Jump to content
Sign in to follow this  
SirNoomAngthong

Stockport จาก league two (ด.4 อังกฤษ) สู่ทีมที่รวยอันดับ 5 ของโลกในปี 2015

Recommended Posts

พี่ๆท่านใดพอ จะมี โลโก้กับชุดแข่งของ Port Vale ที่สวยๆบ้างคับช่วยแบ่งปันหน่อย ตอนนี้ผมเล่นไปแล้ว 5 ฤดูกาล กำลังดิ้นหนีตกชั้น Championship อยู่คับแต่โคตรมันคับใช้สูตรของพี่ท่าน สุดยอดม๊ากมาก

Lutonกำลังมันเลย กะลังรุ่นไม่คกชั่นอยู่ฤดูกาบที่แบ้วได้ที่17รอดตายมีโกลเด็กแนะนำสักคนไหมครัฟ

สุดยอดเลยฮะPut the right man for the right job เนี่ยที่เปนแนวคิดของ Frederic W Talor ใช่ป่ะครับพอดีผมเรียนวิชาองค์การและการจัดการมาได้เรียนเรื่องนี้พอดีไม่คิดเลยว่ามันจะเอามาใช้กับเกมส์ได้ด้วยเอิ๊ก ๆ

ได้ความรู้มาก ๆ เลยฮะขอคาราวะให้ 1 จอกเหล้าขาวนะครับพี่อิอิ

คือ ผมเพิ่งหัดเล่นครับ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรเล่นทีมระดับไหน

ตอนนี้เล่นลีค3 ของบลาซิลครับ ไม่กล้าเล่นของอังกฤษ เพราะผมแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลย

คุมทีมของลีคบลาซิล 16 นัด ชนะ 10 แพ้ 6

ตอนนี้เริ่มหงุดหงิดเล็กน้อยครับ เพราะแพ้ติดกัน 2 นัด แถมทีมที่น่าจะเสมอกลับแพ้ 1 - 5

และทีมยังมีเงินน้อยอีก ติดลบทุกเดือน

ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรเล่นกับทีมระดับไหน เพื่อเป็นการเริ่มต้นการเล่นที่เหมาะสมครับ :005:

โทษทีนะครับ...เพิ่งจะมีเวลาตอบ

การจะเล่นให้ประสบความสำเร็จได้อย่างดีเยี่ยมและรู้เทคนิคต่างๆของการคุมทีมควรจะเริ่มเล่นจากทีมชั้นนำก่

อนครับ แล้วประสบการณ์นั้นมันจะสอนให้เราชำนาญขึ้นเอง แล้วค่อยมาเล่นทีมยากขึ้นเรื่อยๆจะดีกว่าครับ...เทคนิคหลายอย่างเกิดจากการเรียนรู้ ยิ่งหากถ้าเพิ่งเคยเล่นแล้วเริ่มจากทีมเล็กๆนี่ เดี๋ยวจะเบื่อซะก่อนนะครับ(อย่างที่คุณเขียนว่าเริ่มหงุดหงิดน่ะแหละครับ)

* กระผมก็เริ่มเล่นจากทีมใหญ่ๆมาก่อนนะครับผม

นิยาม = เรียนรู้จากขาใหญ่ ...เพื่อเอาไว้ล้มขาใหญ่ (...ในอนาคต...555...) :036:

Edited by Ekkarin Emsaard

สุดยอดเลยฮะPut the right man for the right job เนี่ยที่เปนแนวคิดของ Frederic W Talor ใช่ป่ะครับพอดีผมเรียนวิชาองค์การและการจัดการมาได้เรียนเรื่องนี้พอดีไม่คิดเลยว่ามันจะเอามาใช้กับเกมส์ได้ด้วยเอิ๊ก ๆ

ถูกต้องแล้วหละครับ...เป็นทฤษฏีของ Frederic Taylor นำมาใช้ในการคัดสรรบุคลากร (กระผมเป็นฝ่ายบุคคลครับ) ทฤษฏีนี้ยี่ยมๆๆๆๆ ใช้ได้ดีทุกองค์กร หาเมีย เอ๊ย...แฟน ก็ใช้ได้นะครับ...เอิ้ก..เอิ้ก... :043: Edited by Ekkarin Emsaard

Port Vale รอดการตกชั้นจาก Championship แล้วคับเฉือนคะแนนเดียวคับ ตอนนี้เสริมทัพอยู่คับ มันโคตรๆสุดยอดคัมภีร์แท้ๆ

คือป๋มลองเล่นทีมเล็ก ๆ ดูอะครับเจอทีมใหญ่ยิงอย่างเดียวเราควรจะทำยังไงดีอะครับเวลาเจอทีมใหญ่เนี่ยทำได้แค่อุดเอาเสมออย่างเดียวเลยหรอครับ ?

คือป๋มลองเล่นทีมเล็ก ๆ ดูอะครับ

เจอทีมใหญ่ยิงอย่างเดียว

เราควรจะทำยังไงดีอะครับ

เวลาเจอทีมใหญ่เนี่ย

ทำได้แค่อุดเอาเสมออย่างเดียวเลยหรอครับ ?

ก่อนอื่นนะครับ...เราเล่นทีมเล็กๆเพื่อจะยิ่งใหญ่ในอนาคต โดนยักษ์ใหญ่อัดตอนนี้ไม่เสียหลายหลอกครับ ขอให้ผลงานโดยรวมพอไปได้ แต่ถ้าพอจะให้แก้ไขได้บ้างเวลาเจอยักษ์ใหญ่ก็...

1. กองหลัง Center = ควรใส่กองหลังที่มีความเร็วและสปีดต้นเด่นๆหน่อย Pace + Accellaration เพราะพวกกองหน้าตีนจรวดกวดมันลำบากมากครับ และตั้งค่าการประกบแบบประชิดเร็วไม่ให้มันมีพื้นที่ ประกบแบบ Tigh Marking และสกัดแบบธรรมดา อย่าตั้งเข้าสกัดรุนแรงเด็ดขาดเพราะถ้าไม่แดงก็โดนจุดโทษเป็นกระบุง และ Set Mental ของกองหลังให้ Defensive สุดๆ

2. การ Set ค่าการยืน Line ของกองหลังให้ตั้งแบบกลางๆ เพราะถ้ายืนดันขึ้นสูงโอกาสหลุดสูง และถ้าตั้ง Line ต่ำโดนมันหลอกหัวปั่นหรือไม่ก็โดนมันส่องไกลตูมๆๆๆ

3. ตั้งค่าการส่งแบบสั้นๆเน้นการครองบอล เราจะเล่นบู่มบ่ามไม่ได้ และตั้งค่า Tempo แบบไม่รีบร้อนมาก...เอาชัวร์

* เท่านี้ก็พอจะต่อกรได้อยู่

ปล. = หากคุณถูกยักษ์ใหญ่ซัก 3-4 ทีม มันอัดเอา แต่ถ้าโดยรวมแล้วผลงานคุณกับทีมอื่นๆดี อย่างน้อยคุณก็น่าจะจบซักกลางๆ ก็สวยหรูอยู่นะ อย่าเพิ่งเป๋ เวลาในการสร้างความยิ่งใญ่ยังต้องมีอีกมาก

อย่าลืม....กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในคืนเดียว...สู้...สู้ :036:

Lutonกำลังมันเลย กะลังรุ่นไม่คกชั่นอยู่ฤดูกาบที่แบ้วได้ที่17รอดตายมีโกลเด็กแนะนำสักคนไหมครัฟ

สวัสดีครับคุณ'HALOJI' เป็นไงบ้างครับ...สู้..สู้...นะครับ :036: โกล์เด็กเนี่ยถ้าผมแนะนำชื่อไปนานเข้าก็คงเป็นโกล์แก่ๆแน่เลยคิกคิกๆๆๆ....แนะนำแบบสไตล์ผมดีกว่า รับรองปั้นโกล์เด็กได้อีก 10 ชาติ1. ซื้อเอามาปั้นตั้งแต่อายุไม่เกิน 18 ปี เอาจากทีมโนเนมยิ่งดี ราคาไม่ถึงแสนปอนด์ ราวๆ 20 - 70 K. สบายๆ2. เน้นจุดเด่นคร่าวๆ ที่ Determination , Positioning , Handling , Decision , Reflex และที่สำคัญนักเตะเยาวชนทุกตำแหน่งต้องมีค่า Aggressive ไม่สูงครับ ไม่ควรถึง 10 ขอย้ำ... แรกๆส่งไปให้ทีมอื่นยืมตัวก่อน โกล์อายุในการใช้งานจะยาวกว่าตำแหน่งอื่นๆ กระดูกแข็งเต็มที่น่าจะอยู่ที่อายุ 25 - 34 ปี (ตำแหน่งอืนๆแค่เข้า 30 ก็เริ่มเดี้ยงแล้วครับ)* ถ้าตัวไหนพอโตเต็มที่แล้วก็อาจจะไม่โดดเด่นเท่าไหร่ ขายได้ครับรับรองถ้าคุณอยู่พรีเมียร์ บางตัวดาดๆก็ขายได้หลักล้านปอนด์ก็มีถมเถ...สบมยห.ลองดูครับ....สู้..สู้.. :036: Edited by Ekkarin Emsaard

ผมเล่น Swansea ขึ้นพรีเมียร์แระ ปี 2010 หลังจากหยุดเล่นไป นานมาก ๆผมอยากถามว่า สัญญาใหม่ของเรานี้ บอร์ดจะต่อให้เองมั๊ยอ่ะครับ หรือต้องขอถ้าขอต้องขอก่อนประมาณไหน เพราะของเพื่อนผม มันว่ามันไม่ได้ขอคิดว่าบอร์ดจะต่อให้เองตกลงไม่ต่อ โดนเด้งเลย - -*มีนักเตะแนะนำครับลองใช้ดูกองหลัง Ronald Raldes 26 ปี ตัวนี้ 85kผมใช้ตอนอยุ่ลีกวัน ขึ้น ชปช. ขายไป 3mแล้วก้ Stefan Mardare ยังเอ๊าะ ๆ ซื้อมา 100kใช้ตั้งแต่ลีกวันถึงตอนมกรา ชปช ขายไป 3.5mแล้วก้ Anes Marvac ไม่รุ้เขียนแบบนี้ป่าวเดกสวีเดน ซื้อมา 9k ขายไป 2.2mแนะนำแต่หลังนะครับ หน้าก้ Stancu เด็ดจริงDoudin ก้แหล่ม แต่แล้วแต่เซฟไม่เหมือนกันเซฟผมมันเร็ว ของเพื่อนไม่เร็วแต่จับบอลดี

บอด มัน ชอบ ขาย นัก เตะ เอง เซง จิตมี วิธี ขยาย ให้ มี พวก โค้ช กับ แมว มอง เยอะ ไหม ครับแอบ เศร้า โดน แมนยู 8 0 อาเซ6 0 ที่ ฤดู กาล นุง โดน เกิน 100 ลูก แนะนำ 1 คน ครับ luke freeman กอง หน้า อาเซ ครับ รับ รอง โหดอีก อย่าง ครับ เซ็น นัก เตะ มา แต่ ติด wp ทำไง ดี ครับ ตอนนี้ ให้ ยีม ตัว ไป แล้ว จะ ดี ไหม ครับ

ผมเล่น Swansea ขึ้นพรีเมียร์แระ ปี 2010 หลังจากหยุดเล่นไป นานมาก ๆผมอยากถามว่า สัญญาใหม่ของเรานี้ บอร์ดจะต่อให้เองมั๊ยอ่ะครับ หรือต้องขอถ้าขอต้องขอก่อนประมาณไหน เพราะของเพื่อนผม มันว่ามันไม่ได้ขอคิดว่าบอร์ดจะต่อให้เองตกลงไม่ต่อ โดนเด้งเลย - -*มีนักเตะแนะนำครับลองใช้ดูกองหลัง Ronald Raldes 26 ปี ตัวนี้ 85kผมใช้ตอนอยุ่ลีกวัน ขึ้น ชปช. ขายไป 3mแล้วก้ Stefan Mardare ยังเอ๊าะ ๆ ซื้อมา 100kใช้ตั้งแต่ลีกวันถึงตอนมกรา ชปช ขายไป 3.5mแล้วก้ Anes Marvac ไม่รุ้เขียนแบบนี้ป่าวเดกสวีเดน ซื้อมา 9k ขายไป 2.2mแนะนำแต่หลังนะครับ หน้าก้ Stancu เด็ดจริงDoudin ก้แหล่ม แต่แล้วแต่เซฟไม่เหมือนกันเซฟผมมันเร็ว ของเพื่อนไม่เร็วแต่จับบอลดี

บอร์ดจะต่อให้เราตอนจบฤดูกาลครับ...ถ้าผลงานดีหรือไม่ขีเหร่มาก (ตรงนี้ก็แล้วแต่ความโหดของบอร์ดแต่ละสโมสรด้วยนะครับ)เพราะฉะนั้น...ถ้าให้ดีฤดูกาลที่เราผลงานดีแล้วบอร์ดเสนอสัญญาใหม่ให้....ก็ต่อไปยาวๆเลยและก็ขอค่าเหนื่อยที่ต่ำสุดมันก็จะง่าย*ส่วนถ้าใครที่สัญญกำลังจะหมดแล้วผลงานเข้าขั้นสุดห่วย จมดิ่งลงทะเลละก็...อย่าว่าแต่บอร์ดไม่ต่อให้เลยครับ..วิ่งหนีกับบ้านไม่ทันแน่...555.... :ah: * เพราะฉะนั้นการต่อสัญญาอยู่ที่ผลงานครับ.....

บอด มัน ชอบ ขาย นัก เตะ เอง เซง จิต

มี วิธี ขยาย ให้ มี พวก โค้ช กับ แมว มอง เยอะ ไหม ครับ

แอบ เศร้า โดน แมนยู 8 0 อาเซ6 0 ที่ ฤดู กาล นุง โดน เกิน 100 ลูก

แนะนำ 1 คน ครับ luke freeman กอง หน้า อาเซ ครับ รับ รอง โหด

อีก อย่าง ครับ เซ็น นัก เตะ มา แต่ ติด wp ทำไง ดี ครับ ตอนนี้ ให้ ยีม ตัว ไป แล้ว จะ ดี ไหม ครับ

คำตอบนะครับคุณHALOJI

1.บอด มัน ชอบ ขาย นัก เตะ เอง เซง จิต .......ตอบ ก็เป็นธรรมดาครับถ้าบอร์ดเค้ามองว่าคุ้มค่า ก็เรามันลูกจ้าง (ของจริงก็อย่างนี้แหละ...มีเยอะครับ )

2.มี วิธี ขยาย ให้ มี พวก โค้ช กับ แมว มอง เยอะ ไหม ครับ .......ตอบ ผลงานดี มีเงินเยอะ Upgrade โครงสร้างสโมสร ก็จะสามารถเพิ่มเจ้าหน้าที่ได้ตามความเหมาะสมครับ

3.อีก อย่าง ครับ เซ็น นัก เตะ มา แต่ ติด wp ทำไง ดี ครับ ตอนนี้ ให้ ยีม ตัว ไป แล้ว จะ ดี ไหม ครับ .......ตอบ ดีครับ ถ้าซื้อมาแล้วติด wp อันดับแรกก็ส่งไปให้ยืมตัวเลยครับและถ้ายิ่งดีสโมสรที่ให้ยืมก็น่าจะพอมีชื่อหรือได้เล่นบอลถ้วยยุโรป โอกาสที่จะได้ WorkPermit ก็เร็วขึ้น (แนะนำให้พวกติด wp ควรเสนอสัญญาให้ 5 ปีไปเลย เพราะมันยังมีเวลาสร้างชื่อเสียงหรือผลงานเพื่อติดทีมชาติ ( การติดทีมชาติมีผลต่อ wp )

ผมยกตัวอย่างให้ Sample Case....

เคว้นหานักเตะ wonder kid วัย 18 ปี ชาวบราซิล เลยซื้อมาที่ 3 แสนปอนด์ ให้สัญญายาวสุด 5 ปี เริ่มที่ 750 ปอนด์/สัปดาห์ คิดอยู่ว่าอีก 4-5 ปี โอกาสติดทีมชาติบราซิลเพื่อได้ work permit น่าจะน้อย

....ส่งยืมตัวปีแรกกลับมาค่าตัวอยู่ที่ 1.5 ล้านปอนด์ (ยังไม่ขาย )

....ส่งยืมตัวปีที่ 2 กลับมาค่าตัวอยู่ที่ 2.3 ล้านปอนด์ (ยังไม่ขาย )

....ส่งยืมตัวปีที่ 3 กลับมาค่าตัวอยู่ที่ 3.4 ล้านปอนด์ (ยังไม่ขาย )

....ส่งยืมตัวปีที่ 4 ค่าตัวอยู่ที่ 4.2 ล้านปอนด์ ช่วงเดือนมกรา ตลาดรอบ 2 ตั้งราคาขายที่ 8 ล้านปอนด์ ดอร์ทมุนด์ขอซื้อสูงสุดที่ 6.7 ล้านปอนด์ บวกเปอร์เซ็นต์ขายคราวต่อไป 30 %

* ขายจ้อยครับ.....กำไรบาน...ค่าเหนื่อยก็ไม่ต้องจ่าย (ก็ส่งไปให้ยืมแบบค่าเหนื่อย 100 %) เป็นไงครับวิธีหากินแบบหวานๆกับพวกติด wp ครับผม...

Edited by Ekkarin Emsaard

ซูฮกครับ

ขอบคุณครับ...

พอ คุม Boston ขึ้นมา L.1 ชอบมีพวก ทีม พรีเมียร์ที่จะตกชั้น ยื่นสัญญาให้ แต่ปฏิเสธตลอด จะเอา Boston UTD ขึ้น P.League ไม่รู้ปีไหน- -"

ดีครับ...การปฏิเสธสัญญาจากทีมอื่นทำให้เราได้รับค่าความศรัทธาจากบอร์ดบริหารและแฟนบอลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ...

Thx ครับ ผ่าน2012มาละ คิดว่า โลก จะ ไปเหมือนในหนังwp ให้ ยืม ไปฤดู กาลที่ สอง แล้ว ทีม ที่ เรา ให้ ยืม ต้อง เป็น ที่มีชื่อเสียงไหม ครับ หรือ โนเนมกะได้ ผมให้ Gana (ประมานนี้มัง) ทีมนอกลีคของสเปนยืมไป จะ ได้ wp ไหมครับแล้ว ทำ ไง ให้ ขาย นัก เตะ ไวๆ อ่ะ ครับ บ้าง ตัว ผม มะ ใช้ แล้ว จะ ยก เลิก สัญญากะเสียตังฤดูกาล นี้ ดี มา หน่อย จบ ที่ 16 ดี มา 1 อัน ดับ แค่ ที่ 16กะ ลากเลือดแระ :extreme_sexy_girl: :extreme_sexy_girl: :extreme_sexy_girl:

ตอนนี้ boston ผมขึ้น พรีเมียไป แล้วตกชั้นโดนเด้ง แต่ได้ นิวคลาสเซิ่ล มาเซ็นสัญญาผม ต่ออยุ่ที่สามของพรีเมียละ ปี 18 กำลังจะลงไป หาทีม ด.2 เล่น แหะๆ

ตอนนี้ boston ผมขึ้น พรีเมียไป แล้วตกชั้นโดนเด้ง แต่ได้ นิวคลาสเซิ่ล มาเซ็นสัญญาผม ต่ออยุ่ที่สามของพรีเมียละ ปี 18 กำลังจะลงไป หาทีม ด.2 เล่น แหะๆ

...ของจริงก็มีถมเถครับ โดนเด้งแบบสายฟ้าแลบก็มี ดูอย่าง Mourinho ขวัญใจผมสิครับ ผลงานไม่ต้องบรรยาย พอมีปัญหากับประธานก็โดนเด้งฉิบ เด้งได้เด้งไปก็เจ๋งนี่นาตอนนี้ก็ไปยิ่งใหญ่กับอินเตอร์ไงล่ะครับ...สู้...สู้...เด้งได้เด้งไป เดี๋ยวจะยิ่งใหญ่ให้ดู...นะครับ ...สู้...สู้ :036:

Thx ครับ ผ่าน2012มาละ คิดว่า โลก จะ ไปเหมือนในหนังwp ให้ ยืม ไปฤดู กาลที่ สอง แล้ว ทีม ที่ เรา ให้ ยืม ต้อง เป็น ที่มีชื่อเสียงไหม ครับ หรือ โนเนมกะได้ ผมให้ Gana (ประมานนี้มัง) ทีมนอกลีคของสเปนยืมไป จะ ได้ wp ไหมครับแล้ว ทำ ไง ให้ ขาย นัก เตะ ไวๆ อ่ะ ครับ บ้าง ตัว ผม มะ ใช้ แล้ว จะ ยก เลิก สัญญากะเสียตังฤดูกาล นี้ ดี มา หน่อย จบ ที่ 16 ดี มา 1 อัน ดับ แค่ ที่ 16กะ ลากเลือดแระ :extreme_sexy_girl: :extreme_sexy_girl: :extreme_sexy_girl:

ถ้าเราให้สัญญานักเตะที่ติด wp หลายๆปีก็ส่งไปให้ยีมตัวได้เรื่อยๆแหละครับ พอช่วงก่อนถึงสัญญาปีสุดท้าย (ต้องก่อนนะครับ) ค่าตัวมันจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ถ้ายังไม่ได้ work permit อีกก็ขายครับ ถ้าเด่นๆหน่อยก็น่าจะได้กำไรมากพอตัวอยู่และไม่ได้ซื้อมาแพงๆ การให้ทีมอื่นยืมตัวเพื่อหวังได้ wp นั้นมีองค์ประกอบอย่างนี้ครับ ถ้าเป็นนักเตะจากประเทศที่ไม่ค่อยมีชื่อด้านฟุตบอลเท่าไหร่ เช่น โซมาเลีย มาดากัสการ์ เบนิน อะไรประมาณเนี้ย โอกาสได้ wp ก็พอมีอยู่เพราะน่าจะติดทีมชาติได้เร็ว (คู่แข่งในทีมชาติมันน้อย) แต่ก็ขึ้นอยู่กับผลงานของประเทศนั้นด้วย ส่วนถ้าซื้อมาจากบราซิล อาร์เจนตินา ประมาณนี้ล่ะก็ ซื้อมาเพื่อทำกำไรเนี่ยเหมาะสุดครับ โอกาสได้ wp มีน้อยมากต่อให้โคตรเทพก็เหอะ ก็นักเตะเก่งๆมันเต็มประเทศไปหมด โอกาสติดทีมชาติตั้งแต่เด็กมีน้อยมากๆ* การขายนักเตะให้ได้ไวๆนอกจากการตั้งค่าที่ status ธรรมดาแล้ว ก็นี่เลย...ในส่วนของนักเตะเข้าไปที่ Offer to clubs ตั้งราคาที่จะขายแล้วกด Make Proposal ไม่เกิน 3 วัน(ส่วนใหญ่แค่วันเดียว) ถ้าทีมใดสนใจก็จะเสนอซื้อเข้ามา เรียกว่าเป็นการประกาศขายแบบผ่านสื่ออะไรประมาณนั้น * ส่วนคนไหนที่เราไม่ต้องการเก็บไว้ใช้และไม่อยากเสียเงินค่าเลิกจ้างก็ลองตั้งขายอย่างที่บอกถ้าไม่มีใครซื้อจริงๆ ก็ลองตั้งราคาที่ ศูนย์ปอนด์ (ขายฟรี) ไปเลยครับ โอกาสที่จะได้ย้ายทีมก็มีค่อนข้างสูงครับ....ไม่ต้องแบกภาระค่าเหนื่อยหรือเลิกจ้างครับ... Edited by Ekkarin Emsaard