Jump to content
Sign in to follow this  
Mr_G

แนวคิดเกี่ยวกับการวาง Tactic By Mr_G

Recommended Posts

อ่านแล้วมันส์สสสสดีครับ ผมก็ใช้แผนนี้เหมือนกันนะ 4-2-3-1 ตอน 2010 น่ะ ตอนนั้นคุมนิวขอลองเอาแผนคุณ Mr. G ไปประยุกต์ใช้นะครับ :barr:

มีประโยชน์อย่างยิง่เลยครับสามารถแนะแนวทางในการสร้างสรรค์แทคติกอย่างดีจริงๆขอบคุณที่สละเวลาทำ เพื่อแบ่งปันกันครับ :still_dreaming:

แนวคิดเกี่ยวกับการวาง Tactic By Mr_G

28 November 2010

สวัสดีครับ นี้คือกระทู้แรกที่ได้เขียนขึ้นใน FM2011 มีฟีเจอร์ใหม่ๆ มากขึ้น จากที่ผมได้เล่นมาไม่กี่นัด

พบว่า คงต้องศึกษาอีกนานเลย ตอนนี้เลิกเล่น FM2010 แล้วเพราะเจอ Crash Damp ตลอด

ภาคนี้จึงซื้อแผ่นแท้มาลงผ่าน Steam รู้สึกประทับใจมาก update แบบทันใจ และไม่มีปัญหาสิ่งนี้อีก(จิงหรือเป่า)

เอาล่ะ กระทู้นี้จะทำขึ้นเพื่อให้อ่านกันเล่นๆ จากที่ผมเพิ่งติดตามกระทู้หนึ่งนั่นคือ จขกท. คือคุณ jame123 ได้ถามคำถามหนึ่งขึ้นเกี่ยวกับ

การใช้คำสั่งข้างสนามหรือตะโกนจากริมเส้นนั่นเอง ซึ่งได้ถามว่าวิธีการรักษาสกอร์ไว้ยามเมื่อเราขึ้นนำต้องทำอย่างไร ผมก็ได้บอกไปคร่าวๆ

ว่าลองทำแบบนั้น ลองทำแบบนี้ดู (อืม..ลืมบอกไป จขกท. เค้าคุมทีม Arsenal ครับ) และเค้าบอกว่าเค้าเข้าใจแล้วจะเอาไปทำตาม

คุณ jame123 อยากสร้าง Tactic ให้เหมือนของจริง อืมฟังแล้วรู้สึกว่าน่าสนใจนะครับ เพราะบางครั้งผมก็เคยนั่งดูทีมที่ชอบจากทางทีวีแล้วจัดทีมตามนั้น

Tactic คืออะไร มันคือการทำแผนขึ้นมาแล้วใช้ทั้งฤดูกาลหรือเปล่า สำหรับผมแล้วผมเชื่อว่าคำว่า การวาง Tactic

คือการวางแผนก่อนเกมการแข่งขันที่กำลังจะมาถึง มันไม่ใช่แค่ว่าคุณจะมีใครอยู่ในทีมหรือกำหนด Formation แบบไหน

คุณจะทำอย่างไรบ้างก่อนเกมหรือระหว่างเกมกับสถานการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นซึ่งอาจที่ไม่เหมือนกันเลยหรือการแก้เกม

ในลีกฟุตบอลดังที่เราได้ดูในทีวี เราได้เห็นการแก้เกมจากผู้จัดการทีมหลายครั้งหลายครา ผมยังไม่เคยเห็นผู้จัดการทีมคนไหนนั่งเฉยๆ จนจบเกมเลย

เพราะฉะนั้น FM ภาคใหม่จึงได้สร้างเครื่องมือเพื่อให้เราแก้เกมได้สะดวกและรวดเร็วทันใจขึ้นมา

แต่ทำแค่นั้นไม่พอนะครับเราต้องเข้าใจถึงผลจากสภาพแวดล้อมต่างๆ ด้วย ไม่ว่าจะเป็นขนาดของ pitch หรือ Formation ของคู่แข่ง

หรือการได้เปรียบเสียอย่างไร เพื่อที่เราตัดนักเตะที่เก่งๆ ของคู่แข่งออกจากเกมไป สถานการณ์ต่างๆ

มีมากมายผมเชื่อว่าทุกคนก็เคยเจอแต่อาจไม่ได้สังเกตหรือเก็บข้อมูล ซึ่งต่อไปนี้ผมจะพยายามเก็บข้อมูลแล้วมาแสดงให้ดู

แล้วเราจะทำวิธีรับมือไปด้วยกัน ผมขอยกตัวอย่างสถานการณ์หนึ่งที่ผมเคยเจอมาเมื่อไม่(จริงๆแล้ว เจอมาบ่อยๆ แล้วแต่ไม่เคยเก็บข้อมูล

อาศัยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเอา หุหุ..) ตัวอย่างเช่น ก่อนเกมเมื่อทีมคุณเกิดเป็นต่ออย่างมาก แต่กลับครองเกมน้อย นั้นคืออะไร ทำไมเราครองเกมไม่ได้

ถามผู้ช่วยดีมั้ย คงไม่ทันแล้ว จะจบเกมแล้ว stop เกมก่อน เดียวมาเล่นต่อ ไปหาข้อมูลก่อน แบบนี้ไม่ดีแน่ครับ

ที่ผมจะพูดคือ การเริ่มต้นตั้งแต่ก่อนแข่ง 2-3 วัน เลยทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นการตอบสื่อเพื่อเรียกขวัญกำลังใจ หรือบางครั้งก็กดดันคู่แข่ง

สิ่งเหล่านี้จะทำให้เกิด morale ต่างๆ ตามมา ถ้า morale ดีนักเตะก็คิดบวก นักเตะก็จะผลิตผลงานออกมาดี ผมเคยส่งนักเตะที่ morale ต่ำลงเล่น ปรากฏว่า mistake หรือทำพลาดบ่อยมาก แต่สิ่งนี้มันค่อนข้างละเอียด ไว้มาคุยกันทีหลังดีกว่า มาดูเรื่องการวาง Tactic และการแก้เกมก่อนดีกว่า

กลับมาที่เรื่องที่ผมเคยบอกไว้กับคุณ Jame123 สิ่งที่ผมบอกไปนั้นมันเป็นเพียงแนวคิดเท่านั้น

การปฏิบัตินั้นต้องใช้ประสบการณ์และความละเอียดบวกกับจิตนการ

หลังที่ผมได้ตอบกระทู้นั้นไปผมจึงกลับมาคิดอีกครั้งว่ามันเป็นปัญหาตรงไหนกันแน่บางครั้งเราอาจได้แค่พูดแ

ต่ไม่ได้ทำมันจึงอธิบายได้ไม่ตรงประเด็น จากนั้นเองผมได้เข้าไปคุมทีม Arsenal ทันทีเพื่อให้เข้าใจการวาง Tactic ของทีม Arsenal จริงๆ

(ไม่เคยคุมทีมนี้เลยจริง พูดง่ายๆ ไม่มีประสบการณ์คุมทีมใหญ่ๆ แบบจริงจัง ติดนิสัยไม่ชอบซื้อดารา ชอบใช้เยาวชนมากกว่าหรือนักเตะถูกๆ

จะใช้เงินแต่ละทีคิดหน้าคิดหลัง เฮอๆ) จากที่ได้คุมทีมมาหลายนัด ทำให้ผมรู้ว่า Arsenal ต่อบอลกันดีมากทั้งๆ

ที่ยังไม่ได้ปรับอะไรมากเลย นักเตะจ่ายบอลดีเกือบทุกคนเลย แต่ก็พบข้อเสียเปรียบเยอะเหมือนกัน เช่น มีนักเตะใหม่เค้ามาในทีมเยอะ

แถมคนที่เข้ามาใหม่เป็นนักเตะตัวหลักอีก ทำให้มีปัญหากันบ้างเรื่องการผสมผสานและภาษา มีผลต่อ morale เลยต้องใช้ teamtalk

และอีกอย่างมักเสียประตูจากลูกกลางอากาศบ่อย นักเตะเจ็บบ่อย แต่ก็มีสิ่งหนึ่งที่ผมชอบคือดาวรุ่งเก่ง ใช้งานได้เลย ...

เรื่องการวาง Tactic เบื้องต้นนั้นผมสร้างจากข้อมูลนักเตะและข้อมูลจากที่อื่นมาประกอบกัน แล้วใช้จิตนการออกแบบเอง

ซึ่งก็เหมือนกับที่เคยทำมาใน FM ภาคก่อนๆ แต่ผมก็ยังปรับไม่ลงตัวเพราะรูปเกมไม่เป็นไปตามที่ผมจิตนาการไว้เลย

ในเกมรุกต่อบอลกันไม่ได้ ถ้าได้ขึ้นนำก็ได้ประตูแบบฟลุคๆ การบุกไม่เหมือน Arsenal เลย ที่เป็นเช่นนี้เพราะไม่ได้วิเคราะห์และแก้เกม

หรือถ้าแก้เกมไม่เป็น ทีมไม่ได้ประโยชน์ ทำให้ผลออกมาไม่ดี ถึงจะชนะก็ตาม ภาพออกมามันไม่เหมือนกับที่ผมอยากให้เป็น

จนได้เริ่มใส่ใจมากและเริ่มทำทีมจริงๆจังๆ จนในที่สุดผมก็คิดว่า Tactic นี้เป็นแผนที่เหมาะกับการเริ่มเกมแล้ว

เพราะครองเกมได้มากขึ้น สร้างโอกาสยิงสวยๆ ถึงแม้จะยิงไม่เข้าก็ตาม แต่ผมเห็นการทำเกมแล้วก็รู้สึกพอใจพอสมควร อีกทั้ง

ยังมีการเล่นลูกเทคนิคต่างๆ เช่น การทำชิงวันทู และตอกส้นส่งกลับหลัง (เห็นครั้งหนึ่ง อิอิ) แต่ที่เห็นบ่อยคือการครองเกมและสร้างโอกาสทำประตูนี้ล่ะ

มันเป็น Tactic ที่ entertain คนดูจริงๆ ผมเองก็ชอบดู

ขอบอกก่อนว่า การวาง Tactic ที่จะแสดงต่อไปนี้ จะเน้นการประเมินคู่แข่งก่อนแข่งและระหว่างแข่ง ดังนั้น Tactic

จึงมีความยืดยุ่นและปรับเปลื่ยนได้ สามารถแก้ตามสถานการณ์ ซึ่งต้องใช้ Touchline ,Opposition Instruction

และอีกหลายอย่างมาประกอบกัน เพื่อทำให้ทีมเล่นได้คงเส้นคงวา....

ก่อนเกมผมจำเป็นต้องใช้ข้อมูลก่อนแข่งต่างๆ เพื่อวางแผนและจัดการกับนักเตะตัวเองและคู่แข่ง

การรวบรวมเก็บภาพและข้อมูลดังกล่าวมาให้ดูกันก่อน ซึ่งแสดงเกมที่ผมมั่นใจว่าการวาง Tactic และการแก้เกมของผมเริ่มได้ผล

แนะนำแผนของผมก่อนนะครับ ตอนนี้มี 2 แผน

1) 4-2-3-1 C1 เป็นแผนแรกที่ใช้ สามารถปรับกลยุทธ์ (Strategy) ได้ทั้ง Control/Attack

แนะนำ ควรใช้ในเหย้าหรือคู่แข่งที่อ่อนกว่ามาก (สำคัญมากว่าเราต้องเข้าใจคู่แข่งก่อน) เริ่มเกมด้วยการใช้กลยุทธ์ Control เพื่อให้นักเตะครองเกมให้ได้เสียก่อน เมื่อพบว่าครองเกมเหนือกว่าแล้ว %possession และ %pass completed สูง ดู average rating คู่แข่งด้วยนะ ถ้าดูแล้วสูสีก็อย่าเพิ่งใจร้อนบุก ค่อยๆ หาช่องเจอเอา ถ้าจะเปลี่ยนเป็นบุกหรือ Attack 1. คู่แข่งเล่นไม่ดี average rating ต่ำกว่า เรามี % possession และ %pass completed สูง (ประมาณ %poss 60 up และ %pass comp 80 up) เมื่อมั่นใจแล้วว่าคู่แข่งรับจนโงหัวไม่ขึ้น ก็เร่งเกมและเพิ่มระยะการส่งบอล ด้วย Touchline

2) 4-2-3-1 Away เป็นแผนที่ปรับเปลี่ยนจากแผนแรก และได้ทดสอบใช้ในเกมที่ผมไปเยือนแมนยู เป็นครั้งแรกแผนนี้จะเน้นการป้องกันการบุกจากริมเส้นด้วย จะดันตำแหน่งจาก WB มาเป็น FB และปรับใช้กลยุทธ์เป็น Standard ในตอนเริ่มเกมเพื่อประเมิน คู่แข่งก่อน ผมคิดว่าแมนยูอาจจะทำเช่นกัน เพราะเค้าก็คงกลัวทีมผมบ้างล่ะ หรือเปล่า อิอิ.. บ้างครั้ง ถ้าต้องการตั้งรับหรือ Defensive ก็ทำได้นะ แต่เกมนี้ผมมั่นใจว่าจะสู้กะแมนยูได้ ถ้าตั้งรับลุกทีมอาจเล่นไม่ถนัด แต่ก็ใช้กลยุทธ์นี้อยู่นะ เช่น ช่วงท้ายเกมหรือเมื่อยามสู้ไม่ได้จริงจนปัญญา แต่ผมยังไม่เคยใช้เลย เฮอๆ (แต่ไม่ใช่แค่การวาง Tactic ตอนเริ่มต้นจะรับมือกับคู่แข่งได้ตลอดนะครับ ผมต้องไปปรับอีกระหว่างแข่งเลยหรือเรียกว่าแก้เกมนั่นเอง เดียวจะนำวิธีและผลรับมาแสดงให้ดูในเกมที่ไปชนะแมนยูมา ซึ่งการชนะครั้งนี้ไม่ได้ฟลุคแต่อย่างใด มาจาก Tactic ล้วนๆๆ อิอิ เหมือนโม้เลย 555+)

มาดูหน้าตาของทั้งสองแผนกันครับ

[ Hidden part. View original post. ]

----------------------------------------------------------จบ การแนะนำ Tactic เบื้องต้นแล้ว -------------------------------------------

ต่อไปการวางแผนก่อนเกมและแก้เกมในนัดต่างๆ ซึ่งผมเพิ่งได้เริ่มเก็บภาพและจะอธิบายทุกมุมมองเพื่อให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น ผมจะไม่ต้องนำเสนอแต่นัดที่ชนะเท่านั้นแต่จะให้ดูนัดที่แพ้ด้วย ว่าแพ้เพราะอะไร แต่ตอนนี้ยังไม่แพ้เลย อิอิ...

Match ที่จะนำเสนอคือ

Man Utd 0-1 Arsenal >> ชนะด้วย Tactic ของจริง update แล้ว คลิ๊กเลย!!!

Arsenal 1-0 Birmingham >> ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่จะชนะกับทีมที่มาอุดอย่างเดียว update แล้ว คลิ๊กเลย!!!

Arsenal 4-0 Westham >> เมื่อ Westham คิดจะสู้

ต้องขอตั้งเป็นกระทู้ใหม่ล่ะกันมันเยอะเกิน.................

----ที่ไม่ทำ Tactic ให้โหลดเพราะ Tactic ของผมสารถปรับเองได้ง่ายๆ ประกอบกับต้องแก้เกมไปเรื่อยๆ ไม่ตายตัว

ตอนนี้จะยังไม่อธิบาย set pieces และ training

เขียนได้ดีอ่ะ ขอบใจครับ

ขอบคุณมากมาย เป็นบทความนี้รู้สึกพูดได้ดีมากเลย:jams: ทำให้น่าติดตามมาก มีมุขด้วยล่ะ ผมว่า Mr_G มีจิตนาการดีมากครับ ท่านศึกษาข้อมูลนักเตะของตัวเองได้ดี และวาง Tactic ได้ดี มีวางแผนไว้ล่วงหน้าด้วย นับถือการคุมทีมท่านจริงๆผมจะติดตามบทความท่านอีกครับ

:004:

ขอบคุณทุกท่านที่อ่าน แนวคิดในการวาง Tactic ของผมแล้วรู้สึกได้รับประโยชน์ ไม่ว่าจะด้วยการนำเอาไปลองปฎิบัติตาม
หรือใช้เป็นแนวคิดแล้วดัดแปลง จริงๆ แล้ว Arsenal เป็นทีมที่ใหญ่ เราจึงเล่นง่าย เพราะทีมมีนักเตะระดับคุณภาพ
และดาวรุ่งที่พร้อมจะก้าวขึ้นมาทดแทนเช่นกัน มันจึงเป็นเรื่องง่ายหน่อยที่เราจะวาง Tactic ซึ่งคุณต้องเข้าใจว่าทีมของเรา
ควรเล่นแบบไหน เช่น Arsenal คงไม่ใช่ทีมที่จะต้องเล่นตั้งรับ จริงมั้ย ดูได้ง่ายจากนักเตะ และชื่อเสียง และแฟนบอลก็คงไม่ชอบแน่ถ้าทีมจะใช้ Tactic นี้
(ดูได้จากเวลา เราเสมอหรือชนะน้อยๆ แฟนบอลไม่ดีใจหรืออาจไม่พอใจด้วยซ้ำ)
เมื่อเรารู้แล้วว่าจะต้องวาง Tactic อย่างไร ก็ต้องทำอย่างอื่นด้วย
หลักการสำคัญก็คือ รักษาฟอร์มการเล่นให้คงเส้นคงวา และดูแลนักเตะทั้งสภาพร่างกายและจิตใจ
พร้อมกับเราต้องคอยดูเปลี่ยนแปลงของนักเตะคู่แข่งไปด้วย ว่าเป็นอย่างไร เพื่อที่จะได้ประเมินคู่แข่งแล้วมาพัฒนาทีมเรา

ขอบคุณครับ ชอบบทความแบบนี้มากครับ :look_down: แนะแนวทางให้ปรับเป็นแบบของตัวเองมาอัพเดตเรื่อย ๆ นะครับ จะติดตาม :still_dreaming:

เหมาะสำหรับผู้ที่เล่นแบบใจเย็นจริง เพราะรายละเอียดเยอะมาก

เยี่ยม ครับเล่นเอาคนเมา ตาลาย แต่อยากอ่าน 5555++ ให้ครับ แต่ไม่โหลดแบบว่า ความพยายามสูง อิอิ

ขอดีมีประโยชน์อีกแล้ววววแต่คราวนี้ต้องตั้งใจอ่านหน่อยยาวววววววมากกกกกกกขอบคุณคาบบบบ

สุดยอดเลยทัน ขอบคุณมากๆๆนะ ที่เขียนกระทูดีๆๆมาให้อ่าน

มาดันทู้ครับ เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ ควรต้องอ่านจริงๆ

กระทู้นี้ อ่านแล้วทำให้คุมอาเซน่อล เก่งขึ้นเยอะ 55+

ผมชอบกระทู้คุณมาก เขียนภาษาไทยได้ถูกต้อง อ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายดี... :054:

โอ้ว ...... ว้าว

กระทู้นี้ยังอยู่เหรอเนี้ย ผมได้หยุดเล่น FM ไปซักพักเพราะทำงานจนเล่นเกมไม่ต่อเนื่อง อีกอย่างไม่เข้ามาบอร์ดเลย แต่พอกลับเข้ามาอ่านเม้นที่สุ่งมาเป็นกำลังใจจากเพื่อนๆในบอร์ด ก็รู้สึกอยากเล่นเกมขึ้นมาอีกแย้ว 555+ เวลามีน้อยมาก กลับมาเล่นอีกดีกว่า เอิกกๆๆ

ผมใช้แผน 4-2-3-1 AWAY อยู่ครับแต่ SET ส่งบอลเป็น DIRECT และเล่นแผน COUNTERเล่นบอล WIDE เป็นแผนที่ดี รัดกุมครับ

สุดยอดเลยครับ แต่อยากปรึกษาอีกอย่างหนึ่งว่า ถ้าสมมติว่าผมเซต Team Instruction แล้ว จำเป็นต้องเซต Player Instruction อีกหรือไม่

คือเวลาผมเล่นนี่จะเซตรายตัวแบบละเอียดยิบเลย ซึ่งพอมองไปมองมาแล้ว มันดูขัดกันมากเลย

ถ้าตามที่ผมเข้าใจก็คือเซต แบบ Team Instruction เป็นหลักก่อน แล้วค่อยมาปรับแต่งรายบุคคลที่หลัง ตามที่อยากให้มันเล่น