Jump to content
Sign in to follow this  
แสนรู้

Hold up ball .. แท้จริงแล้วมันคืออะไร

Recommended Posts

ถ้าถามว่า Hold up ball แปลว่าอะไร???

คนไม่น้อยกว่า 90% คงตอบว่า พักบอล หรือเก็บบอลไว้ ถ้าตอบอย่างนั้น ขอบอกว่า ผะ ผะ ผะ ผิดครับ...

อันที่จริง Hold up มันแปลว่า ยกขึ้น หรือปล้น

เพราะฉะนั้น Hold up ball แปลว่ายกบอลขึ้น หรือปล้นเอาบอลมา แปลเป็นไทยอย่างนี้แล้วมันดูงงใช่ไหมครับ???

งั้นลองมาแปลตามภาษาบอลมั่ง...

ท่านคงรู้จักกองหน้าตัวเป้ากันใช่ไหมครับ Hold up ball ก็เหมือนกับกองหน้าตัวเป้าแหละครับ

แต่ไม่จำเป็นต้องเป็นกองหน้าเสมอไป อาจจะอยู่ในตำแหน่งไหนก็ได้

Hold up ball คือคนที่เวลาเล่นบอลแล้ว เราๆท่านๆชอบส่งบอลไปให้เขา

ส่งเพราะเขาเก่ง บางทีเขาก็ยิงเองได้ บางทีเขาก็จ่ายให้คนอื่น บางทีเขาก็เลี้ยงบอลไปเอง

เขาคือคนที่ทำได้ทุกอย่าง เขาคือคนที่ท่านฝากความหวังไว้ได้ เขาคือคนที่ทำให้ทีมมีโอกาสทำประตู

ถ้านึกภาพไม่ออก เขาคือคนที่ยืนโบกมืออยู่กลางสนาม แล้วทำท่าทางเหมือนกับว่าฉันว่างอยู่ ส่งบอลมาสิๆ

หลังจากร่ายมายาวเหลือเกิน คราวนี้ขอกลับเข้ามาเรื่องเกมซะที ตัวผู้เล่นที่ติ๊กเครื่องหมายถูกในเกมว่า Hold up

ball นั่นหมายถึง ตัวผู้เล่นตัวนี้ เป็นตัวที่ทุกคนภายในทีมจะต้องส่งบอลไปให้นั่นเอง (คนอื่นต้องยกบอลให้ หรือ

ปล้นบอลมาจาก ผู้เล่นทีมตัวเอง) ส่วนจะส่งไปแล้วนั้นเขาจะเอาบอลไปทำอะไรต่อ นั่นก็เรื่องของเขา อาจจะเก็บ

บอลไว้ พักบอล เลี้ยงบอล ส่งบอล หรือยิง นั่นคือหน้าที่ของเขาที่คุณต้องเป็นคนวางแผนว่าจะให้เขาทำอะไร

หลังจากได้รับบอลแล้ว

เช่น ถ้าปีกซ้ายของเราเป็นตัว Hold up ball และเราได้ตั้งค่าให้ปีกคนนี้ เลี้ยงบอลไปสุดเส้นหลังแล้วเปิดเข้ากลาง

ซึ่งแน่นอนเมื่อเขาเป็นตัว Hold up ball ทุกคนภายในทีมจะพยายามส่งบอลให้เขา และเมื่อเขาได้รับบอล

เขาจะพยายามทำหน้าที่ที่เขาได้รับไว้ นั่นก็คือเลี้ยงบอลไปสุดเส้นแล้วเปิดเข้ากลาง ซึ่งในที่นี้คุณอาจจะตั้งให้เขา

ทำหลายอย่างก็ได้ โดยอาจจะเพิ่ม Cross ball หรือ Passing ไปด้วยก็ได้ แต่อย่าถามว่าเขาจะทำอะไร

เพราะถ้าคุณเน้นว่าจะให้เขาทำอะไร เขาจะเลือกทำอย่างนั้นเป็นอันดับแรก แต่ถ้าตั้งทุกอย่างเท่ากัน

อันนี้ขึ้นอยู่กับเขาคนเดียวว่าจะเลือกการกระทำแบบไหนต่อไป

ทุกท่านคงอาจจะสงสัยว่า Hold up ball นั้นภายในทีมหนึ่งจะมีได้กี่คน???

ขอตอบได้เลยว่า มีกี่คนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องมี 1 หรือ 2 คนดังที่เคยเข้าใจกันมา เช่นถ้าคุณขึ้นบอลทางปีก

คุณก็อาจจะตั้งให้ปีกทั้ง 2 ข้างเป็น Hold up ball ก็ได้ ถ้าตั้งค่าแบบนั้น นักเตะคนอื่นภายในเกม

จะพยายามส่งบอลมาให้ปีกทั้ง 2 ข้าง

แล้วทีนี้ปีกจะส่งบอลไปให้ใครละ???

อันนี้เขาจะส่งไปให้ใครก็ขึ้นอยู่กับเขาแล้วละ แต่ถ้าคุณตั้งค่ากองหน้าสักคนให้ Hold up ball ด้วย

ทายสิปีกของคุณจะส่งบอลให้ใคร เขาจะส่งไปให้กองหน้าคนนั้นแหละครับ...

เมื่อพอเข้าใจกันแล้วว่าตัว Hold up ball ทำหน้าที่อะไร ต่อไปมาดูข้อดี และข้อเสียกันหน่อยดีกว่า

ข้อดี

1.นักเตะภายในทีมจะมีเป้าหมายที่ชัดเจนในการส่งบอล ว่าจะต้องส่งไปให้ใคร

2.ตัว Hold up ball จะเป็นตัวเรียกใบเหลืองและใบแดงจากฝ่ายตรงข้ามได้เป็นอย่างดี

3.ทีมคุณสามารถทำเกมรุกได้อย่างรวดเร็วยิ่งขึ้น เพราะนักเตะไม่ต้องคิดมากว่าจะส่งให้ใคร

4.จะมีผลต่อ % การครองบอลที่สูง แม้ในสายตาคุณมองว่า 2 ทีมนี้เล่นพอๆกันก็ตาม

และมันจะมีผลต่อพื้นที่ในการกระทำที่สูงอีกด้วย

5.ไม่จำเป็นต้องเล่นดีทั้งทีมคุณก็ชนะได้ ขอแค่ตัว Hold up ball ทำงานได้ดี และกองหน้าทำประตูได้

ข้อเสีย

1.นักเตะในทีมคุณจะทำอะไรที่ไม่น่าทำในบางครั้ง เช่น เขาจะพยายามส่งบอลให้ตัว Hold up ball

แม้ว่าตัว Hold up ball จะโดนประกบอยู่ก็ตาม หรือบางครั้งมีจังหวะยิงเขาก็จะไม่ยิง

เพราะเขาจะพยายามส่งบอลไปให้ตัว Hold up ball นั่นเอง

2.ตัว Hold up ball จะเหนื่อยเร็วกว่าปกติ เนื่องจากต้องเล่นบอลตลอดทั้งเกม

3.ตัว Hold up ball จะเสี่ยงต่อการเจ็บสูง เพราะฝ่ายตรงข้ามจะพยายามมาเล่นงานตัวนี้แน่นอน

4.บางครั้งทีมคุณจะเสียประตูง่ายขึ้น เพราะว่าคนอื่นพยายามส่งบอลไปให้ตัว Hold up ball

ทั้งๆที่เขาไม่พร้อม ทำให้เสียบอลและอาจจะเสียประตูได้

ว่าแล้วก็มาดูรูปเป็นตัวอย่างกันเลยดีกว่า

3 รูปแรก เป็นรูปที่ Tottenham ชนะ Middlesbrough 5 - 0 โดยไม่ใช้การ Hold up ball ถ้าดูจากการยิงประตู

จะเห็นว่าเหมือนชนะขาด เพราะ Middlesbrough ไม่ได้ยิงเลย แต่ถ้าลองไปมองที่การผ่านบอล การวางบอล

และการปะทะ จะเห็นว่าสูสีกันมาก จะชนะขาดก็แค่การเล่นลูกกลางอากาศเท่านั้นเอง เนื่องจากมันสูสีกันมาก

นี่เอง % การครองบอลเลยต่างกันแค่เล็กน้อย

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 2 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham แพ้กองหน้า Middlesbrough

ทั้งๆที่เขาไม่ได้ยิงเลย ก็เพราะว่าเขาบุกขึ้นมาได้นั่นเอง แต่ไม่สามารถยิงได้เท่านั้น ดังนั้นพื้นที่การกระทำของเขา

เลยสูงกว่า

และในรูปที่ 3 จะเห็นว่าตั้งแต่กองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Lennon กับ Morais มีโอกาส

กระชากรวมกันแค่ 4 ครั้งเท่านั้นเอง แต่คนที่กระชากกลับเป็น Jenas ถึง 6 ครั้ง ทั้งๆที่เล่นกองกลางตรงกลางแท้ๆ

และในตำแหน่งกลางถึงหน้า บอลจะผ่านออกจากเท้าของ Jenas มากที่สุดถึง 49 ครั้ง โดยที่กองกลางทั้ง Jenas

และ Zokora มีโอกาสยิงไกลรวมกันแค่ 2 ครั้ง ทั้งๆที่เป็นหน้าที่ของเขา

Posted Image Posted Image Posted Image

หลังจากนั้นมาเปรียบเทียบกับทีมเดิม คู่แข่งเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิมหมด ยกเว้นที่ตั้งให้กองกลาง 3 คน และหน้า 2 คน ให้ Hold up ball แต่ไม่ได้ตั้งให้ Zokora มา Hold up ball เพราะโดยตำแหน่งของเขากับ Jenas

ต้องอยู่คู่กันอยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่มีความจำเป็นที่ต้อง Hold up ball ทั้งคู่ เพราะไม่ว่าส่งให้ใคร

คนทั้งคู่ก็ต้องส่งให้กันอยู่ดี

ซึ่งผลที่ได้จะอยู่ในรูปที่ 4 ถึง 6 จะเห็นว่า Middlesbrough มีโอกาสยิงได้ถึง 3 ครั้ง นั้นแหละคือความผิดพลาดของ

Hold up ball ดังได้กล่าวมาแล้วข้างต้น พอไปเทียบการผ่านบอล และการเล่นลูกกลางอากาศก็สูสีกันมาก ซ้ำร้าย

การปะทะก็ยังแพ้เขาอีก แต่สิ่งที่จะมองข้ามไม่ได้คือการวางบอลที่ชนะขาดลอย ซึ่งจะส่งผลให้ %

การครองบอลสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 5 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham ชนะกองหน้า Middlesbrough

ทั้งๆที่เขายิงตั้ง 3 ครั้ง ก็เพราะว่าการยิงของเขาทั้ง 3 ครั้งนั้น เขาไม่ได้ทำทางขึ้นมาเอง แต่เป็นเพราะทางเรา

พลาดให้ต่างหากละ

และในรูปที่ 6 นี้ถ้าดูแต่เฉพาะกองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Lennon กับ Morais มีโอกาส

กระชากรวมกันเพิ่มขึ้นเป็น 8 ครั้ง โดยที่ Jenas ลดการกระชากลงมาเหลือแค่ 3 ครั้งเท่านั้นเอง

และที่เห็นได้ชัดเจนคือ การผ่านบอลของกองกลางทั้งคู่เพิ่มขึ้น โดยเฉพาะ Jenas ที่ผ่านได้ถึง 61 ครั้ง

และทั้งคู่มีโอกาสยิงไกลรวมถึง 10 ครั้งอีกด้วย

Posted Image Posted Image Posted Image

มาถึงที่นี้บางท่านอาจจะเชื่อ แต่บางท่านอาจจะไม่เชื่อ เพราะคิดว่าทีมที่แข่งมันต่างชั้นกันเกินไปหรือเปล่า

ดังนั้นผมถึงได้ลองเอาทีมชุดสำรองของ Tottenham ไปแข่งกับทีมเดิมของ Middlesbrough

โดยใช้แผนเดิม และยังมี Hold up ball เหมือนเดิม จะต่างกันเล็กน้อยก็ตรงที่ตั้งให้ Gardner

เป็นคนโหม่งลูกเตะมุมที่เสาแรกเท่านั้นเอง

ซึ่งผลที่ได้จะอยู่ในรูปที่ 7 ถึง 9 จะเห็นว่า Middlesbrough มีโอกาสยิงได้ถึง 6 ครั้ง

เพราะบางส่วนเป็นความผิดพลาดของ Hold up ball พอไปเทียบการผ่านบอลก็สูสีกันมาก

ซ้ำร้ายการปะทะ และการเล่นลูกกลางอากาศก็ยังแพ้เขาขาดลอย แต่การวางบอล

ที่ชนะขาด จึงส่งผลให้ % การครองบอลสูงจนเท่ากับทีมชุดแรกที่ไม่ได้ใช้ Hold up ball

และถ้าท่านดูที่รูปที่ 8 ดีๆ จะเห็นว่าพื้นที่การกระทำของกองหลัง Tottenham

ชนะกองหน้า Middlesbrough เช่นเคย ทั้งๆที่เขาได้ยิงตั้ง 6 ครั้ง แต่ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการพลาด

ของ Hold up ball นั่นเอง

และในรูปที่ 9 นี้ถ้าดูแต่เฉพาะกองกลางจนถึงกองหน้าทั้ง 6 คนนั้น ปีกทั้งคู่ คือ Borre กับ Felipe

มีโอกาสกระชากรวมกันถึง 7 ครั้ง โดยที่ Malbranque กระชากแค่ 2 ครั้งเท่านั้นเอง

การผ่านบอลของกองกลางทั้งคู่รวมกันถึง 92 ครั้ง และทั้งคู่มีโอกาสยิงไกลรวมถึง 4 ครั้งอีกด้วย

ซึ่งแน่นอนว่ามันถูกต้องตามแผนที่วางไว้ทุกประการ คือ ให้ปีกทั้งคู่ได้กระชาก ซึ่งเขาทั้งคู่ก็ทำได้ตามเป้า

และให้กองกลางยิงไกลมากกว่ากระชากเอง และเขาทั้งคู่ก็ทำได้เช่นกัน

ดังนั้นพอจะสรุปได้ว่า Hold ball กับ Hold up ball ความหมายต่างกันนะครับ

โดย Hold ball นั้นแปลว่าพักบอลแน่นอน แต่ Hold up ball ดันไปแปลว่าเรียกบอล

หรือส่งบอลมาให้ฉันสิ เดี๋ยวฉันจะทำทางให้เอง ซะงั้น ดังนั้นจงลืมความคิดเก่าๆไปได้เลย

ที่ว่า Hold up ball แล้วต้องเล่นบอลช้า พื้นที่แคบ ค่อยๆต่อบอลขึ้นไป ถ้านั่นคือ Hold ball นะใช่ครับ

แต่ถ้า Hold up ball คุณต้องเล่นบอลเร็วพอสมควรถึงขั้นเร็วมาก และต้องเล่นพื้นที่กว้าง

เพื่อจะได้มีพื้นที่ในการทำเกมรุกมากขึ้น และคุณยังต้องให้อิสระในการทำเกมแก่ผู้เล่นที่ทำหน้าที่

Hold up ball สูงถึงสูงมากอีกด้วย เพราะถ้าคุณให้อิสระเขาน้อย แล้วเขาได้บอลมาเขาจะทำอะไรได้จริงไหมครับ

และหลังจากท่านทั้งหลายได้อ่านจนจบแล้ว จะเชื่อหรือไม่ก็ตาม อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง

แต่สำหรับท่านที่เชื่อ ก็อย่าเชื่อมากนะ เพราะผมก็มั่วๆมาเหมือนกัน ลองไปใช้ดูก่อน ถ้ามันใช้ได้จริง

ค่อยเชื่อก็ยังไม่สายครับ แต่ถ้าใช้แล้วไม่ได้ผลก็ลืมมันไปซะ และต้องขอโทษทุกท่านด้วย

ที่ทำให้เสียเวลานานมากในการอ่าน ผมพยายามย่อแล้ว แต่ได้แค่นี้จริงๆครับ - -“

ท้ายที่สุดนี้ขอขอบคุณท่านด็อกเตอร์ จีทีโอ ที่เป็นผู้จุดประกายในการหาข้อมูลครั้งนี้

ท่านสลาตัน สลาตัน ที่ช่วยให้ความช่วยเหลือในการหาข้อมูลครั้งนี้ และที่ขาดไม่ได้

Joey เพื่อนชาวแอฟริกาใต้ ที่ช่วยอธิบายความหมายของ Hold up ball ให้เข้าใจยิ่งขึ้น

ปล.ขอโทษที่ต้องเอารูปเล็กมาโชว์นะครับ แบบว่าเกรงใจบางท่านที่ใช้เน็ต 56k งะครับ

อยากให้หน้านี้มันโหลดเร็วๆครับ แต่ถ้าใครคิดว่าเน็ตตัวเองเร็ว อยากดูรูปใหญ่ๆ

เพื่อดูข้อมูลประกอบการอ่านไปด้วย ก็กดจากรูปเล็กให้มันขยายเป็นรูปใหญ่เอาเองนะครับ

:burn_joss_stick:

ขออนุญาตแทรกความเห็นที่แย้งจากความเห็นของท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

เพราะบางคนอ่านไม่ถึงหน้า 2, หน้า 3 เพราะมีความเห็นหลายๆ อย่างที่แย้งๆ กันอยู่

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=74292

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=74348

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=74437

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=74605

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=74668

http://www.cm-fmthai.com/board/index.php?s...ost&p=75236

Edited by ด็อกเตอร์ จีทีโอ

ความรู้ใหม่อีกแล้วน่าสนใจ และมีเหตุผลน่าเชื่อซะด้วยขอบคุณครับ จะนำไปปรับใช้กับทีมผม Nottm

จะเอาไปใช้คับ เพราะผมก็เน้นปีกน่อ ขอบใจคับ

น่าสนใจต้องลองดูคับ ถ้าใช้นี่หนุกแน่คับพลิกกันไปคนละแบบเลย

ขอบใจมากครับ เป็นความรู้ที่ดีสุดยอด ก็ว่าทำไม ตัว hole up ball ถึงเจ็บได้เจ็บดี ก็เพราะมันวิ่งเยอะนั่นเอง เล่นเหนื่อยกว่าเพื่อน เปนแมนออฟเดอะแมทบ่อยด้วย ขอบคุณอีกครัง้งครับ

ขอบพระคุณมากฮ๊าบ ท่านแสนรู้ อธิบายได้ละเอียด ยิ๊บ ยิ๊บ ดีมาก โหน่งชอบ ตึ่งโป๊ะ ! :แจ่ม: :เหอๆ:

กรี๊ดดดดดดดดดดดด ได้ปักหมุดด้วย ขอบคุณครับ...

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับ คือว่า...

เรื่องของเรื่องมันมาจากกระทู้ของท่านด็อกเตอร์ จีทีโอ นะครับ

ผมสงสัย เลยไปคุยกับท่านสลาตัน สลาตัน แล้วไปลองใช้ตัว Hold up ball ดู

พอใช้ไปใช้มาก็นั่งดูไปเรื่อยๆ ก็นึกสงสัยว่าเอ... นี่มันไม่ใช่ตัวพักบอลแล้วนี่นา

ไม่เห็นมันจะเก็บบอลไว้กับตัวเลย เลยมาตั้งใจดูใหม่ เลยเพิ่งเข้าใจว่านี่มันตัวเรียกบอลนี่นา...

แต่ก็ยังไม่มั่นใจนัก แล้วพอดีนึกขึ้นได้ว่ามีเพื่อนเป็นคนต่างประเทศ เลยตัดสินใจถามเขาดู

เขาเลยอธิบายให้ฟังว่า Hold นะแปลว่าดึง รั้ง แต่ Hold up มันแปลว่ายกขึ้น มันความหมายต่างกัน

เขายกตัวอย่างให้ฟังว่า เช่น บางครั้งคนต่างประเทศพูดว่า Look ไม่ได้แปลว่ามองเสมอไปนะ

เพราะบางครั้ง Look มันแปลว่าฟังได้อีกด้วย พอได้ยินเขาอธิบายมา เลยมานั่งเล่นเกมแล้วคิดไปคิดมา

ก็ไม่รู้หรอกนะว่าคิดถูกไหม แต่ก็มั่นใจพอสมควรว่าไม่น่าจะผิด เพราะลองเล่นแล้วมันมีหลายๆนัด

ที่เป็นเหมือนที่ได้พิมพ์ไว้ ถ้าเกิดว่าท่านใดสงสัย ผมได้เซฟเก็บไว้หลายนัดเลยที่แปลกๆนะ

ยังไงไว้จะลองอัพไฟล์ไว้ให้โหลดไปนั่งดูเล่นๆละกันนะครับ ถ้าท่านสนใจนะครับ...

และที่ขาดไม่ได้เหมือนเคย อย่าเชื่อผมมากนะ ไปลองเองก่อนละกัน เพราะผมก็มั่วๆเอาเหมือนกันนะครับ ^^

เกือบลืมไปเลย ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็นครับ ผิดพลาดประการใดต้องขอโทษด้วยนะครับ

Edited by แสนรู้

ขอบใจมากได้ความรู้แต่ก่อนนึกว่าตัวพักที่ไหนได้มันทำได้หลายอย่าง Thanks หลายๆๆ

โอ้ว จริงๆ ใช่ป่าวครับเนี่ย ผมคงให้ กลางตัวจ่ายบอล 2 ตัว พัก แล้วผ่านอย่างแม่นยำซะแว้ว

ขอบคุณครับ

สุดยอดอีหลีเด้อ :boss:

ผม ว่าคุณเข้าใจ ภาษา อังกฤษ ผิดมากกว่านะครับ

ผมไม่อยากมาต่อว่าอะไรนะครับ แต่คุณกำลังทำให้ เพื่อนๆ สับสน ขอโทษด้วยนะครับ

HOLD UP แปลว่า บังคับให้หยุด หรือ แปลได้หลายแบบดังนี้

1. ยก หรือ เงย

2. อุ้มชู

3. ทำให้ชะงัก หรือ หยุด

4. การปล้น การจี้

ไม่ได้ความหมายแค่ที่คุณแปลนะครับ

ส่วนคำว่า ตัวเป้า นั้น ใช้คำว่า target นั้นถูกแล้วครับ มันแปลว่า เป้าหมาย ตามตัว ซึ่งคำว่า target ภาษาอังกฤษก็มีหลายคำ แปลว่า

1. โล่

2. เป้ายิงปืน , กำหนด , เป้าหมาย , จุดมุ่งหมาย ( ที่กำหนดไว้ตามแผน )

3. เครื่องเยาะเย้ย

ในความหมายของคนทั่วไป hold up ก็แปลว่า การหยุดชั่วขณะ ( ไม่ได้หมายถึง ตลอดทั้ง เกมนะครับ )

แล้วในความหมาย ของภาษา คำว่า HOLD BALL นั้น แปลว่า หยิบบอล จับบอล หรือ ถือบอล นั่นเอง

แต่ในเกมฟุตบอล มันทำไม่ได้ครับ ว่า ให้จับบอล หยิบบอล หรือ ถือบอล ( ยกเว้นผู้รักษาประตู ) ดังนั้นเขาจึงใช้คำว่า HOLD UP BALL ซึ่งหมายถึง ครอง หรือ ครอบครอง นั่นเอง

ไปหาในกุเกิล ได้ครับว่า hold ball ไม่มีหรอกครับ รูปเลี้ยงบอล แต่จะมีแต่รูปการหยิบ หรือจับบอล เป็นส่วนใหญ่

แล้ว คำว่า hold up ก็จะเป็นพวก ขี่บอล หรือ ทับบอล ในลักษณะที่แตกต่างจาก hold ball น่ะครับ ซึ่ง จะคล้ายๆ กันบางกรณีเท่านั้นเอง

ผมขอยกตัวอย่างให้คุณ ดู ดังนี้ นะครับ ( และเพื่อน ๆ )

จากรูป

นัดนี้ ผมไม่ได้ตั้งค่า อะไร เลย สังเกต ผู้ที่ครองบอล ( ดูอย่างไร ) ดูจากผู้ที่ มีสิทธิจ่ายบอลมากที่สุดนะครับ ( ไม่มีใครไม่จ่ายบอลครับจำไว้เลย ถ้าจ่ายบอลมากก็คือได้บอลมากก็เท่านั้น หรือถ้าไม่จ่ายก็ต้องยิง หรือก็เสียบอลไปเลย ยิ่งเสียบ่อยๆ ค่าตะแนนก็ต้องลด เพราะเล่นห่วย )

ดังนั้น รูปแรก 45 นาที ผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย อยากให้สังเกตที่ วิเซนเต้ กับ โจควิน นะครับ เพราะผมตั้งค่าให้เขาทั้งสองเหมือนกันหมด

จากรูป

ครึ่งหลังมา จากพักครึ่ง ผมตั้งให้ วิเซนเต้ เป็น HOLD UP BALL ครับ แล้วดูนะครับ ทั้งๆ ที่ผมตั้งค่าให้ โจควิน กับ วิเซนเต้ เหมือนกันเลย

แต่ผล ปรากฎว่า วิเซนเต้ ก็ยังได้บอลน้อยกว่า โจควินอยู่ดีครับ

เพราะความแตกต่าง ของปีกทั้งสอง ก็เหมือนๆ เดิม ไม่มีอะไรต่าง กลับเป็น โจควินเสียอีก ที่เลี้ยงบอลมากกว่าด้วยซ้ำไป

ซึ่งตรงนี้ แหละ ไม่ใช่ โจควินขี้เลี้ยงนะ แต่เป็นเพราะ วิเซนเต้ มันต้อง พักบอล ( อย่างที่ผมบอกในไกด์ผม ) มันเลยพาบอลไปเองไม่ได้ ( เลี้ยงบอลน่ะแหละ )

แล้วที่สำคัญ ดูตรงการปะทะ วิเซนเต้ เอง ก็ไม่ได้ปะทะ อะไรเลย มิหนำซ้ำ ตลอดทั้งครึ่งหลัง ก็ไม่มีการปะทะเพิ่มเสียด้วยซ้ำไป

นั่นแสดงให้เห็นว่า hold up ball ไม่ได้ เป็นการเรียกบอลแต่อย่างใด...... เพราะดูท่า วิเซนเต้ ก็ไม่ค่อยได้บอลเหมือนครึ่งแรก น่ะแหละ

หากยิ่งไปเปรียบทีมกับคู่แดนกลาง ก็ยิ่งแล้วใหญ่ เพราะ คู่แดนกลาง ขนาด ปาลอมโบ เจ็บ ยังมีโอกาสส่งบอลมากกว่า วิเซนเต้ เยอะเลยล่ะครับ ทั้งๆ ที่ระบบแผนผม เล่นแบบผสม เดิมๆ ปกติทั่วไป

ดังนั้น ผมขอชี้แจงดังนี้ ครับ

ส่วนที่บอกว่า เล่นคนล่ะครั้งไม่เหมือนกัน

ก็เพราะ การสุ่ม ของเกม บางครั้ง สุ่มโชค บางที นักเตะคนนี้ก็ฟอร์มบู่เอาดื้อๆ ดังนั้น การเล่น แล้วเปิดเซฟ ใหม่จึงแตกต่างกัน

ยกตัวอย่าง เพื่อนๆ เล่นแล้วแพ้ โหลดเซฟ เล่นใหม่ อีกที ก็ใช่ว่า จะแพ้ สกอร์เดิม ดีไม่ดี อาจจะชนะด้วยซ้ำไป

ดังนั้น หากตัดสิน เรื่อง hold up ball ให้รู้ขาด ต้องเล่น ในเกมเดียวครับ

เรื่องที่กล่าวว่า ครองบอลได้มากขึ้น

การครองบอล ได้มากขึ้น เนื่องจาก เป็นจาก พัก หยุดบอลไว้ ที่ตัวของผู้เล่นนั้นๆ เอง ทำให้ เวลาการครองบอลนั้นมีมากขึ้น

เมื่อมีเวลาตัดสินใจมากขึ้น มันก็ต้องแน่นอนว่า ถ้าไม่ถูกบีบเร็ว ก็จะต้องจ่ายบอลได้ ดีขึ้นแน่นอน

เรื่องที่กล่าวว่า การผิดพลาด

แน่นอนครับว่า การ พัก บอล และหยุดไว้กับตัว ก็มีผลเสีย เพราะว่า หากเราครองบอลไว้กับตัวนานเกินไป

ใน ไกด์ ที่ผมได้บอกไป คือ พยายามที่จะไม่พาบอล ดังนั้น การพักบอลหยุดกับที่ ทำให้ ไม่มีการเคลื่อนไหว ( เพื่อให้ผู้เล่นอื่นเข้ามาช่วย )

เมื่อผู้อื่น เข้ามาช่วยไม่ทัน ก็ต้องเสียบอล ไงครับ สรุปง่ายๆ

เรื่องที่กล่าวว่า hold up จะเจ็บ

แน่นอนครับ คนพักบอล บอลมันอยู่คนนั้น คู่แข่งก็ต้องเข้าแย่ง

ดังนั้น หากเราสั่งให้ ผู้เล่น ที่เป็น ปีก ซึ่ง แรงปะทะน้อย อ่อนแอ ไปเก็บบอล โดนปะทะ ก็ต้อง เจ็บ เป็นธรรมดา เหมือนที่ โรนัลโด้ ไม่ใช่ตัวเก็บบอลไงครับ

โรนัลโด้ กาก้า หรือ โรนัลดินโย่ ถึงต้อง พาบอลไปเรื่อยๆ เพื่อเลี่ยงตัวประกบ แล้วก็ไม่ให้ถูกเข้าสะกัด อันเป็นเหตุเนื่องจากเสี่ยงอาการบาดเจ็บนั่นเอง

เรื่องที่กล่าวว่า hold up จะเรียกใบเหลืองแดง

แน่นอนอีก คนพักบอล บอลมันอยู่คนนั้น คู่แข่งก็ต้องเข้าแย่ง บางครั้ง แย่งไม่ได้ ก็ฟาล์ว มันซะเลย

คุณเคยเห็นไหมครับ ดรอกบา ได้บอล เวลาทีมนำ มันก็ ครองบอล เก็บไว้ ไม่วิ่งขึ้นข้างหน้า ไม่ลงต่ำ ไม่ส่งอีกต่างหาก

สุดท้าย ผู้เล่น ฝั่งตรงข้ามก็เข้ามาแย่งบอล แต่ก็แย่งไม่ได้ ดรอกบา ตัวเขาใหญ่ ทำไงดี

ก็ฟาล์ว มันซะเลย แล้วก็จะมีเสียงนักพากย์ว่า "เอาล่ะครับ ลูกนี้ได้ฟาล์ว"

เรื่องที่กล่าวว่า hold up จะเหนื่อยกว่า ปกติ

เป็นไปไม่ได้ เมื่อผู้เล่นที่ต้องครอบครองบอลบ่อยๆ จะไม่เหนื่อย

เกมฟุตบอล ไม่ใช่บาส ไม่ต้องมีวิ่งขึ้นลง ดังนั้น ใครไม่มีบอล ก็อยู่เฉยๆ คุณเคยเห็นไหมครับ ผู้รักษาประตู เหนื่อย

ไม่หรอกครับ มันไม่ได้ทำอะไรเลย มันอยู่เฉยๆ แล้วเคยเห็นไหมครับ คนเก็บบอล ประเภท อองรี เวลาได้บอล ( ทีมนำ ) ก็วิ่งไปมุมธง เก็บบอลรอเวลาหมด

อองรี นี่ ไม่เหนื่อยหรือครับ ? เหนื่อยจะตาย ปากห้อยเชียว ( แหมมีมุก )

เรื่องที่กล่าวว่า ไม่จำเป็นต้องเล่นดีทั้งทีมก็ชนะได้

คุณเคยเห็นนัด ของ มิลาน เจอ ลิเวอร์พลู ไหมครับ นั้นยิง ยูฟ่าแชม ล่าสุด

ถามหน่อยว่า มิลาน เล่นกันดีทุกคนหรือครับ รูปเกมก็ตกเป็นรองทั้งเกมเลย มาได้ที่ กาก้า เล่นดีผ่านบอลให้ ปิปโป้ และลูก ฟรีคิก ของ เปียโล่ เท่านั้น

ปัจจัยชนะ ไม่ได้มีแค่ ส่งบอลให้ตัวเพลย์เมคเกอร์นะครับ

ถ้าจะส่งบอลให้บ่อยๆ เขาก็เรียก เพลย์เมคเกอร์แล้วครับ แบบ พวก ริเควเม่ ไม่มีใครเรียกว่า hold up ball หรอกครับ

เรื่องที่กล่าวว่า ทำไม HOLD UP BALL ถ้าเป็น พักบอล ทำไมมันยัง ส่งบอลอีก

นั่นก็เพราะว่า การพักบอล ในฟุตบอล ไม่ใช่ การหยุดบอล มันแค่หมายถึง การ พักไว้ชั่วขณะหนึ่งครับ

เวลาเราเป็นทหารเกณ หรือ เรียนรด หรือ ลูกเสือ จะมีคำว่า ตามระเบียบพัก หรือ พัก ตรงนี้ ไม่ใช่ว่า เลิกแถวไงครับ

ดังนั้น พัก ในที่นี้ จึงไม่ใช่คำสั่งเด็ดขาด หรือห้ามส่ง เมื่อเป็นเช่นนั้นการส่งหรือไม่นั้น จะทำก็ต่อเมื่อมีผู้เล่น ฝั่งตัวเอง เข้ามาช่วย รับบอลแล้วต่างหาก

ลองดูสิครับว่า หาก ไม่มีผู้เล่น ขึ้นมาเติมเกม เขาจะส่งบอลหรือป่าว

แล้วมาคิดดูนะครับ

ถ้าเกม วางแผนฟุตบอล ระดับนี้ไม่มี คำสั่ง เก็บบอล หรือ พักบอล แล้ว มันก็ไม่สมจริงสิครับ เนี่ย

ผมขอฟันธงว่า hold up ball คือ การพักบอล ไม่ใช่หยุดเลย แต่แค่รอจังหวะเพื่อน เติมเกม มาช่วย เท่านั้นครับ

ตามเกมฟุตบอลทั่วไปที่เห็นอยู่

ไว้ผม จะทำ ไกด์ อธิบายความหมาย การดูรูปเกม จากค่า สถิติ นะครับ แปะไว้ก่อนคราวนี้

สวัสดี...

Edited by Goddut

อ่านแล้วยัง งง ง๊ง งง 5555555+ อย่าไปซีเรียสครับ ในบอร์ดแต่ละคนต่างความคิด ดีครับ เสนอกันออกมา จะได้มีหลายๆแนวคิดในบอร์ด ในโลกนี้ไม่มีอะไรผิด อะไรถูกหรอกครับ ผิดถูกอยู่ที่การตัดสินใจของเราเองนะครับผม ......

ถ้าถามว่า Hold up ball แปลว่าอะไร???

ถามผมเอง จากการที่ได้เล่นเกมส์มา เมื่อเราติ๊กตัวนี้ที่นักเตะคนไหน เมื่อทีมเราทำเกมส์บุกขึ้นหน้า ส่วนมากบอลจะถูกส่งให้ตัวที่เราติ๊กเครื่องหมายนีไว้ ก่อนที่จะทำเกมส์ต่อไป ผมลองทดลองมาแล้วนะครับ ตามความเข้าใจของผม

- ผมลองติ๊ก Hold up ball ที่วิงแบ๊ค 2ข้าง เมื่อกองหลังสามารถที่จะแย่งบอลจากคู่ต่อสู้ได้ หรือ เก็บบอลได้จากการโยนยาวของฝั่งตรงข้าม ส่วนใหญ่กองหลังก็จะพยายามส่งให้กับวิงแบ๊คทั้ง2ข้างเพื่อทำเกมส์ต่อไป

- อีกอันผมลองติ๊กที่กองกลาง เช่นกันเมื่อทำลายเกมส์คู่ต่อสู่ได้ บอลส่วนใหญ่ก็จะถูกส่งไปให้เขา เพื่อส่งต่อหรือทำเกมส์ต่อไป

ดังนั้นผมจึงคิดว่าไอ้ตัวHold up ball นี้ ถ้าเราติ๊กไว้ที่ใคร ส่วนใหญ่จังหวะที่เราทำเกมส์รุก บอลก็จะถูกส่งไปให้คนคนนั้นเพื่อทำเกมส์ต่อไป อาจจะ ส่ง ยิง เลี้ยง หรือครองบอลไว้ อยู่ที่เราเซ็ตให้กับผู้เล่นคนนั้นและความสามารถของเขา ดังนั้นเราไม่จำเป็นต้องติ๊กไว้ที่คนคนเดียว เราติ๊กทั้งทีมก็ได้ เช่น

- เราจะให้วิงแบ๊กสาดยาว กองหน้าไล่มาเก็บบอลที่ริมเส้นเปิดเข้ากลางให้อีกคนปิดสกอร์ ก็พักที่ HB ที่วิงแบ๊ค HB ที่กองกลาง กลางคนนั้นมีค่าการผ่านบอลสูงก็ติ๊กให้เค้าซะ อยากเล่นทั้ง2แบบก็ติ๊กทั้ง2แบบ........หรืออยากไปเก็บบอลไว้ที่กองหน้าทำเกมส์ให้กลางเติมเข้ามายิง หรือ ต่อบอลให้หน้าอีกตัวจบสกอร์ ก็ติ๊กไว้ที่เค้าซะ ..............

บทสรุปความคิดของผม Hold up ball ก็คือค่าที่ติ๊กไว้ เพื่อให้ผู้เล่นในทีมพยายามที่จะส่งบอลไปเก็บที่เค้าซะส่วนใหญ่ ก่อนที่จะทำอะไรต่อไป เช่น จะยิง ส่ง เก็บไว้เฉยๆให้คู่ต่อสู้แย่ง ...หรือทำเกมส์ต่อไป

อ่านของผมแล้ว หรือยัง ?แล้ว ระบบแผน ของคุณเป็นเช่นไร ?หากคุณ เล่นบอล โยนยาว ส่งไปที่หัว แล้ว ส่งบอลตรงกลาง อย่างเดียว ไปที่ตัวเป้า ( target man ) ที่เป็นศูนย์หน้า คนใดคนหนึ่งเชื่อเถอะว่า ให้ ปีกริมเส้น Hold Up Ball มันก็ไม่มีใครส่งให้เท่าไหร่ หรอกครับ