Jump to content
Sign in to follow this  
rws

เคยสงสัยไหมว่าทำไมสุดยอดกองหน้าของเรายิงไม่ค่อยได้เลย?

Recommended Posts

Matias Defederico Corinthians

[ Hidden part. View original post. ]

ชอบใจขอแค่กด+ก็พอแล้ว ด้วยความจิงจัย

[hide_me]ตามที่ได้อ่านหัวข้อกระทู้ของเพื่อนๆหลายคนที่สงสัยว่าทำไมกองหน้าของตัวเองไม่ค่อยยิงทั้งๆที่ขีดค

วามสาม

ารถก็มาก ตามที่ผมได้ลองศึกษาทดลองเล่นเองก็พอจะสรุปตามความรู้แค่หางอึ่งของผมได้ว่า

1. อันนี้เคยให้ไว้แล้วนะครับแต่จะอธิบายให้อีกครั้ง ส่วนใหญ่เราจะดูความสามารถในการยิงประตูของนักเตะที่ FINISHING แต่ไม่ค่อยจะดู COMPOSURE ถามว่ามันคืออะไร มันก็คือความนิ่งหรือความเยือกเย็นครับ ต่อให้นักเตะคุณมี FINISHING หรือการจบสกอร์ระดับพระเจ้าประมาณ 19-20 แต่ถ้ามี COMPOSURE ที่ต่ำก็มีโอกาสที่จะยิงลูกง่ายๆพลาดก็เยอะครับ ลองสังเกตุดูได้เลยครับว่ายิ่งถ้าเจอนัดที่กดดันนักเตะที่ความเยือกเย็นน้อยจะเล่นไม่ออก

2. การซ้อมครับคุณต้องดูว่าแต่ละตำแหน่งขีดความสามารถอะไรที่จำเป็นบ้าง อะไรที่ไม่จำเป็นไม่ต้องไปซ้อมมาก สำหรับศูนย์หน้าผมจะไม่ซ้อม DEFENDING หรือการป้องกันเพราะไม่จำเป็นแต่จะเน้นการยิงประตูครับถ้ากองหน้าคุณซ้อมยิงประตูน้อยต่อให้เป็นเทพก็จะไม

่คมเท่าไหร่และขีดความสามารถของโค้ชดีพอหรือไม่

3. ต้องดูสไตล์การเล่นของนักเตะกับแผนที่เราใช้ด้วยครับ อย่าง TORRES ในเซฟผมมันจะบอกว่าชอบที่จะยิงเมื่อได้บอลครั้งแรก แต่ในทางเดียวกันก็เลี้ยงบอลได้ครองบอลดีผมก็จะตั้งให้เป็นหน้าเป้า TARGET MEN ครับและเซทให้ให้เป็น COMPLETE FORWORD และเน้นว่าให้เพื่อนจ่ายบอลให้ที่เท้าเพราะมีความเร็วดังนั้นหน้าที่ของตอเรสคือคอยเข้าฮอสเมื่อไม่มีบอลแ

ละหากมีบอลก็สามารถพาบอลไปกับตัวเพื่อหาช่องเปิดให้เพื่อน ตรงกันข้ามถ้าเป็นนักเตะที่ตัวใหญ่ลูกกลางอากาศดีก็ให้เพื่อนเปิดไปให้ที่หัวแทนครับ พูดง่ายๆคือทำอย่างไรก็ได้ให้กองหน้าได้บอลบ่อยที่สุดและเล่นได้ง่ายที่สุดตามความถนัดของเขา

4. ลองจับยืนให้ถูกต้องครับอันนี้หลายๆคนบอกว่าไม่เกี่ยวแต่เท่าที่ลองดูมันเกี่ยวครับ บางคนถนัดซ้ายจับยืนซ้ายไม่ยิงแต่จับยืนขวากลับยิงเป็นไฟ หรือบางคนถนัดขวาแต่ชอบยืนกองหน้าฝั่งซ้ายอย่างของผมนี่ดาวิด บีย่า นี่ถนัดขวาแต่พอจับไปยืนซ้ายกลับยิงดีกว่าครับ

5. ต้องกระตุ้นนักเตะให้เป็นครับ ของผมถ้าฟอร์มการเล่นตำกว่า 6 ได้ 5 กว่าๆนี้ผมจะใช้คำว่า ANGRY นะครับคือโกรธเลยครับไม่ใช่แค่ผิดหวัง แต่ถ้าเล่นดีได้ 8 ขึ้นไปต้องใช้ FAITH ครับ คือศรัทธาในความสามารถของนักเตะ และอีกข้อคือต้องรู้จักดรอปนักเตะไว้ที่ข้างสนามบ้างครับในนัดที่ไม่สำคัญเช่นบอลถ้วยและเจอทีมที่อ่อนชั้

นกว่ามากๆ ถามว่าดรอปเพื่ออะไร

5.1 ดรอปเพื่อเปิดโอกาสให้ดาวรุ่งได้ลงสนามบ้าง

5.2 เพื่อให้ตัวจริงระดับเทพได้พักบ้างเพื่อรักษาความสดของร่างกาย

5.3 และจุดประสงค์สำคัญของผมก็คือเพื่อกระตุ้นให้นักเตะอยากลงสนามครับ ยิ่งเล่นไม่ดียิ่งต้องดรอปมันไว้ที่ข้างสนามไม่ต้องไปสนว่าเป็นสตาร์ของทีมหรือไม่

6. คู่ขาในแดนหน้านั้นเล่นเข้ากันได้ดีหรือไม่ บางครั้งคู่กองหน้าก็มีความสำคัญครับถ้าเล่นเข้ากันไม่ได้บางครั้งก็พากันดับไปทั้งคู่ แต่ถ้ามีกองหน้าที่เข้าขากันดีก็จะส่งผลให้ช่วยกันยิงประตูดีขึ้น พูดง่ายภาษาฟุตบอลคือมองตากันก็รู้ใจทำนองนั้นครับ

7. การที่จะทำให้ผลงานของคู่กองหน้าดีขึ้นนั้นให้ลองดูว่าสตาร์กองหน้าของเราชื่นชอบใครครับและถ้าหากนักเตะเ

ราชอบใครก็ซื้อคนนั้นเข้าทีมมายิ่งเป็นนักเตะชาติเดียวกันพูดภาษาเดียวกันยิ่งดีครับ ของผมใช้ลิเวอร์พูลมีเฟอร์นันโด ตอเรสเป็นหลักจริงๆแล้วตอเรสจะชอบเจอราร์ดและเจอราร์ดเองก็ชอบตอเรสด้วย ผมจึงใช้พี่เจิดเป็นหน้าต่ำก็เล่นเข้ากับน้องตอร์ดี แต่ฤดูกาลถัดมาผมก็อยากเปลี่ยนมาเล่นหน้าคู่บ้างแต่พี่เจิดรับบทนั้นไม่ได้ ผมคิดว่าจะเอาไงดีว้า ก็เลยลองเข้าไปดูทีมชาติสเปน คำตอบก็ออกมาเป็นดาวิด บีย่าครับ ในโปรไฟล์บอกเลยว่าบีย่าชอบตอร์เรส ผมก็ชื้อมาเลยปรากฏว่ากลายเป็น 3 เหลี่ยมมหัศจรรย์ในแนวรุก ครับเจิด ตอร์ บีย่า ซัดประตูคู่แข่งกระจุยกระจาย ของผมโชดดีตรงที่นักเตะที่มันถูกอัธยาศัยกันเป็นนักเตะในแนวรุกทั้ง 3 ตัว

*ลองแล้วดีไม่ดีไงบอกกันได้ครับแต่ของผมโอเคมากเลย* [/hide_me]

จำได้ว่าไม่ได้ซ่อนนะไม่รู้ใครมาซ่อนให้ ตรงนี้มีข้อสงสัยจะถามครับว่า ผู้บริหารเว็บมีสิทธิ์ที่จะมาซ่อนข้อความให้เราหรือเปล่าครับ

Edited by rws

ทีมผมนะ...มีกองหน้า 3 ตัว

แต่ถ้าจะปั้นใครเป็นดาวยิงก็ส่ง ตัวนั้นละลงทุกนัด

แล้วส่งอีก 2 คน สลับกันลง

เปลี่ยนตัวยืนหลักประะจำทุกๆ ฤดูกาล

ผ่านไป 3 ฤดูกาลปั้นครบ 3 ตัวพอดี

ความสามารถของนักเตะเลยเยอะเลยอะคับ

ว่าแล้ว Torres ผมแทบไม่ค่อยยิงเลย ส่วนใหญ่เป็นกองหลัง โหม่งเอาๆ

ของผม กองหน้า พลังเยอะๆ พวก สตาร์ดังๆ มันไม่ค่อยยิงเลย พวกที่ยิงเยอะดันเป็นหน้า คู่ที่เล่นกับมัน ทั้งๆที่ มัน เป็นหน้า เป้า ดางรุ่งที่เล่นกับมันเป็นหน้า รุก เซตให้บอลไปหามัน ตลอดเลย ดันยิงน้อยกว่า กองหน้า พลัง ต่ำต่อย ซะงั้น

สุดยอดความรู้เลยครับ ถ้าไม่ได้เล่นมานานแล้วสังเกตุเนี่ย ไม่มีทางได้ขนาดนี้หรอก

ไม่รู้อะครับปกติชอบใครก็จับเอาลงเลย ส่วนใหญ่ก็ให้ตรงตำแหน่งมันเลี้ยงดีก็ให้เลี้ยงเยอะกับเลี้ยงจี้ไปเลยหน้า3ของผมก็ยิงกระจายดีนะโบจาน จุปเซปเป้รอสซี คาลอสเวล่าสำรองก็จาดวติซกับเมสซีสลับกันลง 3ตัวยิงเฉลี่ยน30+ทุกตัวยกเว้นโบจานตัวเดียวโหดพี่ท่านยิงทุกถ้วย40ลูก+ได้ใจwonderkidจริงๆไม่เคยดูว่ามันชอบกันปะเดียวได้เข้าไปดู

Edited by kinglong

ชอบอ่ะ คำว่าสามเหลี่ยมมหัศจรรย์ อยากมีบ้าง

หืม นี่ความรู้หางอึ่งเหรอครับ ถ้าความรู้ช้าง ก็อ่านจนไม่ได้นอนกันเลยสิครับช่างเถอะๆพี่ครับ กระทู้นี้ จะพาผมไปสู่แชมป์แน่นอน :still_dreaming: (เวอร์ๆ :amazed: ) ขอบคุณคร้าบบ