Jump to content
Sign in to follow this  
SirNoomAngthong

การวัดผลค่าการฝึกซ้อม Player recent attribute changes , Player Attribute History, Training Schedules Result

Recommended Posts

การวัดผลค่าการฝึกซ้อม Player recent attribute changes , Player Attribute History(Category) , Training Schedules ResultPosted Image

เวลาเราดูค่าผลการฝึกนักเตะโดยรวม ถ้าเราไปดูตรงProfileของนักเตะอาจจะวัดผลลำบากเพราะค่าที่ลูกศรจะขึ้นมาตรงที่เรากดดู Recent attribute changes ก็คือค่าที่หมายถึงบ่งบอกว่าได้เปลี่ยนตัวเลขค่าพลังในเดือนนั้นสดๆร้อนๆ มาดูตัวอย่างภาพข้างล่าง

* เจ้านี่มีค่าลูกศรสีเขียวชี้ขึ้นที่ค่า Corner , Long Shots , Penalty Taking , Concentration , Agility แสดงว่าเพิ่งจะได้ค่าพลังเหล่านั้นเำพิ่มขึ้นถึง 5 อย่างมาหยกๆในเดือนนั้น แต่ไม่ได้หมายความว่าการฝึกอย่างอื่นไม่ได้ผล มาอธิบาย ว่ากันต่อ

[hide_me]

ทีนี้มาดูค่าเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดๆในการพัฒนาการฝึกรายบุคคลในระยะเวลา 1 ปี ตามข้างล่างนี้ครับ

(เข้าไปในส่วนของ Training ของนักเตะ และเข้าไปที่ Attribute จากนั้นก็กดเลือก Training categary ด้านขวามือบน)

*เรามาดูตัวอย่างซัก 1 Category ของเจ้าดาวรุ่งข้างบน เอาเป็นด้าน Set pieces ละกัน จะเห็นค่าที่เปลี่ยนแปลงในหนึ่งรอบปีและค่าที่พัฒนาค่าขึ้นในเดือนล่าสุดจะโชว์ลูกศรสีเขียวใน Attribute Profile ของนักเตะคนนั้นตามภาพแรก

อ้าว ทีนี้เราก็พอรู้ความเป็นไปหลักๆคร่าวๆของดาวรุ่งแต่ละคนละ ต่อไปก็มาดูว่า ผลโดยรวมของการฝึกทั้งหมดของทุกคนมีแนงโน้มยังไงบ้าง(ตรงนี้หละที่เราจะรู้ว่าใครพัฒนาไปในด้านไหนจากตรงนี้)

อันดับแรกก็เข้าไปที่หน้า Training ของสโมสรเรา แล้วกดช่อง View ด้านขวาล่างๆ ติ๊กตรง Training ตามภาพ แ้ล้วก็เลือกตรงหัวข้อตารางฝึกซ้อม แล้วดูว่าแต่ละคนมีลูกศรชี้ขึ้นลงเป็นยังไงบ้าง

จะเห็นว่าในส่วน Players - Training ก็จะแสดงค่าแนวโน้มผลการฝึกของแต่ละคนในทุกๆด้านการฝึก เราก็ดูว่า

- ของใครลูกศรชี้ขึ้นสีเขียวๆตรงด้านไหนก็แสดงว่ากำลังพัฒนาการฝึกในด้านนั้นๆไปในทางที่ดี

- ของใครลูกศรทิ่มหัวลงสีส้มๆก็แสดงว่า ง่ะ พลังในด้านนั้นมันกำลังจะลดละ อาจจะเกิดได้จากตัวนั้นปั้นไม่ขึ้น , อายุอยู่ในวัยเกษียณแล้ว , มีอาการบาดเจ็บอยู่ , Unhappy และที่สำคัญในช่วงปิดฤดูกาลอย่าไป กังวลเพราะนักเตะเกือบทุกคนหรือทุกคนค่าพลังจะเป็นลูกศรหัวตกสีส้มเพราะไม่ได้ฝึกซ้อมในช่วงปิดฤดูกาล

* ทีนี้เราก็พอจะประเมินได้คร่าวๆจากทั้งหมดของในส่วน Training Function ว่า เด็กเอ๊าะหน่อไหนน่าจะปั้นขึ้น และหน่อไหนไม่ได้มีอาการบาดเจ็บหรือไม่ได้อยู่ในช่วงกำลังฟื้นตัว ไม่ได้อยู่ในช่วงจบฤดูกาล แล้วลูกศรสีส้มหัวห้อยๆๆๆตกผงกไม่ขึ้นตลอด ดูซิว่าแผนการซ้อมเป็นยังไง แต่ถ้าดูแล้วของเพื่อนๆเค้าก็ขึ้นดี ก็...อะนะ ขายซะก่อนจะน้ำตาตก ฮ่าๆๆ :555:

ปัจจัยอื่นๆนอกจากการฝึกซ้อม ที่จะช่วยให้นักเตะพัฒนาได้ดี

1. การไม่เจ็บบ่อยจากการซ้อม บางท่านคิดว่ายิ่งซ้อมหนักยิ่งความสามารถขึ้นเร็ว แต่พอหนักไปเจ็บยาว ค่าบางค่าลด...ฮวบ...ฮวบ

2. องค์ประกอบด้าน Training Facilities , Youth Facilities(สำหรับเยาวชน)

3. การจ้างโค้ช เลือกโค้ชมาฝึกแต่ละด้าน

4. การจ้างสต๊าฟฟ์ที่มาจากชาติเดียวกันกับนักเตะ หรือคุ้นเคยกับนักเตะในชาตินั้น จะช่วยนักเตะพัฒนาและ Morale ได้มาก แถมช่วยในเรื่องการทำให้นักเตะทั่วโลกมาสนใจทีมเราเยอะขึ้นอีก

5. ค่า PA.(Potential Ability) นักเตะดาวรุ่งที่มีค่า PA. แฝงสูงๆ จะสามารถพัฒนาความสามารถได้เร็ว

6. Unhappy จากสาเหตุต่างๆก็ทำให้การพัฒนาเป็นไปได้ช้า บางคนก็อาจถึงขั้นงอแงไม่ซ้อมเลยก็มี

ฯลฯ

ลองดูครับผม :byebye:

Bonus = แนะนำแผนการฝึกซ้อม

- แผนฝึกซ้อม Potentialest_Schedule by Sir.Noom Angthong, เพิ่มค่าความสามารถแบบพุ่งพรวดแยกตามตำแหน่งอย่างเห็นผล http://www.fm-thai.com/board/index.php?sho...c=66457&hl=

- แผนฝึกซ้อม Avoiding_Injury_Training by Sir.Noom Angthong ลดอาการบาดเจ็บ, แผนฝึกซ้อมเพื่อหลีกเลี่ยงอาการบาดเจ็บช่วงเปิดฤดูกาลได้อย่างเห็นผล 80%+ http://www.fm-thai.com/board/index.php?sho...c=66670&hl=

........................................................

ชมและศึกษาคำภีร์การบริหารเพื่อความสำเร็จและร่ำรวยได้ที่ http://www.fm-thai.com/board/index.php?sho...c=48620&hl=

ใช้ได้ทุกฤดูกาลครับ :byebye:

ดูกระทู้เทคนิคการเล่นต่างๆได้ที่ http://www.fm-thai.com/board/index.php?showtopic=68853

ส่งท้าย = ขอให้สนุกกับการสร้างทีมนะคร๊าบบบบบ :036:

[/hide_me]

* ทุกสิ่งล้วนคือธุลีและอากาศ = Maximus / Gladiator , แต่ชื่่อของท่านจะจารึกไว้...ใน Save ของท่านเอง..กึ๋ย..กึ๋ย.. :byebye:

✔️เกมลิขสิทธิ์แท้หลากหลายแนว RELAX and FUNNY TIME with Hits Game by Cheapest Price. ผ่อนคลายและสนุกยามว่างไปกับเกมฮิตต่างๆมากมาย ราคาย่อมเยาว์ที่สุด กดเลือกซื้อเล่นได้เลยครับผม? https://noomekkarin.wixsite.com/sirnoomfootballmgr/shop

แนะนำโบรกเกอร์แจกโบนัสฟรี 30$
โดยไม่มีเงื่อนไขนับ Lot คลิกเลย...!!!

Edited by SirNoomAngthong

เอาความรู้ดีๆมาให้อีกแล้วขอบคุณครับอ่าแล้วจะถามว่า จะสังเกตรวมไปถึง นักเตะ เด่นด้านไหนด้วยได้ไหมครับ เช่น ลูกศรเขียวที่ long shot ก็แสดงว่า เด่นด้านนี้หรือว่าที่จะลูกศรเขียวอยู่ที่แผนการฝึกว่าเราฝึกด้านไหนเยอะอ่ะครับ

แจ่มไปเลยครับลุงมู :still_dreaming: ตอนนี้ผมใช้แผนการฝึกซ้อมของลุงอยู่พลังขึ้นดีมากเลยครับแต่ก็มีบางตัวที่ขึ้นช้า(ดาวรุ่ง2ตัว)ผมเลยทำแบบสว่นตัวให้มันซะเลยเป็นไปได้ไหมครับเพราะผมให้มันลงน้อยไป(ให้ลง15-20นาที)มีคำถามอีกข้อครับลุงตอนนี้ผมเจอปัญหามากเลยครับผมสั่งให้ฝึก PM แต่มันไม่ยอมฝึกกันเลยครับหลังเลยหลุดบ่อย(Mark Opponent Tighly)ให้ฝึกกับรุ่นพี่ที่มี Mark Opponent Tighly แล้วมันก็ไม่ได้มาครับ :sweat: รบกวนทีครับ

เอาความรู้ดีๆมาให้อีกแล้วขอบคุณครับอ่าแล้วจะถามว่า จะสังเกตรวมไปถึง นักเตะ เด่นด้านไหนด้วยได้ไหมครับ เช่น ลูกศรเขียวที่ long shot ก็แสดงว่า เด่นด้านนี้หรือว่าที่จะลูกศรเขียวอยู่ที่แผนการฝึกว่าเราฝึกด้านไหนเยอะอ่ะครับ

ลูกศรสีเขียวขึ้นที่ค่าด้านไหนหมายถึงค่านั้นฝึกได้ผลการพัฒนาดีครับ เป็นการชี้วัดผลของการฝึกซ้อมครับ คนละอย่างกับการสังเกตุนักเตะเด่นด้านไหน - นักเตะเด่นด้านไหนก็สังเกตุไม่ยาก ก็ดูที่ค่าความสามารถที่หน้าProfileนักเตะแหละครับ ค่าในสูงๆก็แสดงว่านักเตะเด่นที่ลักษณะด้านนั้น อย่างเจ้าดาวรุ่งข้างบนนี้ก็เด่นหลายอย่าง แต่ที่เด่นที่สุดคือค่า 17 คือ Bravery กับ Determination ครับผม :byebye: Edited by Sir.Noom Angthong

ลูกศรสีเขียวขึ้นที่ค่าด้านไหนหมายถึงค่านั้นฝึกได้ผลการพัฒนาดีครับมีโอกาสตัวเลขค่านั้นเพิ่มในไม่ช้า เป็นการชี้วัดผลของการฝึกซ้อมครับ คนละอย่างกับการสังเกตุนักเตะเด่นด้านไหน - นักเตะเด่นด้านไหนก็สังเกตุไม่ยาก ก็ดูที่ค่าความสามารถที่หน้าProfileนักเตะแหละครับ ค่าในสูงๆก็แสดงว่านักเตะเด่นที่ลักษณะด้านนั้น อย่างเจ้าดาวรุ่งข้างบนนี้ก็เด่นหลายอย่าง แต่ที่เด่นที่สุดคือค่า 17 คือ Bravery กับ Determination ครับผม :byebye:

แต่2ค่าที่ว่า ฝึกไม่ได้นิครับ มันเป็นค่าด้านนิสัยไม่ใช่หรือครับ แหะๆก็อย่างผมเอาแผน พี่มู ของ DM ไปฝึก ซึ่ง atk def ฝึกเท่ากัน แต่ถ้าตัวนั้น ค่า atk เพิ่มก็น่าจะแสดงว่า เด่นด้านนั้นรึเปล่า นี้คือที่ผมจะถามอ่ะครับ

แต่2ค่าที่ว่า ฝึกไม่ได้นิครับ มันเป็นค่าด้านนิสัยไม่ใช่หรือครับ แหะๆก็อย่างผมเอาแผน พี่มู ของ DM ไปฝึก ซึ่ง atk def ฝึกเท่ากัน แต่ถ้าตัวนั้น ค่า atk เพิ่มก็น่าจะแสดงว่า เด่นด้านนั้นรึเปล่า นี้คือที่ผมจะถามอ่ะครับ

ก็ไม่ใช่อยู่ดี KolZe อย่างที่ KolZe ถามเรื่องจุดเด่นของนักเตะ อันดับแรก เราต้องแยก จุดเด่นของนักเตะออกจากคนละเรื่องกับการฝึกซ้อมก่อน อย่างที่บอกว่าเจ้านั่นมีค่า Profile ความสามารถที่เด่นที่สุดคือ 17 สองค่า คือ Bravery กับ Determination หมายถึงจุดเด่นของนักเตะ ณ ขนะนั้น คนละเรื่องกับการพัฒนาการฝึกส่วนจริงๆค่าที่ KolZe บอกนั้นฝึกได้นะ ตามนี้ไง http://www.fm-thai.com/board/index.php?sho...c=78463&hl=ทีนี้ ค่าลูกศรสีเขียวใน Player attribute changes นั้นเป็นเครื่องบ่งชี้ว่านักเตะคนนั้นได้เปลี่ยนค่าความสามารถด้านนั้นบวกขึ้นมาหนึ่งในเดือนนั้น เช่น Long Shots 13 มาเป็น 14 แต่ค่าอื่นๆที่ยังไม่ได้ขึ้นในเดือนนั้นก็อาจจะไปขึ้นในเดือนอื่นๆ หรือเคยขึ้นมาแล้ว ลองเข้าไปดูใน Attribute History รายบุคคลที่จะโชว์การพัฒนาขึ้นลงของค่าพลังต่างๆในรอบปีให้เห็นกันอย่างชัดเจน (ซึ่งไม่่ได้หมายความว่าเดือนนั้นคนนึงมีค่าเพิ่มแล้วเค้าจะเด่นด้านนั้น เพราะในอีกเดือนต่อๆมาค่าอื่นๆของเค้าก็อาจจะเป็นตัวเลขเพิ่มขึ้นซึ่งค่าที่เพิ่มในเดือนปัจจุบันอาจจะขึ้นอีกครั้งในอีก 6-12 เดือนข้างหน้าก็ได้ ค่าการเพิ่มพลังจากการฝึกซ้อมไม่ได้หมายถึงค่าที่นักเตะคนนั้นเด่น มันคนละส่วนในการชี้วัดกันครับผม) :byebye: Edited by Sir.Noom Angthong

ขอบคุณนะครับ Sir หนุ่ม ผมอ่านกระทู้ทีไรผมมีความรู้สึกว่า Sir หนุ่ม มืออาชีพจริงๆ :jams::jams:

แจ่มไปเลยครับลุงมู :still_dreaming: ตอนนี้ผมใช้แผนการฝึกซ้อมของลุงอยู่พลังขึ้นดีมากเลยครับแต่ก็มีบางตัวที่ขึ้นช้า(ดาวรุ่ง2ตัว)ผมเลยทำแบบสว่นตัวให้มันซะเลยเป็นไปได้ไหมครับเพราะผมให้มันลงน้อยไป(ให้ลง15-20นาที)มีคำถามอีกข้อครับลุงตอนนี้ผมเจอปัญหามากเลยครับผมสั่งให้ฝึก PM แต่มันไม่ยอมฝึกกันเลยครับหลังเลยหลุดบ่อย(Mark Opponent Tighly)ให้ฝึกกับรุ่นพี่ที่มี Mark Opponent Tighly แล้วมันก็ไม่ได้มาครับ :sweat: รบกวนทีครับ

ปัจจัยหลายๆอย่างที่ทำให้การ Training ไม่ค่อยได้ผลก็มีหลายปัจจัยนะ ลุงมูเพิ่มเติมให้แล้วในกระทู้ลองเข้ามาอ่านอีกทีทีนี่เรื่องการให้นักเตะฝึก PM ก็ต้องทำใจนิดนึงก่อนว่านักเตะบางคนก็อาจไม่ยอมฝึกหรือฝึกแล้วไม่ได้ ก็อาจเพราะสถานการณ์หลายๆอย่างทำให้ไม่ค่อยHappyเท่าไหร่ , มีอาการบาดเจ็บหรือรุ่นพี่ที่ฝึกให้เจ็บ , หรือการชอบรุ่นพี่คนนนั้นก็อาจช่วยให้ฝึกได้ผลดี , ความมุ่งมั่น , หรืออย่างบางคนอาจเล่นคนละสไตล์กับที่ให้ฝึก เช่นมีค่า Marking ไม่สูง ก็ไม่อยากฝึกค่านี้ , ถ้าใครลองแล้วไม่ได้ผลก็ให้ลองใหม่อีกครั้งซักอีกครึ่งฤดูกาลหรือฤดูกาลใหม่ ก็คือถ้ายังไม่ได้ก็ต้องทำใจครับ เพราะถ้าได้หมดเลยทุกตัวทุกครั้งมันก็ดูง่ายไปเนอะ ลองดูครับ :byebye: Edited by Sir.Noom Angthong

การวัดผลค่าการฝึกซ้อม Player recent attribute changes , Player Attribute History(Category) , Training Schedules ResultPosted Image

เวลาเราดูค่าผลการฝึกนักเตะโดยรวม ถ้าเราไปดูตรงProfileของนักเตะอาจจะวัดผลลำบากเพราะค่าที่ลูกศรจะขึ้นมาตรงที่เรากดดู Recent attribute changes ก็คือค่าที่หมายถึงบ่งบอกว่าได้เปลี่ยนตัวเลขค่าพลังในเดือนนั้นสดๆร้อนๆ มาดูตัวอย่างภาพข้างล่าง

* เจ้านี่มีค่าลูกศรสีเขียวชี้ขึ้นที่ค่า Corner , Long Shots , Penalty Taking , Concentration , Agility แสดงว่าเพิ่งจะได้ค่าพลังเหล่านั้นเำพิ่มขึ้นถึง 5 อย่างมาหยกๆในเดือนนั้น แต่ไม่ได้หมายความว่าการฝึกอย่างอื่นไม่ได้ผล มาอธิบาย ว่ากันต่อ

[ Hidden part. View original post. ]

* ทุกสิ่งล้วนคือธุลีและอากาศ = Maximus / Gladiator , แต่ชื่่อของท่านจะจารึกไว้...ใน Save ของท่านเอง..กึ๋ย..กึ๋ย.. :byebye:

ไงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

[ Hidden part. View original post. ]

พี่มู้ครับ มีไฟล์ แบบรวม Shortlist(เรียกงี้ไหมอ่ะ ที่อยู่ในเกมส์น่ะครับ) ของ นักเตะดีๆเด่นๆ เด็กในอนาคตไหมครับ แบบว่า่ไปนั่งหาเอาในเกมส์เสียเงลามากเลยผมกำลังทำ shortlist อยู๋เหมือนกัน แต่พอดูในบอด รายชื่อเยอะมาก ไม่ไหว พอจะมีที่ทำไว้แล้วไหมครับ