Jump to content
Sign in to follow this  
ป๋าเท่ง

ยืมมือสโมสรดังเพื่อเทรนนักเตะดาวรุ่ง

Recommended Posts

วิธีการเทรนนักเตะดาวรุ่งให้เก่งเร็วขึ้น นอกจากจะมีแผนการฝึกซ้อมที่ดีแล้วการให้นักเตะได้ลงสนามอย่างสม่ำเสมอก็เป็นการกระตุ้น ให้นักเตะมีความสามารถเพิ่มขึ้นได้อย่างรวดเร็ว แถมยังเป็นการเพิ่มประสบการณ์ให้นักเตะอีกด้วย แต่จะทำยังไงหล่ะให้นักเตะดาวรุ่งได้ลงสนามอย่างสม่ำเสมอ ในเมื่อตำแหน่งของเขาเหล่านั้นไปทับกันกับ ซุปเปอร์สตาร์ในทีมเรา

แน่นอนทางออกโดยทั่วไปคือ

1. การให้ทีมสโมสรลูกยืมไปเล่น (แต่บางคนก็ไม่ยอมไป)

2. ประกาศให้ทีมอื่นๆทั่วไปยืมตัวได้ (ไม่แน่ว่าเมื่อไหร่จะมีทีมไหนมายืมตัว)

2 วิธีข้างต้นก็ทำป็นประจำอยู่แล้ว แต่ยังมีอีกวิธีที่ผมใช้เป็นประจำก็คือ ขาย ครับ ขายนักเตะดาวรุ่งโดยเลือกขายให้สโมสรใหญ่ๆ เท่านั้น และก็ขายถูกๆไปเลย ตามราคาที่ทีมอื่นเสนอมาให้ หรือตามค่าตัวก็ได้ แน่นอนครับเมื่อเราขายขาดแล้วนักเตะก็ต้องไปเป็นสมบัติทีมอื่น แต่ในระหว่างการเสนอราคาซื้อขาย ให้เรากำหนดราคาซื้อกลับไว้ด้วยทุกครั้งครับ เช่น ขายนักเตะไป 500 k ก็ตั้งราคาซื้อกลับไว้ด้วย 500 k เป็นต้น จะตั้งราคาต่ำสุดหรือเพิ่มอีกนิดหน่อยก็แล้วแต่ เมื่อซื้อขายเรียบร้อยดีทุกอย่างแล้วอย่าลืมนำชื่อนักเตะไปใส่ใน ช๊อทลิสต์ ด้วยนะครับ ทีนี้พอเราขายไปให้ทีมใหญ่แล้วซัก 1-2 ปีก็ไปขอซื้อคืนกลับมาในราคาที่เราตกลงไว้ในสัญญาได้เลย

ข้อสังเกตุ

1. นักเตะดาวรุ่งที่มีทีมใหญ่ๆมาสนใจ แสดงให้เห็นว่าในอนาคตนักเตะคนนั้นมีโอกาสพัฒนาความสามารถเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน เรียกว่าโอกาสที่จะเก่งมีสูง

2.เป็นการส่งให้ทีมใหญ่ๆเอาเด็กไปปั้นให้เราคล้ายกับการให้ยืมตัว เพราะค่าตัวในการซื้อคืน กับค่าตัวตอนเราขาย เท่ากันหรือใกล้เคียงกัน

3.เป็นการหมุนเงินในสโมสร ขายได้เงินเพิ่มเอาไปสมทบซื้อนักเตะที่ต้องการเอามาใช้งาน

4.เมื่อซื้อคืนมาแล้วลองส่งลงสนามดูถ้ายังไม่ดีพอก็ขายอีก ทำแบบเดิมอีกรอบ กลับมารับรองไม่ผิดหวัง

5.ในระหว่างที่นักเตะดาวรุ่งเราอยู่กับทีมอื่นควรส่งแมวมองไปดูบ่อยๆ ถ้าไม่เก่งขึ้นก็สุดแต่คุณจะพิจารณาเอานะครับ

ข้อควรระวัง

เมื่อเราขายให้สโมสรใหญ่สิ่งที่ต้องระวังก็คือ

1. นักเตะไม่อยากย้ายกลับมาทีมเราเพราะติดใจที่จะเล่นให้สโมสรใหม่ แต่เท่าที่ทำมายังไม่เจอปัญหานี้เพราะผมมักซื้อคืนมาภายใน 2 ปี และนักเตะส่วนใหญ่มักชื่นชอบสโมสรแรกที่ปั้นเขา

2.ต้องติดตามข่าวเกี่ยวกับนักเตะคนนั้นเสมอ เพื่อป้องกันทีมอื่นมาซื้อตัดหน้า เพราะถ้าทีมอื่นมาซื้อไปครอบครองสัญญาซื้อตัวคืนของเราก็จะไม่มีผลอีกต่อไป ดังนั้นเมื่อมีทีมอื่นมาเสนอซื้อเราก็ต้องเสนอแย่งซื้อไปด้วย ตามราคาซื้อคืนที่เรากำหนดไว้

3. อย่าขี้เหนียวเวลาเสนอค่าเหนื่อยให้นักเตะนะครับ เพราะไม่แน่เขาอาจเลือกทีมอื่น หรือไม่ยอมมาร่วมทีมกับคุณก็ได้ ถ้าค่าเหนื่อยไม่เป็นที่พอใจของเขา

Edited by หมอเท่ง : หมอนวดประจำทีม

เยี่ยมมากๆคับ ขอบคุงๆ :burn_joss_stick:

แยบยลมาก ต้องเอาไปใช้บ้างแล้วครับเทคนิคนี้ น่าสนใจจริงๆว่าแต่อย่ากลับมาแบบฟาวเลอร์นะ ไม่ปลื้ม

ทำแบบนี้ได้ด้วยแฮะ เยี่ยมคับ :byebye:

ขอบคุณครับ ใช้มานานแล้วยืนยันว่าเยี่ยม พลังขึ้นดี

เเจ่มงับ ขอบคุณมากๆคับไว้จะไปลอง

วิธีนี้รู้สึกจะคล้ายๆกับที่ เชลซี ได้ตัว alex ใช่ไหมครับอิอิ ขอบคุณครับ

ตอบ....

ทีมเล็กก็ใช้ได้ ข้อดีคือ นักเตะได้ลงเล่นอย่างสม่ำเสมอ (ทีมใหญ่อาจได้เป็นแค่ตัวสำรอง) แต่ข้อเสียทีมเล็กคือ โค้ชในทีมไม่ค่อยเก่งครับ Edited by ติ๊งต๊องแมน

:still_dreaming: เพิ่งรู้นะเนี๊ยะเด๋วลองเอาไปใช้ดูนะขอบคุณครับ

เหอๆ วิธีที่แปลกดีครับ จะลองทำบ้าง.. แต่ว่า สมมุติเรากำหนดราคาซื้อกลับไป และหลังจากนั้นเราก็ซื้อกลับ แล้วสโมสรนั้นๆมันจะปฏิเสธกลับได้หรือป่าวครับ .....

ตอบ....

ไม่มีทางปฏิเสธเราได้ครับเพราะมันเป็นสัญญาผูกมัดไว้แต่แรก ถึงแม้มีทีมอื่นยื่นเสนอมามากกว่าเราก็ตาม แต่ระวังอย่าให้สโมสรอื่นมาซื้อต้ดหน้านะครับ และก็อย่าขี้เหนียวเวลายื่นสัญญาให้นักเตะ เพราะเขามีสิทธิ์เลือกทีมได้

เหอๆ วิธีที่แปลกดีครับ จะลองทำบ้าง.. แต่ว่า สมมุติเรากำหนดราคาซื้อกลับไป และหลังจากนั้นเราก็ซื้อกลับ แล้วสโมสรนั้นๆมันจะปฏิเสธกลับได้หรือป่าวครับ .....

ไม่ได้ครับ ต้องตกลงอย่างเดียว เหมือนค่าฉีกสัญญา หรือ ค่าตัวขั้นต่ำที่จะปล่อยตัวครับ ยื่นไปในราคานั้นสามารถซื้อได้เลย------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------ส่วนกระทู้นี้ เป็นกระทู้มีสาระดีครับ แต่วิธีนี้มันออกจะเสี่ยงหน่อยอ่าครับ ผมเคยลองเล่นไปแล้ว แบบนี้อ่าครับ แต่มีปัญหาที่ ค่าซื้อกลับมันม่ายให้เราซื้อกลับเท่าเดิมอ่าดิครับ มันจะไม่เอาเลยถ้าสมมติ ขาย 1 ล้าน มันจะไม่ขายคืน 1-3 ล้าน อ่าครับ มันจะโก่งกันเราไว้อ่า :beat_brick:

ค่าซื้อกลับมันม่ายให้เราซื้อกลับเท่าเดิมอ่าดิครับ มันจะไม่เอาเลยถ้าสมมติ ขาย 1 ล้าน มันจะไม่ขายคืน 1-3 ล้าน อ่าครับ มันจะโก่งกันเราไว้อ่า

:beat_brick:

มันไม่ยอมเราก็ไม่ขายดิคับ เดี๋ยวก็มีทีมอื่นยื่นมา :sexy_girl: Edited by ติ๊งต๊องแมน