Jump to content
Sign in to follow this  
thaichaiyo

มีใครใช้ Netbook หรือ EeePc หรือโน๊ตบุคเครื่องเล็กเล่น

Recommended Posts

ถ้ามีคนใช้เล่น แล้วประสิทธิภาพเครื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ ประมวลผลเร็วดีไหมครับ ทนทานไหมครับ support กับเกมส์ดีไหมครับ ช่วยออกความเห็นและก็แนะนำด้วยครับว่าใช้ยี่ห้อไหน และก็รุ่นไหนดีครับ

Edited by thaichaiyo

ใช้ครับก็ ok นะครับแต่ที่ไม่ชอบคือมันเล่นแบบ windows mode ไม่ได้แค่นั้นเอง

ผมว่าถ้าจะเอา netbook มาเล่นเกม ผมว่าผิดวัตถุประสงค์แล้วหละครับ ขนาด notebook รุ่นต่ำๆ ยังแย่เลย นี่ netbook รูปร่างเล็กกว่าปกติ แถมสเปกข้างในอีกหละ ผมว่าเขาไม่ได้ทำ netbook มาให้เล่นเกมนะครับ ถ้าเล่นเกม ซื้อ Notebook รุ่นต่ำๆ มายังพอเล่นได้กว่าอีก

ลืมบอกไปครับผมไม่ได้ใช้ netbook นะครับใช้ toshiba satellitel310 ครับ^^

ผมใช้เอเซอร์คับ โบราณด้วย ทราเวลเมต สองสี่ศูนย์สาม เล่นดีคับ ทั้งวันก้อเล่นได้ มีกาตุกนิดๆ

ASUS Z99H ครับ รุ่นเก่าแต่ประสิทธิภาพ แน่นอน เล่นทั้งวันไม่มีปัญหา..อ้ออ...เล่น window mode ได้นะครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร...ไม่แตกต่างจาก PC หรอกครับ..นอกจากภาพเล็กกว่า แค่นั้นแหละ..

แบตจะหมดเร็ว cpu วิ่งด้วยความเร็วสูง ความร้อนจะสูงเพราะระบายอากาศได้ไม่เท่า pc นำมาซึ่งอายุการใช้งาน cpu ที่สั้นลง

ควรหาโปรแรมวัดอุณหภูมิไม่ให้ cpu สูงเกิน 80 องศา และ hdd สูงเกิน 55 องศา และดูเครื่องไประหว่างเล่นด้วย

3 อันแรกคือ Peformance Monitor (นี่รุ่นเก่า รุ่นใหม่ google เอานะครับ) สำหรับหมั่นดู การทำงานของเครื่อง

เช่นเวลาแข่ง cpu (สีฟ้า) จะอยู่ที่ 60 - 90 แต่เวลาเตะบอลโลกอาจจะขึ้นถึง 95 -100 เป็นเวลานาน ให้เซฟแล้วพักซะ

อันที่ 4 เป็นเนท ไม่เกี่ยว

อันที่ 5 eboost ไม่เกี่ยวมาก

อันที่ 6 สีฟ้าเป็นอุณหภูมิ cpu เวลาเล่นในห้องแอร์และมีพัดลมไต้เครื่องจะขึ้นถึง 65-78 องศา อุณหภูมิที่อันตรายของ cpu คือ >80

คิดดูสิว่าไม่่มีแอร์ะเท่าไร ^^! สำหรับคนที่ใช้เกิน 80 องศาจะไม่เห็นผลในตอนนี้ครับ แต่อายุการใช้งานจะลดลงแน่นอน

ถ้าร้อนเกินให้ stand by (ระหว่างแข่งก็ได้ครับ แล้วแต่ windows ว่ามีปัญหาไหม) พักจนเย็นหนอยค่อยเล่นต่อ

อันที่ 7 อุณหภูมิ hdd ไม่ค่อยขึ้นกับเกมนี้ แต่ถ้าขึ้นรีบพัก เพราะอายุมันสั้นกว่าเยอะ - -

แนะนำเพราะเคยส่งเข้า 0 มาจากเรื่องอุณหภูมิ 2 เครื่องแล้ว pentuum 4 ผมตัตต่อหนังไปเล่น sim ไป :555:

เน็ทบุ๊คเค้าไม่ได้ทำออกมาเพื่อให้รองรับการเล่นเกมครับ

ทำมาเพื่อใช้พวก MS Office, เล่นเน็ททั่วไป หรือพวกงานเบาๆ

ตอนนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊ค hp dv2700 เล่นFM

เวลาเล่นเครื่องร้อนมาก ร้อนกว่าเวลาผมเล่น PES2009 อีก :oh:

netbook ใช้เล่น cm 1-2 ได้ครับ ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพเท่าไร :555:

ขอความเห็นเพิ่มเติมด้วยครับ ขอเสนอแนะยังมีไม่เพียงพอในการตัดสินใจซื้อครับ ไม่รู้ว่าจะซื้อ เป็น โน๊ตบุค หรือ EeePc ดีครับ ช่วยบอกด้วยครับว่าข้อดี ข้อเสีย แล้วสรุปแล้วควรซื้ออันไหน แล้วเล่นกับอันไหนดีกว่ากันครับขอบคุณมากครับผม

โน๊ตบุ๊ค เป็นคำตอบสุดท้ายครับ เน็ทบุ๊คมันเอาไว้พิมพ์งาน ใจบ่ ไม่เหมาะกับเล่นเกม

ใช้ notebook ASPIRE 4315 สเปคเครื่อง intel celeron duai-core processor T1400 1.73 GHz Ram 1 gb ddr2 160 gb hddเล่นได้ไม่กระตุกครับ สุดยอดมาก

Edited by minkaaaa

ผมใช้ Asus A8Dc เล่นก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ แต่ EeePC นี่ไม่ควรนอกจากจะช้าแล้วยังเสียสายตาอีก

ลืมบอกไปครับผมไม่ได้ใช้ netbook นะครับใช้ toshiba satellitel310 ครับ^^

ผมก็ใช้ toshiba satellitel เหมือนกันแต่ใช้ตระกูล M300แต่ส่วยใหญ่จะใช้ PCมากกว่า

เน็ทบุ๊คเค้าไม่ได้ทำออกมาเพื่อให้รองรับการเล่นเกมครับ

ทำมาเพื่อใช้พวก MS Office, เล่นเน็ททั่วไป หรือพวกงานเบาๆ

ตอนนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊ค hp dv2700 เล่นFM

เวลาเล่นเครื่องร้อนมาก ร้อนกว่าเวลาผมเล่น PES2009 อีก :oh:

โน๊ตบุ๊คของท่านนี้สุดยอดเลยนะครับ เล่น PES2009 ได้ด้วย

ของผมลองลงแล้ว ก็เล่นได้ แต่เกินทน TT^TT (ไม่รู้จะกระตุกไปไหน)

ผมก็ใช้ laptop เล่น FM นะครับ แต่เล่นไม่นานหรอก ส่วนมากก็ตอนที่มีคนชวน(หรือบังคับ)ไปที่ที่ไม่ค่อยอยากไป ก็เลยแอบเอามาเล่นสะเลย หุหุ

ปล. เครื่องที่ผมใช้เป็นของ TOSHIBA นะครับ ทนนาน หายห่วงจริงๆ :jams: