Jump to content
Sign in to follow this  
MooG.G

กองหลังไม่ค่อยเข้าประกบกองหน้าฝั่งตรงข้ามปรับอย่างไรดีครับ

Recommended Posts

บอกก่อนนะครับเล่น ภาคก่อนหน้านี้คือ 2008 แล้วไม่ได้เล่นภาคถัดๆมาเลย แต่มาลองภาคนี้เพราะเครื่องspecถึง เลยมีปัญหาจะถามครับ1. เล่น ลิเวอร์พูล 4-2-4 โดยเอาปีกขึ้นสูงนะครับเล่นบุกยิงเยอะ แต่พอดูในภาพ 3D กองหลังเราไม่ค่อยเข้าประกบกองหน้าฝั่งตรงข้าม ซึ่งผมได้เซตค่าแผงหลัง 4ตัว closing down เป็น own area ต้องแก้ยังไงให้หลังเราประกบครับ2.มีนัดนึงเจอ บาร์เซโลน่า เจอ passing ซะเสียบอลตลอด ..........ถามว่า อยากปรับ tactics แบบนั้นบ้าง ต้องไปปรับอย่างไร 3.ไม่เข้าใจศัพท์บางคำ เริ่มจากกองหลัง ช่องปรับค่าแต่ละคน ball playing defender limit defender ช่อง duty cover stopper defend ที่ตามความเข้าใจ คือ cb 2ตัว เลือกคนนึงเป็นตัวเข้าไปหากองหน้า( stopper) อีกคนเป็นตัวเก็บจังหวะ2 (cover)ใช่หรือไม่ ตอนนี้ของผมตั้งเป็น defend เฉยๆกองกลาง ไม่เข้าใจตำแหน่งเท่าที่ควร คือ deep lying playmaker ควรให้กองกลางแบบไหนเล่น, ball winning midfield ใช่ตัวตัดเกมไหม box to box midfield กองกลางที่ประจำระหว่่างช่องหรือ ? และ Advanced playmaker นี้ต้อง พวก ronaldo messiใช่ไหมครับ ถึงจะเล่นตำแหน่งนี้ได้ความหมายของ การตั้ง ค่า support คืออะไร ใช่ สนับสนุน อย่างเดียวคือส่งแต่บอลไม่ได้บุกใช่ไหมครับ ถ้าบุกต้อง attackใช่ไหมกองหน้า งงเลย มีเยอะคือ ที่ไม่เข้าใจความหมาย deep lying forward อันนี้ใช่หน้าต่ำ ค่อยเชื่อระหว่างกลางกับหน้าตัวเป้าไหม ,advanced forward คือกองหน้าแบบไหน ,poachor งงครับไม่เข้าใจ ,complete forward กองหน้า ครบเครื่องเหลือครับ ลากเอง หาจังหวะจบเอง , trequartista ไม่รู้เลยครับ...ผมไม่ได้เล่นภาษาไทยนะครับเพราะมันไม่ชิน เลยไม่ค่อยรู้ความหมาย

โอววว ท่าทางจะไม่ได้เล่นมานานนะครับ ฟีเจอร์พวกนี้ภาค 2009 กับ 2010 พึ่งมีครับขอตอบเป็นส่วนๆ แล้วกันนะครับจะได้ไม่งงถ้าอยากปรับให้ผู้เล่นไล่บอลมากขึ้นให้ไปปรับค่า Closing Down ให้เพิ่มขึ้นครับ ตามที่คุณบอกตอนนี้ back 4 ของคุณเป็น Own Area อยู่ หมายความว่ามันจะไล่บอลเฉพาะในพื้นที่ของตัวเองเท่านั้นถ้าอยากให้มันไล่บีบฝ่ายตรงข้ามมากขึ้นก็ให้ปรับ Closing Down เพิ่มครับ (ข้อควรระวังคือ ถ้าผู้เล่นในตำแหน่งกองหลังไล่บอลมากๆ อาจทำให้หลุดตำแหน่งแล้วเปิดช่องว่างได้ครับ) การปรับเพิ่ม Closing Down ควรจะสัมพันกันทั้งทีมนะครับทีนี้ในส่วนของ Role ผู้เล่น ตัวเกมจะอำนวยความสะดวกมาให้เราในระดับนึงครับ คือเราสามารถวางตำแหน่งผู้เล่นและเลือก Role ที่คิดว่าเหมาะสมให้แก่ผู้เล่นคนนั้นได้เลย โดย Com จะมี pattern สำหรับการปรับค่าต่างๆ เฉพาะ Role นั้นๆ ไว้ให้แล้ว(ซึ่งอาจจะไม่ถูกใจเท่าปรับเองก็ได้นะครับ) ถ้าจะให้อธิบาย Role คงเหนื่อยครับเพราะมีเยอะทีเดียว

ผมจะตอบตามที่เข้าใจหล่ะกันน่ะครับ คือจากที่ดูๆมาแร้วคุณไม่ได้ใช้ไทยบิวแน่ๆผมจะลองอธิบายดูหล่ะกันน่ะครับ- กองหลัง จะแบ่งลักษณะการได้สามอย่างอ่ะครับ 1.กองหลังตัวกลาง อันนี้ก้อน่าจะรู้กันอยู่ว่าเล่นแบบไหน 2.กองหลังตัวทำเกม ประเภทนี้อาจจะคอยเปนตัวเซตเกมจากแดนหลังอ่ะครับ 3.กองหลังตัวชน คงเปนประเภทตัวอัดหนักๆอ่ะครับ(คิดว่าน่าจะเปนแบบนี้ เพราะว่าไม่เคยเซ็ตกองหลังเลย)แร้วแต่ลักษณะจะแบ่งออกได้อีกสามอย่าง คือ ป้องกัน ตัวสกัดและตัวจังหวะสอง- กองกลาง ถ้าไม่ใช่ตัวรุก จะแบ่งได้ห้าลักษณะ 1.กองกลาง คิดว่าน่าจะมีการเล่นแบบทั่วๆไปอ่ะครับ 2.ตัวทำเกมตัวต่ำ(deep lying playmaker) คงเป็นพวกตัวนี้คอยเซ็ตเกมในแดนกลางอ่ะครับ 3.ตัวตัดเกม พวกนี้จะเป็นตัวที่คอยเก็บกวาดหน้ากองหลังอ่ะครับ 4.กองกลางเบ็ดเสร็จ ตำแหน่งนี้ไม่รู้จริงๆว่าเล่นยังไง แต่ถ้าจะให้เดาคือประเภทนี้คือทำทุกอย่างในตำแหน่งกองกลางอ่ะครับ ทั้งตัดเกม จ่ายบอล สร้างสรรค์เกม อะไรประมาณนี้มั้งครับ 5.กองกลางตัวทำเกมรุก(Advanced playmaker) พวกนี้จำเปนต้องเปนพวก เชส ประมาณนี้อ่ะครับ- กองกลางตัวรุก แบ่งได้สี่ลักษณะ 1.ปีก เป็นประเภทเลี้ยงไปริมเส้นแร้วโยนมากลาง 2.กองหน้าตัวใน จะคอยทำเกมโดยการที่จะตัดเข้ามาด้านในบ่อยอ่ะครับ(ไม่แน่ใจเหมือนกัน) 3.ตัวทำเกมรุก เป็นแบบPlaymakerเลย เพียงแต่อยู่ทางริมเส้น 4.ปีกตัวรับ น่าจะเป็นตัวที่คอยSupportกองกลางอ่ะครับ(อันนี้ไม่รู้)- กองหน้า แบ่งได้เจ็ดลักษณะอ่ะครับ 1.งหน้าตัวต่ำ(deep lying forward) จะใช้ได้ดีก้อต่อเมื่อใช้หน้าสองตัว แร้วตัวนี้จะเล่นโดยการคอยลงมาเอาบอลมาเซ็ตให้กองหน้าตัวรุกอ่ะครับ การเล่นจะคล้ายๆPlaymaker 2.กองหน้าตัวรุก(Advance Forward) แบบนี้จะเน้นการบุกโจมตีเป็นหลัก 3.กองหน้าตัวพักบอล สไตล์การเล่นจะเปนแบบคอยเก็บบอลไว้กับตัวเพื่อสร้างโอกาสให้กับตัวอื่นอ่ะครับ 4.กองหน้าตัวฉีก น่าจะเป็นแบบคอยฉีกออกด้านข้างอ่ะครับ 5.กองหน้าตัวเบ็ดเสร็จ แบบนี้จะทำทุกอย่างอ่ะครับ ลงมาเอาบอลลากไปยิงเองอะไรประมาณนี้ 6.กองหน้าตัวรับ บอกตรงๆเลยว่าตำแหน่งนี้ไม่รู้เลยจริงๆ(เป็นกองหน้าแล้วยังต้องคอยรับอีกหรอ - -') 7.กองหน้าตัวทำเกม สไตล์เดียวกันกับPlaymakerครับแล้วที่บอกว่าSupportกับAttackต่างกันยังไง Supportไม่ใช่ว่าจะไม่ยิงแต่จะเน้นคอยเป็นตัวขับเคลื่อนอ่ะครับ ส่วนAttackจะเน้นการโจมตีป.ล.ลักษณะการเล่นทุกอย่างเรียงลงมาเลยตามเกม ช่วยได้มากหนือไม่ ก้อไม่รู้น่ะแต่หวังว่าอย่างน้อยก้อน่าจะช่วยได้หน่อยนึงอ่ะแหละ^ ^

ก่อนอื่นผมบอกก่อนนะว่าผมก็ไม่ได้แม่นอะไรมากกกับข้อมูล ขอโทษด้วยนะ ผมหวังดีกะ จขกท. :still_dreaming: Defederball playing defender - เวลาจะเซตบอลขึ้นไปของทีมแมนยู สังเกตไหมว่าจะเริ่มจากเฟอดินาน ครับ กองหลังตัวจ่ายบอล เน้นค่า Creative กะ Passing ด้วยcover - กองหลังแนว ตัวรอง เช่น เฟอดินาน เน้นค่า Anticipationstopper - กองหลังแนว ตัวชน เช่น วิดิช,เทอรี่ เน้นค่า Bravery กะ Aggressiondefend - ก็เซตให้ป้องกัน ธรรมดา ครับFullbackDefend รับอย่างเดียวsupport ไม่เติมเกมมมากattack รุกอย่างเดียวAutomatic อยู่ที่แผนเรา ถ้าเซตให้บุกมันก็จะ ปรับเปน Atk ปรับเปนรับมันก็จะ DefendMidfielderdeep lying playmaker ตำแหน่ง Xavi กะCarrick ตัวทำเกมยืนต่ำ เน้น Dicate tempo คือ คุมจังหวะเกมได้ball winning midfield ตัดเกมbox to box midfield กองกลางแนวบ้าระห่ำ วิ่งไปทั่วสนาม Essien ก็เล่นแนวๆนี้แหละAdvanced playmaker ตัวทำเกมครับ เช่น Ineista , Pastore ตัวทำเกมอิสระ มี Support จะยืนต่ำนิดนึงคอยจ่ายบอลไปมา ยิงไกลน้อย ช่วยแนวรับบ้างนิดๆ กะ Attack ทำเกมอย่างเดียวยิงไกล เลี้ยงมากForwarddeep lying forward หน้าตัวต่ำทำเกมได้ เช่น Mutu , Rooney , Felix Kroos , Aguero , G.Rossipoachor ฉีกออกข้าง complete forward กองหน้าแบบเบดเสร็จ เลี้ยง ยิง จ่ายบอล ครอสบอล ฉีกหนีกองหลังมาที่ด้านข้างTrequartista ประเภทต้องพวกความหวังของทีมในการพลิกเกม เช่น Aguero ,Rooney , Ronaldo

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับได้ความรู้ใหม่เยอะเลย ....^^

ต้อง ดู Def Line กับ closing down ด้วยนะคับ แล้วก็ สั่งประกบราย บุคคล แต่โปรถระวังนะครับ ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ ปัญหามากมาย เ่ช่น tight mark กองหน้าเร็วก็จะโดน หรือไม่ก็ไปสั่งประกบ พวกกองหน้าแบบ มี comdeep get ball ภาคนี้ลูกโหม่งทำประตูนี่ ไม่ค่อยมีเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะโหม่งชง เป็น assit

1. เล่น ลิเวอร์พูล 4-2-4 โดยเอาปีกขึ้นสูงนะครับเล่นบุกยิงเยอะ แต่พอดูในภาพ 3D กองหลังเราไม่ค่อยเข้าประกบกองหน้าฝั่งตรงข้าม ซึ่งผมได้เซตค่าแผงหลัง 4ตัว closing down เป็น own area ต้องแก้ยังไงให้หลังเราประกบครับ2.มีนัดนึงเจอ บาร์เซโลน่า เจอ passing ซะเสียบอลตลอด ..........ถามว่า อยากปรับ tactics แบบนั้นบ้าง ต้องไปปรับอย่างไร

ข้อ 1 ปัญหาก็ตรงที่ปรับเป็น own area นี่แหละครับ เพราะที่นักเตะไม่เข้าประกบ เพราะกองหน้ อยู่นอกเหนือพื้นที่ อ่ะครับ มันเลยไม่ตาม ซึ่งส่วนใหญ่คอมจะไม่ค่อยปรับกองหน้ายืนตายตัว จะวิ่งไปทั่ว ก็เลยทำให้กองหน้ามีอิสระ เพราะนักเตะกองหลังเราไม่ตามข้อ 2 แทคติก แบบบาซ่านั้น ก็เน้นการจ่ายบอลบ่อยๆ แดนกลาง พยายามเลี้ยงบอลน้อยๆ แล้วก็เล่นในพื้นที่แคบ จังหวะช้า ทำให้นักเตะจ่ายบอลง่ายๆเพราะถ้าเล่นพื้นที่กว้าง จ่ายบอลไว ส่วนใหญ่นักเตะจะโยนบอลยาว แล้วจะโดนตัดบอลง่ายประมาณนี้แหละครับ

ต้อง ดู Def Line กับ closing down ด้วยนะคับ แล้วก็ สั่งประกบราย บุคคล แต่โปรถระวังนะครับ ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ ปัญหามากมาย เ่ช่น tight mark กองหน้าเร็วก็จะโดน หรือไม่ก็ไปสั่งประกบ พวกกองหน้าแบบ มี comdeep get ball ภาคนี้ลูกโหม่งทำประตูนี่ ไม่ค่อยมีเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่จะโหม่งชง เป็น assit

..........จะบอกว่าผมนะโดนลูกโหม่งฝั่งตรงข้ามประจำเลยครับ เฮอะๆ เดี๋ยวต้องค่อยๆปรับไปเรียนรู้ไป