Jump to content
Sign in to follow this  
jame123

อยากทราบเรื่องการแก้เกมส์ มาแลกความคิดเห็นกันหน่อยคับ

Recommended Posts

- ผมอยากรู้เวลาผมนํา 1-0 ทําไมครึ่งหลัง ทีไร โดนยิง 1-1 ทุกทีเป็นเพราะอะไร ทั้งๆที่ผมกด คุมเกมส์และรัดกุม แต่ทําไมถึงยังโดนยิง อีก -และผมก็สงสัยเรื่อง คําสั่งริมเส้นว่า ระหว่างคําสั่งริมเส้นกับ คําสั่งตายตัวของแผนเรา เวลาเรากดสั่งริมเส้นแล้วมันจะเชื่อคําสั่ง ตัวไหนระหว่าง คําสั่งริมเส้นกับ ตายตัวอ่ะคับ

- ผมอยากรู้เวลาผมนํา 1-0 ทําไมครึ่งหลัง ทีไร โดนยิง 1-1 ทุกทีเป็นเพราะอะไร ทั้งๆที่ผมกด คุมเกมส์และรัดกุม แต่ทําไมถึงยังโดนยิง อีก

ถ้ารูปเกมส์ยังดีอยู่ ผมก็ให้มันเล่นเหมือนเดิมนะครับ แต่ถ้าเริ่มแย่ หรือโดนบุกบ่อยตามเทคนิคผม จะให้มันเล่นรับหรือรัดกุม จนถึงแค่ช่วงระยะเวลาหนึ่งๆ(กะเอาแล้วกัน) จากนั้นก็ซัดเกมส์รุกไม่ก็ตามเดิม

คือ ตามความคิดผม ถ้านำลูกเดียว แล้วกลับมาจับอุดเลยทั้งที่รูปเกมส์ดีอยู่เนี่ย มันเหมือนเล่นรอเสีย

-และผมก็สงสัยเรื่อง คําสั่งริมเส้นว่า ระหว่างคําสั่งริมเส้นกับ คําสั่งตายตัวของแผนเรา เวลาเรากดสั่งริมเส้นแล้วมันจะเชื่อคําสั่ง ตัวไหนระหว่าง คําสั่งริมเส้นกับ ตายตัวอ่ะคับ

คำสั้งตายตัวน่าจะเป็นคำสั่งหลัก คำสั้่งริมเส้นก็เเหมือนคำสั่งเสริม หรือเพิ่มเข้าไป

ได้ลูกนึงแล้วคุมเกม แผนคล้ายกับอิตาลีเมื่อไม่กี่ปีก่อนเลย :still_dreaming: (ช่วงนี้เค้ายังเล่นแบบนี้กันอีกรึเปล่าอ่ะ ไม่ได้ดูทีมชาติอิตาลีมานานละ)ผมว่าแผนคุณอาจจะไม่เหมาะกับการนำลูกเดียวแล้วรับครับอีกอย่างถ้าเกมดีกว่า ผมว่าบุกต่อเลยครับอย่างมาก็คอยเล่นสวนกลับจะดีกว่าไม่ควรรับเต็มที่ไปเลย ไม่เหมาะครับส่วนไอ้คำสั่งริมเส้นมันก็แบบช่วยนิดหน่อยอ่ะครับแต่ถ้าคุณเซ็ตเอาไว้เป็น fluid , very fluid ระวังนะครับมันจะไม่ค่อยทำตามคำสั่งริมเส้นครับ เล่นตามที่คิดกันอย่างเดียวเลย :sweat:

ส่วนใหญ่ เวลานำ 1-0 ผมจะ เน้นบุกให้ได้ 2-0 แล้วปรับแผนมาเป็นสวนกลับ ไมก็ ตั้งรับ :look_down: ลองดู ทรรศนะ ของผู้ช่วย ว่า ใครเล่นดีเล่นไม่ดี

ผมตั้งคุมเกมตลอดเลยอ่ะมานก็บุกดีอยู่นะแต่ถ้าเกิดเสียประตูผมจะเปี่ยนไปเล่นเปิดเกมรุก

แล้วถ้ายิงนำคอมไปลูกนึง พอเขี่ยมันก็บุกสวนทีเดียวมาเสมอซะงั้น แบบนี้จะแก้ยังไงอะครับโดนบ่อยมาก -*-

แล้วถ้ายิงนำคอมไปลูกนึง พอเขี่ยมันก็บุกสวนทีเดียวมาเสมอซะงั้น แบบนี้จะแก้ยังไงอะครับโดนบ่อยมาก -*-

:sweat: ไม่แน่ใจละครับอาจจะต้องลองดูการเซ็ตค่าของ DC กับ GK ล่ะมั้งครับ

นำแค่1-0 ไปคุมเกมรัดกุมก็เตรียมโดนตีเสมอได้เลยคับ มันต้อง2-0หรือ3-0 ขึ้นไปถึงไปใช้แบบนั้นได้นะคับ

เปิดเกมบุกต่อแต่เพียงแค่ว่าลดการไล่บอลให้ปกติลงแค่นั้นคับ เพราะฝ่ายตรงข้ามก็ต้องการประตูเหมือนกัน

เพราะฉะนั้นมันก็ต้องไล่บอลต้องบุกเรา เราก็แค่รอให้มันส่งบอลเสีย แล้วก็บุกได้เลยคับ

http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=58174

ส่วนใหญ่ เวลานำ 1-0 ผมจะ เน้นบุกต่อ :still_dreaming:

คำสั่งริมเส้นนี่ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร บอกแล้วไม่ค่อยทำตามเท่าไร

มาแสดงความคิดเห็นครับ คำถามข้อ 2 ดีมาก ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันข้อ 1 (จริง ๆ น่าจะบอกให้ละเอียดหน่อย เช่น ท่านเล่นทีมอะไร กำลังแข่งกับทีมอะไร เล่นที่บ้านใคร) ในกรณีที่เรานำ 1 - 0 ในครึ่งแรก พักครึ่ง ท่านดูสถิติเกมก่อนเลยครับ ว่าใครครองเกมอยู่ บอลส่วนใหญ่อยู่ส่วนไหนสมมุตว่าเราเสียเปรียบในการครองบอล และคู่แข่งมีโอกาสยิ่งเยอะกว่า แสดงว่าบอลอยู่ฝั่งเราซะส่วนใหญ่ สาเหตุที่ท่านครองบอลสู้ไม่ได้เป็นเพราะ ท่านขาดตัว hold ball หรือ ตัว hold ไม่สามารถ hold ได้เพราะเสียเปรียบเรื่องการเข้าปะทะลองเพิ่มตัว hold ball ตรงกลางเพื่อรักษาการครองบอล หรือเปลี่ยนตัว hold แล้วจ่ายบอลไปในแนวกว้าง เพื่อให้บอลออกไปทางริมเส้น เพราะถ้าคู่เข้ามาแย่งก็บอลก็อาจจะเสียเป็นลูกทุ่มเป็นการถ่วงเวลาไปในตัว เมื่อเวลาผ่านไปนักเตะฝั่งตรงข้ามก็จะเร่งเกมเล่นเสี่ยงขึ้น ที่นี้เราอาจจะได้ประตูจากการสวนก็ได้ (tactic น้ามู) ลองดูนะ ข้อ 2 Tactic กับ Touchline ยกตัวอย่างนะ เวลาเราสร้าง Tactic ขึ้นมา เราไปคลิกว่าเราต้องเล่นกว้าง 14 ให้กองหลัง push up Defensive line 15 ประมาณนี้ ไม่เล่นถ่วงเวลา 2แต่ถ้าเราต้องการไปตะโกน บอกให้เล่นแคบ หรือ deep หรือ เล่นถ่วงเวลา ผมจะเข้าไปกดเอาที่คลิกออกก่อน เพราะ ถ้าไม่คลิกออกดูเหมือนว่านักเตะจะยังทำตาม Tactic หลักอยู่เหมือนเดิมนะไม่ว่าเราจะตะโกนบอกหรือท่านว่าไง(ท่านลองสังเกตอีกทีนะ) อันนี้ล่ะที่ผมงง

Edited by Mr_G

มาแสดงความคิดเห็นครับ คำถามข้อ 2 ดีมาก ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันข้อ 1 (จริง ๆ น่าจะบอกให้ละเอียดหน่อย เช่น ท่านเล่นทีมอะไร กำลังแข่งกับทีมอะไร เล่นที่บ้านใคร) ในกรณีที่เรานำ 1 - 0 ในครึ่งแรก พักครึ่ง ท่านดูสถิติเกมก่อนเลยครับ ว่าใครครองเกมอยู่ บอลส่วนใหญ่อยู่ส่วนไหนสมมุตว่าเราเสียเปรียบในการครองบอล และคู่แข่งมีโอกาสยิ่งเยอะกว่า แสดงว่าบอลอยู่ฝั่งเราซะส่วนใหญ่ สาเหตุที่ท่านครองบอลสู้ไม่ได้เป็นเพราะ ท่านขาดตัว hold ball หรือ ตัว hold ไม่สามารถ hold ได้เพราะเสียเปรียบเรื่องการเข้าปะทะลองเพิ่มตัว hold ball ตรงกลางเพื่อรักษาการครองบอล หรือเปลี่ยนตัว hold แล้วจ่ายบอลไปในแนวกว้าง เพื่อให้บอลออกไปทางริมเส้น เพราะถ้าคู่เข้ามาแย่งก็บอลก็อาจจะเสียเป็นลูกทุ่มเป็นการถ่วงเวลาไปในตัว เมื่อเวลาผ่านไปนักเตะฝั่งตรงข้ามก็จะเร่งเกมเล่นเสี่ยงขึ้น ที่นี้เราอาจจะได้ประตูจากการสวนก็ได้ (tactic น้ามู) ลองดูนะ ข้อ 2 Tactic กับ Touchline ยกตัวอย่างนะ เวลาเราสร้าง Tactic ขึ้นมา เราไปคลิกว่าเราต้องเล่นกว้าง 14 ให้กองหลัง push up Defensive line 15 ประมาณนี้ ไม่เล่นถ่วงเวลา 2แต่ถ้าเราต้องการไปตะโกน บอกให้เล่นแคบ หรือ deep หรือ เล่นถ่วงเวลา ผมจะเข้าไปกดเอาที่คลิกออกก่อน เพราะ ดูเหมือนว่านักเตะจะยังทำตาม Tactic หลักอยู่นะไม่ว่าเราจะตะโกนบอกหรือท่านว่าไง(ท่านลองสังเกตอีกทีนะ) อันนี้ล่ะที่ผมงง

อืมละเอียด แล้วเป็นประโยชน์ครับ ^^สำหรับผม ถ้านำ 1-0 ผมไม่เปลี่ยนแผนแน่นอน ดูเปอเซ็นการครองบอลทีมเรา และ ผู้ช่วยแนะนำครับถ้าเราครองบอลดี ผมจะเริ่มครึ่งหลังมาใส่เกมรุกเต็มที่ 5-10 นาทีแรก (ไม่ว่าทีมจะเล็กจะใหญ่)เมื่อนำ 2-0 แล้วจะลองกลับมาแผนเดิม ถ้ารูปเกมยังดี เหมือนเดิมก้อจะใช้ ไปเรื่อย ๆ ดูผู้ช่วยแนะนำถ้าเมื่อ นำ 2-0 แล้วเปลี่ยนกลับมาแผนเดิม แล้วรุปเกมแย่มาก ก้อมีวิธีลดการครองบอล และ ลดการต่อบอล ของทีมฝั่งตรงข้ามและโดนการจ่ายทะลุช่อง บ่อยครั้ง ให้ คำสั่งริมเส้น ครับ ให้ ร่นแผงรับลงต่ำ แล้วก้อเข้าไล่บอลทันที จะลดการต่อบอล และจ่ายทะลุช่องของทีมนั้น ๆ ลงได้เยอะ (ผู้ช่วยมีประโยชน์อย่างมาก ๆ บางทีนักเตะเล่น 6.5 แต่ผิดพลาดบ่อยครั้ง เปลี่ยนออกแล้ว เห็นผลมาก ๆ)แล้วก้อ ถ้านำอยู่ ผมจะไม่ใช้ แผน รัดกุม แน่ ๆ เพราะว่าเหมือนเรารอเสีย ผมจะใช้ สวนกลับซะส่วนใหญ่ แล้วก้อคำสั่งริมเส้น ตามผู้ช่วยแนะนำลองดูล่ะกันนะครับ

ส่วนตัว ผม นำ 1-0 ถ้าเจอทีมใหญ่ๆ ผม ก็ ยังให้บุก อยู่นะครับ เพราะว่า ถ้า 2-0 ผมจะเปลี่ยนเกม ให้ แน่ตั้งรับมากขึ้นหน่อย แต่ถ้า โดน 1-1 ผมจะเปลี่ยนแผนทันที ในกรณี ที่ รูปเกม ลงมาครึ่งหลัง แล้วโดน ผู้จัดการ ทีมแก้เกมมา นะครับ แต่ถ้า รูปเกม ดี แต่ดวงซวย โดน เสมอ เราก็ลองเป็นตัว ปรับเปลี่ยน ระบบการเล่น เปลี่ยนตัวผู้เล่น ดู ครับ อันนี้ แนวทางการทำทีมของผมนะครับ