Jump to content
Sign in to follow this  
แสนรู้

Hold up ball .. แท้จริงแล้วมันคืออะไร

Recommended Posts

ผมเห็นด้วยกับคุณ Goddut น่ะครับแต่...คิดว่าถ้าเราใช้กับแต่ละตำแหน่งความหมายก็ต่างกันไป อย่างถ้าคุณใช้กับกองกลางก็อาจจะเป็นพักบอลอย่างที่ว่า ถ้าคุณใช้กับกองหน้าความหมายก็ต่างกันออกไป

เรื่องที่ว่า ทำไม hold up ball แล้ว ถึงเหมือนเรียกบอล

การตั้ง พักบอล นั้นไม่ใช่ การเรียกบอลแต่อย่างใด

แต่ในเกมฟุตบอลจริง รู้กันว่า เมื่อใดต้องส่งให้ผู้เล่น ที่ครองบอลดี

หาก ระบบแผน ต้องการเก็บบอล เพื่อให้เกิดความปลอดภัยสูงที่สุด

ในตัวเกม FM นั้น ผู้เล่นที่เป็น ระบบ AI ไม่สามารถรู้ได้ว่า ใครจะเล่นเป็นตัวเก็บบอล หรือพักบอลดี

เมื่อเป็นเช่นนั้น การติ๊ก เพื่อบ่งบอล ถึงลักษณะว่าให้ผู้เล่นนั้นเป็นตัวเก็บบอล

ผู้เล่นอื่น ถึงจ่ายบอลไปให้เขา

ดังนั้น มิใช่ เป็นการเรียกบอลเข้าหาตัวเขาแต่ประการใด แต่เป็นเพียงความต้องการของเราเพื่อให้ผู้เล่นคนอื่นๆ ในทีม ส่งบอลไปให้เพื่อความปลอดภัยในการครอบครองบอลมากขึ้น

จึงเปรียบเสมือนว่า ผู้เล่นคนนั้น จะได้บอลมากว่าคนอื่น โดยเขาเรียกบอล กล่าวคือ มันไม่ใช่อย่างนั้น

ผู้เล่นที่จะเรียกบอลหรือไม่นั้น เป็นลักษณะ และทักษะ พิเศษของผู้เล่นเอง มิใช่มาจากระบบแผน

ไม่ระบบแผนในฟุตบอล ตั้งให้ ผู้เล่นคนนั้นเรียกบอลจากเพื่อน

หรือเมื่อคุณเป็น ผู้จัดการทีม คุณจะบอกลูกทีมของคุณ คนเดียว ให้เขาเรียกบอลจากเพื่อน

หรือจะบอลลูกทีมของคุณทุกคนว่า ควรส่งให้คนนี้ เก็บบอล ไว้ ล่ะครับ

ในความหมายของที่ คุณ เจเจ กล่าว มันก็เป็นเช่นนั้น

การพักบอล ในแดนกลางนั้น ทำได้ดีที่สุด ในตำแหน่งตัววางบอลแม่น ๆ และผู้เล่นที่มีทักษะ การคุมเกม

กล่าวคือ จังหวะ นั้นจะถูกหยุดด้วยกับ คำสั่ง และ ทักษะของผู้เล่นเองซึ่งจะเพิ่มประสิทธิภาพให้สูงขึ้น ในการที่จะต้องครอบครองเกมแดนกลาง

ส่วนในแผงกองหน้า นั้นก็ยังเหมือนเดิม คือ มันจะถูกหยุดด้วยกับ คำสั่ง และรอจังหวะเพื่อนในทีม เติมขึ้นมา

คำถาม แล้วทำไม กองกลางเมื่อต้องให้ เก็บบอล มันถึงไม่เก็บ

เพราะ เนื่องจาก กองกลาง ไม่มีทักษะของการคุมจังหวะ อีกทั้ง ผู้เล่นในกองกลาง มีตัวเลือกมาในการส่ง ไม่ว่าจะหน้า หรือหลัง

ทำให้ ไม่มีความจำเป็นจะต้องเก็บบอลไว้กับตัวนาน และจะเสี่ยงต่อการสูญเสียการครอบครองบอลได้ง่ายครับ

ไม่ใช่ว่า ใครคิดเห็นก็ถูกทุกคน

เพราะในเกมฟุตบอลจริง ไม่มีคำสั่งให้ร้องขอบอลจากเพื่อนร่วมทีมเป็นรายตัว นอกจากจะบอกกับทุกคนให้ส่งให้อีกคน

จะเห็นได้ว่า ในเกม คำสั่งนี้ Hold Up Ball เป็นคำสั่ง เฉพาะรายตัว ซึ่งไม่ใช่คำสั่งทีมครับ

โปรดสังเกตให้ดี ...

จบ..

คุณบอกเองว่า

จากชื่อกระทู้ว่า ความเข้าใจผิด

ตรงนี้ คุณเอง กำลังบอกว่าคุณเข้าใจถูกนะครับ

ถ้าถามว่า Hold up ball แปลว่าอะไร???

คนไม่น้อยกว่า 90% คงตอบว่า พักบอล หรือเก็บบอลไว้ ถ้าตอบอย่างนั้น ขอบอกว่า ผะ ผะ ผะ ผิดครับ...

ตรงนี้เป็นการย้ำว่า คนอื่นผิด

แล้วผมก็เลยมาบอกจริงๆ ไม่ผิด คุณน่ะแหละเข้าใจผิดเอง

มันจะไม่ปัญหา ถ้าคุณตั้งชื่อกระทู้ว่า

HOLD UP BALL น่าจะเป็นการเรียกบอล แล้วแสดงทัศนะ ออกมา

คุณอ้างว่า

แต่ถ้า Hold up ball คุณต้องเล่นบอลเร็วพอสมควรถึงขั้นเร็วมาก และต้องเล่นพื้นที่กว้าง

เพื่อจะได้มีพื้นที่ในการทำเกมรุกมากขึ้น และคุณยังต้องให้อิสระในการทำเกมแก่ผู้เล่นที่ทำหน้าที่

ผมขอชี้แจง ต่อให้อีกดังนี้

ทำไม ต้องเล่นบอลเร็ว

เพราะ การเล่นบอลช้า ผสมกับ การพักบอล นั้น ทำให้ การส่งนั้นมีความถี่น้อยลอง ผู้เล่นเติมเกมมาช้าลง สุดท้ายก็เข้ามาช่วยเหลือ ผู้เล่นที่ครองบอล ไม่ทัน มีผลให้เสียบอลได้ง่าย กว่าปกติ เพราะเนื่องจากพักบอล ( หยุดบอลชั่วขณะแรก )

ผมอยากให้ทุกคนสังเกตุ หากให้ทุกคน ตั้งค่าเป็น HOLD UP BALL หมด ให้ดูตลอดเกมว่า อัตราการส่งคืน ในจังหวะแรก นั้นเป็นเช่นไร

( หมายถึง การเล่นบอลชิ่งกลับ หรือ ส่งแบบวันทู หรือ การเบิ้ลบอลแนวยาวทะลุกองหลังฝั่งตรงข้าม )

ทำไม มันแม่นขึ้น

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า มันเป็นการพัก ดังนั้น การเล่นบอลในลักษณะนี้ จะไม่เล่นจังหวะเดียว มันจึงมีโอกาสแต่งบอล แล้วควบคุมบอลได้ง่ายกว่า

( หมายถึง มักจะมี สองจังหวะ เป็นอย่างน้อย )

ทำไม ต้องให้อิสระผู้เล่น

เพราะ การให้ความ อิสระ ( อธิบายไปแล้ว ในเกม ใช้ CREATIVE ) หรือในเกมฟุตบอลเรียก การสร้างสรรค์เกม

ดังนั้น หากตัวพักบอล ไม่ได้มีค่านี้สูงๆ หรือ เราสั่งให้เขาไม่เติมเกม ไม่วิ่ง ไม่ส่ง ไม่ยิง ไม่เลี้ยง

มันก็จะไม่ไปไหน สร้างสรรค์ เกมไม่ได้ เป็นตัวพักบอล ธรรมดา ไว้คอยเชื่อมเกม

ซึ่งผมบอกแล้วว่า มันคือตัวเชื่อมเกมธรรมดาหากเป็นกองกลาง แต่จะไว้กับกองหน้า ในลักษณะอีกหนึ่งที่แตกต่างบ้าง

เรามักจะเห็นว่า สมัยก่อน ซันเดอแลน มี ควิน กับ ฟิลลิป ซึ่งตรงนี้ รีด ได้ใช้ให้ ควิน เป็นตัวพักบอล

เพราะบอลจะถูกส่งมายัง ควิน ก่อน เนื่องจาก การครอบครองบอลของควิน นั้นแน่นอน

กล่าวคือ ตัวใหญ่ เก็บบอลได้ดี คนเข้ามาแย่งบอลยาก หลังจากนั้น จึงส่งบอลให้กับ ตัวจบสกอร์ต่อไป

ในกณีดังกล่าว ควิน อยู่ในลักษณะ ตัวเป้า เพื่อพักบอล ไม่ใช่ตัวเป้าจบสกอร์ ( ดังที่มีคนพิม ไกด์ไว้แล้ว )

สรุป

การที่คุณมั่นใจนักว่า คนอื่นผิดในตอนแรก

แต่มาตอนนี้ คุณกลับบอกเป็นความเชื่อของคุณเอง

คุณก็ไม่น่าจะมาบอกว่า คนอื่นเข้าใจผิด

ขอโทษหากทำให้คุณไม่สบายใจ แล้วคำขอโทษของผม ไม่มีด่าย้อนหลังแน่นอนครับ

แต่ hold กับ hold up นั้น แทบไม่แตกต่างกัน เพียงแต่ hold up ball มันเป็นศัพท์เฉพาะของกีฬาฟุตบอล ซึ่งถ้าคุณจะถามเพื่อน ก็อยากให้ถามเพื่อนคนอังกฤษ ที่เล่นฟุตบอลนะครับ

ผมขอให้คุณทำความใจ ในสิ่งที่ผมนำเสนอ ดังนี้

1. ผมบอกคุณแล้วว่า ถ้าจะลอง ( เป็นการแนะนำ ) ในเรื่องที่คุณสงสัย ให้คุณ ปรับเทคติก ในเกมเดียว เท่านั้น เพราะการสุ่มค่าของมันนั้นแตกต่างกัน ในแต่ล่ะเกม ( แม้จะทีมเดียวเจอกันก็ตาม )

2. ผมพยายามจะบอกคุณว่า ผู้เล่น ที่เป็นพวกกระชากลากเลื้อย พอให้ hold up ball มันก็จะไม่ลากซะอย่างนั้น ( ดังที่ผมเปรียบเทียบสถิติของ โจควิน กับ วิเซนเต้ ซึ่งในครึ่งแรก ทั้งสองเลี้ยงบอลต่างกัน แค่ครั้งเดียว แต่ครึ่งหลังไม่ใช่อย่างนั้น )

3. ผมได้ตั้งข้อสังเกต และแก้ข้อสงสัยในทุกกรณีของคุณ เพื่อชี้แจงรายละเอียด

4. ผมถาม พี่หม่ำว่า อ่านของผมหรือยัง ถึงไม่เข้าใจ หรือ งง แล้ว ผมถามกลับอีกว่า แล้วเขาเล่นแผนไหน ทำไม hold up ball ได้บอลเยอะ ก็เท่านั้น

5. ผมกลัวอย่างยิ่งว่า หากทุกคนเข้าใจแบบคุณ ภาษาไทย เวอร์ชั่นหน้า มันจะแปลเป็น การเรียกบอล นี่สิ ซึ่งมันไม่ใช่แน่ๆ

ซึ่งตรงนี้ ในระบบแผน ของทีมนั้น ก็เป็นส่วนสำคัญในการส่งบอลของผู้เล่นอีกด้วย

พิจารณาตัวเองในสิ่งที่คุณพิมออกมานะ ดีกว่าจะมาหาว่า ผมถามว่า อ่านหรือยัง โดยคิดว่า ผมหาเรื่องคุณ

ฝากถึงพี่หม่ำ แผนที่พี่ว่า มีคนส่งบอลให้ hold up ball เยอะ ระบบแผน ปรับอย่างไร ผมจะได้ แสดงความเห็น และแก้ต่างเกี่ยวกับ การเรียกบอล และ การพักบอล

จบ...

อืม... เเล้วถ้าเราให้ตัวพักบอลเป็นตัวทำเกมส์ด้วยอ่ะคับ มันไม่ส่งให้เเต่ไอ่นั่นหรอง่ะสรุปได้คร่าวๆว่า ถ้าอยากบุกเน้นปีกก็ติ๊กให้ปีก พักบอลงี้น่อเข้าใจ๋ๆๆๆ เเต่งงอยู่นิดง่ะ ทำไมในเกมส์ถึงบอกว่าพักบอลล่ะ -*- งั้นที่เข้าใจมาตลอดก็ผิดอ่าหรองับ เหอๆ เเต่ขอลองก่อนน่อ

Edited by G17

ถือว่าเป็นทริ๊กที่ดีครับ ทั้งสองคนนนั้นแหละ ขอบคุณครับ

เข้าจัยผิดมาตั้งนานแนะคับ ขอบคุณมากๆคับ แบบนี้ต้องปรับแผนใหม่ซะหน่อยแว้ว

โห เเล้วเพิ่งมาบอกจนผมเลิกเล่น เตรียมเอ็นฯแล้วอะคับ

พักบอล คือ พักบอล ครับไม่ใช่ ให้ส่งไปที่คนนั้นเยอะๆตัวทำเกม ก็ทำเกม ตัวพักบอล ก็พักบอล คนล่ะหน้าที่ผมพยายาม อธิบายจริงๆ เพื่อนๆ สับสนเสียแล้ว ...เอาอย่างนี้ แล้วกัน นะให้เพื่อน เข้าไป ส่วนตั้งค่า ระบบแผน นะครับตรงพักบอล ดูให้ดีนะครับ แล้วลอง เลือก เป็นแบบ คำสั่งรายตัว ทั้งทีมดู( หมายถึง เลือกที่ด้านรายชื่อผู้เล่น ที่สามารถ ตั้งได้ทั้งทีม แต่เป็นคำสั่งรายตัว เช่น การยืนตำแหน่งลูกตั้งเตะ การส่ง การวิ่ง รวมไปถึง มีการพักบอลด้วย )ดู นะครับ ตรงนี้ ใช้คำว่า HOLD BALL อย่างเห็นได้ชัดดังนั้น มันไม่ได้มีความหมายแตกต่างกัน ชนิด ดินกับเหว มันแตกต่างกัน ด้วยลักษณะ คำเฉพาะ ที่ใช้ในฟุตบอลเท่านั้นพิจารณา เองเถอะครับว่าการที่คุณบอกว่าHOLD BALL = การพักบอลส่วนHOLD UP BALL = คนที่เวลาเล่นบอลแล้ว เราๆท่านๆชอบส่งบอลไปให้เขา เหมือนกับกองหน้าตัวเป้า หรือ การเรียกบอล อะไรก็แล้วแต่ซึ่งผม ได้ยกตัวอย่าง กรณี ของ ควิน แล้วว่า พักบอล ผสม ตัวเป้า เป็นอย่างไรส่วนอย่างที่คุณว่าคุณเข้าใจแล้วเนี่ย คนอื่น มันผิดพลาด อะไรที่ว่า ก็ชี้แจงมาหากคุณยังเชื่อเช่นนั้นไม่ใช่มานั่งหาเรื่องผม หรือพิมมาเป็นภาษาอังกฤษ ชนิดที่คนอื่นเขาไม่รู้เรื่องเลยคนไทยด้วยกัน ภาษาไทย เข้าใจง่ายกว่าเสมอผมบอกแล้วตั้งแต่ ที่ตอบกระทู้ครั้งแรก ว่าผมน่ะไม่ได้ว่าอะไร แต่ไม่อยากให้เพื่อนสับสนไกด์ของเพื่อนๆ หลายๆ คน ก็เข้าท่า เหมาะสม และสอดคล้องกันหมดแต่มีแค่ ของคุณคนเดียว ที่มันไม่เหมือนใครดังนั้น ผมมีข้อชี้แจง มาเช่นนี้ คุณก็ต้องหา เหตุผล มาชี้แจงตอบไม่ใช่อ้างว่า ก็แค่เกม แล้วก็อธิบายไปตามที่คุณเข้าใจ แต่กลับบอกว่าคนอื่นผิด มันก็เท่านั้นเองจบ...

Edited by Goddut

ผมก็คิดว่าพักบอลเหมือนกานทีแรกอะ

แล้ว แต่ วิจารณญาน ของท่าน ก็แล้วกัน เพราะผมได้ อธิบาย ชี้ข้อสงสัย ข้อแก้ต้ง พร้อม ข้อสังเกต และ ตัวอย่าง ไว้หมดแล้วอ่านได้ ในคห. Post #22Post #28Post #32Post #37สู้ๆ

แล้ว แต่ วิจารณญาน ของท่าน ก็แล้วกัน เพราะผมได้ อธิบาย ชี้ข้อสงสัย ข้อแก้ต้ง พร้อม ข้อสังเกต และ ตัวอย่าง ไว้หมดแล้วอ่านได้ ในคห. Post #22Post #28Post #32Post #37สู้ๆ

คล้ายๆ พวกที่คอยคุมจังหวะของเกมส์รึปล่าว เหมือนเมื่อก่อนจะได้ยินเวลาพากย์บอลที่ว่า "วันนี้ เอฟเฟ่นแบก" คุมจังหวะเกมส์ได้ทั้งหมด สามารถเปลี่ยนเกมส์จากช้า เป็นเร็ว หรือคอยดึงจังหวะเกมส์ให้ช้าลง ประมาณนี้หรือปล่าว หรือว่าเป็นจอมทัพแบบเนี้ย แต่ไม่ใช่เพลย์เมกเกอร์นะ คนล่ะอย่างกัน ( ผมเข้าใจถูกป่าวหว่า )

ผม อยากได้ ไอคอน กะ เสื้ออ่าครับ ช่วยส่งให้ผมทีน่ะครับ อยากได้จิงๆๆ

Hold Up Ball : ถ้าเป็นโดยหลักการแล้วก็คือ ตัวพักบอล เก็บบอล นั่นแหละครับ ไม่ใช่อื่นใด

อย่างเกม Fifa Manager ก็จะมีสไตล์การเล่นแบ่งออกไปครับ Hold Up Ball ก็เป็นหนึ่งในสไตล์นั้นๆ

ยกตัวอย่างพวกที่เป็นนักเตะสไตล์นี้ก็จะเป็นศูนย์หน้า ที่เทคนิคดีๆ และค่อนข้างแข็งแรง อย่าง เดนนิส เบิกแคมป์ , เทดดี้ เชอริ่งแฮม , คานู หรือถ้าตัวใหม่ๆหน่อยก็ Vincent Van den berg

อย่าง Holding ก็จะเป็นในลักษณะสไตล์การเล่นของ มิดฟิวตัวเชื่อมเกม ที่เป็นตัวเก็บบอล ต่อบอล และเชื่อมเกมระหว่าง กองหลังกับกองกลาง หรือกองกลางกับกองหน้า

ตัวอย่างเช่นนักเตะอย่าง ไมเคิล คาริก , มาเกเลเล่ , เวรอน ซึ่งเป็นลักษณะของนักเตะกึ่งตัวรับที่สามารถเปิดเกมรุกได้

หรือคำว่า Hold ก็แปลได้หลายความหมายทั้ง จับไว้ , ควบคุม , หรือ ครอบครอง

แต่ Hold Up Ball ไม่ใช่การเรียกบอล หรือขอบอลแน่นอนครับ ถ้าจะใช้ก็ต้องเปน Request Ball ครับถึงจะเป็นเรียกบอล หรือขอบอล

ุถ้าสงสัยสไตล์การเล่นหรือคำแปลก็ลองไปดูตามกระทู้นี้ได้ครับ Click

เปนจากเกม Fifa Manager นะครับ เพราะว่าเกม FIFAM ในเรื่องของสไตล์เค้าอิงมาจากศัพท์ทางฟุตบอลที่เค้าใช้กันน่ะครับ

ปล. พอดีแวะมาเล่น FM ได้พักเนิงเลยได้เข้าบอร์ด FM ซะบ่อยหน่อย ^^ แล้วพอดีว่าเหนกระทู้นี้ ก็เลยคิดว่าน่าจะออกความเห็นให้หน่อยดีกว่านะ

Hold Up Ball : ถ้าเป็นโดยหลักการแล้วก็คือ ตัวพักบอล เก็บบอล นั่นแหละครับ ไม่ใช่อื่นใด

อย่างเกม Fifa Manager ก็จะมีสไตล์การเล่นแบ่งออกไปครับ Hold Up Ball ก็เป็นหนึ่งในสไตล์นั้นๆ

ยกตัวอย่างพวกที่เป็นนักเตะสไตล์นี้ก็จะเป็นศูนย์หน้า ที่เทคนิคดีๆ และค่อนข้างแข็งแรง อย่าง เดนนิส เบิกแคมป์ , เทดดี้ เชอริ่งแฮม , คานู หรือถ้าตัวใหม่ๆหน่อยก็ Vincent Van den berg

อย่าง Holding ก็จะเป็นในลักษณะสไตล์การเล่นของ มิดฟิวตัวเชื่อมเกม ที่เป็นตัวเก็บบอล ต่อบอล และเชื่อมเกมระหว่าง กองหลังกับกองกลาง หรือกองกลางกับกองหน้า

ตัวอย่างเช่นนักเตะอย่าง ไมเคิล คาริก , มาเกเลเล่ , เวรอน ซึ่งเป็นลักษณะของนักเตะกึ่งตัวรับที่สามารถเปิดเกมรุกได้

หรือคำว่า Hold ก็แปลได้หลายความหมายทั้ง จับไว้ , ควบคุม , หรือ ครอบครอง

แต่ Hold Up Ball ไม่ใช่การเรียกบอล หรือขอบอลแน่นอนครับ ถ้าจะใช้ก็ต้องเปน Request Ball ครับถึงจะเป็นเรียกบอล หรือขอบอล

ุถ้าสงสัยสไตล์การเล่นหรือคำแปลก็ลองไปดูตามกระทู้นี้ได้ครับ Click

เปนจากเกม Fifa Manager นะครับ เพราะว่าเกม FIFAM ในเรื่องของสไตล์เค้าอิงมาจากศัพท์ทางฟุตบอลที่เค้าใช้กันน่ะครับ

ปล. พอดีแวะมาเล่น FM ได้พักเนิงเลยได้เข้าบอร์ด FM ซะบ่อยหน่อย ^^ แล้วพอดีว่าเหนกระทู้นี้ ก็เลยคิดว่าน่าจะออกความเห็นให้หน่อยดีกว่านะ

อืม.. ชัดเจน แจ่มชัด แน่นอนมาก ขอบคุณฮ๊าบ อาท ตึ่งโป๊ะ ! :แจ่ม: :เหอๆ:

คุณ ฟิสิก อธิบาย ดีแล้ว ผม จะตอบ ทำไม ให้ ยืดยาว ฟ่ะเนี่ย T_T