Jump to content
Sign in to follow this  
stardustxp

วิพากษ์กองหน้า

Recommended Posts

จากที่ในทีมผมมี Dzeko, Torres, Auero และได้คุมทีมชาติบราซิล ทำให้ได้ใช้ Pato จึงขอวิพากษ์กองหน้าทั้ง 4 คนนี้เพื่อที่เพื่อนๆ จะได้เลือกใช้ให้เข้ากับแผนทำทีมคะแนนแต่ละอย่าง เต็ม 10 นะครับ ไม่อ้างอิง status แต่จะอ้างอิงจากผลการใช้งานจริงตลอดหลายฤดูกาลเท่านั้นDzekoกองหน้าสูงใหญ่ เป็นกองหน้าคนแรกที่ผมซื้อเข้าทีม ไม้ตายคือยิงแรงมาก หาโอกาสได้บ่อยเพราะเร็วพอประมาณและตัวสูง ได้โอกาสยิงมากที่สุดในบรรดากองหน้าที่เคยเจอมา ประเภทกองหน้าคนอื่นได้โอกาสยิงฤดูกาลละ 50 ครั้ง ได้ 20 ประตู แต่ Dzeko จะเป็นประเภทได้โอกาสยิงฤดูกาลละ 200 ครั้ง ได้ 20 ประตูเหมือนกัน -*-การหาที่ว่าง - 7 (ได้ดีเพราะตัวสูง)ความเร่ง - 7ความเร็ว - 7ลูกโด่ง - 9ความแม่นยำในการยิง - 5 (ใครนึกถึง Andy Cole ก็ใช้ Dzeko ได้เลย จ่อๆ ครึ่งเมตรก็ข้ามคานมาแล้ว)ความแรงในการยิง - 10 (ยิงแต่ละดอก ประตูเกือบตาย ความแรงไม่แพ้ Batistuta เลย)Torresกองหน้าสูงพอเหมาะ รูปร่างดี แต่มีนิสัยชอบฉีกออกด้านข้าง หาโอกาสได้เก่งพอตัว ลูกยิงคมปานมีดโกน ฝ่ากับดักล้ำหน้าได้เก่งดีการหาที่ว่าง - 8ความเร่ง - 8ความเร็ว - 9 (เลี้ยงกระชากไปยิงเองบ่อยมาก ถ้าชอบหากองหน้าประเภทข้ามาคนเดียวก็เสียวได้ แนะนำเลย)ลูกโด่ง - 8ความแม่นยำในการยิง - 10ความแรงในการยิง - 8Agueroจัดเป็นกองหน้าที่ตอนซื้อก็ไม่มั่นใจนัก เพราะไม่ได้ศรัทธากองหน้าตัวเล็กเท่าไร ยกเว้นจะเอามาเป็นกองหน้าตัวต่ำ แต่ก็ต้องเปลี่ยนความคิดเมื่อได้ใช้งาน ใครที่คิดถึง Owen ตอนอายุประมาณ 19-20 ให้ใช้งาน Aguero ได้เลย เพราะเร็วมาก และเทคนิคดีอีกด้วย อีกทั้งสัญชาติญาณการล่าประตูเต็มเปี่ยม ยิงได้ทุกจุดในกรอบเขตโทษ ขอแค่มีช่องว่างเป็นได้ประตู ชอบเล่นลักษณะวิ่งพล่านหาที่ว่างในกรอบเขตโทษ ได้บอลมีช่องยิงทันที ถ้าให้มีเวลาหนึ่งฤดูกาลเท่ากันจำนวนนัดเท่ากัน Aguero จะเป็นคนที่ยิงมากที่สุดในทีมเพราะกระหายประตูสุดๆการหาที่ว่าง - 10 (อยู่ถูกที่ถูกเวลาตลอด ขยันหาที่ว่างมาก หากองหลังประกบได้ยาก)ความเร่ง - 10 (ออกตัวได้นรกแตกมาก ยืนเฉยๆ ก็เร่งทะลุแนวรับไปยิงเดี่ยวๆ ได้โดยที่กองหลังไม่มีโอกาสฟาวล์)ความเร็ว -9 (ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีบอลกับเท้า ก็เร็วสม่ำเสมอมาก)ลูกโด่ง - 7 (ตัวเตี้ย แต่ใช้ความเร่ง ฉีกหนีตัวประกบไปโหม่งเดี่ยวๆ ได้บ่อย)ความแม่นยำในการยิง - 10 (ความคมไม่มีด้อยกว่าใครแน่นอน)ความแรงในการยิง - 8Patoใช้งานน้อยสุดเพราะได้ใช้เฉพาะตอนทีมชาติ แต่เวลาเจอมิลานในลีคก็ฝันร้ายชัดๆการหาที่ว่าง - 8ความเร่ง - 9ความเร็ว - 10 (ถ้ากองหลังดันขึ้นสูง ก็เตรียมตามก้นมันได้เลย เร็วปานจรวด กระชากลากเลื้อยได้น่ากลัวมาก ได้ดวลกับประตูบ่อยๆ)ลูกโด่ง - 7ความแม่นยำในการยิง - 9 (ส่วนมากจะชอบลากเข้ามายิงจ่อๆ ถ้าไม่เจอประตูเหนียวจริงๆ โอกาสพลาดมีน้อย)ความแรงในการยิง - 8

Edited by stardustxp

สุดยอดครับ แต่ตอร์เรสซื้อยากครับ

โอ้โห....วิเคราะห์วิจาร งี้เลยหรือ

รักใครชอบใครก็ซื้อตัวนั้นไปละกัน

แต่โดยส่วนตัวชอบกองหน้าที่ตัวสูงๆไว้ก่อง

เล่นหน้า 2 ตัว มีตัวเลี้ยงตัว โหม่งตัว พอละ

ไม่มีคนโปรดหรอกครับ (เพราะ Del Piero เล่นไม่ไหวแล้ว :burn_joss_stick: )มีแต่ 26 นักเตะที่สามารถทดแทนกันได้ และปรับใช้ได้กับแผนทำทีม 3-4 แผนที่เราวางไว้ ทุกคนมีราคาหมด ขายไปคนหนึ่ง จัดมาอีกคนหนึ่ง แต่จะมีดาวรุ่งสอดแทรกจากทีม U-20 มาหาประสบการณ์ด้วย

เราชอบเล่นสไตร์ สวนกลับเร็วครับ เลยชอบกองหน้าเล็กๆเร็วๆเข้าฮอตดีๆ ต้องเลือกกองหน้าเข้ากับระบบทีมครับ

ตัวไหนที่คิดว่าเข้ากับแผนเราสุดก็จัดตัวนั้นแหละครับ

ผมชอบเล่นกองหน้าคนเดียวคับ มีตอเรสคนเดียวก็พอ ซื้อตัวอื่นมาก็เปลืองเงินเปล่าๆ คอยหาแต่ตัวที่จะมาจ่ายให้ตอเรสยิงดีกว่าคับ อิอิ...

สุดยอดครับ ใช้ไงก็ได้ให้เหมาะกับแผนกะพอค้ับ

ซื้อยากทั้งนั้นเลยหมดปัญญาครับ

ซื้อยาก มาก แต่ละตัวง่ายสุดก็เซโก แต่ ก็....นะ

Dzeko ปัจจุบันใช้อยู่ครับหาเข้ากันได้ดีกับแผนการเล่นเเล้วผมว่าเป็นมีประสิทธิภาพสูงครับ เล่นทีมแมนยูคู่กับรูนแหล่มเลยครับTorres เคยใช้ 2009 ไม่ต้องบรรยาย เล่นทีมแมนยูคู่รูนเเล้ว ระดับพอใจครับถ้าฉายเดี่ยวดีกว่าAuero เคยใช้ 2009เเละ 2010 ผมชอบให้เล่นหน้าต่ำหรือตัวรุกที่ระดับ 25 ประตูครับของผมในลีกฤดูกาลละ 32 ประตูPato ผมชอบให้เล่นตัวรุกฝั่งขวาทำได้ดีเลยครับประตูไม่เยอะแต่ทรงประสิทธิภาพครับ

แมทช์ที่ Juventus ของผมเยือน Roma ผมใช้ Torres คู่กับ AgueroTorres ฉีกออกไปเล่นด้านข้างตามฟอร์ม (สั่งให้เลิกก็ไม่ยอม) ดึงกองหลังไปด้วย เจ้า Aguero รีบวิ่งเข้าไปสวมรอยตำแหน่งที่ Torres ทิ้งไว้ Diego เห็นปุ๊บรีบกระดกบอลให้ทันที Aguero พักอกแล้วกระชากหนีกองหลังเข้าไปยิงไม่เหลือซาก ผมนำ 0-1 ตั้งแต่นาทีที่ 13 เรียกว่ายังไม่ทันดูฟอร์มเลยก็ได้ประตูมาแต่หัววันนาทีที่ 20 Sissoko เกิดอยากอาบน้ำก่อนเพื่อน เสียบฝ่ายตรงข้ามซะร่วง ทั้งที่ไม่มีจังหวะอันตรายอะไรเลย กรรมการจัดใบแดงให้ทันที :amazed: ผมไม่คิดอะไรมาก กะว่ายังไงก็ไม่รอด เลยถอด Giovinco ออกจากตำแหน่งปีก แล้วเอา Marchisio มาอัดกลางให้แน่น เปลี่ยนแผนจาก 4-4-2 เป็น 4-3-2 และใช้แผนสวนกลับ ขณะที่ Roma ดันกองหลังขึ้นสูงทันทีแต่ผมมี Aguero :hell_boy: ดันกองหลังขึ้นสูง มาเจอกับแผนสวนกลับของผม ที่มีเจ้ากุน จบเกมชนะ 0-3 Aguero เกือบแฮทริก แต่ซัดไปติดมือประตู Torres วิ่งตามเข้ามาซ้ำ ขอแชร์ไป 1 ลูก

ชอบกุน อ่า แต่ภาคนี้ยังไม่เคยซื้อได้เลย :confident:

กุน ขั้นต่ำในการปล่อยตัว >>>>> 60 ล้าน(เล่นทีมเล็กแรกๆไม่ต้องฝัน) :still_dreaming: Dzeko ขั้นต่ำ >>>>>>>> 20 ล้าน(เล่นทีมเล็กก็ไม่ย้าย) :doubt: Torres ขั้นต่ำ >>>>>>>> 100 ล้าน ทำลายบอร์ดอย่างเดียว :waaaht: Pato ยังไม่เคยซื้อครับ แต่ระดับ 60+ แน่นอน :extreme_sexy_girl: ส่วนตัวผมชอบ Hulk นะ กองหน้าเท้าซ้ายตีนระเบิด ทักษะดี ค่าตัวระดับ 10ล้านกลางๆ ก็ได้มาประดับทีมละครับ

สุดยอดคับกองหน้า ผมได้ กุนมาเลือดตาแทบกระเด็น แต่คุ้มมากคับ

วิจาร์ณได้เห็นภาพเลยครับ สุดยอด..ผมเห็นด้วยเลย อาจจะมีข้อโต้แย้งเล็กน้อยเท่านั้น