Jump to content
Sign in to follow this  
romklaw

เทคนิคแปลกๆในการค้นพบนักเตะไทยใหม่ๆ...

Recommended Posts

ผมเล่น FM2008 มานานละครับติดใจมากกก :look_down: ยินดีที่รู้จักสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้ผมคุมทีมชาติไทย ควบไปกับ บราซิลและเอซี มิลานด้วยผมมีเทคนิคมาฝากนะครับ ในการปั้นนักเตะไทยจากสโมสรของเราเอง (เป็นความภูมิใจและไทยเราจะได้ไปบอลโลกจริงๆ)อันนี้คิดเอาเองเลย ใครจาลองทำก้อได้นะครับ....คือเริ่มจากตอนแรกที่คุมสโมสรเลย ใครที่อยากปั้นนักเตะสายเลือดไทยแท้ๆครับให้เซ็นสัญญากับโค้ชหรือว่าสต๊าฟที่เป็นคนไทย สัญชาติไทย เข้ามาสู่ทีม จะกี่คนก็ได้ครับ ยิ่งเยอะยิ่งดีนะแต่อย่าลืมว่าคุณต้องเพิ่มข้อมูลของไทยลงไปก่อนตอนที่เริ่มตั้งค่าเกมพอคุณมีโค้ชชาวไทยอยู่ในทีมคุณแล้ว ฤดูกาลแรกที่เล่นก็อดทนเล่นไปตามเกมก่อนครับจากนั้นฤดูกาลถัดมาพอถึงช่วงที่ สรุปผลข้อมูลทีมแชมป์ต่างๆ รางวัลนักเตะต่างๆ ทีมเลื่อนชั้น ตกชั้น ตรงนั้นแหละครับสำคัญเพราะจากนั้นจะมีนักเตะเยาวชนใหม่ๆ มาเกิดที่ทีมชุดไม่เกิน 20 ปีของคุณครับถ้าโชคดีคุณก็จะได้นักเตะไทยมาสู่ทีม จากการที่่โค้ชชาวไทยของคุณไปเสาะหามานั่นเองแต่ผมจะใช้วิธีการเซฟเกมทิ้งไว้ก่อนเลย แล้วเปิดเซฟไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีนักเตะไทยมาเกิด โชคดีสุดๆผมเคยได้ทีเดียว 3 คนต่อฤดูกาลเลย แล้วก็ปั้นต่อมาเรื่อยๆ ให้ลงเล่นรายการเล็กๆบ้างละก้อให้ฝึ้กกับรุ่นพี่ในทีมค่าพลังก็อัพเร็วมากๆถ้าปิดฤดูกาลปกติแล้ว พยายามหาแมทช์ไปทัวร์ที่เมืองไทยด้วยครับจะดีมาก สัก 3-4 นัด เพราะโค้ชจะได้มีโอกาสรู้จักและสืบหาข้อมูลที่เมืองไทยไปในตัวจนตอนนี้ผมได้คุมทีมชาติไทย และบราซิลไปด้วยครับ แล้วทีมชาติไทยมีนักเตะไทยใหม่ๆเยอะแยะไปหมด สืบเนื่องมาจากที่ผมปั้นนักเตะเองนี่แหละครับ....เดี๋ยวจะแวะมาบอกอีกเรื่อยๆนะครับ มีอีกหลายวิธีมาก เดี๋ยวจะมาให้คำตอบว่าทำยังไงอีกครับ ใครมีอะไรใหม่ๆเทคนิคแปลกๆก็แลกเปลี่ยนได้นะครับ อยากรู้เหมือนกัน.... :hell_boy:

Edited by romklaw

ของผมมีโค้ชไทย 1 คน แมวมอง 1 คน แต่นักเตะยังไม่งอกเลยอ่ะ :too_sad:

ผมใช้วิธีนี้เอานะ และผมไม่ได้เปิดข้อมูลไทยนะ แล้วใช้ข้อมูลขนาดเล็กด้วย ประมาณช่วงเดือนมีนาคม-พฤษภาคมของทุกปี(ต้องเล่นผ่านไปประมาณ2ฤดูกาล) ลองเข้าไปดูทีมในลีคไทยดูนะครับ บางทีมจมีเด็กไทยเกิดแล้วสัญญาเป็นแบบเซ็นได้ฟรีๆด้วย

ผมไม่โหลดนักเตะไทยครับแต่ผมเป็นผู้จัดการทีมไทยจบฤดูกาลแรกจะมีเด็กไทยเกิดใหม่ ไม่เกิน3คน ใน พรีเมีย ลีค

ของผมมีโค้ชไทย 1 คน แมวมอง 1 คน แต่นักเตะยังไม่งอกเลยอ่ะ :too_sad:

ใจเย็นๆนะครับ รอจบฤดูกาลแรกไปก่อน ไม่งั้นลองหาโค้ชมาเพิ่มอีกก็ได้ บางทีโค้ชอาจจะไปหานักเตะประเทศอื่นครับ สังเกตได้จากนักเตะชุด 20 ปีแต่ละคน จะมีข้อมูลบอกว่าเค้าชื่นชอบใคร อาจเป็นไปได้ว่าโค้ชคนนั้น เป็นคนเสาะหามาให้สโมสรได้ครับ นักเตะไทยส่วนมากที่เกิดจะบอกว่าชอบโค้ชไทยในทีมครับ...

ผมใช้วิธีนี้เอานะ และผมไม่ได้เปิดข้อมูลไทยนะ แล้วใช้ข้อมูลขนาดเล็กด้วย ประมาณช่วงเดือนมีนาคม-พฤษภาคมของทุกปี(ต้องเล่นผ่านไปประมาณ2ฤดูกาล) ลองเข้าไปดูทีมในลีคไทยดูนะครับ บางทีมจมีเด็กไทยเกิดแล้วสัญญาเป็นแบบเซ็นได้ฟรีๆด้วย

ก็ทำได้ครับ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน แต่ผมชอบที่มีนักเตะไทยปัจจุบันละก้อค่อยๆสืบทอดเป็นรุ่นต่อไปมากกว่า รู้สึกไม่ขาดช่วงนักเตะส่วนมากก็รู้จักอยู่ เคยมีเด็กคนนึงมาเกิดละเป็นตัวจริงให้ทีมไทยตั้งแต่อายุ 17 เลยครับจำได้ว่าชื่อ Kosin Payung สูงแค่ 169 เอง แต่เล่นให้ไทยไป 50 นัด ยิง 59 ประตู คู่กับลีซอ เล่น 115 นัดยิง 71 ประตู อันนี้ผมไม่เล่นโกงครับภูมิใจมาก แต่ไทยตกรอบก่อนรองซะงั้น แพ้เช็กครับเสียดายเหมือนกัน.... :too_sad:

คุมทีมชาติได้2ทีมพร้อมกันเลยหรอ

ป่าวครับ ผมเพิ่มผู้จัดการอีกคนนึงคุมไทย แต่ก็เล่นพร้อมกัน มีข้อดีคือ ถ้าเป็นผู้จัดการไทยคนอื่น (ชาญวิทย์ เหอะๆๆๆ ) จะไม่ค่อยสนใจนักเตะไทยที่เก่งๆครับ ยิ่งอยู่ทีมใหญ่ๆก้อไม่เรียกมาติดทีม ผมยังคิดเลยว่าโง่มากกกกก คงไม่มีตังค์ออกค่าเดินทางให้ 5555++ เสียดายมากตอนนั้นไม่รู้ครับ นักเตะไทยกระจายไปอยู่ทีมอื่นๆเยอะมากเช่น สเปอร์ อาร์เซน่อล นีซ เปแอชเช รีล เบติส โซเซียดัด แต่แกก็ไม่เรียกติดทีมชาติซะงั้น ตอนหลังผมเลยคุมเองเรียกเองเลยแต่ก้อไม่ถือว่าโกงครับ ผลงานเลยออกมาดีมาก เข้าบอลโลก 2 สมัยติดเลย...

โห วิธีนี้เจ๋งมากๆ วิธีง่ายๆ แต่หลายคนมองข้ามโดยเฉพาะผม นี่มองข้ามสนิทเลย

โห วิธีนี้เจ๋งมากๆ วิธีง่ายๆ แต่หลายคนมองข้ามโดยเฉพาะผม นี่มองข้ามสนิทเลย

ครับ ผมก็ลองผิดลองถูกบ่อยเหมือนกันกว่าจะรู้วิธี 5555++ บอกไว้ด้วยครับว่า ถ้าบังเอิญคุณได้นักเตะไทย ที่มีชื่อเป็นนักเตะสัญชาติประเทศที่คุณเล่นอยู่ เช่น ของผมเล่น นาโปลี นักเตะไทยชื่อ Michele Bovo Filippo Doni ภาษาอิตาลี ส่วนมากประเทศนั้นๆจะมีสิทธิในการเรียกนักเตะคุณไปติดทีมเยาวชนแต่ละชุดของเค้าได้นะครับ จนถึงทีมชุดใหญ่เลย วิธีแก้ไม่มีครับ 555 แต่ผมเล่นทีมชาติไทยด้วยเลยไม่มีปัญหาเพราะพออายุถึงเกณเรียกติดชุดใหญ่ได้ ผมก็เรียกมาติดตั้งแต่อายุ 18-19 เลย จะไม่มีสิทธิติดทีมอื่นได้อีกครับบบบบ....

ของผมคุมสโมสรแล้วเลือกสัญชาติไทย อยู่ดีๆนักเตะไทยก็เกิดมาซะงั้น เหอๆขอบคุณครับสำหรับวิธีดีๆ

แจ๋วมากคับ วิธีีนี้แต่ของผมมีไทยลีคอ่ะคับแล้วแมนยูมานจะเพิ่มโค้ชชาวไทยได้หรอคับพอดีมานเต็มอ่ะคับ คริคริ

ของผมมีเหมือนกันครับเป็นลูกครึ่ง ชื่อ mike howardอ่ะคับแล้วมีอีกเซฟหนึงผมเล่นลีคไทย ทีม บีอีซีอ่ะคับเซ็น ไรอันกิ๊ก มาเปนโค้ช พอจบฤดูกาลมีเด็กเวลส์เกิดมาในทีมผมเลยครับ

เนี้ย

เพิ่งจบฤดูกาลมะกี้

แล้วโหลดมาเรื่อยๆ เด็กไทยเกิดใหม่

โหลดที่ไม่ได้โหลดข้อมูลไทย

เจออีกคนๆๆ

จำไม่เป็นต้องโหลดข้อมูลไทย

แต่ขอให้คุณเลือกสัญชาติ ไทยก็พอ

มันก็มาเองอ่ะ จบฤดูกาล

เนี้ย

เพิ่งจบฤดูกาลมะกี้

แล้วโหลดมาเรื่อยๆ เด็กไทยเกิดใหม่

โหลดที่ไม่ได้โหลดข้อมูลไทย

เจออีกคนๆๆ

จำไม่เป็นต้องโหลดข้อมูลไทย

แต่ขอให้คุณเลือกสัญชาติ ไทยก็พอ

มันก็มาเองอ่ะ จบฤดูกาล

สุพัฒน์ รุ่งรัศมี นี่ผมเองก็เคยปั้นมาเหมือนกันครับ แต่ว่ามีดีแค่ความเร็ว 18-20 เลยเหอะๆๆ

แต่นอกนั้นก็ปั้นแล้วไม่ค่อยดีเท่าไรครับ เคยเล่นอยู่ครั้งนึง

ได้ขึ้นชุดใหญ่ของปอร์ทสมัทเลยครับ แต่เป็นสำรอง

จากนั้นทีมก็ตกชั้นเลยขายทิ้ง ให้ ดาร์ลิงดัน

นักเตะไทยคนอื่นใน 2008 ที่เคยเห็นก็มีหลายคนครับ

เช่น Jamie Wait ประตูจากทีม Nottในลีกสมัครเล่น

Kanisorn Jarungsri จากทีม YMCA ในเวลล์

Santi Kolk จากวิเทสส์ ในฮอลแลนด์

Peter Lange ในสวิส

Argardi จากปาร์แลโม่ในอิตาลี

ผมเห็นด้วยนะ ผมก็เคยเล่นสัญชาติไทยคุม liverpool อยู่ดีๆนักเตะมันมาเอง แถมเก่งด้วย พวกbig4 จะมาเอากันใหญ่ --- ชื่อนักเตะมันสุ่มเอาใช่มะ ถ้าเกิดมันสุ่มละตรงกะคนที่เรารู้จักก็คงฮาน่าดูเน้าะ ---

จะนำไปลอง ถ้าได้จะมาบอกอีกที

ได้แน่ครับ เพราะเป็นวิธีที่ง่ายๆ มีทริกอื่นๆ ที่ผมเคยใช้อีกนะคับบางทีเราอาจใช้การยืมตัวนักเตะมาทดสอบฝีเท้าสัก 4 อาทิตย์ดูครับจากนั้นพอนักเตะมาอยู่ในทีมเราแล้ว ก็จะมีสโมสรในลีกและนอกลีกที่เราเล่นให้ความสนใจนักเตะเราก็ได้ บางทีสโมสรนั้นอาจยื่นข้อเสนอเซ็นสัญญานักเตะในทันทีถ้ามีความสามารถพอเปรียบเหมือนเราเป็นบันไดให้นักเตะไทยเหล่านั้นไปยังสโมสรอื่นๆบางทีผมว่าถ้าเล่นพรีเมียร์หรือแชมเปี้ยนชิฟจะง่ายต่อการดึงนักเตะไทยมากครับเพราะเวลาผมซื้อใครมาก็ไม่มีปัญหาเลย นักเตะไทยก็มากันหมด คนไหนติดเวิร์กก็ให้ทีมลูกยืมไป3-4 ครั้งก็เล่นได้แล้วครับ ฤดูกาลนึงจะมีนักเตะไทยเข้ามา 10-20 กว่าคน และขายไป 5-6 คนไม่มีปัญหาเพราะค่าเหนื่อยถูกมากครับและซื้อมาพัฒนาฝีเท้าได้อีก ใครเจ๋งๆก็ขายทิ้งไปอยู่ทีมใหม่ เหอะๆๆๆ...

ผมไม่ได้เปิดข้อมูลไทยก่อนอ่ะครับละไปหา staff หรือ coach ก็ไม่มีสักคนเลย ไปหาในตาม ไทยลีก ก็เซ็นได้แค่บางตัว กลัวเอามามันจะไม่รุ่งนะครับมีวิธีอื่นอีกไหมอ่ะ หรือไปเปิด ข้อมูลไทยตอนเล่นอยู่ได้ไหมอ่ะ

ผมไม่ได้เปิดข้อมูลไทยก่อนอ่ะครับละไปหา staff หรือ coach ก็ไม่มีสักคนเลย ไปหาในตาม ไทยลีก ก็เซ็นได้แค่บางตัว กลัวเอามามันจะไม่รุ่งนะครับมีวิธีอื่นอีกไหมอ่ะ หรือไปเปิด ข้อมูลไทยตอนเล่นอยู่ได้ไหมอ่ะ

แล้วแต่นะครับ ว่าอยากปั้นเด็กไทยมากน้อยแค่ไหนอยากปั้น เด็กไทยเก่งๆ ก็โหลดข้อมูลไทยเลยถ้าไม่ปั้นก็ ไม่ต้องโหลดข้อมูลไทยแต่ใช้ชื่อของคุณเป็นสัญชาติไทยก็พอแล้วมันก็มีมาเองก็ ไม่เก่งมากนัก แต่ก็เล่นได้ในทีม ลีก ต่ำๆ แต่มันจะเกิดในลีคใหญ่ๆ