Jump to content
Sign in to follow this  
lekkunggg

ขอ วิธีเซน ปีกให้วิ้งเข้าในมายิงหรือจ่ายบอลหน่อยคับ

Recommended Posts

ตามหัวข้อเลยคับ เพราะปีกผม ค่าโยน บอลมันห่วยนะครับ แค่เร็ว ปล.. มีรูปประกอบด้วยยิ่งดีคับ

คือผมเล่น 4-3-1-2 นะคับ ชอบแผนนี้ แต่ที่ภาคก่อนๆเคยเล่น 4-4-2 ก็เซ็ตปีกเลี้ยงบอล โยนบอล เติมเกม ไม่ต้องจ่ายบอลคับ หรือจะเอาแบบ ไม่ต้องโยนบอลก็ได้คับ มันจะเลี้ยงจี้เลยคับ แตต้องมั่นใจนะคับว่าปีกคุณเจ๋งจริง

ฝึก pm (นิสัยการเล่นหงะครับ กูที่ตำแหน่ง )ให้ฝึก ดันขึ้นหน้าเมื่อมีโอกาส อะไรเนี้ยหละเอาไปลองดูนะครับ

เซตเปนตัวฟรีงับ

ส่งบอลก้ปรับเปนrarelyงับ

ผมใช้แบบนี้อ่ะ ดินโญ่ยิงไป15ล่ะงับ

ถ้าค่า เฟิร์สทัช ฟินิช เลี้ยงบอล เกิน 12ปกติจะชอบเลี้ยงมายิงนะครับปีกขวาผม Nicolas Millan จบสกอร์ 16 เลี้ยง 15 จับบอล 14 ชอบเลี้ยงมายิงบ่อยมาก ๆ 14 นัด จัดไป 4 แล้วจ้าอ่อ ลืมไป ฝึก PM ด้วยจะยิงดีครับ

Edited by champgames

เซ็น ตัวไหนก็ได้ ครับ ถ้าเซ็ต เป็น วิ้งเข้าในมายิง หมดครับ !!

run with ball - oftentry through ball - mixed/rarelycrossball - rarely แล้วก็ฝึก PM - Run With Ball Through Center ก็จะช่วยได้ครับลองดูนะ

ตามเรปบนเลยครับปกติถ้าอยากให้ปีกเลี้ยงจี้เข้ากลางกองหน้าควรทิ้งไว้หน้าเป้าเพราะมันจะไม่แออัดเกินไปสำหรับผมก็เซ็ทให้เลี้ยงบอล ------ oftenยิงไกล----------- rarelyผ่านบอล-------- ผสมโยนบอล-------- rarelyอิสระ i----------i----ll----iฟรีpm -เลี้ยงตัดเข้ากลาง -หาตำแหน่งยิงได้ดี,แม่นยำ

ตามเรปบนเลยครับปกติถ้าอยากให้ปีกเลี้ยงจี้เข้ากลางกองหน้าควรทิ้งไว้หน้าเป้าเพราะมันจะไม่แออัดเกินไปสำหรับผมก็เซ็ทให้เลี้ยงบอล ------ oftenยิงไกล----------- rarelyผ่านบอล-------- ผสมโยนบอล-------- rarelyอิสระ i----------i----ll----iฟรีpm -เลี้ยงตัดเข้ากลาง -หาตำแหน่งยิงได้ดี,แม่นยำ

โอ้ คสามรู้มากมายขอบคุณครับแล้วผม อยากรู้อีกอย่างหนึง ครับ คือ ผมปรับให้ มันบุก อย่างเดียว แต่ทีนี้ ล้ำหน้าบ่อยมากครับ แก่ยังไงเหรอครับ 4-4-2 ครับ

run with ball - oftentry through ball - mixed/rarelycrossball - rarely แล้วก็ฝึก PM - Run With Ball Through Center ก็จะช่วยได้ครับลองดูนะ

ตามนี้ครับ คุณArtshavin เค้าเป็นสุดยอดด้านการเซ็ตปีกครับ ผมใช้แผนเค้าที่ไร ปีกยิงเยอะกว่ากองหน้าทุกทีแบบBarcelona เลยครับ 555+

โอ้ คสามรู้มากมายขอบคุณครับแล้วผม อยากรู้อีกอย่างหนึง ครับ คือ ผมปรับให้ มันบุก อย่างเดียว แต่ทีนี้ ล้ำหน้าบ่อยมากครับ แก่ยังไงเหรอครับ 4-4-2 ครับ

ลองปรับให้ เติมเกม เหลือแค่Mixed หรือ ปรับMentality ให้ลงมาหน่อยก็ได้ครับ (ถ้าฝั่งตรงข้ามเล่นเช็คล้ำหน้าน้ะครับ)

ถ้าเล่น 4-4-2 โอกาสที่ปีกจะลากตัดเข้ามายิงตรงกลางคงไม่เยอะเล่นหน้าตัวเดียวนะครับเพราะพื้นที่แดนหน้ามันจะแออัดเกินไปวิธีเซ็ตก็ตามที่บอกไปแล้วครับแต่ทั้งนี้การจะเซ็ตให้ปีกเล่นได้มีประสิทธิภาพที่สุดก็ต้องอยุ่ที่ประเภทของนักเตะด้วยนะครับเพราะถ้าแผน 4-4-2 ปีกคือ MR/L ซึ่งปีกประเภทนี้จะมีตั้งแต่เร็วจี๊ดอย่าง Walcott, Ronaldo หรือพวก Play Maker อย่าง Matiaz Fernandez , Mata เป็นต้น ดังนั้นการเซ็ตคำสั่งนั้นควรจะเซ็ตให้เหมาะสมกับนักเตะเพื่อดึงเอาประสิทธิภาพและจุดเด่นของนักเตะออกมาให้ได้มากที่สุดครับถ้าเซ็ตปีกตัวจี๊ดForward Run - OftenRun with Ball - OftenTry Through Ball - MixedCross Ball - Mixed/RarelyFree Role - YesปีกแบบตัวทำเกมForward Run - OftenRun with Ball - Mixed/OftenTry Through Ball - Mixed/Often--------Cross Ball - Mixed/Often ------------------ สองค่านี้ให้คำนึงว่านักเตะคนนั้นมีค่า passing หรือ crossball อย่างไหนดีกว่ากันนะครับFree Role - YesHold Up Ball - Yesนี่คือการเซ็ตหลักๆ ของผมนะครับ แต่ทั้งนี้การจะเซ็ตให้ผู้เล่นแค่ตำแหน่งหรือสองตำแหน่งเล่นดีก็อาจจะไม่ทำให้ทีมประสบความสำเร็จได้ควรจะ focus ที่การเซ็ตทั้งทีมให้มีความสมดุลที่สุดนะครับปล.หลังจากอดทนทำ 4-4-2 อยู่นานร่วมสัปดาห์ตอนนี้ใกล้เสร็จเต็มที่ละครับขอลอง test ฤดูกาลสุดท้ายแล้วจะปล่อยออกมาให้ได้ลองกันนะครับ