Jump to content
Sign in to follow this  
Mr_G

Part 1 Shouts Guide by Mr_G

Recommended Posts

Touchline Instructions Guide

เจาะลึกถึงวิธีตะโกนจากขอบสนาม โดย Mr_G

11 May 2010

สิ่งที่ต้องเข้าใจก่อนอ่าน

บทความนี้ได้มาจากการเล่าประสบการณ์ของท่าน Littlefoxo ที่คุม Man City flat 4-4-2 formation เป็นเวลา 2 ปี

บทความนี้การแสดงคำอธิบายมาจากความคิดของผมทั้งสิ้น (ผมแทรกประสบการณ์และความคิดส่วนตัวของผมไปด้วย)

ในบทความนี้บางกรณี ผมไม่เคยลองและไม่ขอกระรันตี ทุกสิ่งเชิญท่านลองเองคับ เอาล่ะ

วิธีการนี้จะบอกลักษณะเฉพาะการเลือกตะโกนคำสั่งอย่างเดียว(เข้าใจบ่)

ทำไมผมถึงบอกว่า"อย่างเดียว" แสดงว่าเราสามารถตะโกนสั่งการได้หลายอย่างพร้อมกันใช่มั้ย ตอบเลยครับ yes!

ทุกคนคงเคยลองมาแล้วผมรู้ แต่ท่านเคยสังเกตุมั้ยว่า แต่ละคำสั่งนั้นเหมาะกับรูปเกมอย่างไร ให้ผลแบบไหน

เช่น การใช้ Touchline ให้เข้ากับ Style ทีมคุณด้วยกลยุทธต่าง ๆ

Contain,Defesive,Couter,Standard,Control,Attacking,Overload....

แต่ในกระทู้นี้ผมขอแนะนำเข้าใจถึงการกลไกของคำสั่งริมเส้นแต่ละอย่างกันก่อน

เรียงลำดับเลยล่ะกันครับ

Retain Possession (สั่งให้เน้นครองบอล)

สิ่งที่คุณคาดหวังให้นักเตะต้องทำ

1. ลดระยะการส่งบอลของนักเตะทุกคนลง -3 ตามหน้าที่(duty)

2. นักเตะ 11 คนของทีมเรา จะลดจังหวะของเกมลง (tempo-3)

เป็น Tactic ถ่วงเวลาที่ง่ายๆ คำสั่งนี้ไม่ควรใช้ในครึ่งแรกนะครับนอกจากมันจะเป็นครึ่งหลังและเราก็ได้เปรียบเรื่องสกอร์

อยู่ เพื่อเป็นการรักษาความได้เปรียบตรงส่วนนี้ไว้ - ไม่ใช่ว่าทุกทีมจะทำได้ดี!! คุณต้องมั่นใจก่อนว่าตัว Hold the ball ของคุณ

สามารถดึงจังหวะเกมได้โดยไม่เสียบอล เพราะคำสั่งนี้เราต้องใช้เขาเป็นศูนย์กลางยืนเป็นเพื่อจ่ายบอลเล่นกับจังหวะ

(ค่า Strength ควรสูงเพื่อไว้ต่อสู้ฝั่งตั้งข้ามพยายามเข้ามาแย่งบอล + Passing พอสมควรเพื่อไม่ให้จ่ายพลาด)

Get Ball Forward (สั่งให้เน้นพาบอลไปข้างหน้า)

สิ่งที่คุณคาดหวังให้นักเตะต้องทำ

1. เพิ่มระยะการส่งบอลของนักเตะทุกคนขึ้น +3 ตามหน้าที่(duty)

2. นักเตะ 11 คนของทีมเรา จะเร่งจังหวะของเกมขึ้น (tempo+3)

คำสั่งนี้ใช้เมื่อต้องการการทำประตู เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดที่เราจะบอกให้ลูกทีมเล่นเกมรุกจากข้างสนาม ลักษณะคอยกระตุ้นนักเตะทุกคนให้พยายามเล่นเกมรุกเพื่อทำประตู

ทุกคนจะส่งบอลเร่งจังหวะขึ้นเกมจะเร็วขึ้นมาเลย จังหวะต่อบอลจะลดลงไม่เน้นการครองบอล

Pass Into Space (สั่งให้เน้นส่งบอลไปพื้นที่ว่าง)

1. สั่งให้ ทุกคนส่งบอลทะลุช่องบ่อยๆ (try through ball->often) แต่ GK,DC (try through ball->sometime)

ถ้าคุณมีกองหน้าหรือปีกที่มีความเร็ว(Pace) คำสั่งนี้จะทำให้คุณได้ประโยชน์มาก และยิ่งเห็นผลดีมากถ้าใช้ร่วมกับ Tactic แบบ Counter

จากที่ผมสังเกตุจะเห็นได้เลยว่ารูปแบบของเกมจะมีการทำ foul จำนวนมากไม่ว่าจะเป็นฝั่งเราหรือฝั่งตรงข้าม เพราะการเล่นบอลลักษณะนี้จะจ่ายบอลไปพื้นที่ว่างแล้วให้

นักเตะทั้งสองคนวิ่งแข่งเพื่อแย่งบอล ถ้านักเตะเราเร็วกว่าก็จะกดดันคู่ประกบ หรือถ้าเราช้ากว่าก็เป็นการกดดันตัวเอง จนต้องทำ foul หรือบางครั้งอาจ slide แบบโง่ๆ จนโดนใบแดงได้

Pass Into Feet (สั่งให้เน้นส่งบอลไปที่เท้า)

1. สั่งให้ ทุกคนส่งบอลทะลุช่องบ่อยๆ (try through ball->rarely) แต่ MCa,FCd (try through ball->sometime)

ถ้าคุณมีกองหน้าค่อนข้างช้าหรือแก่ ไม่ควรเล่นการจ่ายทะลุช่องเด็ดขาดเพราะจะโดนฝั่งตรงข้ามตัดบอลได้บ่อยมาก(Intercept) แต่การเล่นแบบนี้เราจะไม่ค่อยมีการทำ foul

แล้วทีมเราก็มีโอกาสได้ free kick อีกด้วย ยิ่งถ้ามีนักเตะยิ่ง free kick ดีๆ เช่น Beckham, Pirlo มันก็เป็นโอกาสอีกอย่างให้กับทีมของเราได้

Pump Ball Into Box (สั่งให้เน้นส่งบอลยาวไปที่เขตโทษ)

1. สั่งให้ FB,DC,DMC หรือ MCd Long pass (20 Click) >> ลดการต่อบอลลงในพื้นที่ของฝ่ายเรา

2. สั่งให้ FB,DC,DMC หรือ MCd พยายามจ่ายตามช่องบ่อยๆ (try through ball: often)

3. Full Back ทั้งสองข้างจะ Hold up Ball >> FB จะเป็นตัวพักบอลเพื่อรอจังหวะเกมในพื้นที่ด้านข้าง และเป็นการดึงฝ่ายตรงข้ามเปิดพื้นที่ให้กว้างขึ้น

4. สั่งให้ ST หรือ FC วิ่งเติมเกมเมื่อทีมครองบอลเพื่อเปิดเกมรุกทุกครั้ง (Run from Deep: often) >> เป็นการวิ่งหนีประกอบ

5. สั่งให้ FB พยายามเล่นลูกโยนบอลจากด้านข้างสนามมากขึ้น (Crossing ball :often)

6. สั่งให้ทั้งทีมเน้นเป้าหมายที่การจ่ายบอลตรงกลาง (Through the middle) >> ขึ้นเกมตรงกลางเป็นหลักเพื่อเดินเกมโจมตีตรงกลางฝ่ายตรงข้าม บวกกับการเล่นลูกโยนยาวดังนั้นเป้าหมายมีเพียงกองหน้าเท่านั้น

7. ลดลักษณะการยืนในด้านกว้าง (wide play) ทุกตำแหน่งมาเป็น Normal >> เพื่อที่จะลดฉีกตัวออกไปริมเส้นของ winger และลดการที่จะให้กองหน้าพยายามเคลื่อนที่หาช่องออกไปด้านข้างเพราะเราจะไม่เน้นเกมริมเส้นและไม่ต้องการกา

รต่อบอลมากจังหวะ

คำสั่งนี้จะใช้ก็ต่อเมื่อเราจนปัญหาที่จะต่อบอลเข้าไปทำประตู มันอาจจะเป็น Tactic ที่มีตัวเลือกในการสร้างสรรค์เกมรุกน้อยแต่ก็ทำให้เห็นผลได้ดีทีเดียว

ถ้าคนมีกองหน้าที่สูงใหญ่และแข็งแรงเพราะต้องอาศัยความได้เปรียบของรูปร่างและความสามารถในลูกกลางอากาศขอ

งกองหน้า

Clear Ball to Flanks (สั่งให้เน้นส่งบอลออกด้านข้าง)

1. สั่งให้ FB,DC,DMC หรือ MCd ไม่ต้องเล่นลูกตามช่องถ้าไม่จำเป็น (try through ball: rarely) >> เพื่อลดโอกาสการเสียบอลในแดนตัวเอง

2. เพิ่มลักษณะการยืนในด้านกว้าง (wide play) ของ Full Back จาก normal-->hug line >> FB ฉีกตัวออกจากตำแหน่งไปยืนริมเส้นเพื่อรับบอลให้ไกลจากพื้นที่อันตราย

3. เพิ่มลักษณะการยืนในด้านกว้าง (wide play) ของ FC จาก normal-->Move into channel >> FC ฉีกตัวออกจากตำแหน่งจะเข้าไปอยู่ช่องว่างระหว่างกองหลังฝั่งตรงข้าม

4. การจ่ายออกไปที่ด้านข้างสนามเป็นการเดินเกมที่ริมเส้น

คำสั่งนี้เหมาะกับที่คุณคิดว่าทีมคุณเล่นได้แย่มากหลังจากที่ได้ประตูขึ้นนำ นี้จะเป็นการเคลียร์บอลออกไปซื้อเวลา โดยเฉพาะการที่เราใช้ผู้เล่นริมเส้นวิ่งกับบอลเพื่อเล่นกับเวลา

หรือให้กองหน้าพยายามหาช่องฉีกตัวออกจากตัวประกบเพื่อรับบอลแล้ววิ่งกับบอล ดีกว่าจะเร่งไปเปิดเกมรุก

Shoot On Sight (สั่งให้เน้นตัดสินในยิงเลยเมื่อมีโอกาส)

1. สั่งให้นักเตะทุกตำแหน่งพยายามยิงไกล (try long shots : often) ยกเว้น DC

คำสั่งนี้ ผมไม่ค่อยจะเห็นผลเท่าไร เพื่อส่วนใหญ่นักเตะจะยิงที่ระยะ 30-40 yard(หลา) ซึ่งก็ไม่เข้ากรอบซะส่วนใหญ่

แนะนำถ้าอยากให้ยิ่งไกลควรสั่งเฉพาะเป็นคนไปครับ

Work Ball Into Box (สั่งให้เน้นพยายามพาบอลเข้าให้ถึงเขตโทษ)

1. สั่งให้นักเตะทุกตำแหน่งยกเว้น FC(support) พยายามไม่ยิงไกล (try long shots : rarely, FCd : sometime)

คำสั่งนี้จะต้องใช้เวลาเพื่อรอจังหวะที่จะหาทางเจาะเข้าไปพื้นที่หน้าประตูแล้วหาโอกาสยิง เหมาะมากกับสถานการณ์ที่เราครองบอลและควมคุมเกมได้มากกว่า

และมีตัวที่คอยสร้างสรรค์เกม คล้ายค่อยๆ นวดคู่แข่ง พอเห็นช่องก็เข้าทำหรือถ้าเล่นท่าไม่ดีก็มา set เกมกันใหม่

Exploit the Flanks (สั่งให้เน้นเล่นที่ขอบสนาม)

1. สั่งให้ FB ยืนในตำแหน่งสูงขึ้น (mentality+3) >> เพื่อดันให้ FB เข้าประสานการทำงานร่วมกับ Winger จะช่วยช่วงชิงความได้เปรียบในการเล่นพื้นที่ริมเส้นมากขึ้น

2. สั่งให้ FB พยายามเล่นลูกโยนจากด้านข้างสนามมากขึ้น (Crossing ball : Often)

3. เพิ่มลักษณะการยืนในด้านกว้าง (wide play) ของ Full Back จาก normal-->hug line >> FB ฉีกตัวออกจากตำแหน่งไปยืนริมเส้นเพื่อรับบอล เพิ่มโอกาสในการโยนบอล

และยังทำให้ฝั่งตรงข้ามยากที่จะแย่งบอล แล้วถ้านักเตะฝั่งตรงข้ามออกมาไล่ FB ของเราตรงนี้จะเป็นการดึงให้นักเตะฝั่งตรงข้ามออกจากพื้นที่จะเปิดช่องตรงกลางอีกด้วย

เป็นโอกาสที่กลางหน้าและกองกลางของเราจะแทรกเข้าไปอยู่ในช่องนั้น

4. สั่งให้ All Midfield Central เป็นตัว Hold up Ball >> จะเป็นการเพิ่มตัวพักบอลในพื้นที่แดนกลางเพื่อรอจังหวะการเติมเกมจากริมเส้น และจ่ายไปยังด้านข้างเพื่อเดินเกมรุกจากริมเส้น

5. เน้นจ่ายบอลออกไปทางด้านข้างทั้งสอง (Down Both Flanks)

คำสั่งนี้ต้องใช้กับการเล่นพื้นที่กว้าง เพราะการเล่นลักษณะนี้จะอาศัยการเล่นเกมริมเส้น เมื่อฝั่งตรงข้างเล่นเกมรับในลักษณะอัดแน่นในพื้นที่บริเวณตรงกลางมันยากต่อการเจาะ

Exploit the Middle (สั่งให้เน้นเล่นที่กลางสนาม)

1. สั่งให้ GK, DC,DMC หรือ MCd ยืนในต่ำแหน่งสูงขึ้น (mentality+3) >> เพื่อดันให้ผู้เล่นตรงกลางขึ้นไป

2. สั่งให้นักเตะแตะแดนกลางพยายามจ่ายตามช่องบ่อยๆ(try through ball) โดย DC เปลี่ยนจาก rarely-->normal ,DMC หรือ MCd เปลี่ยนจาก normal-->often

3. ลดลักษณะการยืนในด้านกว้าง (wide play) ทุกตำแหน่งมาเป็น Normal >> เพื่อที่จะลดฉีกตัวออกไปริมเส้นของ winger และลดการที่จะให้กองหน้าพยายามเคลื่อนที่หาช่องออกไปด้านข้าง

เพราะเราจะไม่เน้นเกมริมเส้นและไม่ต้องการการต่อบอลมากจังหวะ

4. เน้นจ่ายบอลในพื้นที่ตรงกลาง (through the middle)

Look For Overlap (สั่งให้เน้นการเติมเกมจาก FB เข้าประสานงานของ winger)

1. สั่งให้ FB ยืนในตำแหน่งสูงขึ้น (mentality+2) และพยายาม Crossing ball (จาก sometime->often) โดยให้อิสระในการ Cross from (จาก deep->mix)

เพิ่มให้ Run from deep (จาก sometime->often) >> ให้ดัน FB เติมเกมขึ้นไปในแดนฝั่งตรงข้าม เพื่อเล่นเกมรุก

2. สั่งให้ Winger ยืนในตำแหน่งต่ำลง (mentality-2) และเล่นเป็นตัว Hold up Ball ลด Run with ball (จาก often->sometime) >> เพื่่อดึงจังหวะรอการเติมเกมของ FB

คำสั่งนี้จะเหมาะมากถ้าทีมเราต้องมี FB ที่ทำตรงนี้ได้ดี และมี Stamina เพียงพอที่จะวิ่งขึ้นวิ่งลงได้

เหมือนกับ Gary Nevile ในอดีตที่เคยทำไว้กับทีมชาติอังกฤษ คำสั่งนี้เป็นเป็นการสั่งที่ง่ายที่สุดแล้วที่จะให้ทีมเราทำเกมรุกด้วยการใช้ได้เปรียบเรื่องจำนวนคนในเกม

รุก

Take A Breather (สั่งให้เน้นให้ผ่อนเกมลง)

1. นักเตะ 11 คนของทีมเรา จะลดจังหวะของเกมลง (tempo-3)

2. winger ลดการ Run With Ball (จาก often->sometime) ,MCd ,FC ,ST ลดการ Run With Ball (จาก sometime->rarely)

คำสั่งนี้จะเสี่ยงมากถ้าท่านให้ไม่ถูกวิธี จิงๆ ก็พูดยากกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นมีหลายตัวแปร ดูเรื่องเกมรุกของคู่แข่งด้วย เพราะคำสั่งนี้จะเป็นการเปิดโอกาสให้คู่แข่ง

เปิดเกมรุกใส่เรา หุหุ ค่อนข้างแปลกนะคำสั่งนี้ แต่ถ้าเราใช้ในสถานการณ์ที่นำอยู่ไม่มากหนึ่งหรือสองลูก ถ้าเปิดโอกาสให้คู่แข่งเล่นเกมรุกได้สะดวกมันจะส่งผลให้

ฝั่งตรงข้ามได้ใจและลูกทีมเราอาจเกิดความกดดันหรือกังวลจนเป็นจุดอ่อนไป เพราะฉะนั้นก็จะระวังการใช้ ควรนำ 3 หรือ 4 ลูก และควรเป็นครึ่งหลังซัก 60-75 นาที แล้วแต่

เพราะนักเตะฝั่งตรงข้ามบางคนคงถอดใจไปแล้ว จะทำให้เกมไม่ต้องกดดันมาก

Play Wider (สั่งให้เน้นถ่างนักเตะเพื่อเปิดพื้นที่ในการเล่น)

1. เพิ่มระยะห่างการยืนด้านกว้าง (width+3)

2. เน้นจ่ายบอลออกไปทางด้านข้างทั้งสอง (Down Both Flanks)

คำสั่งจะดีมากถ้าเราใช้กับคู่แข่งที่ใช้ Midfielder จำนวนน้อยกว่า มันจะทำให้ Winger เดินเกมได้สะดวก แต่เท่าที่สังเกตุดูมันไม่ใช่ทั้งทีม

ที่เล่นกว้าง(ระยะการยืนห่างกันเท่ากัน) มีแค่ Winger หรือ Wide midfield 2 คนเท่านั้น ที่ถูกบอกให้ยืนห่างออกไปจากตรงกลาง ตรงนี้ล่ะ

ที่มันจะเกิดช่องว่าง หรือ gap ที่ใหญ่มากระหว่าง Winger หรือ Wide midfield กับ Midfield Central.

นี้ก็เลยเป็นสาเหตุที่เราต้องใช้คำสั่งนี้ในการเล่นในสนามแคบก็ได้ (narrow picth) เพราะจะทำให้ gap เล็กลงไม่เสี่ยงมาก หรือใช้เมื่อคู่แข่งเล่นโดย

winger บุกเราก็ได้ เพราะ gap จะไม่เป็นปัญหากับเราเลย แล้วเราก็ไปบีบพื้นที่ของ winger คู่แข่งได้อีกด้วย

Play Narrow (สั่งให้เน้นบีบนักเตะให้ปิดพื้นที่ลงในการเล่น)

1. เพิ่มระยะห่างการยืนด้านกว้าง (width-3)

2. เน้นจ่ายบอลในพื้นที่ตรงกลาง (through the middle)

คำสั่งนี้ ผมไม่คิดจะใช้เลย เพราะอะไรนะเหรอ นั่่นคือถ้าเราสั่งแล้ว แน่นอนเราจะถูกฝั่งตรงข้ามโจมตีจากด้านข้าง

ถ้าคู่ DC คุมตัวประกอบไม่ดี แย่งโหม่งก็ไม่ได้ หรือถ้าทำได้จะทำได้ตลอดทั้งเกมหรือเปล่า อาจต้องมีพลาดบ้างล่ะ

แต่ถ้าคุณมั่นใจคู่ DC เรื่อง Marking ,Heading ,Jumping ,Anticipation>>ทำหน้าที่ประกบตัวและตัดลูกกลางอากาศ

แล้วมี Concentration>>เพื่อให้ทำผลงานได้ตลอดทั้งเกม ก็ลองได้เลย

Push Higher Up (สั่งให้เน้นดันสูงเพื่อกดดันเร็ว)

1. ดัน defensive line (+3)

2. เพิ่ม closing down ให้ทุกคน (+3)

คำสั่งนี้จะใช้กับการที่เราต้องการตัดการวิ่งเติมเกมของ midfielder คู่แข่ง

หรือใช้เพื่อลดอันตรายจากทีมที่เล่นบอลแบบโยนยาวมาให้ Target Man แต่ก็ต้องดูด้วย

ถ้าเขามีกองหน้าที่มี Top speed(pace) และ speed ต้น(acceleration) ที่เร็ว

เช่น Agbonlahor ก็ต้องระวังไม่ควรใช้ หรือก็ใช้ได้ดีเหมือนกันถ้าเราต้องการลดพื้นที่

การจ่ายบอลของคู่แข่งที่ใช้ Tactic มาเล่นแบบต้องการตั้งรับดึงจังหวะเกมในแดนตัวเอง

Drop Deeper (สั่งให้เน้นห้อยต่ำเพื่อลดพื้นที่หน้าประตู)

1. กด defensive line (-3)

2. ลด closing down ให้ทุกคน (-3)

คำสั่งนี้จะเหมาะมากกับการที่ใช้ความเร็วของหน้าเป็นอาวุธหลักให้การโจมตี ที่ควรระวังอีกอย่าง

คือจะเกิดพื้นที่มาก(30-40 หลา)ขึ้นระหว่าง defender กับ midfielder ต้องใจว่าจะไม่ถูกโจมตีจาก Long shots

ของ midfielder ด้วยนะ ถ้าเจอนักเตะอย่าง S.Gerrard นี้ควรระวังไม่ควรใช้เด่นขาด

Hassle Opponents (สั่งให้เน้นไล่กดดันพื้นที่คู่แข่ง)

1. นักเตะ 11 คนของทีมเรา จะเร่งจังหวะของเกมขึ้น (tempo+3)

2. เพิ่ม closing down ให้ทุกคน (20 click)

3. เปลี่ยนระบบ Marking (เป็น Man Marking)

คำสั่งนี้ที่ดีเมื่อเราไม่ต้องการให้คู่แข่งมีเวลาอยู่กับบอลหรือครองบอลนานๆ มันจะเป็นการบีบให้นักเตะคู่แข่ง

เร่งที่จะจ่าย เร่งที่จะยิง เหมาะกับการใช้กับทีมที่เล่นเน้นการต่อบอลสั้นๆ แต่ผมว่าไม่ควรใช้ตลอดทั้งเกมนะ

เลือกตามรูปเกมเอา คำสั่งนี้จะทำให้เราตัดบอล(interception)ได้ดีขึ้นด้วย

Stand-off Opponents (สั่งให้เน้นรักษาพื้นที่เท่านั้น)

1. นักเตะ 11 คนของทีมเรา จะลดจังหวะของเกมลง (tempo-3)

2. ลด closing down ให้ทุกคน (0 click)

3. เปลี่ยนระบบ Marking (เป็น Zone Marking)

คำสั่งนี้จิงๆ ก็ถือว่าคล้ายกับ Drop Deeper เมื่อเราใช้คำสั่งนี้ มันก็จะเป็นการบังคับคู่แข่งต้อง Long Shots

Get Stuck In (สั่งให้เน้นหยุดคู่แข่งด้วยการเล่นลูกหนัก)

1. ให้นักเตะ Tackling แบบ Hard ทุกคน

คำสั่งนี้เราจะเสี่ยงมากกับโดนใบเหลืองหรือใบแดง นักเตะที่มีความก้าวร้าวที่คิดแต่จะเล่นแบบดุดัน Aggression 15+

ซึ่งบางครั้งพวกนี้ก็ตกเป็นตัวการทำให้ทีมเสียเปรียบเรื่องจำนวนคนเพราะอารมณ์ และอีกอย่างก็คือ

เสี่ยงต่อการเจ็บมากถ้านักเตะคนนั้นเราให้นักเตะที่อ่อนแอไปปะทะแย่งบอล

กับคู่ต่อสู้ที่แข็งแรงกว่า(ได้ไม่คุ้มเสีย ประมาณนั้น) จึงไม่น่าใช้คำสั่งนี้หรอก ควรไปสั่งเป็นพื้นที่หรือเป็นคนไปจะดีกว่านะครับ

Stay On Feet (สั่งให้เน้นหยุดคู่แข่งอย่างระมัดระวัง :sweat: อันนี้งงเหมือนกัน)

สิ่งที่คุณคาดหวังให้นักเตะทำ

1. ให้นักเตะ Tackling แบบ Easy ทุกคน

คำสั่งนี้เป็นตัวเลือกที่ดีเมื่อเรามีเราไม่ต้องการให้ลูกทีมเสียบสไลด์เพื่อแย่งบอล เช่น ตอนที่เล่นในเกมที่มีฝนตก สนามจะลื่นมาก และ

คำสั่งนี้จะช่วยลดโอกาสการทำ foul ลง

(แนะนำเพิ่มเติมให้นะครับตอนฝนตก ใช้คำสั่งนี้กับ Pass Into Feet จ่ายแบบ more direct)

Play Even Safer และ Take More Risks (สั่งให้เน้นเกมให้ปลอดภัย และ เน้นให้เล่นเสี่ยงไปเลย)

คำสั่งนี้ขึ้นอยู่กับสถานณ์ของเกมนะครับ ว่าคุณโดนกดดัน หรือ ต้องการกดดัน มากแค่ไหน

[hide_me]

:048: ขอบคุณคร๊าบ อิอิ

[/hide_me]

>>>>อันไหนมีประโยชน์ก็เลือกเอานะครับ อันไม่มีประโยชน์ก็อย่าไปใส่ใจนะครับ<<<<<<

Credit Littlefoxo

Edited by Mr_G

ดีคับ

*คือผมเปนสมาชิกใหม่อ่ะคับ ใช้งานไม่ค่อยเปน ตั้งกระทู้ไม่เปน

แต่อยากถามอ่ะคับ วิธีเพิ่มรูปนักเตะ มาลงทำไงอ่ะคับ

ผมลองทำตามเว็บนี้ http://www.redarmyfc.com/board/topic-54589.html ทุกอย่าง

ซึ่งน่าจะได้ แต่รูปก้อไม่ขึ้นอ่ะคับ

คัยรู้ แนะนำทีคับ ขอวิธีลง ละเอียดๆ

ปล* นักเตะที่รูปไม่ขึ้น เช่น Rafael Welbeck

แต้งกิ้ว เด้อ มีประโยชน์ดี :look_down:

ดีคับ

*คือผมเปนสมาชิกใหม่อ่ะคับ ใช้งานไม่ค่อยเปน ตั้งกระทู้ไม่เปน

แต่อยากถามอ่ะคับ วิธีเพิ่มรูปนักเตะ มาลงทำไงอ่ะคับ

ผมลองทำตามเว็บนี้ http://www.redarmyfc.com/board/topic-54589.html ทุกอย่าง

ซึ่งน่าจะได้ แต่รูปก้อไม่ขึ้นอ่ะคับ

คัยรู้ แนะนำทีคับ ขอวิธีลง ละเอียดๆ

ปล* นักเตะที่รูปไม่ขึ้น เช่น Rafael Welbeck

ไปดูนี้เลยครับ

http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=52346

แล้ว โหลดรูปมาครบยัง

คือผมลองแล้วรูปก้อไม่ขึ้นอ่ะคับรบกวนคุน ฮูโต๋-ตั๊งโอ๋ รบกวนขอ เมล @ m คุยแทนได้ไหมคับ

ขอบคุง มีประโยชน์ :still_dreaming:

+ 1 ครับ

รบกวนแปลคำสั่ง England เป็น ภาษาไทยด้วยได้ไหมครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ไม่แข็งภาษา (รวมทั้งผมด้วย 5555+)

ขอบคุณครับ

เยี่ยมมากครับ Mr G รอผลงานชิ้นอื่นๆิีอีกนะครับ +10ให้เลย

+ 1 ครับ

รบกวนแปลคำสั่ง England เป็น ภาษาไทยด้วยได้ไหมครับ

สำหรับเพื่อนๆที่ไม่แข็งภาษา (รวมทั้งผมด้วย 5555+)

ขอบคุณครับ

ผมแปลส่วนคำสั่งให้แล้วนะครับ สำหรับ ballmania และคนอื่นอยากได้ภาษาไทย จิงๆ ผมก็ไม่เคยแปล

อ่านดูแล้วถ้าไม่เข้าใจ ก็ถามอีกได้ พอดีรีบๆ ไม่ได้ไปคิดให้เป็นภาษาฟุตบอลที่ฟังง่าย

หรือถ้ามีท่านใดเห็นว่าผมแปลผิด กรุณาบอกผมด้วย ผมจะได้ทำความเข้าใจใหม่

:002:

ผมแปลส่วนคำสั่งให้แล้วนะครับ สำหรับ ballmania และคนอื่นอยากได้ภาษาไทย จิงๆ ผมก็ไม่เคยแปล

อ่านดูแล้วถ้าไม่เข้าใจ ก็ถามอีกได้ พอดีรีบๆ ไม่ได้ไปคิดให้เป็นภาษาฟุตบอลที่ฟังง่าย

หรือถ้ามีท่านใดเห็นว่าผมแปลผิด กรุณาบอกผมด้วย ผมจะได้ทำความเข้าใจใหม่

:002:

ขอบคุณมากครับ + ให้อีก 1 แล้วนะครับ

กำลังศึกษาคำสั่งแก้เกมส์อยู่เลยครับ

ทำส่วนที่ 2 เสร็จแล้ว จิง ๆ อยากให้อ่านส่วนที่ 1 ก่อน

ลองกันเลย ถ้าเห็นผลหรือไม่เห็นก็มาบอกกันหน่อย

ประโยชน์ ทั้งนั้น ผมว่าซ่อนก้อดี นะกระทู้ดี ๆ มันให้หายไป

ขอบคุณท่านนะคับที่นำความรู้มาแบ่งกันอีกแล้ว ติดตามตลอดนะคับผม ขอบคุณมากๆ

Mr.G กับ Dr.Gคนเดียวกันป่าวครับเป็นประโยชน์ครับ 555+ ไปเลยครับ