Jump to content
Sign in to follow this  
noghoog

Friendly match นี่มันอ่อยให้เราเกิดแรงบันดาลใจจะเล่นต่อหรอครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ เพื่อนๆ คืออยากจะลองถามความเห็นเพื่อนๆที่เล่นเกมนี้หน่อย ส่วนตัวผมเคยเล่น cm มาตั้งแต่มัธยม 1 มั้งครับ ตั้งแต่สมัย cm97 98 จวบจน cm 03-04 ได้ครับแล้วก็เลิกร้างห่างไป จนเพิ่งจะรู้จักเวบนี้ได้ไม่กี่เดือนเลยได้มีโอกาสลองเล่น fm 2010 โอ้โห เปลี่ยนแปลงรายละเอียดเบ็ดเตล็ดไปเยอะมาก ยิ่งมีทีมงานกรุณาแปลไทยให้อีกยิ่งเกิดแรงบันดาลใจให้เล่นมากเลยครับ เล่นไปได้แค่ครึ่งฤดูกาล ก็ออกภาค 2011 ตอนนี้ผมเลยเล่น 2011 ของ russian edit เป็น eng langue อยู่ครับ แต่มีจุดนึงที่ผมสังเกต ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเห้นเป็นยังไงครับ ตรงจัดแข่ง friendly match ช่วงเปิด season บางทีก็ยกเลิกไม่ได้ พอลงแข่งผมจัดแผนแบบ 4-2-2 ธรรมดา โอ้ โห นัดแรกเจอ newcastle ชนะไป 10-0 เบอบาตอฟซัดไป 7 เม็ด - - แต่แข่งเสร็จไฟดับไม่ทันเซฟเลยมาเล่นอีกรอบ ทีนี้ชนะไป 9-0 ชิชาริโต้ยิง 6 เม้ด กำ พอนัดสองเจอ bury ชนะ 10-0 แบบนี้นัด 3 เจอ crewby ชนะอีก 8-0 555+ ทำไมมันดูเวอร์ๆ ไม่ค่อยสมจริงยังไงไม่รู้ครับ ของจริงคงยากที่จะชนะได้ขนาดนี้ แถมคนเดียวซัดกันกระหน่ำเกิน พอมานัด ชาริตี้ ชิลด์ เจอ เชลซี แพ้ไป 2-1 เปิดฤดูกาลก็ได้แต่เสมอกับแพ้ซะส่วนใหญ่ เลยคิดว่าช่วง friendly นี่มันแบบชนะง่ายทำให้เราเกิดแรงจูงใจที่อยากจะเล่นต่อหรือเปล่าครับ 555+

กระชับมิตร ทีมอื่นมันจะเล่นอ่อนๆไม่คิดไรมาก เพราะแค่ต้องการให้นักเตะฟิตเฉยๆแต่ทีมเรานี่ซิ เอาจริงตอด 555

อยากให้นักเตะฟิตไงครับ อีกอย่างก็จะได้ดูฟอรมด้วย

ผลแพ้ชนะผมไม่ค่อยใส่ใจครับ บัตรผ่านประตูเดือนล่ะ 10M+ ต่างหากที่ทำให้ friendly match มีความสำคัญกับผมขึ้นมา Posted Image Edited by <{เม่งน้อย_bot}>

มันเป็นการทดสอบทีมอ่ะครับไม่ได้จริงจังอะไร

วอร์มอัพ ก่อนเจอของจริง เป็นการเซ็ตทีมให้เข้ากับแผนเรา แล้วก็เป็นดูแววเด็กเทพของเรา

เจอทีมเล็กก็ส่งเด็กลุย เจอทีมใหญ่ก็จัดหนัก :053:

สำหรับผมไว้ทำให้นักเตะพร้อมละฟิตขึ้นมา ละที่สำคัญคือ ตังๆๆๆๆ :still_dreaming:

กระชับมิตร ผมสั่งปะทะเบา ไม่เน้นบุก ต่อบอลสั้น อิสระการเล่นค่อนข้างสูง(เพื่อที่จะดูว่าถ้าเราปล่อยมันแล้วมันจะพลาดมากน้อยแค่ไหน)เอานักเตะที่ฟิดที่สุดลง ไม่เน้นว่าสำรองหรือตัวจริง เพื่อป้องกันการบาดเจ็บเปลี่ยนตัวให้ครบทั้ง 11 ตัว โดยให้เวลาลงสนาม อย่างต่ำ 20 นาที (คือหลังนาทีที่ 70 ไม่เปลี่ยนแล้ว ยกเว้นเจ็บ)พยายามจัดกระชับมิตรโดยเลือกทีมที่ไม่แข็งเกินไป เพื่อเรียกฟอร์มของนักเตะ (เจอทีมแข็งเกินไปเล่นไม่ออกขึ้นมาฟอร์มแย่ๆมันจะลามไปถึงเกมหลักได้ครับ)จัดกระชับมิตรประมาณ 6 นัดกำลังดี ถ้านักเตะคุณเยอะ ก็จัดไป 7 นัดสรุปกระชับมิตร เอาไว้ดูฟอร์มของนักเตะอะครับ ว่าจะเลือกใครให้อยู่ เป็น 11 ตัวจริง ตัวสำรอง และทีมสำรอง

กระชับมิตรก็หมุนให้ได้ลงครบๆให้มันฟิตก่อนแข่งที่สุดเรื่องฟอร์มมันก็วัดอะไรไม่ค่อยได้ปกติมันก็ดีทุกตัวเพราะชนะถล่มตลอด

สำหรับทีมใหญ่ๆส่วนมากจะเอาเด็กลงหรือไม่ก็เอาผู้เล่นใหม่ที่ซื้อมาดูฟอร์มเล่นกับเพื่อนร่วมทีมส่วนทีมเล็กก็เพื่อเงินครับ สำคัญมาก

กระชับมิตรไม่ค่อยมีความสำคัญเท่าไหร่หรอกฮะ เป็นแค่การเรียกความฟิตก่อนเปิดฤดูกาลเวลากระชับมิตรผมหละชอบส่งเด็กลงไปยิงเล่น อิอิ

แมทย์กระชับพื้นที่เอ้ยกระชับมิตรผมใช้ลองตำแหน่งนักเตะว่าเล่นตรงไหนฟอร์มดีสุดๆกับดูฟอร์มตัวเยาวชนว่าพอจะดันขึ้นชุดใหญ่ได้ไหมเคยเจอมาเมือนกันครับอุ่นเครื่องซะหรู พอเปิดฤดูกาลหนักไปทางเสมอหลังเลยเลือกอุ่นกับทีมระดับกลางๆให้นักเตะได้โชวืฟอร์มให้ดูดีกว่าครับ :waaaht:

ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วว่าดูฟอร์ม ฟิต และได้ตังด้วยนี่เอง 555+ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ^^

อุ่นเครื่อง คุมแมนยู ชนะ ทีมระดับลกลาง ของลีกใหญ่ๆ มากกว่า 5 - 0 ทุกนัดไม่เสียประตู บางนัด 10 - 0 ใจลำพองมากแผนตรูนี่สุดยอด พอเปิดฤดูกาล นัดแรก ชนะ เวสแฮมในบ้าน 1 - 0 เสมอ ปืนใหญ่ 1 - 1 ชนะ แบล๊คพูล 2 - 1 ฮ่วยยยยยยย หาแผนใหม่ด่วย หลอกกันนี่หว่า

แล้วแข่งจิงเป็นไงมั่ง

แผนท่านเทพๆอย่างนี้ก็อย่าลืมเอามาปล่อยให้เพื่อนๆโหลดกันนะงับ

ของผมตอนอุ่นเครื่องก็เหมือนกันยิง8-0เกือบทุกนัด ผมจะเน้นเรียกความฟิตเพราะช่วงแรกๆนักเตะจะฟิตแค่7สิบกว่าเปอร์เซนต์ โดยแบ่งทีมลงคนละครึ่งเปลี่ยนหมด11ตัวเลย พออุ่นนัดสุดท้ายถึงจะทดสอบทีมจริงๆโดยการส่งตัวจริงลงเต็ม90นาที แล้วอุ่นเครื่องผมจะเอาไว้สร้างความมั่นใจให้เด็กใหม่ด้วย แบบว่าให้ยิงได้ให้มั่นใจจะได้ปรับตัวได้ไวๆ พอเปิดฤดูกาลมาชนะหืดครับ ยิงได้2ลูกขึ้นทุกนัดแต่สกอร์ไม่ขาดเกิน1เม็ดเลย เล่นมา4นัดละครับ ชนะหมดแต่เกมรับไม่ดีเท่าไหร่เพราะเน้นรุก