เจอประจำเลยครับอันนี้

นี่แหล่ะครับคุณค่าของค่าพลัง Pressure <-- ใช้ FMM ส่อง

นักเตะที่มีค่านี้ต่ำจะทานต่อแรงกดดันในช่วงเวลาแบบนี้ไม่ค่อยอยู่ครับ^^

ที่เหลือก็โทษที่การแก้เกมครับ เพราะช่วงท้ายเกมส่วยใหญ่คอมแก้เกมเป็นประวิงเลยครับ