Jump to content
Sign in to follow this  
◄◄◄ Kongdo ►►►

Tip : วิธีทำรูปนักเตะเองอย่างง่ายๆ

Recommended Posts

1.หารูปนักเตะโดย Serch ได้จาก Google

2.พอได้รูปมาแว้ววเข้าไปแก้ขนาดของรูปโดยเปิดโปรแกรม Acd See ขึ้นมา แล้วไปที่ Modify เลือก Resize

3. คลิ๊กตรง Presets เลือกตรง Half size แก้ตรง Pixels แก้ตัวเลขเป็น 95*95 เส็ดแว้ว กด Done

4. จากนั้นกด Browse กด Save As (จะเซฟเป็นไฟล์ JPG. หรือ PNG ก็ได้ฮ๊าบ)

5. ไปที่ Football Manager 2007\data\graphics\pictures\players\normal สร้าง Folder ขึ้นมาใหม่ เอารูปที่ทำมาแว้วไปวางในนี้ได้เลย

แล้วหา Config.xml (โดยไฟล์ Config.xml นี้เอามาจากโฟลเดอร์ default ของตัวเกม)

6. แล้วก็อปไปไว้ใน New Folder ของเราจะได้หน้าตาแบบนี้

7.ทีนี้ก้เข้าไปหาไอดีของนักเตะโดยเข้าไปที่ Prefernces/display & sound ติ๊กตรง Show Unique Ids แล้วกด Confirm

จะได้ดังนี้

8. พอเราได้ไอดีของนักเตะมาแว้ว ก็เข้าไปเปิด Config.xml ที่เราก็อปมาลงใน New Folder ของเราโดยใช้ดปรแกรม Dream Weaver หรือถ้าไม่มี

เข้าไปแก้ใน Notepad ก็ได้ฮ๊าบ พอเปิดขึ้นมาแว้วก็จะได้ดังรูปนี้

9. noneข้างหน้า ใส่ชื่อนักเตะคนที่เราจะใส่รูปลงไป เช่น lukasz fabianski แล้ว none ข้างหลังใส่ไอดีนักเตะ 718272 เส็ดแว้วไปที่ File กด Save ดังรูป

10.จากนั้นเข้าไปปรับใน Prefernces/display & sound แล้วเอาเครื่องหมายถูกตรง Show Unique Ids ออกแล้วกด Confirm

ก็จะได้รูปนักเตะตามต้องการ

11.ถ้าจะเพิ่มรูปนักเตะคนอื่นๆก็ทำเหมือนกันและก็ต้องแก้ใน ไฟล์ Config.xml ให้ตรงกะชื่อด้วยฮ๊าบ

หมายเหตุุในกรณีที่รูปไม่โชว์ให้เราเช๊คให้ดีว่าชื่อรูปนักเตะตรงกับใน ไฟล์ Config.xml หรือไม่ แล้วไอดีต้องตรงกันด้วยถ้าผิดไปสักตัวนึงก็จะไม่โชว์รูปทันที

ปล.1 ลองเช็คให้แน่ใจอีกครั้งนะครับ เพราะบางที เครื่องหมายต่างๆ เช่น " / = > พวกนี้ก็สำคัญ ถ้าอยู่ผิดที่ หรือตกไป หรือ เว้นวรรคผิด ก็ทำให้รูปไม่ขึ้นได้ครับ

ปล.2 รูปที่คุณเอามาลงต้องใช้ชื่อ Anderson,Nani,Gareth Bale นะครับไม่งั้นมันไม่โชว์

หรือถ้าเช๊คแล้วตรงหมดทุกอย่างแล้วรูปยังไม่โชว์อีกให้เข้าไปปรับใน

Prefernces/display & sound เอาเครื่องหมายถูกตรง Use skin cach ออกแล้วติ๊กถูกตรง Alway Reload skin on Confirm ดังรูปแล้วกด confirm

ใครรุ้แล้วก็ขอโทดด้วยเพื่อคนที่ยังไม่รู้นะฮ๊าบ ตึ่งโป๊ะ !

เครดิต ป๋าเท่ง ใส่ใข่ by โหน่ง ตึ่งโป๊ะ ! :sweet_kiss:

Edited by ♥โหน่ง มาแว้ว !♥

เป็นกำลังใจให้เธอ เป็นกำลังใจให้เธอ เป็นสิ่งเสนอให้มา

หลายขั้นตอนเลยอ่ะ ไม่รู้ว่าทำถูกหรือป่าว แต่ยังไงก็ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้อ่ะ

คุณโหน่งฮ๊าบทำไมของผมเป็นงี้อ่ะ

ขำๆ อิอิ

คุณโหน่งฮ๊าบทำไมของผมเป็นงี้อ่ะ

ขำๆ อิอิ

อยากได้ สกินแบบคุณมั่งอ่ะคับ โหลดได้จากไหน บอกบ้างนะครับ :burn_joss_stick:

อยากได้ สกินแบบคุณมั่งอ่ะคับ โหลดได้จากไหน บอกบ้างนะครับ :burn_joss_stick:

ตามกระทู้นี้เยยฮ๊าบ http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?showtopic=4263

ผม แก้ตรง Config ไม่ได้ อ่าครับ พิมพ์ ลงไปไม่ได้เลย ครับ

ผม แก้ตรง Config ไม่ได้ อ่าครับ พิมพ์ ลงไปไม่ได้เลย ครับ

ไม่ได้นี่ไม่ได้ยังไงหยอคับใช้โปรแกรมอะไรเปิด Config หยอคับ

ก็ แค่ ดับเบิ้ลคลิ๊ก อ่าครับผม หรือ ต้องใช้โปรแกรมเปิดด้วยหรอครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ก็ แค่ ดับเบิ้ลคลิ๊ก อ่าครับผม หรือ ต้องใช้โปรแกรมเปิดด้วยหรอครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

อ้อจิงๆกดคลิ๊กขวาแล้วเข้าไปแก้ใน Notepad ก็ได้ฮ๊าบ ตึ่งโป๊ะ !

แก้ไขได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ แต่รูปดัน ไม่ขึ้นแหะ -*- ต้องแก้ไข ต่อไป รูปขนาด normal นี้ต้องใช้ 95*95 ป่าวครับ รขกวนอีกข้อครับขอบคุณล่วงหน้า เลยจ้า

แก้ไขได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ แต่รูปดัน ไม่ขึ้นแหะ -*- ต้องแก้ไข ต่อไป รูปขนาด normal นี้ต้องใช้ 95*95 ป่าวครับ รขกวนอีกข้อครับ

ขอบคุณล่วงหน้า เลยจ้า

ช่ายแว้วคับขนาด normal 95*95 คับ แก้ไขเส็ดแว้วอย่าลืมเช็คด้วยว่า ชื่อรูป และ ไอดี ต้องตรงกะใน config ด้วยนะฮ๊าบ หรือถ้ายังไม่โชว์รูปอีกดูตรงหมายเหตุ

ที่โหน่งโพสไว้เลยฮ๊าบ ตึ่งโป๊ะ !

:sweet_kiss: Edited by ♥โหน่ง มาแว้ว !♥

แก้ไขแล้วก้อตรงนะครับ แต่รูป ก้อ ยัง ไม่ขึ้นเลย พอมีวิธีอื่นให้ลองไหมครับ

แก้ไขแล้วก้อตรงนะครับ แต่รูป ก้อ ยัง ไม่ขึ้นเลย พอมีวิธีอื่นให้ลองไหมครับ

คือคุณไม่เข้าใจตรงไหนรึเปล่าฮ๊าบ ที่ไม่ขึ้นนี่ เอารูปไปไว้ที่นี่หรือป่าวคับ Football Manager 2007\data\graphics\pictures\players\normal

ไว้ครับผม ทำตาม ขั้นตอน ด้านบนอ่าครับในคอนฟิก ผมทำแบบนี้เลยครับ ชื่อไฟล์ภาพเหมือนกับภาพนักเตะเลยครับ - <record>- <!-- resource manager options --> - <!-- dont preload anything in this folder --> <boolean id="preload" value="false" /> - <!-- turn off auto mapping --> <boolean id="amap" value="false" /> - <!-- logo mappings --> - <!-- the following XML maps pictures inside this folder into other positions in the resource system, which allows this folder to be dropped into any place in the graphics folder and still have the game pick up the graphics files from the correct places --> - <list id="maps"> <record from="Anderson" to="graphics/pictures/person/320552/portrait" /> <record from="Nani" to="graphics/pictures/person/736009/portrait" /> <record from="Gareth Bale" to="graphics/pictures/person/5132312/portrait" /> </list> </record>

ไว้ครับผม ทำตาม ขั้นตอน ด้านบนอ่าครับในคอนฟิก ผมทำแบบนี้เลยครับ ชื่อไฟล์ภาพเหมือนกับภาพนักเตะเลยครับ

- <record>

- <!-- resource manager options

-->

- <!-- dont preload anything in this folder

-->

<boolean id="preload" value="false" />

- <!-- turn off auto mapping

-->

<boolean id="amap" value="false" />

- <!-- logo mappings

-->

- <!-- the following XML maps pictures inside this folder into other positions

in the resource system, which allows this folder to be dropped into any

place in the graphics folder and still have the game pick up the graphics

files from the correct places

-->

- <list id="maps">

<record from="Anderson" to="graphics/pictures/person/320552/portrait" />

<record from="Nani" to="graphics/pictures/person/736009/portrait" />

<record from="Gareth Bale" to="graphics/pictures/person/5132312/portrait" />

</list>

</record>

ถ้าตรงหมดทุกอย่างแล้ว งั้นลองเข้าไปปรับใน Prefernces/display & sound เอาเครื่องหมายถูกตรง Use skin cach ออกแล้วติ๊กถูกตรง Alway Reload skin on Confirm ดังรูปแล้วกด confirm ดูฮ๊าบ

ไว้ครับผม ทำตาม ขั้นตอน ด้านบนอ่าครับในคอนฟิก ผมทำแบบนี้เลยครับ ชื่อไฟล์ภาพเหมือนกับภาพนักเตะเลยครับ - <record>- <!-- resource manager options --> - <!-- dont preload anything in this folder --> <boolean id="preload" value="false" /> - <!-- turn off auto mapping --> <boolean id="amap" value="false" /> - <!-- logo mappings --> - <!-- the following XML maps pictures inside this folder into other positions in the resource system, which allows this folder to be dropped into any place in the graphics folder and still have the game pick up the graphics files from the correct places --> - <list id="maps"> <record from="Anderson" to="graphics/pictures/person/320552/portrait" /> <record from="Nani" to="graphics/pictures/person/736009/portrait" /> <record from="Gareth Bale" to="graphics/pictures/person/5132312/portrait" /> </list> </record>

ลองเช็คให้แน่ใจอีกครั้งนะครับ เพราะบางที เครื่องหมายต่างๆ เช่น " / = > พวกนี้ก็สำคัญ ถ้าอยู่ผิดที่ หรือตกไป หรือ เว้นวรรคผิด ก็ทำให้รูปไม่ขึ้นได้ครับ :feel_good:

ขอบคุณครับบบ เพื่อเป้นการตอบแทน เด๋วผมจะไปดูหนัง ของคุณโหน่งง ! !